ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา:ไฮทอร์ค 1.6 GXI ติด gas ตูดห้อย  (อ่าน 6533 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaCha

• Newbie
  • *
ปรึกษา:ไฮทอร์ค 1.6 GXI ติด gas ตูดห้อย
« เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:40:24 »
 ผมเห็นรถตูดมันห้อยแ้ล้วรู้สึกรำคาญตายังไงไม่รู้ครับ  ผมต้องขอออกตัวไว้ก่อนนะครับคือผมไม่มีความรู้เรื่องแต่งรถเลย จากเท่าที่หาข้อมูลในคลับมาเขาแนะนำให้เปลี่ยนสปริงเป็น st171 st190 st191 ครับ ซึ่งถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนเป็นแบบไหนดี เปลี่ยนแล้วช่วงล่างเกาะถนนดีขึ้นรึเปล่า แข็งกว่าเดิมไหม  เปลี่ยนที่ 0 ได้ไหม  แล้วถ้าอยากให้มันเกาะถนนดีๆควรแต่งยังไง ขอบคุณมากครับ ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ปรึกษา:ไฮทอร์ค 1.6 GXI ติด gas ตูดห้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 10:43:18 »
ถ้าตูดห้อย
คุณก็ควรจะหา Spacer มาติดเสริมเข้าไปที่ช่วงล่างด้านหลังมากกว่าหนะครับ

อันที่จริง ลองหาข้อมูลใน gasthai.ndet ดูได้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ปรึกษา:ไฮทอร์ค 1.6 GXI ติด gas ตูดห้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:49:23 »
ตรงประเด็นที่สุด ก็แบบที่พี่จิมมี่บอก
แต่กลึง Spacer มาใส่แล้ว เสียงดังนะครับ จะมีกุกกักให้ได้ยินตลอดเวลา

ส่วนการเปลี่ยนสปริงไปใส่ของรถรุ่นที่มีน้ำหนักมากขึ้น เช่น โคโรน่า
ก็ช่วยแก้ได้ เพราะสปริงแข็งขึ้นเลยยุบตัวตอนมีน้ำหนักกดทับน้อยลง
เกาะถนนดีขึ้นเล็กน้อย หวังอะไรไม่ได้มาก เพราะมันไ่ม่ได้เกิดมาคู่กันครับ
ผมไม่แน่ใจว่า ST ทั้งหลายนี่มันรุ่นอะไรบ้าง พอดีไม่ได้ตามติดกระแสโคโรน่า
แต่ถ้าจะให้แนะนำก็คือ เอารุ่นที่ตัวถังหนักกว่าเรา ไล่เลี่ยกัน อย่าไปเอาข้ามรุ่นหนักกว่ามากมาก
แบบนั้นมันจะไม่ส่งผลดีต่อการทรงตัวเท่าไหร่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 12:22:52 »
ต้องใช้ของ AT170 หน้ายิ้มครับ

แนะนำว่าลองเข้า web คลับ เช่น

AERACINGCLUB
AETHAILAND
COROLLACLUBRACE

ครับ มีร้านรับทำ มีแนวทางในการทำอธิบายไว้มากมายครับ :)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:21:16 »
คันเก่าผม AE111 ก่อนไฮทอร์ค ก็ติดแก๊ซแล้วเจอปัญหาเดียวกัน แต่ติดสเปเซอร์แล้วหายครับ ไม่มีเสียงกุกกักด้วย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 16:50:40 »
คันเก่าผม AE111 ก่อนไฮทอร์ค ก็ติดแก๊ซแล้วเจอปัญหาเดียวกัน แต่ติดสเปเซอร์แล้วหายครับ ไม่มีเสียงกุกกักด้วย

ผมก็ใส่เป็นแบบยาง 1 นิ้ว ไม่มีเสียงเช่นกันครับ :D

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 19:17:16 »
เคยอ่านในเน็ตว่าใส่spacerแล้วมันจะทำให้การเกาะถนนน้อยลงจริงหรอครับ