ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อรถคันแรกในชีวิตครับ แต่ผมเลือกไม่ได้ว่าจะ Swift หรือ Fiesta  (อ่าน 12341 ครั้ง)

ออฟไลน์ leonn

• Newbie
  • *
จุดประสงค์ในการซื้อ เพราะว่าบ้านอยู่อ่อนนุช ต้องไปทำงานที่สุวรรณภูมิ

และเนื่องด้วยต้องเข้างานตอนตี 4 ทำให้ทุกวันนี้ต้องเสียค่ารถ taxi เดือนละไม่ตำ่กว่า 6000 บาทเพื่อไปทำงาน

ผมก็เสียดายเงิน เลยกะว่าจะเอาเงินค่า taxi ที่เสียไปในแต่ละเดือนมาผ่อนรถท่าจะดีกว่า

ตอนนี้ผมเหลือรถในใจอยู่สองรุ่นครับคือ ...... Fiesta sedan 4 doors 1.6 trend และ Swift GL 1.5 ทั้งคู่ราคาพอๆกันที่ 650,000

หลังจากลองขับดูแล้ว ก็ชอบทั้งคู่ รักพี่เสียดายน้อง ที่ยังไม่ได้ซื้อเพราะตัดสินใจไม่ได้สักที่ จดๆ จ้องๆ มาหลายเดือนแล้ว รีวิวสองรุ่นนี้ก็อ่านแล้ว

รบกวนช่วยให้ข้อเสนอแนะหน่อยได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน เพราะว่าผมเองก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร คิดว่าคันนี้คงอยู่กับผมไปอีกนาน

อ้อ ลืมบอกไปว่า ขับไปสักระยะนึงแล้วก็ว่าจะเอาไปติดแก๊สนะครับ ถ้าเพืื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีร้านดีดีแนะนำ ก็จะขอบคุณมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ความเห็นส่วนตัว สองคันนี้เชียร์ Fiesta ทั้งในเรื่องเทคโนโลยี และของเล่นครับ

แต่ต้องถามอีกว่า ถ้าเทียบกันแบบนี้ ชอบรถกี่ประตูเหรอครับ??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nikle_pk

ที่บอกว่าชอบทั้งคู่นั้น ชอบอะไรจากคันไหนบ้าง พอบอกเป็นแนวได้ไหมครับ

แล้วโจทย์ที่อยากได้คืออะไรครับ ไม่มีโจทย์มาให้ แต่ให้เลือก 1 ใน 2 คันนี้

มันจะไม่ได้คำตอบตามโจทย์ที่ต้องการนะครับ

ป.ล.ถ้าถามใจผมเลือก Fiasta 5 door ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
ทั้ง sedan และ hatch back ได้หมดครับ ไม่เจาะจง

เพราะว่าผมตัวคนเดียว พ่อกับแม่ ก็ไม่ค่อยได้ออกไปไหนครับ ก็เลยดูเป็น sub compact ครับ ไม่เกี่ยงว่าจะ 4 หรือ 5 ประตู

ออฟไลน์ Ruksadindan

วิ่งค่อนข้างนอกเมืองอย่างนี้ เกียร์คลัทช์คู่คงไม่ดื้อเท่าไหร่ครับ และจะเป็นจุดได้เปรียบเหนือสวิฟท์ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
Fiesta ได้ใหม่สด
Swift สวย คลาสสิคสำหรับรุ่นนี้

ชอบอันไหนเอาอันนั้น เป็นผมๆรอ New swift eco car ปีหน้า ดีกว่า ขับแค่ระยะทางสั้นๆ เครื่องเล็กหน่อยไม่เป็นไร
ประหยัดน้ำมันอีก ได้รุ่นใหม่ด้วย

ออฟไลน์ off_033

มีแผนติดแก๊สเลือก 4 ประตูดีกว่า  พื้นที่เหลืออีกเยอะ (ถังแคปซูล)

มั้งสองคันเท่าที่ลองผมถูกใจ fiesta มากกว่า  ไปลองตัวรถก่อนว่าชอบคันไหน  ยี่ห้อไหน  ถูกใจแล้วค่อยมาดูว่าซื้อศูนย์ไหนดี

