ผู้เขียน หัวข้อ: มาชม Corolla MC @ USA กันครับ (ต่างจากที่อื่นจริงๆ)  (อ่าน 9134 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ถึงแม้ว่าจะ MC มาซักพักสำหรับ Corolla (Altis)
แต่ดูไปๆมาๆ มีจุดต่างจากยุโรป และแถวอาเซียนอยู่ไม่น้อยเหมือนกัน

อันดับแรกเลยคือกระจังหน้าที่เป็นแบบเดียวกับ 2.0 นี่แหละแต่พ่นสีเดียวกับตัวถังไว้
(แต่ของบ้านเราจะเป็นแบบสีเทาๆ) และไฟหน้าที่รมดำได้แยกชัดเจนกว่า 2.0V บ้านเรามาก

(สีในรูปชื่อว่า Bacelona Red ครับ)

ไฟท้ายนั้นบริเวณสีขาวจะลากไปสุดโคมเลย (บ้านเราจะถึงวงกลมในไฟท้ายส่วนฝากระโปรง)
ถึงแม้ว่าไฟท้ายจะไม่ใช่ LED แต่ติ่งเล็กๆ ที่ขัดตาได้ตัดไปเรียบร้อยแล้วครับ (เอ้า ตบมือๆๆๆๆๆ)

แต่ถ้าอยากตัดติ่งต้องพึ่งท้ายของ US อย่างเดียว

ใช่ว่าตัวธรรมดาจะไม่โดนตัด ก็ตัดไปแล้วเช่นกัน

ข่าวร้ายคือ รุ่น XRS (ตัวแรงเครื่อง 2.4 แบบเดียวกับ Camry) และ XLE (รุ่นหรู) โดนตัดไปแล้วครับ

ภายในนั้นรุ่น S จะใช้พวงมาลัยของรุ่น 2.0 แต่จะทำด้วยยูริเธนแทน
(นึกภาพคือ Vios ES ใส่ปุ่มเครื่องเสียงและ BT ลงไป)

ตรงประตูผู้โดยสารจะมี Central Lock ให้ (ที D-Max ให้แต่ทำไม Altis ไม่มีฟะ)

มี USB ให้แล้ว (ถ้าอยากได้รอ Part เอา) แต่ตรงกลางดูให้ดีๆ
สงสัยนาฬิกาไปทะเลาะอะไรกับไมล์และ MID ถึงได้โดนดีดมาอยู่ตรงนี้ (ผมว่าอยู่ในวิทยุดูดีกว่านะ)

เครื่องเสียง คราวนี้เปลี่ยนจอให้ใหญ่ขึ้น และแสดงผลเป็นสีน้ำเงินขาวแทน
และเล่นเพลงผ่าน BT ได้แล้ว แน่นอนว่าเล่น CD ได้ 1 แผ่น

แม้ว่าเบาะหลังจะพับได้แล้ว แต่ไม่มีที่ท้าวแขนให้

รุ่น LE ยังคงใช้พวงมาลัยแบบเดิมอยู่ (แบบของ 2.0 ก่อน MC แหละ)

มาตราวัดแบบใหม่ ผมว่าดูดีกว่าแบบ Optitron MC นะ

เครื่องยนต์ มีให้เฉพาะ 1.8 เท่านั้น ส่วนเครื่อง 2.4 ที่ใน XRS นั้นโดนตัดทิ้งไปโดยปริยาย

ที่มา Toyota USA Official
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 13:09:10 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Terng

Re: มาชม Corolla MC @ USA กันครับ (ต่างจากที่อื่นจริงๆ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:19:55 »
ด้านท้ายที่แตกต่างยังมีอีกครับ

โครเมียมลากยาวจรดไฟท้ายเลย ของไทยไม่จรด มันจะแหลมๆแล้วหักมุม

หลุมป้ายทะเบียนไม่เหมือนกันด้วยครับ ดูรูปจากในเว็บ NAC ที่เขาโพสท์ไว้เปรียบเทียบกันดูครับ

