ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปรับเบาะนั่งแบบไหนกันครับ  (อ่าน 11574 ครั้ง)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ชอบปรับเบาะนั่งแบบไหนกันครับ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:16:08 »
ตอนสมัยเด็กๆ ผมชอบปรับเบาะแบบเอนไปข้างหลังแบบประมาณว่าแทบจะนอนได้ แล้วก็เลื่อนเบาะมาแบบให้ขาตึงไว้ก่อน ตอนนั้นคิดว่าท่านี้สบายที่สุดแบบโล่งๆไม่อึดอัด แบบว่านอนขับ(คิดผิดมากๆ)
มาเดี๋ยวนี้ ผมปรับเบาะค่อนข้างชัน ให้หมอนแนบกับหัวไว้ก่อน เลื่อนเบาะก็ให้หัวเข่าพับได้ ซึ่งอันนี้ผมทำตามคำแนะนำจากหนังสือรถ(น่าจะไทยไดร์เวอร์นะ) น่าจะเป็นท่านั่งที่เหมาะสมสำหรับการขับขี่แล้ว
แต่ที่ผมสงสัยคือ เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ต่างๆ ปรับเบาะแบบสูงต่ำได้ พวงมาลัยก็ปรับสูงต่ำ เข้าออกได้ แล้วทีนี้จะปรับยังไงดีให้เข้ากับตัวเรา
ถ้าส่วนตัวผมชอบปรับให้สูงที่สุด คือชอบที่เห็นทัศนวิสัยดี แต่เห็นคุณจิมมี่บอกว่าชอบลักษณะปรับให้ต่ำสุดไว้ก่อน ไม่ทราบว่าจะได้มุมมองแบบไหนครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ชอบปรับเบาะนั่งแบบไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:42:13 »
ผมชอบแบบให้ ยกเบาะนั่งหน้าสูงๆหน่อยอะครับก้นจมๆหน่อยดูมันรับขาดีอะครับ  ;D ;D ส่วนพนักก็ตามที่มองสะดวกอะคับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: ชอบปรับเบาะนั่งแบบไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 00:50:25 »
สำหรับคนชอบขับรถ น่าจะชอบปรับเตี้ยนะครับ  เพราะว่าจะได้รับรู้ฟีลลิ่งจากรถเต็มที่ และจุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับลักษณะ cockpit ของรถคันนั้นๆ เลยนะ ผมว่า..

อย่าง vios ตัวเก่า มันเตี้ยอยู่แล้ว ส่วนปรับยังไง ก้แบบที่ถูกต้องทั่วไป คือพนักพิงใช้แขนจับพวงมาลัยดูว่าคล่องไหม ไม่ตึงไป ไม่หย่อนไป เป็นอันพอดี ขาก็เหยียบคันเร่ง-เบรก สุดแล้วขายังไม่ตึง งี้ครับ

ถ้ามาขับ yaris  จะเปลี่ยนนิดหน่อย  คือลักษณะเบาะมันสูงมาแต่แรก (ลักษณะเหมือนนั่งเก้าอี้โต๊ะกินข้าว) ปรับให้เตี้ยสุดก็สูงกว่า vios แถมมุมมองหน้ารถยังแปลกๆ อีกด้วย เลยไม่ได้ปรับต่ำสุดนะ เอาแบบเหยียบคันเร่ง-เบรก ถนัด  พนักพิงก็ปรับเหมือนเดิม

ทั้งนี้ทั้งนั้น พวงมาลัยสูง-ต่ำ ผมปรับแล้วไม่ค่อยมีผลเพราะว่าสองคันนี้มาตรวัดอยู่ตรงกลาง พวงมาลัยไม่บังแน่นอน ก็ทิ้งไว้ที่่ระดับต่ำสุด

ปล.เนื่องจากรถคันนี้เปนของท่านแม่และท่านพี่ ผมเปลี่ยนมาขับทีไรก็ปรับไม่ค่อยตรงที่เดิมหรอกนะ  บางทีขับๆ อยู่ก็ปรับ อยู่นั่น 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 00:53:06 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:00:55 »
ชอบเบาะต่ำๆเหมือนกันครับ ได้ฟีลติดพื้นรถดีครับ เขาว่ากันว่ามันทำให้จับอาการของรถได้ดีกว่าด้วย อันนี้แยกไม่ค่อยออก แต่ก็ชอบต่ำๆนะ

ส่วนระยะห่าง ก็เอาให้สาวพวงมาลัยได้สะดวก แล้วแต่รถน่ะครับ บางคันผมปรับให้หมุนพวงมาลัยได้สะดวกๆ แต่มันก็ ... ขาติด ขาชัน อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ ถ้าวิ่งไกลๆ ผมจะปรับให้ขายืดได้ระดับนึง ไม่งั้นปวดเข่าตายเลยครับ แต่ถ้าขับในเมือง ต้องซอกแซกๆ ก็จะปรับให้ชิดพวงมาลัยนิดนึง เบาะชันกว่าปกติหน่อย ให้ยืดมือสุดแล้ว ทาบพวงมาลัยได้ตรงข้อมือ อะไรทำนองนั้นน่ะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:08:55 »
ผมขอแย้งครับ ผมก็ชอบขับรถเหมือนกัน แต่ปรับเบาะสูงสุดๆครับ
ความใกล้ไกลก็วัดให้ระยะแขนเหยียดถึงพวงมาลัยเกือบสุด
ส่วนจะเอนเบาะก็ประมาณ 100 องศา เลยมุมฉากมานิดเดียว

เวลาขับรถญี่ปุ่นหลายรุ่น มักจะหงุดหงิดมาก เพราะเบาะต่ำ ปรับสูงไม่ได้ดั่งใจ

ยิ่งพวกเบาะเรคคาโร่ หรือรถซิ่งๆ รถสปอร์ต ไม่ต้องพูดถึง แทบไม่อยากนั่ง

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:37:48 »
เห็น แ๊ว๊ปๆ รูป ผู้การฯ นั่งหลังพวงมาัลัย  Brio น่าจะปรับท่านั่งยากพอสมควร
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:50:26 »
เมื่อก่อนปรับแบบนั่งสบายๆแขนตึงกำลังดี หมุนพวงมาลัยสะดวกๆ

แต่พอไปเข้าคอร์สขับขี่ปลอดภัยของเบนซ์เป็นต้นมาก็ปรับแบบนั้นตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ Aun Noi

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 03:48:05 »
ผมปรับความสูงปานกลาง เลื่อนเบาะให้เวลาเหยียดสุดแล้วเหยียบคับเร่งและเบรคสุดพอดี (ไม่รู้ว่าควรทำรึเปล่า)

ปรับพวงมาลัยให้แขนงอเล็กน้อย ชอบปรับต่ำๆเพราะความเคยชิน เอนเบาะเล็กน้อยในท่าสบายๆว่า ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:47:30 »
ของผมเอาที่ผมขับประจำคือเบาะต่ำสุดเพราะผมสูง พนักพิงเอนประมาณ 110 องศาได้ครับ ส่วนตัวเบาะผมปรับให้เหยียบเบรกได้สุดแล้วเท้าไม่เหยียดตรงแค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:49:30 »

ปรับหลังตรง เลื่อนสูง นั่งกระชับ

ข้อมือพอดีกับพวงมาลัยด้านบน

สาวได้มันส์โคตรๆ เหยียบเบรคได้แบบเต็มเท้า

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:35:47 »
ของผมแบบ ปรับเบาะสูงหลังชันระยะหางก็พอดีแบบตัวขาไม่ให้ติด
หากไม่ได้ขับก็แล้วแต่อารมณ์
My impression is Impreza

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:49:29 »
ปรับระยะเบาะให้ขางอประมาณ 135 องศา
พนักงพิงงอประมาณ 125 องศา

ขับในกรุงเทพรถติดครับ ไปช้าๆ ไม่ค่อยเจออะไรกะทันหันเท่าไหร่
เลยปรับเบาะให้นั่งสบายๆ ไม่เครียดมาก

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:32:57 »
แต่สำหรับผม เมื่อก่อนหนะอยากได้แบบรถซิ่ง ปรับมันต่ำสุดเลยทีนี้เป็นคนสูง180 ขาเรามันก็แทบไม่ได้งอเลยเพราะนั่งต่ำมาก
ก็เลยต้องถอยเบาะมาแทบสุดราง แต่ปัญหาที่ตามมาคือพวงมาลัยมันปรับเข้าออกได้ก็จริง แต่ยังไงมันก็มาไม่ถึงอะ
หรือว่าแขนผมสั้น ฮ่า เดี๋ยวนี้เลยพยามลองปรับสูงขึ้นมานิดนึงเอาให้สูงเท่าเบาะคนนั่งข้างดู
07 mazda 3

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:08:00 »
ถ้าขับนอกเมืองหรือว่าตจว.ไกลๆ ผมจะปรับเบาะให้เอนๆหน่อย นั่งให้ก้นกบติดเบาะ
ปรับหมอนรองศรีษะให้รับศรีษะเราได้พอดีๆ ไม่ต้องชูคอ เกร็งคอขับรถ
พวงมาลัยอยู่ในระยะแขนพอดีๆ ถอยเบาะออกมาให้เหยียดขาเยียบคันเร่งสบายๆ

แต่ถ้าขับในเมืองแล้วต้องทำเวลาหรือเข้าโหมดมุด
ทุกอย่างจะตรงกันข้ามกับอย่างแรกครับ เบาะชิดหน้ามากขึ้น
ปรับพนักพิงเบาะชันขึ้นเพื่อทัศนวิสัยและการกะระยะหักหลบหน้ารถ

.-_-.

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 14:35:35 »
ริงโกะ จะปรับฐานให้ มันห้อยขาได้ค่ะ ส่วนระยะ ก็พอให้หมุนพวงมาลัยได้ แต่ เบาะไม่เอนมากค่ะ เพราะ เอนมาก มีรายการ หลับในแน่นอนค่ะ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 18:11:15 »
ลากเบาะออกไปให้ไกลที่สุดแล้วเอนเต็มที่ครับ แทบหลับเลย ขับสบายดี พวงมาลัยก็ปรับระดับลงมาต่อสุด มองฟ้าเวลาขับรถ จิตสดใส มือให้พอแตะพวงมาลัยได้นิดหน่อยพอ

แต่ถ้าอยากให้อธิบายผมก็อ้างอิงพี่อาร์ต SignifieR นะครับ อันนั้น และแบบที่เรียนตามการขับขี่ปลอดภัย ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:59:10 »
ปรับจนพอดีตัว แขนไม่ตึงไม่หย่อน ขางอเก็บได้ พนักพิงเอาพอดีๆ กับการมองเห็นกระโปง(สาวๆ) :P ข้างหน้า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ namqem

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 15:02:13 »
อยากทราบที่ถูกต้องครับว่า ต้องปรับอะไร แค่ไหน

ขอบคุณครับ

เจอแล้วครับกำลังอ่านอยู๋
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2414:mercedes-benz-driving-experience&catid=79:safety-on-board&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 15:41:41 โดย namqem »