• Newbie
  • *
ที่บอกว่าชอบทั้งคู่เพราะว่า

- หน้าตารูปร่างภายนอกก็ถูกใจทั้งคู่ครับ แต่เทใจให้ swift มากกว่านิดนึง แต่ fiesta เองก็หล่ออยู่นะ

- เรื่องสมรรถนะการขับขี่ เหมือนว่า fiesta จะดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ทิ้ง swift จนขาดกระจุยจนถึงขั้นตัดสินใจเลือกได้

- ของแถม ส่วนลด ก็พอๆกันครับ

- เรื่องศูนย์บริการคงไม่มีปัญหา เพราะบ้านใกล้ศรีนครินทร์มี 0 ของทั้ง suzuki และ ford ครับ แต่ 0 ใครจะมีปัญหาน้อยกว่ากันครับ

สรุปคือในความรู้สึกของผม ย้ำว่าของผมคนเดียวนะครับ สองรุ่นนี้ไม่มีความแตกต่างในการใช้งานครับ นั่นแหละครับมันเลยทำให้ผมตัดสินใจไม่ได้

ถ้าใครมี ข้อแนะนำอะไรดีๆ ที่ทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นก็จะขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ท้ายรถ Fiesta Sedan ผมว่า ถ้าใส่ถังGas ก็ยังเหลือที่ให้เก็บของอีกพอสมควรอยู่นะครับ
หรือถ้าใส่ถังโดนัท แล้วเอายางอะไหล่ใส่ที่ห้องเก็บของท้ายรถแทน ก็ยังเหลือเนื้อที่อีกเยอะครับ :D

ออฟไลน์ IISJIISJ

• Newbie
  • *
switf ปีหน้ามักก็ eco car คุณจะไปซื้อทำไมปีนี้

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: กำลังจะซื้อรถคันแรกในชีวิตครับ แต่ผมŬ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:15:24 »
อืม โจทย์แบบนี้ คำตอบมันก็ไปที่ Fiesta 1.6 Trend Sedan แล้วนะครับ เรื่องเผื่อติดแ๊ก๊ส วิ่งทางยาวๆ ยังไงเฟียสต้าก็ประหยัดกว่าครับ อัตราเร่งก็ดีกว่า แต่ถ้าขับเหยียบๆ ก็เห็นว่าเฟียสต้าก็กินตามขนาดเหมือนกัน

แต่ถ้าดูกันเรื่องออพชั่นกับราคาแล้ว ถ้าเทียบรุ่น Trend กับ Swift GL ผมว่าเฟียสต้าเสียเปรียบ Swift ชัดเจน ส่วนตัวแล้ว ยังคิดว่ารุ่นรองท้อป หกแสนกลาง ออพชั่น Mazda 2 Spirit ยังดูครบครันกว่า Fiesta Trend เสีย
อีก ลองดูในตารางเปรียบเทียบออพชั่นนะครับ ส่วนหนึ่งก็ต้องเข้าใจว่าเขาตัดงบประมาณไปให้กับเรื่องเครื่องกับเกียร์และอุปกรณ์ที่ติดมาด้วย (ESP)

รุ่น Trend โดนตัดออพชั่นเด็ดออกไปเพียบ เช่นชุด Voice Control+BT จำนวนลำโพง, พวงมาลัยหุ้มหนังพร้อมมัลติฟังก์ชั่น, จอคำนวณ, เบาะหนัง, แอร์ดิติจอล, ไฟตัดหมอก, ไฟส่องเท้า, ไฟส่องแผนที่, เซ็นเซอร์หลัง, ล้อ 16 ผมว่าเพิ่ม 55,000 ได้ของพวกนี้ทั้งหมดในรุ่น Sport ดูคุ้มกว่ามากเลย

ถ้างบถึง 7 แสนสามารถซื้อรุ่น Sport ได้ เฟียสต้าดูเป็นต่อครอบคลุมทุกข้อแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 01:24:24 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ TJA

จากอ่อนนุชไปสุวรรณภูมิ คุณไปเส้นไหนครับ
อ่อนนุช-ลาดกระบัง หรือว่าอ้อมไปออกบางนา-ตราด
แต่ถ้าออกตีสี่ ผมว่าคงจะเส้นแรกรึเปล่าครับ เพราะตอนนั้นรถคงโล่งๆ

ถ้าต้องซื้อตอนนี้เลย และจะเอาไปติดแก๊ส น่าจะจบกับเฟียสต้าแล้ว
แต่ถ้าชอบสวิฟต์จริงๆ และมีแนวโน้มว่าอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเป็นเรื่องใหญ่ของคุณ
ยอมรออีกปีดีกว่าครับ อีโคคาร์จะมาปีหน้าแล้ว ประหยัดกว่าเดิมแน่ๆ
ผมก็เป็นอีกคนนคงที่ยอมใช้รถเก่าๆแบบใช้ไปซ่อมไป เพื่อ..
- รอMazda 2 Minorchange (เผื่อฟลุคว่าจะมีSky Tech.)
- รอSwift ตัวอีโคคาร์นี่ล่ะ ตอนนี้เครื่อง1.5 ฟีดแบ็กจากผู้ใช้คือซดแหลก ซึ่งผมทำใจได้ยากในจุดนี้
  เพราะผมมีความตั้งใจว่าจะไม่ติดแก๊สแน่ๆ

.-_-.

ออฟไลน์ Northbridge

ผมกลับมองว่าน่าจะ swift นะ ถ้าบอกว่าสนใจแกส

เคยได้ยินมาว่า โฟกัส ช่างติดแกสนี่ส่ายหัวเลยนะครับ ??

แล้วเฟียสต้าล่ะจะเป็นยังไง ผมว่าน่าจะต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมให้หนักหน่อยในจุดนี้ ถ้าจะจริงจังจริงๆกับการติดแกส

Swift น่าจะสบายใจไปได้เปราะนึง เพราะตัวรถเอง เทคโนโลยีค่อนข้างจะเก่ากว่าชาวบ้านเขาอยู่ก้าวนึง อายุการตลาดโดยภาพรวมมันนานมากแล้ว (ในตลาดโลก) หลายประเทศก็ model change ไปแล้วด้วย นั้นหมายถึงว่า มันน่าจะมีโอกาสทนแกสได้มากกว่าเครื่องใหม่ๆที่มีอิเล็กทรอนิกส์เยอะๆยิบๆๆๆ

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
เรื่องรถมันต้องอยู่กับเราไปอีกนาน อย่างน้อยก็เป็นปี

ถามตัวเองดีกว่าครับ เอาแบบที่เราถูกใจที่สุด อย่าไปมองรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ

คันไหนชอบสุด เดินไปซื้อเลยครับ แล้วเราจะไม่เสียใจเพราะทุกอย่างเราตัดสินใจด้วยตัวเราเอง

แต่จากที่เล่ามา อย่าหาว่าแนะนำหรือ ยุ่ง เลยนะครับ

ถ้าคิดว่าการที่นั่ง TAXI ไม่ได้ลำบากอะไร เพราะทำแบบนี้มานานแล้ว

ผมว่าอย่าเพิ่งซื้อเลยครับ การที่เรามี "อิสระภาพทางการเงิน" เป็นลาภอันประเสิรฐ

ผมลองคิดในตรรกะของผมจากรายละเอียดของคุณนะครับ

นั่ง taxi 6000 ต่อเดือน X 5 ปี เท่ากับ 360,000 บาทโดยประมาณ

ซื้อรถ ดาวน์ 15 % 1แสน ผ่อน 1หมื่น 5 ปี คิดแบบเลขกลมๆนะครับ  ตกประมาณ 7 แสน

เติมน้ำมัน อาทิตย์ละ 1 พัน ตีแบบต่ำๆ เดือนละ 4 พัน 5 ปี 240,000 บาท

ค่าบำรุงรักษาให้แบบถูกๆปีละ 5 พันซึ่งเป็นไปไม่ได้  25,000 บาท

ยังไม่รวมค่าประกันค่า พรบ อีก 5 ปี

สรุปว่า ...

ถ้านั่ง TAXI จะหมดเงินโดยไม่ได้อะไรกลับมา 360,000 บาท

ถ้าซื้อรถจะหมด 1 ล้านบาทโดยได้เงินกลับมาตอนขายหักค่าเสื่อม 40 % อย่างต่ำ ได้เงินกลับ 390,000 บาทซึ่งไม่มีอะไรการันตีได้

นั่ง TAXI ไม่ต้องห่วงเรื่องที่จอดรถ  เรื่องการขับรถเวลาง่วงๆ เวลาขี้เกียจ ส่วนซื้อรถจะได้มีเงินเหลือ สะดวกเวลาไปไหนมาไหน

ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อของใช้ที่มีราคาควรเขียนข้อดี ข้อเสียให้ได้ 10 ข้อก่อนเพื่อเตือนสติตัวเองครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
เลือกตามบุคลิกของคุณครับ
ดูวัยรุ่นทันสมัย เทคโนโลยีเต็ม เลือก Fiesta ครับ
ดูคลาสสิค ไม่เน้นเทคโนโลยี เลือก Swift ครับ
ไม่แนะนำให้ไปติดแก๊สครับ เพื่อนผม ไหม้บนทางด่วนมาเมื่อเดือนที่แล้วครับ เอา Kia ไปติดแก๊ส LPG
ถ้าอยากประหยัดจริง ๆ เลือกที่ติดมาจากโรงงานดีกว่าครับ หรือเลือกกลุ่มอีโก คาร์ ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเห็นนิดหน่อยนะครับ เนื่องด้วยที่บ้านมีรถทั้ง 2 คันอยู่ โดยที่ผมขับ Fiesta 1.6S Sedan และน้องชายขับ Swift 1.5 (แต่ผมมักจะเอาคันน้องไปขับเล่นบ่อยๆ)

รูปลักษณ์ภายนอก  -  อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนครับ เพราะผมชอบทั้งสองคัน Fiesta ออกแนว Sport แต่ Swift ออกแนวคลาสิค (แต่ Swift แต่งขึ้นมากๆ)

บรรยากาศภายใน   -  ภายใน Fiesta จะดูคับแคบกว่า Swift ครับ เบาะนั่งทั้ง คู่หน้าถ้าเป็นคนตัวไม่ใหญ่มากจะชอบ Fiesta ครับ แต่ถ้าตัวใหญ่หน่อยจะรู้สึกอึดอัดกับ Fiesta ครับ
ภายใน Fiesta เก็บเสียงได้ดีกว่า Swift แต่ Swift ได้พื้นที่ Head Room เยอะกว่า Fiesta ทำให้รู้สึกโปร่งสบาย

การบังคับควบคุมรถ -  ผมว่า Fiesta พวงมาลัยจะเบาไปหน่อยที่ความเร็วสูง (แต่ไม่ถึงกับหวิวๆ แต่ถ้าหนืดกว่านี้จะ perfect มาก) ส่วนของ Swift จะให้ความมั่นใจในย่านความเร็ว
สูงมากกว่าครับ (แต่บางคนจะไม่ชอบ เพราะเมื่อจอดนิ่งๆ พวงมาลัยมันหนักพอกับรถกระบะ)

ช่วงล่าง  -  Fiesta จะออกไปแนวนุ่มหนึบครับ ให้ความรู้สึกมั่นใจดีเวลาขับเร็วๆ แล้วต้องโยกเลนกระทันหัน ประครองตัวในโค้งได้ดีครับ ส่วน Swift ออกแนวแข็งกระด้างนิดๆครับ
เวลาเจอหลุม จะตึงตังไปบ้าง (ต้องค่อยๆหย่อน) แต่ก็สามารถทำความเร็วได้ดีในขณะเลี้ยวครับ

เครื่องยนต์และเกียร์  -  Fiesta มีอัตราเร่งที่ดีกว่า แต่น่าผิดหวังที่ไม่สามารถเล่นกับเกียร์ได้ และอาการเกียร์ PS ที่ชอบกระตุกบ้างในยามที่ต้องคลานช้าๆ (อาการคล้ายๆกับคนขับ
เกียร์ธรรมดา ที่ชอบเหยียบคลัชแล้วปล่อย เหยียบแล้วปล่อย ซ้ำๆ) ซึ่งเมื่อใช้งานไปได้ระยะนึง มันจะดีขึ้น แต่ไม่หายขาด ส่วน Swift อัตราเร่งอืดนิดหน่อย แต่แก้ไขได้ด้วย
การเล่นเกียร์เอง (แต่ตามมาด้วยการกินน้ำมันมหาศาล) แต่ถ้าขับเรื่อยๆชิลๆ ก็ ok

อัตราการบริโภคน้ำมัน  -  ถ้าวิ่งในที่รถติดๆ ผมว่ากินพอกันครับ แต่ถ้าทางค่อนข้างโล่ง Fiesta จะประหยัดกว่า อย่างเห็นได้ชัด

เสริมอีกนิดนึง ช่วงล่างของ Fiesta จะสูงกว่า Swift ครับ ซึ่งบางคนที่เป็นคนขับรถไม่ค่อยระวัง ควรจะระวังเจ้า Swift ไว้ด้วยครับ (เวลาขึ้นหลังเต่า ขึ้นคอสะพาน ระวังหน้ารถกับช่วงล่าง)

ทั้งหมดที่พูดมานี้ คือ รถเดิมๆทั้งหมดนะครับ max เดิมๆ ยางเปลี่ยนแล้ว แต่ Size ใกล้เคียงกับของเดิม ไม่ได้ใส่ชุดแต่งเพิ่มเติม

ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เฟียสต้าแล้วกันครับ กะติดแก๊สด้วย ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม ภายในผมว่าไม่เห็นแคบเลยนะครับ นั่นอาจเป็นเพราะว่าสีของเบาะ เลยทำให้รถแคบหรือเปล่า
เพราะคันที่ผมลองนั่ง เบาะเป็นสีน้ำเงิน ทำให้รถดูไม่แคบเลยสักนิด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าไม่สนเรื่องความสวย แล้วไม่สนเรื่อง0บริการมากไป fiesta 4 d ไปเลยครับ เหลือพื้นที่ติดแก๊สได้อีก
สองถังเลย ถังแรก LPG ถังสอง NGV แห่ะๆๆ  :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ maggie

ผมเห็นด้วยกับคุณOme-WBนะครับ คิดให้ดีๆก่อนซื้ออย่าเพิ่งเห็นว่าจะประหยัดเงิน6000บาทด้วยการซื้อรถใช้เองเชียว เพราะพอมีรถความสะดวกในการไปไหนมาไหนจะเพิ่มขึ้นมาก จากที่ไม่เคยออกจากบ้านเพราะขี้เกียจเรียกแท็กซี่ พอมีรถคุณก็จะขับง่ายๆออกไปเลย รายจ่ายคุณจะพุ่งพรวดเชียวครับ จากที่เคยจ่ายค่าแท็กซี่6000บาท แล้วเหลือเงินเก็บไปๆมาๆมันจะไม่เหลือนะครับ

ลองไปชั่งใจดูให้ดีนะครับเห็นว่าคุณพ่อคุณแม่ไม่ค่อยไปไหนด้วย รถที่จะซื้อคุณแทบจะเป็นคนใช้คนเดียวเลย ผมว่าถ้ามีความจำเป็นอย่างอื่นเช่นจะมีครอบครัวหรือบ้านอยู่ในซอยลึกออกจากบ้านตอนตี4มันไม่ปลอดภัยหรือต้องรับส่งคุณพ่อคุณแม่บ่อยๆ อะไรประมาณนี้ค่อยซื้อเถอะครับ

หากเปลี่ยนใจไม่ซื้อแล้วลองเอาเงินไปลงทุนด้านอื่นก็ดีนะครับซื้อทองหรือซื้อกองทุนให้เงินมันงอกเงยซะหน่อย 5 5 5

แต่ถ้าจะซื้อจริงๆรอswiftปีหน้าก้ไม่เลวนะครับได้ของใหม่แถมเป้นeco car คงประหยัดค่าเชื่อเพลิงได้อีกเยอะ

สุดท้ายผมเชียร์fiestaนะ 5 5 5

GreenG

Swift ครับ เพราะราคาถูกกว่าหน่อย ตอนนี้โปรแถมประกันด้วยครับ :D

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณในทุกข้อเสนอแนะครับ

ทำให้ผมได้คิดอะไรได้มากขึ้นอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ H.

เลือกตามบุคลิกของคุณครับ
ดูวัยรุ่นทันสมัย เทคโนโลยีเต็ม เลือก Fiesta ครับ
ดูคลาสสิค ไม่เน้นเทคโนโลยี เลือก Swift ครับ
ไม่แนะนำให้ไปติดแก๊สครับ เพื่อนผม ไหม้บนทางด่วนมาเมื่อเดือนที่แล้วครับ เอา Kia ไปติดแก๊ส LPG
ถ้าอยากประหยัดจริง ๆ เลือกที่ติดมาจากโรงงานดีกว่าครับ หรือเลือกกลุ่มอีโก คาร์ ไปเลยครับ

กำ กำ กำ กำ

ถ้าสวิฟมีเกียร์ธรรมดา ผมเลือกสวิฟครับ แต่ถ้าไม่มีผมเลือกเฟียสต้าครับ ไม่ติดแก้สนะ
H.

ออฟไลน์ Sappe!

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ DArkMaster

Swift ครับ เพราะราคาถูกกว่าหน่อย ตอนนี้โปรแถมประกันด้วยครับ :D

เฟียร์สต้าก็แถมครับ ^^

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
เรื่องรถมันต้องอยู่กับเราไปอีกนาน อย่างน้อยก็เป็นปี

ถามตัวเองดีกว่าครับ เอาแบบที่เราถูกใจที่สุด อย่าไปมองรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ

คันไหนชอบสุด เดินไปซื้อเลยครับ แล้วเราจะไม่เสียใจเพราะทุกอย่างเราตัดสินใจด้วยตัวเราเอง

แต่จากที่เล่ามา อย่าหาว่าแนะนำหรือ ยุ่ง เลยนะครับ

ถ้าคิดว่าการที่นั่ง TAXI ไม่ได้ลำบากอะไร เพราะทำแบบนี้มานานแล้ว

ผมว่าอย่าเพิ่งซื้อเลยครับ การที่เรามี "อิสระภาพทางการเงิน" เป็นลาภอันประเสิรฐ

ผมลองคิดในตรรกะของผมจากรายละเอียดของคุณนะครับ

นั่ง taxi 6000 ต่อเดือน X 5 ปี เท่ากับ 360,000 บาทโดยประมาณ

ซื้อรถ ดาวน์ 15 % 1แสน ผ่อน 1หมื่น 5 ปี คิดแบบเลขกลมๆนะครับ  ตกประมาณ 7 แสน

เติมน้ำมัน อาทิตย์ละ 1 พัน ตีแบบต่ำๆ เดือนละ 4 พัน 5 ปี 240,000 บาท

ค่าบำรุงรักษาให้แบบถูกๆปีละ 5 พันซึ่งเป็นไปไม่ได้  25,000 บาท

ยังไม่รวมค่าประกันค่า พรบ อีก 5 ปี

สรุปว่า ...

ถ้านั่ง TAXI จะหมดเงินโดยไม่ได้อะไรกลับมา 360,000 บาท

ถ้าซื้อรถจะหมด 1 ล้านบาทโดยได้เงินกลับมาตอนขายหักค่าเสื่อม 40 % อย่างต่ำ ได้เงินกลับ 390,000 บาทซึ่งไม่มีอะไรการันตีได้

นั่ง TAXI ไม่ต้องห่วงเรื่องที่จอดรถ  เรื่องการขับรถเวลาง่วงๆ เวลาขี้เกียจ ส่วนซื้อรถจะได้มีเงินเหลือ สะดวกเวลาไปไหนมาไหน

ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อของใช้ที่มีราคาควรเขียนข้อดี ข้อเสียให้ได้ 10 ข้อก่อนเพื่อเตือนสติตัวเองครับ

ขอให้โชคดีครับ

โอวว ความเห็นนี้โดนใจผมสุดๆเลยครับ
จริงๆ ผมคิดอย่างนี้นานแล้ว ว่าถ้าซื้อรถแล้วบอกว่าอยากประหยัดล่ะก็
ผมว่าแท็กซี่ประหยัดกว่าเยอะ ถ้าบอกแต่ว่าอยากประหยัดนะ
ปล. อันนี้ไม่เกี่ยวกับคำถามนะครับ

โอเค ตอบคำถาม
โดยหลักผมสนแต่สมรรถนะน่ะครับ
ทีนี้ไม่เคนขับ Fiesta  เลยบอกไม่ได้ แต่แฟนเก่าผม ตอนยังคบกัน (ปีที่แล้ว)
ไปถอย Swift มา เลยมีโอกาสได้ลอง และศึกษามาพอสมควร

1. เรื่อง สมรรถนะ ผมเอาไปเทียบกับ MINI นะ มันด้อยกว่านิดเดียว นิดเดียวจริงๆครับ แข่งรอบสนามนี่ แพ้กันช่วงตัวเดียว แต่ราคาห่างกัน3ช่วงตัวเลย ผมก็เลยว่ามันโอเค
2. เรื่อง รูปลักษณ์  อันนี้เคยได้เห็นทั้ง2ตัว มันคนละแนว อันนึงก็แบบน่ารัก ก๊อปปี้ Mini มาเลย อีกอันก็ แหวกแนว ออกคล้ายๆรองเท้ากีฬาไงไม่รู้ (อันนี้มุมมองผมคนเดียวนะ) พูดตรงๆ จุดนี้แล้วแต่ชอบครับ
3. เรื่อง ขนาด Swift มันใหญ่กว่าไหม๊ครับ อันนี้จากความรู้สึกเมื่อดูภายนอกนะ เพราะผมไม่เคยนั่ง Fiesta

ผมรู้เรื่อง Swift มากกว่า เลยเชียร์มันน่ะครับ ไปลองดูทั้ง2คันเอาแล้วกัน
ผมแนะนำเรื่องข้อได้เปรียบของสวิฟท์ได้แค่นี้ครับ

เอ้อ แต่ต้องระวังเรื่องศูนย์ฟอร์ดด้วยนะครับ เห็นข่าวไม่ดีมีเยอะไปหน่อย
ของซูซูกิผมไม่เคยได้ยินปัญหาเรื่องศูนย์นะ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

NgoH

เฟียสต้า ซิครับ ผลิตภัณฑ์ดี ศูนย์บริการก็เยอะกว่า ผลิตที่บ้านเราด้วย
1.6 ขับสนุกทุกเส้นทาง

ออฟไลน์ Lookkaew

กด Like คุณ Ome-WB เลย ผมไปทดลองขับมาระยะไม่ไกลนัก แต่ก็หลายโลอยู่ ยังรู้สึกผิดหวังกับเกียร์ PS ที่กระตุกกระชาก น่าเสียดายอย่างมากที่ไม่มี + - ให้เล่นทั้งที่มีของดีอยู่กับตัว
แล้วก็ภายในห้องโดยสารทั้งหน้าและหลัง ชัดเจนว่าเฟียสต้าให้เบาะสวยงาม แต่ตัวเล็กกว่า รวมถึงท่านั่ง ที่เฟียสต้าค่อนข้างจะชันเข่า โดยเฉพาะเบาะหลัง  ถ้ารับได้กับภายในแคบแบบสปอร์ตของเฟียสต้า
เจ้าเฟียสต้าน้อยก็ยิ่งน่าสนใจมาก แต่ถ้าชอบภายในโปร่ง โล่งสบาย ขึ้นลงง่าย(เบาะหน้า) สวิฟท์ก็น่าพึงพอใจมากๆ

ออฟไลน์ H.

โอเคครับ หลังจากอ่านรีวิวของท่านด้านบน

ผมเลือกสวิฟ แต่ขอเกียร์ MT ได้มั้ย
H.

ออฟไลน์ burutrad

swift อืดมากจากที่ได้ลองขับมาหลายครั้งข้างในก็ค่อนข้างธรรมดานะครับ
แต่รูปทรงก็น่ารักดี...ส่วนตัวชี้ไปที่ฟอร์ดครับ