ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นโคมไฟหน้าดำ ไฟซีนอน ไฟวงแหวน ผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ  (อ่าน 17367 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member

แบบตัวอย่างในภาพ ผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ ถ้าผิดจะโดนตำรวจเรียกไหม หรือเขาอนุโลม

จริงๆ ดัดแปลงสภาพรถให้ต่างไปจากเดิม ทราบมาว่าผิดอยู่แล้ว แต่อยากทราบว่าเขาอนุโลมไหม

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
พวกนี้ไม่ได้ดัดแปลงนะครับ โคมไฟหน้าดำ อัลติส 2.0 ก็เป็น ต่างจากรุ่นอื่น ไฟวงแหวนก็บีเอ็ม ไฟซีน่อนก็ปรับลำแสงให้ไม่ฟุ้ง ลงพื้นดีๆก็พอครับ

แต่โคมไฟทั้งโคม เคลือบสีดำนี่ผิดแน่ๆ บดบัง ทำให้แสงไม่ออกมาอาจก่อเกิดอันตรายแก่ผ้อื่นได้ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ดัดแปลงไม่เป็นไปตามสเปคโรงงาน ตามกฎหมายถือว่าผิดหมดครับ

ออฟไลน์ 2k

ถ้ามันไม่แยงตาทำใครเดือดร้อนก็น่าจะเพียงพอแล้วรถแล่นไม่นิ่งอยู่กับที่ตำรวจดูไม่ทันหรอกว่ามาจากโรงงานหรือว่าดัดแปลงทีหลัง หรือโดนตอนจ่ายค่าทางด่วนบอกไปเลยคุณตำรวจไม่รู้จักเหรอครับชุดแต่ง TRD Sportivo ใหม่ของโตโยต้าหลินปิงอีดิชั่น เค้าออกมานานแล้วนะเช๊ยเชยฮ่าๆๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
ยคุณตำรวจไม่รู้จักเหรอครับชุดแต่ง TRD Sportivo ใหม่ของโตโยต้าหลินปิงอีดิชั่น เค้าออกมานานแล้วนะเช๊ยเชยฮ่าๆๆๆ  ;D

โดนใจมากครับ  ชอบๆๆๆๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้ามันไม่แยงตาทำใครเดือดร้อนก็น่าจะเพียงพอแล้วรถแล่นไม่นิ่งอยู่กับที่ตำรวจดูไม่ทันหรอกว่ามาจากโรงงานหรือว่าดัดแปลงทีหลัง หรือโดนตอนจ่ายค่าทางด่วนบอกไปเลยคุณตำรวจไม่รู้จักเหรอครับชุดแต่ง TRD Sportivo ใหม่ของโตโยต้าหลินปิงอีดิชั่น เค้าออกมานานแล้วนะเช๊ยเชยฮ่าๆๆๆ  ;D

อ๋อ มิน่าขอบตามันถึงดั้มดำ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
ผมคิดว่ามันอยู่ที่คนใช้กฎหมายครับว่าจะตีความยังไง ลักษณะของโคมไฟหน้ารถที่ถูกต้อง ต้องเป็นไปตามเงื่อนไข พ.ร.บ.จราจรทางบก 2522 ได้กำหนดความสว่างของแสงไฟและโคมไฟไว้ 3 ประเภท คือ 1.ไฟพุ่งไกล ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 50 วัตต์ 2.ไฟพุ่งต่ำ ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 50 วัตต์ และ 3.ไฟหรี่ ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 10 วัตต์ ส่วนรถที่มีไฟตัดหมอก ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 55 วัตต์ ถ้าเกินกว่านั้นก็ผิดครับ Xenon ที่รู้ๆมามันก็มีวัตต์ให้เลือกก็เลือกเอาครับ (แต่ถ้าเขาจะเอาเงินยังไงๆก็หาเรื่องจับจนได้) ความคิดเห็นส่วนตัวครับใครไม่ชอบก็ขออภัย

ออฟไลน์ Nuttie

5555 จากที่โดนแค่ดัดแปลงรถ จะโดนอีกข้อหาน่ะสิ  ;D

ดัดแปลงไม่เป็นไปตามสเปคโรงงาน ตามกฎหมายถือว่าผิดหมดครับ
ไม่น่าเป็นไปตามนี้เสียทีเดียวนะครับ

ผมคิดว่ามันอยู่ที่คนใช้กฎหมายครับว่าจะตีความยังไง ลักษณะของโคมไฟหน้ารถที่ถูกต้อง ต้องเป็นไปตามเงื่อนไข พ.ร.บ.จราจรทางบก 2522 ได้กำหนดความสว่างของแสงไฟและโคมไฟไว้ 3 ประเภท คือ 1.ไฟพุ่งไกล ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 50 วัตต์ 2.ไฟพุ่งต่ำ ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 50 วัตต์ และ 3.ไฟหรี่ ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 10 วัตต์ ส่วนรถที่มีไฟตัดหมอก ไฟแสงขาวต้องไม่เกิน 55 วัตต์ ถ้าเกินกว่านั้นก็ผิดครับ Xenon ที่รู้ๆมามันก็มีวัตต์ให้เลือกก็เลือกเอาครับ (แต่ถ้าเขาจะเอาเงินยังไงๆก็หาเรื่องจับจนได้) ความคิดเห็นส่วนตัวครับใครไม่ชอบก็ขออภัย

เห็นไฟต่ำฮาโลเจนทั่วไปก็ 55W แล้วนะครับ กฎให้มากกว่านี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ผิดหมดครับ ในหัวข้อการดัดแปลงสภาพ ไม่แจ้งกรมฯ ด้วย แต่เท่าที่พบเจอ และสอบถามในวงในมา โคมดำ, มุมส้ม, ไฟวงแหวน, ตำรวจ (เกือบ 100%) ไม่จับครับ เขามองที่วัตถุประสงค์และเจตนาด้วยครับ
ถ้าไม่ไปเดือดร้อนใคร หรือไม่เตะตามากๆ เขาก็ไม่เรียก เต็มที่ก็เรียกเพื่อชะลอเพื่อดูใกล้ๆ แล้วก็ปล่อยไป
เจ้าหน้าที่บ้านเราไม่เคร่งมาก ไม่ใช่ว่าอะไรไม่ตรงสเป็คจับหมด บางประเทศโหลดนิดเดียว เปลี่ยนปลายท่อ สปอยเลอร์ เปลี่ยนแม็ก โดนหมด โดนยึดรถด้วย

ส่วน Xenon, Daytime Running Light, ไฟสีๆถ้าแสงไม่ฟุ้งโดดเด่นแยงตา หรือเปิดผิดกาลเทศะ ตำรวจก็ไม่เรียกครับ เขาก็ขี้เกียจทะเลาะกับผู้ใช้รถเช่นกัน บ้างก็เรียกมาแล้วเจอตอ ก็ต้องปล่อยไป
เอาเวลาไปจับรถอื่นที่ทำผิดกฎจราจรตรงๆ เลยจะไวกว่า เช่นกระบะไม่คลุมผ้า, มอไซค์วิ่งขวา, ใช้ช่องทางผิด อะไรพวกนั้น

ผิดหมดครับ ในหัวข้อการดัดแปลงสภาพ ไม่แจ้งกรมฯ ด้วย แต่เท่าที่พบเจอ และสอบถามในวงในมา โคมดำ, มุมส้ม, ไฟวงแหวน

ถ้าทำอะไรพวกนี้แล้วไปแจ้ง เขาจะรู้เรื่องหรือครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เคยเจอข้อหาไฟซีนอนไม่มี มอก. มั๊ยล่ะ

ถ้าแค่ไฟยังเจอข้อหานี้ ดัดแปลงโคมทั้งโคมอย่าคิดว่าจะรอด
ถ้าเค้าจะเข้มจริงจัง ยังไงก็โดน  :P

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
จริงๆเรื่องไฟ จะพ่นโคมสีไรก็พ่นเถอะ หรือวงแหวน มันไม่ผิดหรอก แต่มันรบกวนการส่องสว่างหรือเปส่า นี่สิสำคัญ พ่นแล้วเปิดไฟวิ่งตอนกลางคืน แสงมันพอหรือไม่ คนขับมองเห็นทาง และที่สำคัญ ก็ไม่ควรสว่างเกิน ไปรบกวน ผู้ร่วมทางคนอื่น ก็ใช้ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมคิดว่าผิดน่ะครับ เพราะเป็นการดัดแปลง
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium