ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกรถครับ  (อ่าน 3551 ครั้ง)

ออฟไลน์ superkuro

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำในการเลือกรถครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 19:02:53 »
เนื่องจากว่าตอนนี้กำลังมองหารถซักคันเอาไว้ใช้งานหลักๆ คือขับไปทำงานครับ
แต่ในวันหยุดก็อาจจะขับไปห้างไม่ไกลนัก หรือกินข้าวนอกบ้านบ้าง
ออกต่างจังหวัดก็นานๆ ไปทีครับ ปีละไม่กี่หน
และโดยสารมากสุด 5 คนครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่เกิน 4
แต่ติดอยู่ที่ว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเอาซะเลย แถมยังเคยขับรถแค่นิดเดียว

ตั้งความต้องการไว้ประมาณนี้ครับ
1. รองรับการวิ่งเส้นทางหลักคือ บางบัวทองไปเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ระยะทางไปกลับประมาณวันละ 40 กม.
(ไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าในเมืองไหม)
2. เกียร์ออโต้ (เกียร์ธรรมดาก็พอได้ แต่คงต้องฝึกขับอีกซักพักใหญ่)
3. ประหยัดน้ำมันก็จะดีมาก หรือจะติดก๊าซก็ได้
4. เหมาะสำหรับมือใหม่หัดขับ
5. กะใช้ยาวครับ

ส่วนงบประมาณตอนนี้ก็วางเอาไว้ที่ราวๆ 5 แสน ครับ
เท่าที่หาข้อมูลมา งบขนาดนี้ก็เลยเหลือตัวเลือกไม่มากนัก คือ
1. ซื้อ Eco Car มือหนึ่ง -> March vs Brio
2. ซื้อรถมือสอง น่าจะได้ B-Segment ขึ้นไป แต่ถ้าข้อนี้ตัวเลือกจะเยอะมากจนงงไปเลย
(ตอนนี้ชอบ Ford Fiesta ครับ แต่คงหามือสองยาก)

และอยากขอข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ABS, EBD และ ฯลฯ
อยากทราบว่ามันช่วยมากไหมครับ สำหรับมือใหม่

ออฟไลน์ golf@singhburi

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:21:20 »
ABS จะช่วยไม่ให้ ล้อล๊อคขณะที่เหยียบเบรคน่ะครับ จะช่วยให้สามารถหักพวงมาลัยเปลี่ยนทิศทางได้ขณะเบรค ไม่ได้ช่วยให้ระยะเบรคสั้นลงแต่อย่างใด
ตัวที่ช่วยให้ระยะเบรคสั้นลง คือ ตัว EBD ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 13:17:33 »
เฟียสต้ามือ2เห็นคัน1 ในเวป 12คาร์นะ
ซือใหม่ราคา 539000 ก็ไม่แพง มีเอบีเอส ถุงลมด้วย ปลอดภัยกว่าอีโคคาร์แน่นอน100 %

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 13:35:29 »
ABS จะช่วยไม่ให้ ล้อล๊อคขณะที่เหยียบเบรคน่ะครับ จะช่วยให้สามารถหักพวงมาลัยเปลี่ยนทิศทางได้ขณะเบรค ไม่ได้ช่วยให้ระยะเบรคสั้นลงแต่อย่างใด
ตัวที่ช่วยให้ระยะเบรคสั้นลง คือ ตัว EBD ครับ
เสริมครับ

ฺBA นะครับที่ทำให้ ระยะสั้นลง

ดูได้ในคลิปนี้นะครับ

;)

ออฟไลน์ DekPrade

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:01:08 »
งบ 5 แสน
...March ตัว 4.6 แสน
ตอบโจทย์ทั้ง 5 ข้อได้เลยครับ  (ยกเว้นเรื่องติดแก๊ซ ที่ยังไม่ยืนยัน ว่าเหมาะไม๊ในระยะยาวๆ)
แถมมีเงินเหลือๆ เอาไว้แต่งโน่น เพิ่มนี่ อีก 3 หมื่น กว่าๆ

แต่ยังไง ไปทดลองขับให้ครบๆทุกรุ่นที่พิจารณาจะซื้อก่อนนะครับ