ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้บ่น "คิดยังไง กับรถที่ขับในกรุงเทพแล้วเปิดไฟตัดหมอก เปิดไฟสูงวิ่ง"  (อ่าน 12910 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ตอนนี้ผมเลิกคิดแล้วครับ คันไหนเปิดไฟใส่รถผม
ผมก็หลบครับ แค่นั้น จบเลย
อย่าไปเก็บมาคิดเลยครับ เรื่องแค่นี้เอง

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
ตอนนี้ผมเลิกคิดแล้วครับ คันไหนเปิดไฟใส่รถผม
ผมก็หลบครับ แค่นั้น จบเลย
อย่าไปเก็บมาคิดเลยครับ เรื่องแค่นี้เอง

เหมือนกันครับ ผมหลบให้เลย
ถ้าหลบไม่ได้ก็พับกระจกมองข้าง
ปรับกระจกมองหลังตัดแสง
ถึงจุดหมายต้องเลี้ยวต้องแซงค่อยกางกระจกมองข้างออก(มองไรไม่เห็นเลยไม่มีกระจกมองข้างเนี่ย) :-[

ออฟไลน์ neung23

เฉยๆคับผม

ถ้าไม่ใช่พวกไฟที่จะสว่างสู้พระอาทิตย์

แต่ตัดหมอกหลังนี่เคืองเล็กๆ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ pheasant

• Newbie
  • *
ทราบมาว่า รถรุ่นใหม่อย่างเช่น BENZ E ,CLS ไฟตัดหมอกหน้าจะเปิดพร้อมไฟหน้าอัตโนมัติ และจะเป็นไฟเลี้ยวในตัวครับ แต่แสงจะไม่รบกวนตาครับผม

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
เคยถามเพื่อนว่าทำไมทุกครั้งที่ขับรถต้องเปิดไฟตัดหมอก ได้คำตอบว่า เพราะว่าติดฟิลม์บานหน้ามืดเลยมองทางตอนกลางคืนไม่ค่อยเห็นเลยต้องเปิดไฟตัดหมอก (แต่ไม่ได้คิดต่อว่าจะไปรบกวนคนร่วมถนนหรือไม่)  ส่วนพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังเพราะว่า ต้องการให้คันอื่นเห็นว่า มีอย่างข้าหรือเปล่า? แบบว่ามันเทห์กว่าคนอื่น(พวกนี้ไร้สาระสิ้นดี)

ออฟไลน์ MoLee

ทราบมาว่า รถรุ่นใหม่อย่างเช่น BENZ E ,CLS ไฟตัดหมอกหน้าจะเปิดพร้อมไฟหน้าอัตโนมัติ และจะเป็นไฟเลี้ยวในตัวครับ แต่แสงจะไม่รบกวนตาครับผม
ถ้าผมจำไม่ผิดมันคือ Day light ไม่ใช่หรอครับ?

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ชอบครับ รถที่ไฟสูงวิ่งเนี่ย รบกวนสายตาเป็นอย่างมากที่สุด แถมบางคันจี้ท้ายอีกด้วย ต้องพยายามเปลี่ยนเลนอีก เห้อ :P

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าผมจำไม่ผิดมันคือ Day light ไม่ใช่หรอครับ?

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ถูกครับ มันคือ running time day light ไม่ใช่ไฟเปิดหาหอกครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ถูกครับ มันคือ running time day light ไม่ใช่ไฟเปิดหาหอกครับ
Day time Runnig Light ครับ ถ้าDay ligt มันจะกลายเป็นแสงแดดตอนกลางวันครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมเองมองไปหลายกรณีเลย  หลายอย่างต้องโทษที่คนประเทศเราเอง ที่ว่ารถหลายๆรุ่นก็ไม่มีตัวปรับระดับไฟหน้ามาให้ หรือความรู้ผู้ขับน้อยเกินไปทั้งในการใช้งานและการแต่งรถ

อีกประเด็นมองว่า เส้นบนถนนเมืองไทยเนี้ยมันล้าหลังกว่าประเทศไทย20กว่าปีที่แล้วเยอะเลย ต่อให้ xenon bi-xenon ก็สาดไม่เห็นหรอก เพราะเส้นมันไม่มีสะท้อนแสงเลย
ฉะนั้นเวลาขับเร็วเค้าก็มองไกลขึ้นเมื่อไม่เห็นก็สาดไฟ แต่เชื่อเถอะมันก็ไม่เห็นอีกอยู่ดีเพราะเส้นไม่สะท้อนแสง จึงก่อให้เกิดการรบกวนเพื่อนร่วมทางโดบปริยาย

แต่ผมว่าที่น่าว่าเนี่ยพวกเปิดตัดหมอกหลังเนี่ยชัดเจนกว่าเลยครับ เป็นที่คนขับสถานเดียว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Day time Runnig Light ครับ ถ้าDay ligt มันจะกลายเป็นแสงแดดตอนกลางวันครับ
ขอบคุณครับ เรียงผิดไปหน่อย แฮะ..
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ไม่ชอบพวกเปิดตัดหมอกเลยครับ แล้วก็ยิ่งไม่ชอบคนที่เปิดไฟตัดหมอกแล้วก็อ้างว่าไฟตัดหมอกไม่ได้แยงตาเพราะมันอยู่ต่ำ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
เพื่อนผม ก็เปิดนะ เปิดตลอดอีกต่างหาก 
เพื่อนเป็น ผญ แต่คุยกับเค้าทีไรทะเลาะกันตลอด

มีความเชื่อแปลกๆ อีก 
เคยไปเที่ยว ตจว แล้วช่วยเค้าขับ(vios)   ถนนเป็นสองเลน ผมก็ขับไป  เวลาเร่งแซง บางครั้งก็กดมิด (เพื่อ kick down ) เพื่อจะได้แซงพ้นไวๆ รอบเครื่องก็ไป 4-5 พัน(น่าจะลงไปเกียร์ 2)  เพื่อนผมก็บ่นว่า "แก ขับซะรอบ 4-5 พันเลยนะ รถชั้นพังหมด"

ก็เลยลองสังเกตเวลาเพื่อนผมมันขับแซง   เพื่อนผมไม่เหยียบคันเร่งเติมนะ แต่ใช้วิธีปิดแอร์แทน ??   
คือ คิดในใจว่า  แกเหยียบเอา  มันจะเร่งไวกว่าไหมอ่ะ ???  ปิดแอร์เอานี่ โอ้ว  ใช้ทักษะขั้นเทพจริงๆ  ?

ออฟไลน์ H.

พวกนี้ ปกติจะ ชูนิ้วที่ไม่ใช่ โป้ง+ชี้+นาง+ก้อย ใส่มัน

อีกอย่างที่รังเกียจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
คือพวก รถยกสูงน่ะ
ไฟหน้า บางทีเข้าใจนะว่าไม่ได้เปิดไฟสูงอะไร

แต่ไฟมันอยู่สูง แสบตาคันหน้าเฟ้ยยยยยยยยย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไม่สนหรอกนะ ว่าจะจำเป็นยังไง หรือปรับไม่ได้ยังไง

เพราะว่า การที่คุณขับรถยกสูงกันน่ะ ความจำเป็นของคุณไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผมเลย

แต่ผมต้องมารับกรรม เวลาโดนไฟหน้าไอ้พวกนี้ส่องท้าย นี่มันหมายความว่ายังไง >:(

เอ่อ.. ถนนไม่ได้มีไว้สำหรับรถของคุณคนเดียวนะครับ...
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ชอบพวกเปิดตัดหมอกเลยครับ แล้วก็ยิ่งไม่ชอบคนที่เปิดไฟตัดหมอกแล้วก็อ้างว่าไฟตัดหมอกไม่ได้แยงตาเพราะมันอยู่ต่ำ

อยู่ต่ำ แต่ว่าการสะท้อนแสงออกจากหลอดไม่มีจุดรวมแสงครับ คือแสงที่ออกไปปะทะจะไม่สว่าง แต่สามารถเห็นแสงของหลอดไฟได้จากทุกทางนั่นเอง

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
พวกนี้ ปกติจะ ชูนิ้วที่ไม่ใช่ โป้ง+ชี้+นาง+ก้อย ใส่มัน

อีกอย่างที่รังเกียจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
คือพวก รถยกสูงน่ะ
ไฟหน้า บางทีเข้าใจนะว่าไม่ได้เปิดไฟสูงอะไร

แต่ไฟมันอยู่สูง แสบตาคันหน้าเฟ้ยยยยยยยยย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไม่สนหรอกนะ ว่าจะจำเป็นยังไง หรือปรับไม่ได้ยังไง

เพราะว่า การที่คุณขับรถยกสูงกันน่ะ ความจำเป็นของคุณไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผมเลย

แต่ผมต้องมารับกรรม เวลาโดนไฟหน้าไอ้พวกนี้ส่องท้าย นี่มันหมายความว่ายังไง >:(
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
เอ่อ.. ถนนไม่ได้มีไว้สำหรับรถของคุณคนเดียวนะครับ...

ผมถึงบอกไง ว่า การขับรถยกสูงไม่ใช่เรื่องของผม
แต่การที่แสงแยงตาผมน่ะ มันแปลว่าอะไร

มันเท่ากับว่า เอาความจำเป็นของเค้ามาอ้าง เพื่อสร้างความทุกข์ให้เรา ถูกไหม๊

เข้าใจอย่างนึงนะครับ ว่าผมเองก็มีความจำเป็นต้องใช้รถ
แต่ผมไม่ได้สร้างความลำบากความเดือดร้อนอะไรให้ใคร
แล้ว
ไอ้คนที่ต้องใช้รถ แต่มาสร้างความลำบากให้ผมและคนอื่นๆน่ะ

คุณคิดยังไงล่ะ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