อื่นๆนั้น ผมสังเกตว่ามันจะไม่ติดคิ้วข้างแบบไทย และไม่มีไฟเลี้ยวกระจกหูช้าง แต่มีคล้ายๆเสาอากาศหรืออะไรเพิ่มมาติ่งนึง บนหลังคาด้านท้ายครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: มาชม Corolla MC @ USA กันครับ (ต่างจากที่อื่นจริงๆ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:22:41 »
อ้างถึง
แต่มีคล้ายๆเสาอากาศหรืออะไรเพิ่มมาติ่งนึง บนหลังคาด้านท้ายครับผม
(คาดว่า) เป็นเสาของวิทยุดาวเทียม (MX) นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:56:59 »
อีกอย่างครับของไทยท่อไม่โผล่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 14:52:54 »
ทำไม corolla บ้านเขาไม่ค่อยหรูหราแบบบ้านเราละครับ :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 14:53:58 »
ฝาท้ายทุ่มทุนสร้างมากครับ เปลี่ยนยกชิ้นเลย แถมมีดั๊กเทลเล็กๆด้วย

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 15:00:13 »
ถ้าไมเนอร์ แบบนี้ในบ้านเรา ริงโกะ ว่าเวลล์คงจะ มีคอมมิชชั่นเยอะกว่านี้แน่นอนค่ะ แถม ถิ่งแถด ก็ไม่ย้อยแล้ว ดูดีกว่าจมเลย

เฮ้อ.......  ยิ่งเห้นบ้านเขาไมเอนร์แบบนี้ ดูบ้านเรา เป็นโลกที่สามยังไงไม่ทราบ ??

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 16:06:54 »
ดูดีกว่าของไทยในบางอย่างนะผมว่า
บางอย่างของเราจะดูลงตัวกว่า

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 16:39:48 »
ไฟท้ายของตัว US ไกลๆเหมือน ALTIS ตัวเก่าเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 18:14:07 »
ทำไม corolla บ้านเขาไม่ค่อยหรูหราแบบบ้านเราละครับ :D

ตลาดรถ C-Segment บ้านเขา มันก็สำหรับคนที่มีฐานะปานกลาง (แอบล่างหน่อยๆ) ถ้าคนชั้นกลางที่มีพอจะมีเงินบ้าง เขาจะเริ่มจากพวก Camry, Accord, Maxima (D-Segment) เพราะรถบ้านเขาถูก และต้องใช้รถเดินทางไกลบ่อยๆ รถคันใหญ่จึงจำเป็น

ในขนะที่บ้านเรา รถบ้านเราแพง คนที่มีเงินซื้อ Vios, Jazz ก็ถือว่ามีเงินพอสมควรแล้ว ดังนั้นคนที่ซื้อรถ C-Segment อย่าง Altis, Civic จึงถูกมองว่าค่อนข้างรวยพอสมควร ดังนั้นจึงต้องทำให้มันภูมิฐานครับ

สรุปง่ายๆ คือสภาพตลาดมันต่างกัน การนำเสนอสินค้าก็ต้องต่างกันน่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 00:54:12 »

ตลาดรถ C-Segment บ้านเขา มันก็สำหรับคนที่มีฐานะปานกลาง (แอบล่างหน่อยๆ) ถ้าคนชั้นกลางที่มีพอจะมีเงินบ้าง เขาจะเริ่มจากพวก Camry, Accord, Maxima (D-Segment) เพราะรถบ้านเขาถูก และต้องใช้รถเดินทางไกลบ่อยๆ รถคันใหญ่จึงจำเป็น

ในขนะที่บ้านเรา รถบ้านเราแพง คนที่มีเงินซื้อ Vios, Jazz ก็ถือว่ามีเงินพอสมควรแล้ว ดังนั้นคนที่ซื้อรถ C-Segment อย่าง Altis, Civic จึงถูกมองว่าค่อนข้างรวยพอสมควร ดังนั้นจึงต้องทำให้มันภูมิฐานครับ

สรุปง่ายๆ คือสภาพตลาดมันต่างกัน การนำเสนอสินค้าก็ต้องต่างกันน่ะครับ
เขาเน้นเซฟตี้มากกว่าน่ะครับ แต่ทีนี้ไม่รู้ว่าถ้าเอาตัว 2.0V ของเราไปเทียบจะมีครบหรือเปล่า (เขาอาจจะมีแอร์แบ็กมากลูกกว่าก็ได้ด้วยซ้ำ)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 03:34:03 »
Version ไทยสวยกว่าครับ
ของ USA ยังแอร์หมุนๆ เหมือนรุ่นต่ำสุดอยู่เลย 555

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 15:09:18 »
อย่างไดเครื่องเสียงแบบเขาอะ