ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับพลังงานทางเลือก LPG และ NGV ครับ  (อ่าน 7463 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
1.ตอนนี้รถใหม่ๆนิยมติดแก็สแบบไหนมากกว่ากัน
2.แท็กซี่นิยมติดแบบไหนมากกว่า
3.อนาคตขึ้นราคาต่างกันมากไหม

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับพลังงานทางเลือก LPG และ NGV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 13:21:19 »
1.LPG
2.CNG
3. ไม่รู้ครับ รู้แค่ว่าขึ้นยังไงก็ถูกกว่าน้ำมัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ถามเกี่ยวกับพลังงานทางเลือก LPG และ NGV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 13:50:53 »
1.รถใหม่ๆถ้าติดจากโรงงานเป็น CNG ทั้งหมดครับ แต่ถ้าเอามาติดเองคนจะติด LPG เยอะกว่าครับ
2.แท็กซี่นี่ไม่ทราบจริงๆครับ แต่เห็นส่วนใหญ่จะเป็น LPG กัน

NgoH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 14:02:52 »
ไม่อะไรหรอกครับ ผมสนใจ แอลพีจี คนนิยมชอบติดอันไหน
ถ้าขึ้น แท็กซี่จะได้เป็นหัวเรือประท้วงได้นะ

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 14:13:37 »
รถแท็ีกซี่ใหม่ต้องติด ngv เท่านั้น ขนส่งจึงจะให้จดทะเบียนครับ  แต่ในความคิดส่วนตัว  ถ้าเป็นรถส่วนบุคคล  lpg ได้เปรียบตรงที่เลือกขนาดเครื่องยนต์เองได้  เลือกความแรงเองได้  เลือกรุ่นรถได้  ไม่อืด  ไม่ต้องรอต่อคิวเติมนาน  1 ถัง วิ่งได้ ประมาณ 400  กิโลเมตร  ส่วน ngv ดีกว่าตรงถูกกว่า 3 บาท  แต่ทั้งนั้นทั้งนี้  ควรเลือกรถที่มีอัตราการบริโภคน้ำมันน้อย ๆ  ไว้ก่อน  คือ น่าจะเฉลี่ยไม่ต่ำกว่า 10 กม/ลิตร เพราะไม่งั้น  คุณจะจ่ายค่าเชื้อเพลิงแพงกว่าพวกไฮบริดแน่นอน ถ้าบริโภคน้ำมัน 10 กม/ ลิตร  ค่าใช้จ่ายตกที่ 1.15+.30=1.45  บาท ต่อกิโลเมตร  ( .30 บาท คือค่าน้ำมันที่ใช้ร่วม  ไม่ว่าตอนสตาร์ท ตอนอุ่นเครื่อง หรือใช้รอบมากกว่า 6000 รอบต่อนาที)

NgoH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 14:25:51 »
ผมเห็นรถแท็กซี่ ที่เป็นส่วนบุคคล ติด Lนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 14:32:18 โดย NgoH »

ออฟไลน์ punto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:46:59 »
1.ตอนนี้รถใหม่ๆนิยมติดแก็สแบบไหนมากกว่ากัน

ขอบคุณครับ

ว่าตามข้อมูลของกรมขนส่งทางบกล่าสุดนะครับ

ตอนนี้รถแท็กซี่ในกรุงเทพทั้งหมดเกือบๆ 96,000 คัน ใช้ NGV 55% ที่เหลือเป็น LPG ซึ่งคงจะค่อยๆทยอยเปลี่ยนเป็น NGV ทั้งหมดตามนโยบายของรัฐบาล

ส่วนรถส่วนบุคคล (เฉพาะในกรุงเทพ) ที่มีอยู่เกือบๆสองล้านคัน ใช้ LPG อยู่ 12% และใช้ NGV แค่ 2% เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:18:20 »

