ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรถ Compact ในงาน Motorshow ตกใจ Civic ไม่ใช่ที่ 2 แล้วครับ  (อ่าน 9394 ครั้ง)

ออฟไลน์ AppleLover

• Newbie
  • *
ยอดขายรถ Compact ในงาน Motorshow ตกใจ Civic ไม่ใช่ที่ 2 แล้วครับ
เอาข้อมูลมาจากข่าวนะครับ อาจคลาดเคลื่อนได้รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยครับ

Civic          432 (Motorshow only, reported by Manufacturer) http://www.newsclip.be/news/2011410_030558.html
Cruze        888 (Motorshow only, reported by Manufacturer) http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1302271307&grpid=no&catid=08
Lancer EX  214 (Motorshow only, reported by Manufacturer)
Mazda 3     410 (March'11, reported by Manufacturer)
Focus _______ อยากรู้บ้างครับ
Altis    _______ อยากรู้บ้างครับ
Prius   _______ อยากรู้บ้างครับ
Tiida   _______ อยากรู้บ้างครับ

เดาว่า Altis เกิน 1000 แน่นอน แต่ถ้าตัด Limo ออกก็น่าจะเหลือมากกว่า 1000
และบางค่ายคงเหมาตัวเลขขายทั้งประเทศมาไว้ที่ Motorshow แน่ๆเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
แปลกใจ ที่ EX จัดหนักแล้วยอดไม่ขึ้นเลย
Cruze ก็นิยมใช่เล่น เผลอๆอาจจะตามรอย Zafira
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• Newbie
  • *
ฟอร์ด โฟกัส เพิ่มขึ้น 29%
งงครับ แล้วมันเป็นเท่าไหร่ละเนี่ยคุณพี่

http://www.ryt9.com/s/nnd/1101543

ออฟไลน์ Ruksadindan

สงสารแลนเซอร์ครับ
แต่ครูซเขามุ่นมั่นมาแต่แรก ถือว่าสมควรแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Cruze น่ากลัวมาก

Ex รถมันแป้กมาแต่แรกแล้ว ทั้งๆ ที่รถน่ะดี น่าเสียดาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ถ้าผมบอกว่าไม่เชื่อว่ายอดจอง Civic จะได้ 400 คัน, City 1,000 คัน

จะมีใครว่าผมไหม?

สถิติย้อนหลังมันชัดเจนว่าสองรุ่นนี้ จากงานครั้งก่อน และยอดขายที่ดีอยู่

ยอดจองไม่ใช่เท่านี้แน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 23:57:30 โดย HOMY_DEMIO »

• Newbie
  • *
คงต้องดูยอดของ Toyota ประกอบถ้าต่ำแปลกๆแสดงว่ามันอาจเป็นปัญหาซินามิ
และการส่งมอบ จนตัวแทนจำหน่ายไม่กล้ากระตุ้่นยอดจอง

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
civic มันเป็นธรรมดาของรถปลายโมเดล คนรอดูโฉมใหม่
cruze รถยังสดใหม่ๆอยู่ อายุการตลาดอีกนาน เเถมหน้าตาไม่ได้ขี้เหล่ ยอดจองเท่านี้จึงไม่ใช่เรื่องแปลก
mazda 3 ยอดน่าจะมาจากตัวใหม่2.0 เป็นหลัก
Lancer EX ยอดขนาดนี้ ปกติ หุๆ
Altis นี่เบอร์หนึ่งเเน่นอน

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
CRUZE จองเยอะ แต่ในความเป็นจริงจะเป็นอย่างไรต้องติดตามดู

เพราะจากความรู้สึกผมตั้งแต่เปิดตัวมอเตอร์ เอ็กซ์โปปลายปีที่แล้ว  ผมเห็น CRUZE วิ่งจริงอยู่ในถนนยังไม่ถึง 10 คันเลย  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ delete

ฟอร์ด โฟกัส เพิ่มขึ้น 29%
งงครับ แล้วมันเป็นเท่าไหร่ละเนี่ยคุณพี่

http://www.ryt9.com/s/nnd/1101543

เพราะ 849,000 มั้งครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เมื่อวันอาทิตย์วันเดียวผมวิ่งเส้นสุขุมวิท ศรีราชา พัทยา ชลบุรี เจอ ครูซ ป้ายแดง 5-6 คันเลยครับ เยอะทีเดียว
คงเริ่มส่งรถที่ลูกค้าจองล๊อตใหญ่ๆแล้วหละ เมื่อเทียบกับประชากร Ex ที่ขับทั้งวันนานๆเจอที
ผมว่า Ex มันแป๊กตั้งแต่แรกแล้วจริงๆนั่นแหละ  คงดันกันต่อไป ขายกันอีกนาน

ออฟไลน์ Sman

ผมว่าผมเห็นครูซเยอะมากน่ะ ช่วงนี้ ป้ายแดงซะส่วนใหญ่ นานๆ เห็นป้ายขาวที

เฉพาะตึกที่ผมจอดรถ ผมก็เห็นจอดอยู่ไม่ต่ำกว่า 5 คันแล้วล่ะ และเกือบทั้งหมด สีดำครับ

ออฟไลน์ gatasila

Civic คงรอโฉมใหม่ปลายปีกันครับ บางคนอาจไม่รู้ข่าวเลยซื้อไป
หรือไม่บางคนเห็นแล้ว คิดว่าตัวFd สวยกว่าก็ซื้อ เป็นผมคงรอรุ่นใหม่และเทคโนโลยีใหม่ๆที่มากับรถครับ
พอชินละมันก็จะสวยเอง ส่วนตัวแอบสงสารEX เหมือนกัน อาจเพราะเปลืองน้ำมันมากกว่าคู่แข่ง
และมีหลายคนที่ไม่ชอบรูปทรง ลองปรับราคาให้เหมือนฟอร์ดโฟกัส2.0ดูสิ ;D

• Newbie
  • *
สรุปตอนนี้ข้อมูลของยี่ห้อที่ยัง xxx คือยังไม่ประกาศถูกมั้ยครับ
รบกวนเพื่อนๆที่มีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยครับ
อยากรู้ sentiment ของตลาดครับ

ส่วนตัวผมว่าเรื่องรถยนต์มันต่างจากพวกสินค้าใช้แล้วหมดแบบพวกสบู่ ผงซักฟอก แชมพู
ที่คนใช้กล้าเปลี่ยนยี่ห้อง่ายๆ
ใจจริงอยากให้ทุกยี่ห้อขายได้เยอะพอที่ช่าง ศูนย์นอก อุปกรณ์-อะไหล่ทดแทน
จะเพียงพอจนไม่ต้องมานั่งปวดหัวเวลาเลือกรถ

เพราะเป็นบ่อยมากครับที่ชอบรถไม่ตลาดแต่สุดท้ายต้องจำใจซื้อรถตลาด
มันทำให้เราไม่ค่อยมีความสุขเท่าที่ควรครับ

ออฟไลน์ jones

Cruze นี่มาแรงแฮะ แต่ผมก้เหงมาเยอะแล้วนะ ในม.ผมเหงวิ่งกันตั้งหลายคัน
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
คนส่วนมากคงรอcivicรุ่นใหม่กันนะครับ

• Newbie
  • *
หรือสาเหตุที่ honda เริ่มอ่อนแรง
เพราะสะดุดขาตัวเองตามข้อสังเกตในนี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11931.0.html

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เอางี้ ตรง ๆ เลยนะครับ
จะได้ไม่ต้องคิดมาก

ผมว่า Honda เอายอด Civic City ไปโปะ ยอด Brio ต่างหากครับ

ยอดจอง Civic ยืนยันว่าไม่มีทางได้ 400 คันแน่นอน ได้มากกว่านั้นเยอะ

ขนาดยอดจอง Lancer EX ได้ 400 กว่าคันเลยทั้งที่ขายได้น้อยกว่า Mazda 3 กับ Tiida
ทำไม Civic จะไม่ถึง ถ้าเชคสถิติเก่าคุณจะรู้เองง

ส่วนยอด Honda ที่รายงานในญี่ปุ่นก็ไม่รู้ว่าทำไมไม่แจ้งยอดให้กับสื่อไทย แอบงงเลย

และความจริง Brio ยอดจอง 1 พันกว่าเอง

ชัดเจนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 23:02:38 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Sappe!

Civic คงถึงจุดอิ่มตัวแล้วมั้งครับ

แต่ Cruze มาแรงจริงๆ  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium