ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //  (อ่าน 45084 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วนะครับ ขออภัยให้รอนาน

เชิญอ่านได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2475:-skoda-yeti-12-tsi-7dsg-4x2-cr-v&catid=74:compact-suv&Itemid=93

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ IncarRus

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:13:50 »
ว้าว,,, ขอบคุณมากครับ

เพิ่มเติมครับ พาสำรวจด้านใน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 21:39:48 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Skoda Yeti 1.2 TSI //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:31:24 »
ขอบคุณมากๆครับพี่

เครื่องยนต์ทำได้ดีเกิน cc อย่างแรงๆ
(cc เท่า Eco Car แต่แรงเท่า 2.0!!)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:32:51 »
รักสโกด้า ครับ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:35:28 »
รถคันนี้ลงตัวมากๆ น่าใช้สุดๆ แถมประหยัดและอัตราเร่งดีอีกต่างหาก ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับพี่จิม พักผ่อนเยอะให้เยอะๆ จะได้ไม่เครียดครับผม :D

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:41:00 »
รถน่าใช้มากๆๆ cilp test ออกวันไหนครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:48:50 »
กำลังอยากได้ อ่านตอนจบ ปรับราคาไปแล้วซะงั้น....เซงเลย...

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 20:49:49 »
นึกว่าจะเอามาชน SX4 ราคาดันไปถึง CR-V ซะงั้น

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:05:26 »
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:12:32 »
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:15:09 »
ถือว่ายังสมราคาอยู่นะครับ และก็มีนิมิตรหมายที่ดีในการแก้ไขภาพลักษณ์ของบริษัทนี้ครับ ขอให้ทำให้ได้และอาจจะได้ลูกค้ามากขึ้น

ใช้ไฟตัดหมอกเป็น DRL อย่างงี้เวลาเจอตะกวดมันจะหาเรื่องให้เราเสียตังไหมครับ เพราะจริงๆตัวไฟไม่ผิดแต่มันไปอยู่ที่ไฟตัดหมอก..

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:18:22 »
  Yeti คันสีดำในงานมอเตอร์โชว์ ผมได้ไปลองนั่งๆลูบๆคำๆมาแล้ว

พอผมลงจากรถปุ๊ป เซลล์ล็อครถแล้วเอาสติกเกอร์ SOLD มาติดทันทีเฉยเลย

กะจะเดินมานั่งเล่นๆอีกรอบ โดนล็อคซะงั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 21:20:37 โดย BMTA »
2012 ALMERA  1.2E M/T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:18:55 »
ขอบคุณครับ ขอให้พี่จิมมี่หายไวๆนะครับ
ผมบอกแม่ว่าเครื่อง1.2 แรงกว่า CRV แม่ผมร้องเลย ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:20:26 »
เป็นสโกด้าคันแรกที่ทำให้ผมเกิดความสนใจ
เพราะถ้าไม่ได้มาอ่าน review ผมก็คงมองข้ามไปง่ายๆ กันเลยทีเดียว
เครื่องยนต์ตัวนี้เล็กพริกขี้หนูครับ  :)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:29:54 »
Volkswagen ไม่ทำให้คุณผิดหวัง

เป็นไปตามทีคิดจริงๆ ด้วย

1.2 ยังได้ขนาดนี้

ถ้าเป็น 1.4 น่าจะดีกว่านี้แน่นอน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:35:27 »
นอกเรื่องหน่อยนึง ถูกใจที่คุณจิมมี่กล้าที่จะพูดถึงความผิดพลาดของตัวเองในอดีตและเข้าใจว่าทำไมครับ ไม่ใช่ว่าจะเอาแต่นำเสอในด้านที่สวยหรูของตัวเองเท่านั้น ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเว็บนี้ถึงได้พัฒนาและเติบโตได้เร็วขนาดนี้  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:41:04 »
ดีเซล 4X4 มีโอกาสมาบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:42:53 »
เจ้า yeti เนี่ยต้องลองจริงๆนะ ใครจะไปนึกว่าเครื่อง 1.2 มันจะวิ่งได้ดีขนาดนั้น รอเจ้า superb ต่อนะครับ คันนี้ผมปลื้มสุดๆเลย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:45:41 »
อ่านแล้วอยากลองขึ้นมาเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:49:53 »
ถามตรงๆ
มีใครเห็นตัวเลขอัตราเร่งแล้วไม่ค่อยเชื่อบ้าง

ผมก็ไม่เชื่อ

จนกระทั่งได้ลองเองนั่นล่ะ ..จริงอยู่ว่าการคาดเดาสมรรถณะของรถ ไม่ได้ยากเกินที่ผมจะทำ
เรารู้ว่าแรงบิดเท่านี้ ในรถนั่งหนัก 1.37 ตัน มันไม่อืดหรอก มันก็เหมือน Tiida 1.8 บรรทุกคนนั่ง
3-4 คน ..มันจะไปยากอะไร

แต่ที่บ้าที่สุดในโลกจนสบถสาบานชนิดชิงปากเชฟหมีไม่ทันเลยก็คือ
นอกจากจะไม่อืดแล้ว ยังเร็ว และ..สำหรับรถ 1.37 ตันเครื่องเท่านี้..ผมว่ามันบ้า บ้าที่สุด

ตัวเลขทีุ่คุณๆเห็นกันว่าเท่า Tiida 1.8 และเร็วกว่า CR-V 2.4 ขับสี่ในตารางนั่นน่ะไม่ได้บอกบางสิ่ง
ซึ่งก็คืออัตราเร่งช่วงถีบออกตัว คุณดูไซส์มันนะ..ดูยางมันด้วย ผมจะบอกว่าไอ้เยตินี่กระทืบเกียร์ 1 ออกตัว
ล้อมีฟรีทิ้ง ..บ้า...บ้าไปแล้ว

0-100 ดูตัวเลขแล้วก็ต้องบอกด้วยว่ามันไปช้าตรงที่ต้องมีการเปลี่ยนเกียร์จาก 1-2 และ 2-3
ไม่ได้ทำเสร็จใน 2 เกียร์แรก ฉะนั้นถ้ามาวัดกันเป็น 0-60 ก.ม./ช.ม. รับรองมีเฮ เพราะขนาดว่าผมนั่ง
จิมนั่ง บอมนั่ง รถยังถีบตัวออกไปพร้อมล้อฟรี (และฟรีข้างที่ผมนั่งกดทับอยู่ด้วย) ผมพูดได้เลยว่าแม้ใน
กระแสการจราจรแบบในเมืองที่คับคั่ง ถ้าคุณต้องการเร่งจิ้มๆเร็วๆ ก็แค่เล่นเกียร์เอง อยู่ที่ 1-2 เอาไว้
มันจะทันใจมาก

Skoda สับขาหลอก!!! บ้า!!! รถเครื่องแค่นี้แรงบิดแค่นี้ ม้าแค่นี้ ทำไมเร่งได้แบบนี้ บ้า!!!
เอาม้าไปซ่อนไว้ไหน เอาวาล์วอีก 8 ตัวไปซ่อนไว้ไหนฟระ

ส่วนสิ่งหนึ่งที่จิมมี่คงไม่ได้พูดถึงในรีวิวก็คือ Skoda Yeti รุ่นนี้ปล่อย CO2 149 กรัม ต่อ 1 ก.ม.

Jazz/March เวอร์ชั่นยุโรป ปล่อยกันราว 125 กรัม/ก.ม. ส่วน SX-4 1.6 ปล่อย 165 กรัม/ก.ม.
ไม่ต้องไปพูดถึง SUV พื้นฐานเก๋งคันอื่นที่วิ่งได้เร็วพอๆกันว่าจะอยู่ที่ตัวเลขระดับใด

ช่วงล่างเป็นแบบที่ผมชอบ ผมบอกว่านี่แหละใช้เลย เดินทางไกลหายห่วง วิ่งจั๊มเนิน
แม้จะมีความสะเทือนตึงตังบ้าง ก็ยังพอรับได้ ในความเห็นผม Pajero Sport จัดการเนินแบบนี้ได้ดีสุด
ส่วน CR-V ไม่ค่อยมีปัญหากับลูกระนาดเล็กๆ แต่ช่วงล่างหลังชอบเด้งตัวคนลอยบนเนินใหญ่ๆอย่างที่
ไม่น่าเกิดขึ้นกับรถขนาดตัวเท่านี้ ไซส์นี้

ส่วน SX-4..ช่างมันเถอะ..วิ่งทางตรงไม่นิ่งเท่า และยังกระด้างสะเทือนกว่า Yeti มาก

การนั่งโดยสาร ผมคิดว่าเบาะหน้านั้นไม่มีอะไรให้ติ เท้าแขนที่ประตูก็ดี เท้าแขนตรงที่วางแขนก็พอดี
ที่เท้าแขนตรงกลาง นุ่ม และปรับให้ยื่นมารับแขนแบบพอดีได้ เนื้อที่วางขาก็พอดีๆ แป้นคันเร่งก็ไม่จัด
ชิดซ้ายหรือขวามากเกินไป แต่เบาะหลังนั้น ถ้าสามารถขยายให้นั่งสบายแบบ Tiida พร้อมกับ
หาเบาะที่ฐานรองนั่งยาวกว่านี้ได้ก็จะดีมากๆ ตรงนี้เป็นจุดหนึ่งที่ผมคิดว่าต้องปรับปรุงกันใหม่

พวงมาลัย ผมมีความเห็นไม่ตรงกับจิมมี่อย่างที่เจ้าตัวได้บอกไปในรีวิว ผมคิดว่ารถประเภทนี้เป็นรถ
ที่ขับสนุกแบบพอประมาณ ผมไม่อยากให้พวงมาลัยมันไวอย่างที่มันเป็น หักนิดเดียวก็เปลี่ยนเลนได้ทั้งคัน
พวงมาลัยที่ทดไวขนาดนี้มันต้องเป็นรถสปอร์ตที่เน้นขับสนุกแล้ว แต่จะให้ยานหย่อนแบบ Pajero Sport
ผมว่าก็ขาดอรรถรสไปเป็นอย่างมาก ดังนั้นเรื่องพวงมาลัยสำหรับรถ SUV Soft Road แบบนี้ กลายเป็นว่า
CR-V อย่างที่พ่อผมใช้ ซึ่งเป็นพวงมาลัยเพาเวอร์ไฮดรอลิกธรรมดา ทำงานได้ดี จัดอัตราทดมาได้อย่างเหมาะสม
ขาดแค่เพียงน้ำหนักหน่วงมือที่ความเร็วสูงนิดหน่อยเท่านั้น

เมื่อรวมทุกด้านกับอุปกรณ์ต่างๆเข้าไปแล้ว นับว่า Yeti เป็นหนึ่งในรถที่พลิกความคาดหมายมากของผมมากที่สุดนับตั้งแต่เริ่มปี 2011 เป็นต้นมา
และมันอาจเป็นรถที่ทำคะแนนได้ดีเป็นอันดับต้นๆหากเรามีการจัด BestDrive 2011

รถคันนี้มาจอดที่หน้าบ้านผมเมื่อวันก่อน พ่อผมออกไปดูรถคันนี้โดยมีจิมมี่เป็นคนช่วยอธิบายรายละเอียดต่างๆให้
แล้วกลายเป็นว่าพ่อผมเปลี่ยนทัศนคติที่มีต่อ Skoda ไปอย่างสิ้นเชิง เขายังฝังใจกับความเป็นรถคอมมิวนิสต์เก่า
มาก่อน แต่ในวันนี้นั้น นอกจากคุณพ่อจะแสดงความชอบออกมาอย่างผิดปกติจนผมยังอดสงสัยไม่ได้
ยังมีแนวโน้มที่จะเชียร์ให้ญาติเขาซื้ออีกต่างหาก

แค่นั้นผมก็คิดได้แล้วว่าบางทีรถคันนี้อาจจะมีการเล่นของ

ณ ที่ใดที่หนึ่งในยุโรปตะวันออก ทีมงาน Skoda อาจจ้างพวกขมังเวทย์จากเทือกเขาอูราลและสถาบันไสยศาสตร์ในมอสโคว์
มาเพื่อทำพิธีปลุกเสกร่ายมนตราลงใน Yeti เพื่อให้ผู้คนที่ได้สัมผัสมันต่างก็ออกอาการไปต่างๆนานา
ไม่ว่าจะเป็นจิมมี่ คุณพ่อผม เพื่อนๆชาว headlightmag ที่ซื้อไป หรือแม้กระทั่งสื่อยุโรปชั้นนำ

แท้จริงมันคือวิทยาศาสตร์ แต่ด้วยสีหน้าและท่าทางของคนที่ได้สัมผัสรถคันนี้จริงๆมานั้น
มันทำให้ผมอดคิดเรื่องมนต์ดำไม่ได้จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 22:38:08 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 21:52:37 »
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ พักผ่อนมั่งนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:04:11 »
ถามตรงๆ
มีใครเห็นตัวเลขอัตราเร่งแล้วไม่ค่อยเชื่อบ้าง
ผมคนแรกเลยครับ ยังงงเลยว่า 1.2 tsi 105 แรงม้า ทำได้ดีขนาดนี้เชียวหรือ สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:05:38 »
นอกเรื่องหน่อยนึง ถูกใจที่คุณจิมมี่กล้าที่จะพูดถึงความผิดพลาดของตัวเองในอดีตและเข้าใจว่าทำไมครับ ไม่ใช่ว่าจะเอาแต่นำเสอในด้านที่สวยหรูของตัวเองเท่านั้น ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเว็บนี้ถึงได้พัฒนาและเติบโตได้เร็วขนาดนี้  :)

งง คร้าบ หมายถึงเรื่องไหนหรือครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:09:43 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ พักผ่อนให้เยอะๆนะครับ เดี๋ยวจะป่วยหนักซะจนทำรีวิวไม่ได้นะครับ

งง คร้าบ หมายถึงเรื่องไหนหรือครับ

คงจะเป็นเรื่องที่พี่เขียนว่า แอบเอา Skoda Octavia 1.9 TDI Wagon จากTDออกมาขับ ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 22:13:05 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ osprey

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:11:37 »
     ขอบคุณครับคุณจิมมี่ ได้ข้อมูลดีๆเยอะเลยครับ
จริงๆแล้วผมจอง Fabia ไว้แล้ว ตอนนี้ชักเขวครับ..
แต่ยังไง จะขอลองสโกด้าสักครั้งครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:12:18 »
ผมชอบนะเจ้าเนี่ย แต่ที่ไม่ชอบอย่างเดียวคือ ล้อแม็ก - -"

ออฟไลน์ scorpions

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:13:04 »
แหม ถ้าถูกลอตเตอร์รี่ น่ะ ไปสู่ขอเลยแบบนี้ เหมาะสำหรับครอบครัวจริงๆ    ๆๆๆๆๆๆๆ :)

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:21:01 »
อึ่ง อัตราเร่งแฮะ มันแรงกว่าที่คิดไว้ ตอนแรกคิดว่า ไม่น่ามีพิษ อะไร แต่พออ่านและดูตัวเลข เฮ้ย มันไวดี ความประหยัด OK เลย แต่ราคาล้าน 2 ตอนนี้คงไม่เอาล่ะ (แต่ถ้ามีโอกาสได้เป็นเจ้าของก็ขอรับไว้พิจารณา แน่นอน)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:26:40 »
ถามตรงๆ

ผมเป็นคนไม่เชื่อคนง่าย
ขอดูคลิปครับท่าน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:35:13 »
ดีเซล 4X4 มีโอกาสมาบ้างมั้ยครับ
Diesel เซลส์เค้าบอกว่า ถ้าอยากได้ ก็สั่งให้ได้ครับ
แต่ตอนนี้ มีแต่เกียร์ Manual ครับ  ;D