ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณจะซื้อรถซักคัน แต่มีคนมาบอกคุณว่ารุ่นนี้มันห่วย คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ  (อ่าน 22553 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
FD <<  " ไม่ดีนะ บาง แอร์เหม็น กระจกตกร่อง เครื่องต๊อกๆ กินยางด้านใน รถสูงไม่เท่ากัน กินซ้าย บลาๆๆ " 
            = ซื้อมาแล้วครับ ผมชอบ ผมใช้ ผมเลยซื้อ  ,,, 1 ปีจากนั้น ,,, เอ่อออ จุกจิกจัง 555

E90 << " อะไหล่แพง จุกจิก ไฟฟ้ารวนบ่อย บลาๆ "
            = ตอนนี้พอใจกับมันมาก แต่ไม่รู้อนาคตเป็นอย่างไร

ในความคิดผม รถก็เหมือนแฟน :  บางคนจุกจิก ขี้บ่น ชอบช้อป แต่เร้าใจ ,, บางคนหน้าไม่สวย แต่ทน ไม่จู้จี้ ,, บางคนธรรมดา ไม่มีอะไรน่าสนใจ ไม่มีอะไรทำให้เราปวดหัว << แต่   

แบบนี้ทำผมเบื่อเอาง่ายๆ  /// ในเมื่อแฟนก็ต้องมีวันเจ็บไข้ได้ป่วย เราก็ต้องรักษาเค้าเพราะเรารักเค้า แฟนเราอาจเป็นมะเร็ง ถึงค่ารักษาจะแพง แต่เราก็สู้

เพราะฉะนั้น เลือกรถที่คุณคิดว่าใช่สำหรับคุณ เพราะมันต้องอยู่กับคุณไปอีกนาน มีปัญหาอะไรก็ค่อยๆแก้ไขกันไป เรียนรู้และทำความเข้าใจกับมัน

/// ขอให้ได้ใช้รถที่ถูกใจนะครับ =) ///

ปล. คหสต
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Terng

อย่าได้แคร์ครับ คิดจะเอา เรามั่นใจแล้ว ทำการบ้านมามากพอแล้ว(ข้อนี้สำคัญมาก) ก็จัดเลยครับ

ผมเอง แม้จะเลือกรถตลาดอย่าง Altis 1.6G โฉมปัจจุบันที่ใครก็ดูถูกกันนักหนาว่าซื้อมาได้ไง (พวกบ้ารถจะชอบพูดงี้ เพราะตัวเองเชียร์ H มั่ง F มั่ง ว่ากันไปตามเรื่อง) โดนมาตั้งแต่ตอนเลือกรถแล้วครับ ซึ่งผมก็ทำการบ้านล่วงหน้ามาก่อนจะตัดสินใจ 3 ปี (นับตั้งแต่เริ่มมองหารถที่จะต้องมาแทนคันเก่าในอนาคตเพราะตอนนั้นรถคันเก่าเริ่มมีอายุ 11 ปีจะ 12 ปีแล้ว)

สุดท้ายผมไปทดลองขับมาครบทุกรุ่นที่ผมเลือกเอาไว้ และแทบจะครบทุกขนาดเครื่องยนต์ด้วยซ้ำ ลองจนผมพอใจ รู้จักตัวรถแล้ว แล้วก็มาไล่อ่านรีวิว ทั้งจากคุณจิมมี่ และตามคาร์คลับทั้งหลายทั้งปวง สุดท้ายพอคิดว่าจะเอาอัลติสแน่ๆด้วยข้อดีหลายๆอย่างที่ผมชอบ บวกกับความสวยแบบไม่สปอร์ต (ผมมีความคิดอย่างนึงว่า รถบ้านให้ตายยังไงก็ไม่ใช่รถสปอร์ท ผมจึงชอบแนวทางการออกแบบรถที่ติดหรู VIP มากกว่า เพราะชอบแนวแต่งแบบ VIP ด้วยน่ะครับ) ผมเลยไปฝังตัวอยู่เว็บบอร์ดผู้ใช้รุ่นนี้ครับ หาข้อมูล 1 ปีหลังจากรถเริ่มเปิดตัวในไทยก่อนจะตัดสินใจจอง (เพื่อรอฟังปัญหาล๊อทแรกๆที่เจอกัน)

ระหว่างนั้นก็โดนสารพัดคำดูถูกครับ ช่วงล่างย้วยบรรลัย อันตรายเสี่ยงตายมั่ง เหล็กบางมั่ง หน้าตาดูไม่มีความสวยเลย เหมือนรถบุบมั่ง ฯลฯ โดนด่าว่าโง่ก็มีครับ

แล้วไง? สุดท้ายพอผมถอยออกมา แต่งติดเสริมหน่อยตามแบบที่ผมชอบ แต่ละคนที่ได้มาโดยสารรถผมบอกเป็นเสียงเดียวกันเลยว่า ดีหวะ มันดูไม่สปอร์ทมากเท่ายี่ห้ออื่น แต่พอดูแล้วมันสวยแบบของมัน น่าจะสวยได้อีกนานไม่เก่าเร็วแน่ ข้างในดูมีราคากว่า ใหญ่โตนั่งสบาย(จนหลับน้ำลายไหลเปรอะเบาะผมก็เคย -*-) ช่วงล่างดีกว่าที่คิดไว้เยอะมาก 140 แล้วยังไม่รู้สึกว่าร่อน (แต่คนขับจะรู้สึกด้วยความที่พวงมาลัยเบา) แถมก็วิ่งประหยัดด้วย (พาไปเที่ยวกันเค้าตกใจตอนหารค่าน้ำมันแล้วมันถูกมาก นั่งไป 3 คนไปกลับกทม พัทยา ใช้น้ำมันหารแล้วตกคนละ 200 บาทหย่อนๆเอง (น้ำมันหมดไป 2/3 ถังได้)) กลายเป็นว่า คำชมต่างๆนานากลับมามากมายเลยครับทีนี้

สุดท้ายผมยิ่งใช้ก็ยิ่งชอบครับคันนี้ และไม่คิดจะขายออกไปเลย ด้วยความที่รถผมใช้น้อยด้วย คงรักษาให้เค้าอยู่กับเราไปนานๆ อีก 30 ปีข้างหน้าจะได้ให้รุ่นลูกหลานดูได้ว่ารถคันเก่งของเราเป็นยังไง 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
อย่าหนึ่งชัดๆที่ผมเห็นคือ ปีหน้าคุณขัดรถไปเช็งเม็ง  รถคุณไม่ซ้ำกับใครแน่นอนครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
...
ไม่มี C-Segment คันไหน 5 ประตู จึงเลือก Ford Focus
(ยกเว้น Mazda 3 แต่น้าไม่พูดถึงนิ)..

น่าสงสาร TIIDA ผู้ถูกลืม TT"

น่าสงสารจัง แม้ผมจะใช้ TIIDA แต่ก็ยังเลือกตัวถัง 4 ประตู  ;D

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
...
ไม่มี C-Segment คันไหน 5 ประตู จึงเลือก Ford Focus
(ยกเว้น Mazda 3 แต่น้าไม่พูดถึงนิ)..

น่าสงสาร TIIDA ผู้ถูกลืม TT"

น่าสงสารจัง แม้ผมจะใช้ TIIDA แต่ก็ยังเลือกตัวถัง 4 ประตู  ;D

ว๊ากกก!!! ลืมจริงด้วย แต่ TIIDA ดันทำรถมากั๊ก ระหว่าง B-C Segment แนวยาว OK แต่แนวกว้าง ไม่ OK

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
อย่าได้แคร์ครับ คิดจะเอา เรามั่นใจแล้ว ทำการบ้านมามากพอแล้ว(ข้อนี้สำคัญมาก) ก็จัดเลยครับ

ผมเอง แม้จะเลือกรถตลาดอย่าง Altis 1.6G โฉมปัจจุบันที่ใครก็ดูถูกกันนักหนาว่าซื้อมาได้ไง (พวกบ้ารถจะชอบพูดงี้ เพราะตัวเองเชียร์ H มั่ง F มั่ง ว่ากันไปตามเรื่อง) โดนมาตั้งแต่ตอนเลือกรถแล้วครับ ซึ่งผมก็ทำการบ้านล่วงหน้ามาก่อนจะตัดสินใจ 3 ปี (นับตั้งแต่เริ่มมองหารถที่จะต้องมาแทนคันเก่าในอนาคตเพราะตอนนั้นรถคันเก่าเริ่มมีอายุ 11 ปีจะ 12 ปีแล้ว)

สุดท้ายผมไปทดลองขับมาครบทุกรุ่นที่ผมเลือกเอาไว้ และแทบจะครบทุกขนาดเครื่องยนต์ด้วยซ้ำ ลองจนผมพอใจ รู้จักตัวรถแล้ว แล้วก็มาไล่อ่านรีวิว ทั้งจากคุณจิมมี่ และตามคาร์คลับทั้งหลายทั้งปวง สุดท้ายพอคิดว่าจะเอาอัลติสแน่ๆด้วยข้อดีหลายๆอย่างที่ผมชอบ บวกกับความสวยแบบไม่สปอร์ต (ผมมีความคิดอย่างนึงว่า รถบ้านให้ตายยังไงก็ไม่ใช่รถสปอร์ท ผมจึงชอบแนวทางการออกแบบรถที่ติดหรู VIP มากกว่า เพราะชอบแนวแต่งแบบ VIP ด้วยน่ะครับ) ผมเลยไปฝังตัวอยู่เว็บบอร์ดผู้ใช้รุ่นนี้ครับ หาข้อมูล 1 ปีหลังจากรถเริ่มเปิดตัวในไทยก่อนจะตัดสินใจจอง (เพื่อรอฟังปัญหาล๊อทแรกๆที่เจอกัน)

ระหว่างนั้นก็โดนสารพัดคำดูถูกครับ ช่วงล่างย้วยบรรลัย อันตรายเสี่ยงตายมั่ง เหล็กบางมั่ง หน้าตาดูไม่มีความสวยเลย เหมือนรถบุบมั่ง ฯลฯ โดนด่าว่าโง่ก็มีครับ

แล้วไง? สุดท้ายพอผมถอยออกมา แต่งติดเสริมหน่อยตามแบบที่ผมชอบ แต่ละคนที่ได้มาโดยสารรถผมบอกเป็นเสียงเดียวกันเลยว่า ดีหวะ มันดูไม่สปอร์ทมากเท่ายี่ห้ออื่น แต่พอดูแล้วมันสวยแบบของมัน น่าจะสวยได้อีกนานไม่เก่าเร็วแน่ ข้างในดูมีราคากว่า ใหญ่โตนั่งสบาย(จนหลับน้ำลายไหลเปรอะเบาะผมก็เคย -*-) ช่วงล่างดีกว่าที่คิดไว้เยอะมาก 140 แล้วยังไม่รู้สึกว่าร่อน (แต่คนขับจะรู้สึกด้วยความที่พวงมาลัยเบา) แถมก็วิ่งประหยัดด้วย (พาไปเที่ยวกันเค้าตกใจตอนหารค่าน้ำมันแล้วมันถูกมาก นั่งไป 3 คนไปกลับกทม พัทยา ใช้น้ำมันหารแล้วตกคนละ 200 บาทหย่อนๆเอง (น้ำมันหมดไป 2/3 ถังได้)) กลายเป็นว่า คำชมต่างๆนานากลับมามากมายเลยครับทีนี้

สุดท้ายผมยิ่งใช้ก็ยิ่งชอบครับคันนี้ และไม่คิดจะขายออกไปเลย ด้วยความที่รถผมใช้น้อยด้วย คงรักษาให้เค้าอยู่กับเราไปนานๆ อีก 30 ปีข้างหน้าจะได้ให้รุ่นลูกหลานดูได้ว่ารถคันเก่งของเราเป็นยังไง 555

คุณ Terng คิดเหมือนผมเลยครับ เรามีแนวทางของเรา มีคอนเซ็ปของเรา พอใจของเรา ที่ญาติผู้ใหญ่แนะนำเราก็รับฟังไว้ครับ แต่สุดท้ายก็รถเรานี่นา เราขับ เราใช้เองนี่แหละ

ออฟไลน์ yacoolsa9

เงินเรา รถเรา ไม่แคร์!!!!

ออฟไลน์ Newhang

ผมนั่งอ่านแล้วก็รับได้กับทุกความเห็นนะครับ ต่างมาเหตุผลในตัวกันทุกคน แม้คนสุดท้ายเอง ผมก็มองว่ายังฟังขึ้นนะครับแต่หากตัวคุณรับได้ในข้อเสียตรงนั้นได้ก็ซื้อเลยครับ ไม่ต้องลังเลอะไร คนสุดท้ายเค้าอาจจะเติมความเห็นและความหวังดีส่วนตัวเข้าไป แต่มันแค่ไม่ตรงกับความคิดเราเท่านั้น

ผมว่าฟังมาเนี่ยได้คิดหลายแง่มุมดีกว่าแล้วตัดสินใจเอาครับว่าเรารับแบบไหนได้มากกว่า คันไหนเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเราครับ

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
ผมว่าในราคาที่เท่ากัน สมมติว่าโฟกัส2.0 849000
เทียบกับ อัลติส 1.8 อี 864000
ถ้าระยะยาวๆ 8-10ปี ผมว่าอัลติสดูจะจบกว่านะครับ
อย่างน้อยอีกนานกว่าจะเปลี่ยนโฉม โฟกัสปีหน้าก็ตกรุ่นแล้ว รวมถึงซิวิคปลายปี/ต้นปีหน้าก็ตกรุ่น
ใหนจะเรื่องค่าบำรุงรักษา เรื่องศูนย์
ความเห็นผมคือ ไม่ใช่ว่าจะไม่เห็นด้วยกับจขกท.นะครับ
แต่โฟกัสรุ่นนี้ กำลังจะOUT ทั้งเรื่องเครื่องยนต์ เรื่องโฉม ด้อยที่สุดในคลาสเดียวกันแล้ว
เว้นแต่ว่าจขกท.จะรอโฉมใหม่ ที่ปรับปรุงอะไรให้ดีกว่าโฉมนี้ ก็คงไม่ค้านหรอกครับ

เห็นด้วย กับ ความคิดนี้ ครับ แต่ถ้าอยากได้เร็ว ไม่อยากรอ ก็ เลือกไปเถอะครับ ส่วนตัวผม เลือก  Subaru Legacy ครับ ขับ 4 เครื่อง Boxer แวน อีกตะหาก ค่าซ่อมไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็จะบอกว่า ผมชอบ และผมเป็นคนขับมันเอง เงินของผม  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมนั่งอ่านแล้วก็รับได้กับทุกความเห็นนะครับ ต่างมาเหตุผลในตัวกันทุกคน แม้คนสุดท้ายเอง ผมก็มองว่ายังฟังขึ้นนะครับแต่หากตัวคุณรับได้ในข้อเสียตรงนั้นได้ก็ซื้อเลยครับ ไม่ต้องลังเลอะไร คนสุดท้ายเค้าอาจจะเติมความเห็นและความหวังดีส่วนตัวเข้าไป แต่มันแค่ไม่ตรงกับความคิดเราเท่านั้น

ผมว่าฟังมาเนี่ยได้คิดหลายแง่มุมดีกว่าแล้วตัดสินใจเอาครับว่าเรารับแบบไหนได้มากกว่า คันไหนเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเราครับ

ขอบคุณนะครับ ผมก็คงเลือกฟอร์ด โฟกัสนี่แหละครับ  จองไปแล้ว อาทิตย์หน้าก็รับรถละครับ ปัญหาที่หลายๆคนบอก หลายข้อ ผมรับได้นะครับ ทั้งอัตราเร่ง อัตราบริโภคเชื้อเพลิง เกียร์กระตุก ก่อนที่ผมจะจอง ผมไปทดลองขับมาเกือบทุกรุ่นในเซกเมนท์นี้แล้วครับ ทั้งอัลติส ซีวิค สาม อีเอ็ก และโฟกัส ตัดเหลือสองช้อยสุดท้ายคืออีเอ็ก และโฟกัส เพราะผมชอบช่วงล่างของสองตัวนี้ แต่ด้วยราคาและของแถมหลายๆอย่าง ประจวบเหมาะกับเซลล์ใจปล้ำมาก ผมเลยใจอ่อนกับโฟกัสไปก่อนครับ

ออฟไลน์ nuch n14

ยินดีต้อนรับสู้สังคม โฟกัสโซไซตี้ครับ

ออฟไลน์ V221

เลือกซื้อรถตามความชอบและการใช้งานของตัวเราดีที่สุดครับ ถ้าความเห็นไม่ได้มาจากคนออกตังค์ก็ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าซื้อรถที่ไม่ได้ชอบก็อย่าซื้อดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT