ผู้เขียน หัวข้อ: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบนี้  (อ่าน 27614 ครั้ง)

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 13:55:12 โดย loading »

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:55:19 »
 แต่ถามว่าผ่านมาตรฐานมัย ผมว่าคงผ่านหมดเพียงแค่ตัวไหน ดีกว่ากันเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Air_graphic

Re: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:23:00 »
ผมใช้ VIGO 2009 อยู่ คงไม่ต้องแสดงความเห็นแย้งเรื่อง VDO ตัวนี้
แต่ต้องบอกว่า ใช้งานจริง ไม่ได้ขับแบบนี้หรอกครับ แถมตัวใหม่
ปรับปรุงเบรคมาแล้ว แล้วผมใช้ตัวท็อปติดตั้งระบบ VSC TRC มาให้
แบบในคลิปนี้ ไม่กลัวเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:26:43 »

ปาดไปทางนึงแล้วก็ชักกลับกระทันหันเพื่อหลบสิ่งกีดขวาง

มีคว่ำเพราะแบบนี้มาแล้ว เมื่อ 2 ปีก่อน

แถววิภาหน้าไอทีสแควร์ รถติดหนักเลยตอนนั้น เหอๆๆๆๆ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:27:44 »
ไม่แปลกใจเลยครับ เวลาผมขับ vigo 4x4 cab แล้วต้องเปลี่ยนเลนหรือหักหลบไรงี้รูสึกได้เลยว่ามันไม่เฟริม ถ้าหักหลบแรงๆมีสิทธิคว่ำได้ไม่ยากเลย(ถ้าเทียบกับหลายๆยี่ห้อในความเร็วไล่เลี่ยกัน)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:31:57 »
เมื่อก่อนใช้ Prerunner 3.0 อยู่ครับ แต่รู้ลิมิตของรถครับ ตรงไหนควรช้า ตรงไหนควรเร็ว

มันก็ไม่เกิดแบบนี้ครับ

อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:33:02 »
ผมใช้ VIGO 2009 อยู่ คงไม่ต้องแสดงความเห็นแย้งเรื่อง VDO ตัวนี้
แต่ต้องบอกว่า ใช้งานจริง ไม่ได้ขับแบบนี้หรอกครับ แถมตัวใหม่
ปรับปรุงเบรคมาแล้ว แล้วผมใช้ตัวท็อปติดตั้งระบบ VSC TRC มาให้

VSC นั้นมันใช้เวลาโค้งเหยียบเบรคด้วยมันจะกระจายแรงเบรคแต่แบบนี้  เขาโค้งให้เห็นถึงการทรงตัวเวลาโค้งแรงๆ

เปิดใจหน่อยครับว่า Vigo ช่วงล่างไม่ดีจริง บนถนนอยู่หน้าผมเจอสบัดต่อหน้าบ่อยๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:43:58 »
เป็นความจริงครับ ผมใช้อยู่ก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเกาะถนนสักเท่าไหร่
แต่ผมก็จะใช้ความเร็วระดับเดินทางทั่วไปแทนครับ เพื่อลดความเสี่ยงเวลาเจอเหตุที่ไม่คาดฝัน

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบน&
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:58:37 »

VSC นั้นมันใช้เวลาโค้งเหยียบเบรคด้วยมันจะกระจายแรงเบรคแต่แบบนี้  เขาโค้งให้เห็นถึงการทรงตัวเวลาโค้งแรงๆ

เปิดใจหน่อยครับว่า Vigo ช่วงล่างไม่ดีจริง บนถนนอยู่หน้าผมเจอสบัดต่อหน้าบ่อยๆ

VSC ระบบควบคุมการทรงตัวครับ กระจายแรงเบรคคือ EBD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 11:01:36 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:03:37 »
ที่บ้านผมขับรถปิคอัพเป็นหลักเลย มากกว่ารถเก๋งซะอีก เพราะทำอาชีพค้าขาย โดยเฉพาะปิคอัพรุ่นส่งของ ที่แทบไม่มีความปลอดภัยอะไรให้เลย...

ก็เคยออก Vigo 3.0E มา1คัน ตอนที่เค้าเปิดตัวใหม่ๆ น่ะครับ

ไม่ว่าจะพ่อผม หรือญาติๆ ผม ที่เคยขับ
พูดเหมือนกันว่า

"ไม่เหมือนทุกคันที่เคยขับ เครื่องน่ะOKเลย แต่เบรค ช่วงล่าง พวงมายัง ไม่มั่นใจ"

รถส่งของทุกคันที่บ้าน เวลาขึ้นทางด่วน ก็ทำTop Speed กันแล้วทั้งนั้น (หลังคาอลูมิเนียม+บรรทุกเกือบ2ตัน ช่วงล่าง+ล้อ+ยางเดิมๆ กะเครื่อง2.5เดิมๆ Top Speed ก็ได้150+ทั้งนั้น)
แต่สำหรับVigo รถเปล่าๆ ไม่เคยขับเกิน 120เลย

ส่วนเรื่องMoose Test แบบในVideo
สำหรับคนขับรถส่งของบ่อยๆ ขอบอกว่า "โค+ตร บ่อย" ครับ

บางทีขับมาเป็นร้อยๆ แล้วต้องเบรคกระทันหัน หักหลบรถข้างหน้า หรือเบี่ยงเข้าเลนอื่นแบบกระทันหัน
ABS, VSC อะไร ไม่มี!!!....  สมรรถนะรถ+ฝีมือ+ดวง ล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:24:40 »
ABS, VSC อะไร ไม่มี!!!....  สมรรถนะรถ+ฝีมือ+ดวง ล้วนๆ ครับ
ผมชอบตรงนี้ครับ 555+
ผมเห็นด้วยกับหัวข้อกระทู้นะครับ แต่........

ฝากถึงท่านเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ
การตั้งกระทู้แบบนี้ นอกจากจะไม่ค่อยมีรายละเอียดอะไรแล้ว
ยังเป็นการเปิดประเด็น ให้คนทะเลาะกันนะครับ

ยังไงครั้งต่อไป ก็ขอให้มีสาระ ความรู้ รายละเอียด
ที่เป็นประโยชน์ แก่เพื่อนสมาชิกมากกว่าลักษณะโจมตี นะครับ

ก็เข้าใจนะครับ ว่าตอนท่านตั้ง อาจจะไม่ได้คิดอะไร
แต่ผู้อ่าน มีหลายแบบครับ ทั้งรัก ทั้งชัง ปนๆ กันไป

ยังไงต่อไป ก็ขอให้มีความรอบคอบมากกว่านี้นะครับ
ด้วยความหวังดีครับ

ออฟไลน์ naikai

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:34:04 »
ผมชอบตรงนี้ครับ 555+
ผมเห็นด้วยกับหัวข้อกระทู้นะครับ แต่........

ฝากถึงท่านเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ
การตั้งกระทู้แบบนี้ นอกจากจะไม่ค่อยมีรายละเอียดอะไรแล้ว
ยังเป็นการเปิดประเด็น ให้คนทะเลาะกันนะครับ

ยังไงครั้งต่อไป ก็ขอให้มีสาระ ความรู้ รายละเอียด
ที่เป็นประโยชน์ แก่เพื่อนสมาชิกมากกว่าลักษณะโจมตี นะครับ

ก็เข้าใจนะครับ ว่าตอนท่านตั้ง อาจจะไม่ได้คิดอะไร
แต่ผู้อ่าน มีหลายแบบครับ ทั้งรัก ทั้งชัง ปนๆ กันไป

ยังไงต่อไป ก็ขอให้มีความรอบคอบมากกว่านี้นะครับ
ด้วยความหวังดีครับ

คิดเหมือนเห็นกันครับ
อุบัติเหตุมันเกิดกับดวงเหมือนกันครับ
ขับอย่างไรก็ได้ ที่ไม่ให้เราเป็นคนก่อให้เกิดอุบัติเหตุครับ
ถ้าคนอื่นพลาดมาหาเรา ก็ถืิอว่าโชคร้าย ดวงไม่ดี ก็แล้วกันครับ
ยิ่งถ้าเห็นจากคลิ๊บวีดีโอแล้ว ก็ไม่ต้องไปลองแบบนั้นแล้วกันนะครับ
ถ้าจะลอง ขอเป็นสนามทดสอบรถนะ คนอื่นจะได้ไม่เดือนร้อน
ด้วยความหวังดี เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:46:12 »
ถึงจะบอกว่ารู้ลิมิตหรือขับอยู่ในความเร็วที่ควบคุมได้
แต่อย่าลืมนะครับว่าไอ้เหตุการณ์ที่ต้องกระทืบเบรคแล้วหักหลบเนี่ย
มันเป็นเหตุการณ์ที่อยู่นอกเหนือการควบคุมของคนขับนะครับ

ดังนั้น...ดูไว้ไม่เสียหลายครับ เผื่อจะได้คิดวิธีแก้ไขสถานการณ์ได้ล่วงหน้า
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Re: VIGO ช่วงล่างไม่ค่อยดีหรือไม่ดูการทดสอบน&
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:06:02 »

VSC นั้นมันใช้เวลาโค้งเหยียบเบรคด้วยมันจะกระจายแรงเบรคแต่แบบนี้  เขาโค้งให้เห็นถึงการทรงตัวเวลาโค้งแรงๆ

VSC ระบบควบคุมการทรงตัวครับ กระจายแรงเบรคคือ EBD

VSC ผมหมายถึง กระจายน้ำหนักการเบรคเวลาเข้าโค้งเหมือนจะหลุด

ระบบ VSC จะสั่งให้ปั๊ม ABS สร้างแรงดันน้ำมันเบรกที่เหมาะสมไปยังล้อข้างนั้นเพื่อลดความเร็วในการหมุนของล้อนั้น

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:59:38 »

VSC นั้นมันใช้เวลาโค้งเหยียบเบรคด้วยมันจะกระจายแรงเบรคแต่แบบนี้  เขาโค้งให้เห็นถึงการทรงตัวเวลาโค้งแรงๆ

VSC ผมหมายถึง กระจายน้ำหนักการเบรคเวลาเข้าโค้งเหมือนจะหลุด

ระบบ VSC จะสั่งให้ปั๊ม ABS สร้างแรงดันน้ำมันเบรกที่เหมาะสมไปยังล้อข้างนั้นเพื่อลดความเร็วในการหมุนของล้อนั้น

ท่านคงเข้าใจคลาดเคลื่อนแล้วครับ
VSC -TRC ไม่ได้ทำงานโดยที่เราสั่งเบรคขอรับท่าน ผมไม่รู้ว่าท่านเข้าใจถูกต้องหรือไม่ VSC จะทำงานอัตโนมัติ
และสั่งเบรคเอง เพื่อควบคุมทิศทางการทรงตัวโดยวัดจาก องศาหมุนเลี้ยวของเซนเซอร์พวงมาลัย และจากค่าแรงเหวี่ยงจาก
กล่อง Yaw rate sensor ประกอบกับ Speed Sensor ของระบบเบรค ABS วัดค่าการหมุนสลิปของแต่ละล้อ เพื่อนำไป
เป็นคำสั่งแก้ไขเสถียรภาพ และทำการสั่งระบบเบรคโดยอัตโนมัติ  

เมื่อ VSC-TRC ทำงาน มันไม่ใช่แค่การลดความเร็วการหมุนล้อโดยแรงดันน้ำมันเบรคอย่างเดียว แต่จะสั่งตั้งแต่การลด
รอบกำลังเครื่องยนต์ และสั่งเบรคในล้อที่เกิดการสลิปทันทีเมื่อเราต้องการเบี่ยงทิศทาง แล้วแต่สถานการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 13:17:21 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 13:22:02 »
มี vsc มา น่าจะช่วยได้เยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 13:30:24 »
ใช้รุ่นนี้อยู่   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ loading

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 13:41:58 »
แบบนี้รอบคอบที่สุดแล้ว ไม่ได้กะโจมตีไม่ได้ว่า VIGO ไม่ดี การทดสอบนี้เขาน่าจะประมาณว่าเผื่อหักหลบกระทันหัน หรือการเปลี่ยนเลนกระทันหัน ที่เอามาให้ดูแค่หวังดี แค่อยากให้เป็นภาพอุทาหรณ์ในใจ จะได้ระมัดระวังตัวไม่ให้ไว้ใจช่วงล่างรถตัวเองมากจนเกินไป ก่อนที่จะตีนผี เผื่อนึกภาพนี้ออก แต่ถ้าทุกคนมีสติ รถห่วยขนาดไหนก็คงไม่เกิดอุบัติเหตุแน่ๆ คุณว่าจริงไหม คุณผู้อ่าน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 14:14:55 โดย loading »

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 14:24:16 »
ผมชอบช่วงล่าง Mighty - Tiger มากกว่าครับ
มันนุ่ม...นั่งสบายกว่าเยอะ :)

VIGO นี่ยอมรับว่าแหนบมันแข็งเวอร์ไป
ของผมถอดทิ้งไปข้างละ 3 แผ่น เหลืออยู่ 2
นิ่มกำลังดีเลย ขนาดเติมลม 40 ทั้ง 4 ล้อ ยังไม่ดีด

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 14:55:38 »
ถ้ามาขับใหม่ๆ ก็คงจะเป็นแบบนี้ล่ะครับ ผมหมุนครั้งแรกตอนกลับรถก็ Vigo 3.0 Auto นี่ล่ะครับ
แต่ถ้าขับบ่อยๆก็ไม่เป็นไรครับ รู้ลิมิตของรถแล้วก็สบาย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 16:05:13 »
ส่วนตัวผมไม่เห็นว่ามันเป็นการโจมตีตรงไหน

ในเมื่อมันเป็นผลการทดสอบจริงที่ต่างประเทศทดสอบมา แถมมียี่ห้ออื่นๆเปรียบเทียบให้ดูด้วยไม่ได้ยกมาแต่วีโก้

จะได้รู้ไว้ครับว่าจุดอ่อนของรถมันอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 16:49:11 »
ที่บ้านผมขับรถปิคอัพเป็นหลักเลย มากกว่ารถเก๋งซะอีก เพราะทำอาชีพค้าขาย โดยเฉพาะปิคอัพรุ่นส่งของ ที่แทบไม่มีความปลอดภัยอะไรให้เลย...

ก็เคยออก Vigo 3.0E มา1คัน ตอนที่เค้าเปิดตัวใหม่ๆ น่ะครับ

ไม่ว่าจะพ่อผม หรือญาติๆ ผม ที่เคยขับ
พูดเหมือนกันว่า

"ไม่เหมือนทุกคันที่เคยขับ เครื่องน่ะOKเลย แต่เบรค ช่วงล่าง พวงมายัง ไม่มั่นใจ"

รถส่งของทุกคันที่บ้าน เวลาขึ้นทางด่วน ก็ทำTop Speed กันแล้วทั้งนั้น (หลังคาอลูมิเนียม+บรรทุกเกือบ2ตัน ช่วงล่าง+ล้อ+ยางเดิมๆ กะเครื่อง2.5เดิมๆ Top Speed ก็ได้150+ทั้งนั้น)
แต่สำหรับVigo รถเปล่าๆ ไม่เคยขับเกิน 120เลย

ส่วนเรื่องMoose Test แบบในVideo
สำหรับคนขับรถส่งของบ่อยๆ ขอบอกว่า "โค+ตร บ่อย" ครับ

บางทีขับมาเป็นร้อยๆ แล้วต้องเบรคกระทันหัน หักหลบรถข้างหน้า หรือเบี่ยงเข้าเลนอื่นแบบกระทันหัน

ผมเห็นด้วยนะครับ  ขับมาแล้วหักหลบแรงแบบนี้  สมรรถนะรถ+ฝีมือ+ดวง ล้วนๆ ครับ  vsc ที่ไหนก็เอาไม่อยู่หรอกครับ  vsc  ก็ไม่ได้วิเศษอะไรขนาดนั้น ถ้ามาแรงจริงๆมันก็เอาไม่อยู่ ไม่ประมาท ดีที่สุด  แต่ถ้ารถรุ่นเดียวกัน ย้ำว่ารุ่นดีกัน มี vsc กับ ไม่มี ที่มันมี มันก็ดีกว่า แต่ถ้าไปเทียบ รถยี้ห้อ อื่นที่มีพื้นฐานของช่วงล่างที่ดีอยู่แล้ว แต่ไม่มี vsc ในเหตุการณ์เดียว   ก็อาจจะไม่กว่าดีกว่าก็ได้นะครับ  เพราะรถไม่ได้เสียอาการ vsc ก็ไม่จำเป็น

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 17:51:31 »
ตามไปดูข่าวนี้  "โตโยต้าเวียดเรียกคืน Camry อินโนวา-ฟอร์จูนเนอร์ จ่อคิวเช็กมาตรฐาน"  ที่
http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9540000044928

เท่าที่ได้ดูหนังสือพิมพ์เวียตนาม กลุ่มคุ้มครองผู้บริโภค ค่อนข้างเข้มแข็ง เรียกร้องปัญหา นี้ออกมาและทาง โตโยต้าโดยผู้จัดการฝ่านผลิดก็ได้ออกมายอมรับผิดว่ามีข้อผิดพลาดจริง แต่ก็มีการปล่อยขายเพราะเห็นว่า ไม่มีผลต่อความปลอดภัย ที่ นสพ.ผจก. บอกว่าอาจเบรค ไม่อยู่  คือค่าแรงเบรคมากกว่า ที่ โตโยต้าญี่ปุ่น กำหนด มาตรฐาน ส่วน ที่เหลือเป็นน็อตเบาะนั่ง ขันไม่แน่น ขับไปมีเสียง เนื่าองจากช่วงผลิตเครื่องมือที่ใช้เข้าน็อต ยังไม่มีเลยใช้เครื่องมืออื่นมาขันแทน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 17:59:59 »
ผมว่าระบบคุมการทรงตัวอะไรเนี่ยมันเอาไม่อยู่หรอกครับ กว่ามันจะทำงานก็หลุดไปเป็นเมตรแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 19:13:06 »
VSC ??? ABS ??? VIGO ???

รู้แต่ว่าคลิปนี้น่าจะลงเป็นรอบที่แปดสิบแปดแล้วมั้งครับ..
และเชื่อว่าคนที่ดู HLM ประมาณ 70% ดูหมดแล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 19:28:37 »
อาการแบบในvdo ต่อให้มี VSC กับ TRCก็ควบคุมไม่ได้  แต่จะแก้ได้ด้วยการหักพวงมาลัยซึ่งเกี่ยวกับ weight transfer เท่านั้น

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 19:31:11 »
ยี่ห้ออื่นก็มีเรียกคืนน้า ผมว่ามองให้มันแคบลงมาหน่อยดีกว่าไหมครับเอาเฉพาะการทดสอบแบบนี้ เพราะเดี่ยวก็จะโทษดวงบ้าง คนบ้าง

สมมุติไม่ต้องมีระบบอีเล็คโทรนิกส์ช่วย ช่วงล่างพื้นฐานของรถ ก็ควรจะออกอาการเหมือนเพื่อนๆก็น่าจะโอเคนะ
ส่วน vsc อาจจะทำให้เปลี่ยนอาการจากพลิกเป็นแถ แทนเป็นไปได้ไหมครับ เพราะมันน่าจะจับได้ตั้งแต่เลี้ยวครั้งแรกแล้วนะ หรือว่าตัวที่เทสมันก็ติด vsc

รถคันอื่นมันเป็นตัวยกสูงเหมือนกันหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ตัวยกสูง ผมว่าก็ไม่แฟร์นะ

ออฟไลน์ Alice

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 20:11:34 »
คนทดสอบเป็นใครเหรอ ?
จากหน่วยอะไร ?
เชื่อถือได้เปล่า ?
ถ้าเป็นนักขับทดสอบทั่วไป เขาจะขับให้ผลออกมาแบบใหน ก็ได้
แค่หักพวงมาลัยต่างกันนิดหน่อย ผลก็ออกมาต่างกันได้มากแล้ว

ออฟไลน์ tg

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 20:20:44 »
ยังไงรถกระบะก็ต้องขับแบบระวังอยู่แล้ว เขาออกแบบมาเพื่อบรรทุก

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 22:11:28 »
ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับเพราะไม่มีรถกระบะสักคันแต่ชอบ Amarok
แต่ส่วนตัวคิดว่าทำไมตอนหักรถ Vigo มันสะบัดแรงกว่า Ttriton ละครับเหมือนจะจงใจเลยแล้วดูมาหลายคลิปมีหลายอันที่ใช้แผนโจมตีเจ้าตลาดอย่างตอน Audi  Q5 ออกใหม่ๆก็มี dealer ที่ยุโรปที่นึงเอามาแข่งทดสอบระบบขับ 4 ล้อกันแต่แอบโกงแล้วมีคนจับได้ว่าไม่ได้เปิดระบบของ BMWX3 เหอๆ
ผมว่านะรายละเอียดรถออฟชั่นที่เค้าทดสอบเราก็ไม่รู้ว่าเป็นตัวไหนบ้างอย่าไปเสียเวลาเถียงกันเลยฝรั่งอาจกำลังสนุกกับการแหกตาก็ได้ครับ ;D