ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ๆ เรื่องรถจดประกอบค่ะ  (อ่าน 8865 ครั้ง)

ออฟไลน์ HaNaSan

• Newbie
  • *
เรียนถามพี่ๆ เรื่องรถจดประกอบค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 22:48:45 »
อยากถามเรื่องรถจดประกอบว่า
1 - รถจดประกอบนี่ คืออะไรเหรอคะต่างจากปกติจากโรงงานยังไง
2 - ราคาจะลดลงไปเยอะเหรอคะ
3 - ซื้อที่ไหนได้เหรอคะ
4 - ผิดกฎหมายอะไรไหมคะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เรียนถามพี่ๆ เรื่องรถจดประกอบค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 23:18:20 »
1. การนำเข้ารถยนต์มาทั้งคัน แบบ complete built unit จะเสียภาษีในราคาสูง เลยมีคนลักไก่ด้วยการนำเข้ามาเป็นชิ้นส่วนแล้วประกอบเป็นคันรถเพื่อจดทะเบียนเป็นรถประกอบในประเทศ ซึ่งมีราคาถูกกว่า
2. ภาษีรถยนต์ประกอบในประเทศถูกกว่ารถนำเข้าแน่นอนครับ
3. ไม่ทราบครับ
4. ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
Re: เรียนถามพี่ๆ เรื่องรถจดประกอบค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 23:23:35 »
อยากถามเรื่องรถจดประกอบว่า
1 - รถจดประกอบนี่ คืออะไรเหรอคะต่างจากปกติจากโรงงานยังไง
2 - ราคาจะลดลงไปเยอะเหรอคะ
3 - ซื้อที่ไหนได้เหรอคะ
4 - ผิดกฎหมายอะไรไหมคะ

1 - รถจดประกอบคือรถที่นำชิ้นส่วนอะไหล่เข้ามาแล้วนำมาประกอบเป็นคันครับ
2 - อยู่ที่รถครับแต่หลักๆ ก็หลักแสน
3 - รถจดประกอบเดี๋ยวนี้มีหลายเยอะครับ ตามเต้นท์ก็มีครับ แต่ผมไม่แนะนำครับ
4 - ถ้าทำให้ถูกต้องจริงๆ ไม่ผิดกฎหมายครับ แต่ส่วนใหญ่จะหลีกเลี่ยงกันทั้งนั้นครับ โดยการไปจดเป็นแก๊ส
แต่ไม่ได้ติดแก๊สจริงครับ แล้วก็แจ้งยกเลิก ถ้าจดแบบเบนซินเท่าที่ผมถามผู้ใหญ่มาเค้าบอกว่า
ไม่ค่อยมีใคร ตรวจ สมอ.ผ่านครับ ตรวจ สมอ.ผ่านยากมาก พวกนี้ใช้ทางลัดกันทั้งนั้นครับ

สำหรับผม ผมว่าอย่าซื้อดีกว่าครับไม่ชัวร์ครับพวกนี้ บางเจ้าจ่ายภาษีสรรพสามิตรไม่ครบ เดี๋ยวโดนย้อนหลังนะ

ออฟไลน์ HaNaSan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 00:17:32 »
แปลว่าคงจะได้รถไม่ดีสินะคะ
เอแต่ถูก
ถ้าหลัแสนก็แปลว่า..................................
ซื้อ AUDI TT ได้ในราคา March เลยเหรอคะ?
จิงเหรอคะ
หุหุ งี้ต้องเสี่ยง เสี่ยงเป็นเสี่ยง
หุหุ ล้อเล่นคร้าาาา สงสัยต้องศึกษาเพิ่มเติมซะละ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 00:26:34 »
ก็ตามชื่อเขาละครับ สั่งเป็นชิ้นๆ มาประกอบเอง
อุปกรณ์การประกอบก็ตามมีตามเกิด ไม่รู้แข็งแรงไว้ใจได้แค่ไหน น็อตครบหรือเปล่าก็ไม่รู้ เอาแค่โรงงานใช้เครื่องขันน็อตแล้วที่ไปประกอบกันใช้อะไรขันหว่า ?

ถ้าซื้อมาแต่งต่อ ประมาณว่ายังไงก็เอามาทำทั้งคันอยู่แล้ว ก็น่าสนครับเพราะยังไงก็ได้รื้อรอบคัน
แต่ถ้าจะใช้ในชีวิตประจำวันผมว่าอย่าดีกว่า

แต่ AUDI TT ราคามาร์ชก็เว่อไปครับ ไม่ถึงขนาดนั้นหรอก
H.

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:18:40 »
แปลว่าคงจะได้รถไม่ดีสินะคะ
เอแต่ถูก
ถ้าหลัแสนก็แปลว่า..................................
ซื้อ AUDI TT ได้ในราคา March เลยเหรอคะ?
จิงเหรอคะ
หุหุ งี้ต้องเสี่ยง เสี่ยงเป็นเสี่ยง
หุหุ ล้อเล่นคร้าาาา สงสัยต้องศึกษาเพิ่มเติมซะละ

;Dไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นครับ ผมหมายความว่าถ้าซื้อรถจดประกอบจะถูกกว่ารถนำเข้าแบบ32 ประมาณหลักแสน
รถที่นำเข้าแบบ32 ราคา 1.5ล้าน ถ้าซื้อรถจดประกอบราคาก็ประมาณ 1-1.3ล้านครับ
-รถดีหรือไม่ดีอยู่ที่สภาพรถตั้งแต่ซื้อครับ แล้วก็อยู่ที่การประกอบด้วยครับ (ใช่หมายความอย่างงี้เปล่าครับ)
-ถ้ารถไม่ดี หมายความเกี่ยวกับกฏหมาย ผมก็บอกได้เลยครับ ซื้อรถจดประกอบเสี่ยงอยู่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:22:22 »
อีกนิดครับ รถที่ใช้งานแล้วในต่างประเทศไม่สามารถนำเข้ามาแบบทั้งคัน มาใช้ในไทยได้นะครับ
ยกเว้นนักเรียน หรือ ผู้ที่ครอบครอง (ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะครับว่ากี่ปีรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ)
รถที่ใช้งานในต่างประเทศ สามารถนำเข้ามาได้เป็นแบบอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:27:31 »
จะแบบไหนประเทศไทยก็ขายรถแพงกว่าชาวบ้านเค้า T^T ราคา 1.5 ที่นี่ซื้อรุ่นสูงกว่าได้ในต่างประเทศ ... ภาษีสูงเหลือเกิ๊นนนนนนน...Y_Y

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:18:37 »
รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้จะยกเลิกกฏหมายจดประกอบไปแล้วรึป่าว
เพราะ อีโว ที่โดนตัดหัวเข้ามาที่จริงมันก็เชื่อมตัวถังใหม่มันก็ขับได้แล้ว
แต่ส่วนใหญ่เขาก็ต้องย้ายของมาใส่ซีเดียเพื่อเอาเลขตัวถังจากซีเดียมาใช้

ปล.ข้อมูลไม่ชัวร์แต่เท่าที่อ่านตามบอร์ดอีโวมันน่าจะประมาณนี้นะ รอผู้รู้ท่านต่อปาย
07 mazda 3

ออฟไลน์ Dear_Cr-2.4Hv

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:10:04 »
เเละถ้าเป็นเเบบนี้จะมั่นใจได้ไหมครับว่า ปลอดภัย
รถเก่า ป้ายเเดง เเถมถูกอีก
http://www.one2car.com/NISSAN_350Z/A24110237

ขอโทษนะครับถ้าเกิดว่ามันผิดอะไรก็ลบได้เลย :)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:16:45 »
วันก่อน ญาติ ขับ Nissan CUBE จดประกอบมาที่บ้าน

จากปกติที่ชอบรูปทรงเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว

พอมาสัมผัสแบบนี้ ตกหลุมรักเลย

อยากได้สักคัน แต่แอบกลัว

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:39:17 »
nissan cube ผมเจอจอดขายอยู่  6แสน

ออฟไลน์ nakul18

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:32:25 »
อีกนิดครับ รถที่ใช้งานแล้วในต่างประเทศไม่สามารถนำเข้ามาแบบทั้งคัน มาใช้ในไทยได้นะครับ
ยกเว้นนักเรียน หรือ ผู้ที่ครอบครอง (ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะครับว่ากี่ปีรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ)
รถที่ใช้งานในต่างประเทศ สามารถนำเข้ามาได้เป็นแบบอะไหล่ครับ

ต้องครอบครองมาแล้ว 1 ปีครับ

จริงๆ ซื้อรถมาทั้งคัน ราคามันไม่แพงนะครับ ไม่กี่ เหรียญ หลักพันเอง มือสอง แต่ เสียภาษีเอาเข้ามาแพงมาก 180 %
ผมเอง อยาก เอา  BMW M3 เข้ามาสักคัน อิ ๆ

ออฟไลน์ IISJIISJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 09:26:43 »
มันก็คล้ายๆกับ มอเตอร์ไซย์ BigBike จดประกอบกันทั้งนั้น

ลองหาข้อมูลดูครับ  ดีิbigbike.คอม