ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสังเกตุกันไหม สงกรานต์,ปีใหม่ น้ำมันขึ้นราคาทุกที  (อ่าน 4781 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดี ผมกำลังคิดอยู่ว่า สงกรานต์นี้ ไปต่างจังหวัด ผมจะเอารถที่ใช้น้ำมัน หรือ LPG ไปใช้ดี .....

ใจจริงก็อยากเอามาสด้า3 ไป อีกใจ ก็อยากเอา D-max(ใช้ LPG) ไป ......

เลยนึกย้อนไปไกลว่า จะสงกรานต์,ปีใหม่ทีไร  เฮีย ป.ต.ท. จะขึ้นราคาก่อนทุกครั้งไป (ดูจากสถิติย้อนหลังดูได้) 

ไม่มีไรหรอกครับ มาบ่นให้ฟัง ผมล่ะโคตรเกลียดองค์กรนี้เลย .....

ออฟไลน์ Artt_np

• Newbie
  • *
ป ต ท

ปล้นตลอดทาง

้เจอทีไรเสียตังค์ทุกทีครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
เคยทำงานบริษัทน้ำมันอยู่ 3 ปี

เท่าที่ทราบนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

เวลาวันหยุดยาวๆ มันจะประสานงานลำบากเพราะทุกคนต่างหยุดยาว ไม่มาทำงานกัน

คราวนี้บริษัทน้ำมันก็จะประเมินสถานการณ์ก่อนว่าแนวโน้มราคาน้ำมันหน้า โรงกลั่นในต่างประเทศช่วงนั้นจะเป้นอย่างไร

อย่าลืมนะครับ บ้านเราหยุดแต่ต่างประเทศซื้อ ขายกันตามปกติ

ดังนั้นเพื่อความไม่ประมาทก็ต้องขึ้นราคาไปรอไว้ก่อน  มากบ้าง น้อยบ้าง ค่อยๆ ปรับ

ราคาในช่วงสงกรานต์จึงค่อนข้างนิ่ง

ขอมาแชร์เท่านี้ครับ  อย่าคิดมาก เค้าก็ค้าขาย  กำไรคือเป้าหมายสูงสุด

;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
มาเก็บความรู้

ออฟไลน์ apinui

แล้วทำไม ไม่เปลี่ยนเป็น อุ้มไว้ก่อน รอหลังสงกรานต์ค่อยขึ้นล่ะครับ ...

ไหนบอก "พลังไทยเพื่อไทย" ไง .....

นี่พี่เล่นฟันกำไรกันตั้งแต่หัววันเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าคิดโดยทั่วไปอาจจะเป็นเพราะความต้องการมากขึ้นหรือเปล่าครับ คนขับรถข้ามจังหวัดเองก็เยอะ

แต่ถ้าให้มอง ปอตอทวย คงต้องมองอีกด้านนึงแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

แล้วทำไม ไม่เปลี่ยนเป็น อุ้มไว้ก่อน รอหลังสงกรานต์ค่อยขึ้นล่ะครับ ...

ไหนบอก "พลังไทยเพื่อไทย" ไง .....

นี่พี่เล่นฟันกำไรกันตั้งแต่หัววันเลย
ใจเย็นๆเถอะครับ  ^^ เรื่องอุ้มไม่อุ้ม มันเป็นเรื่องของรัฐน่ะครับ ไม่ใช่ของปั๊ม
ตอนนี้ผมฝึกงานอยู่ ปตท. ถึงได้รู้อะไรหลายๆอย่างเพิ่มขึ้น LPG NGV ปตท.ขาดทุนหมดเลยนะครับ มีกำไรจากน้ำมันก็ลิตรละไม่ถึงบาท ที่รัฐอุ้มๆไว้ ก็ติดตัง ปตท.ไว้ไม่จ่ายซักที ส่วน ขสมก. ติดตังปตท. พอเปลี่ยนรัฐบาลที ก็ต้องยกหนี้ให้ เพื่อช่วยประเทศ(พูดกันตามตรงก็คือกันเสียภาพพจน์ของบริษัท) กำไรปีนึงไม่กี่หมื่นล้าน เทียบกับรายได้ หลัก ล้านล้าน นี่ก็ถือว่าน้อยมากๆแล้วล่ะครับ(ประมาณ3-5%) สำหรับธุรกิจที่มีความเสี่ยงอย่างน้ำมัน ไปสำรวจแหล่งพลังงาน เจอบ่อเปล่าก็ขาดทุนฟรีๆเยอะครับ
อ้อ ผมเปล่าเข้าข้างปตท.นะครับ แค่ไม่อยากให้มีอคติ เพราะเขาก็ทำธุรกิจ ก็อยากได้กำไร แต่ด้วยความที่ค่อนข้างผูกขาดตลาดในไทย ก็เลยเอากำไรมากไม่ได้ ต้องช่วยรัฐแบ่งเบาภาระ(ถึงจะไม่อยากก็เถอะ) ก็ธรรมดาของธุรกิจครับ ส่วนสโลแกน "พลังไทยเพื่อไทย" ก็ตั้งมันไปงั้นแหละ ก็แค่การสร้างภาพพจน์ที่ทุกๆบริษัทเขาก็ทำกันน่ะครับ ผมเห็น Esso ยังไม่ขึ้นนะ(ดีเซล 29.99 อยู่)

ออฟไลน์ H.

คห. บนตรงดีครับ กำไรหมื่นล้าน ไม่กี่เปอของรายได้ทั้งหมดเอง  :P
H.

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
เปงธรรมดาแหละครับ ปตท พลังไทย เพื่อใคร??? ผมเข้าปตท ทีไรไม่เคยเติมน้ำมันซักที เข้าไปพักรถ ขี้ เยี่ยว หาของกินประจำ ชอบเข้านะ โดยเฉพาะเวลาขับรถออกตจว.เจอปั๊มปตท.ใหญ่ๆแล้วจังหวะเหนื่อยๆเปงต้องแวะ แต่ไม่เคยคิดจะเติมน้ำมัน สงสารรถ เดี๋ยวพังเร็ว ;D  8)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพราะเขาก็ทำธุรกิจ ก็อยากได้กำไร แต่ด้วยความที่ค่อนข้างผูกขาดตลาดในไทย ก็เลยเอากำไรมากไม่ได้ ต้องช่วยรัฐแบ่งเบาภาระ(ถึงจะไม่อยากก็เถอะ) ก็ธรรมดาของธุรกิจครับ ส่วนสโลแกน "พลังไทยเพื่อไทย" ก็ตั้งมันไปงั้นแหละ ก็แค่การสร้างภาพพจน์ที่ทุกๆบริษัทเขาก็ทำกันน่ะครับ ผมเห็น Esso ยังไม่ขึ้นนะ(ดีเซล 29.99 อยู่)

ก็อยากวิจารณ์น่ะครับแต่เดี๋ยวจะโดนเกี่ยวไปหาการเมืองเลยพูดไม่ได้ครับ  :-[ :-[

ออฟไลน์ 6162002

ก็อยากวิจารณ์น่ะครับแต่เดี๋ยวจะโดนเกี่ยวไปหาการเมืองเลยพูดไม่ได้ครับ  :-[ :-[
เรื่องปกติครับ บริษัทใหญ่ๆ มักจะยุ่งเกี่ยวกับการเมืองด้วยเสมอ  แต่มันก็มีสองด้านเสมอเหมือนที่หลายคนเชิดชูนายก หลายคนเกลียดนายก เพราะความจริงที่แต่ละคนรับรู้มา ไม่เหมือนกัน *-*