ขอบคุณครับ

ว่าตามข้อมูลของกรมขนส่งทางบกล่าสุดนะครับ

ตอนนี้รถแท็กซี่ในกรุงเทพทั้งหมดเกือบๆ 96,000 คัน ใช้ NGV 55% ที่เหลือเป็น LPG ซึ่งคงจะค่อยๆทยอยเปลี่ยนเป็น NGV ทั้งหมดตามนโยบายของรัฐบาล

เพราะอะไรหล่ะ

เพราะรัฐบาลชดเชย ให้คนติด NGV อีกคัน 2,000 บาท เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วคับ
อู่แก๊ส กับ อู่แท็กซี่บอกมา
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 17:50:16 »
1.รถใหม่ๆถ้าติดจากโรงงานเป็น CNG ทั้งหมดครับ แต่ถ้าเอามาติดเองคนจะติด LPG เยอะกว่าครับ
2.แท็กซี่นี่ไม่ทราบจริงๆครับ แต่เห็นส่วนใหญ่จะเป็น LPG กัน

ข้อ1 ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
ข้อ2 ผิดคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ - แท็กซี่ส่วนใหญ่จะเป็น NGV ครับ

จริงๆ ผมเชียร์ NGV นะ เพราะ คือว่าที่ใช้อยู่ E-Class 200 NGT ก็เป็น NGV มาจากโรงงานครับ
คือมันเป็นก๊าซน่ครับ เค้าบอกว่าเวลารั่ว มันจะลอยขึ้นไป หายไปเลย อันตรายจะน้อยกว่า

แต่

LPG เป็นน้ำครับ เอาง่ายๆ เวลาเห็นรถขนแก๊สหุงต้มอยู่ข้างหน้า อยากขับตามไหม๊ครับ?
แต่นี่เราจะแบกมันไปไหนต่อไหนด้วยเลยนะครับ ผมว่ามันสุดยอกของความน่ากลัวไปเลย

แต่ก็นะมีข้อเสียแหละ

ปั๊ม NGV มีน้อยครับ แถมคนต่อคิวก็เยอะ (โดยเฉพาะแท็กซี่) ทำให้มันน่ารำคาญ โดนเฉพาะ เวลาบรรจุแล้วมันได้น้อย
วิ่งประมาณไม่เกิน 200 KM ก็หมด

ในขณะที่ LPG เติมได้เยอะครับ แถมปั๊มมีเยอะ คนใช้ก็น้อยกว่า ทำให้หาเติมง่ายเวลาไปไกลๆ + เติมทีเติมได้เยอะครับ
คนเลยใช้กัน แต่ก็แพงกว่า NGV อยู่หน่อยๆนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ golf@singhburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 18:20:09 »

ข้อ1 ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
ข้อ2 ผิดคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ - แท็กซี่ส่วนใหญ่จะเป็น NGV ครับ

จริงๆ ผมเชียร์ NGV นะ เพราะ คือว่าที่ใช้อยู่ E-Class 200 NGT ก็เป็น NGV มาจากโรงงานครับ
คือมันเป็นก๊าซน่ครับ เค้าบอกว่าเวลารั่ว มันจะลอยขึ้นไป หายไปเลย อันตรายจะน้อยกว่า

แต่

LPG เป็นน้ำครับ เอาง่ายๆ เวลาเห็นรถขนแก๊สหุงต้มอยู่ข้างหน้า อยากขับตามไหม๊ครับ?
แต่นี่เราจะแบกมันไปไหนต่อไหนด้วยเลยนะครับ ผมว่ามันสุดยอกของความน่ากลัวไปเลย

แต่ก็นะมีข้อเสียแหละ

ปั๊ม NGV มีน้อยครับ แถมคนต่อคิวก็เยอะ (โดยเฉพาะแท็กซี่) ทำให้มันน่ารำคาญ โดนเฉพาะ เวลาบรรจุแล้วมันได้น้อย
วิ่งประมาณไม่เกิน 200 KM ก็หมด

ในขณะที่ LPG เติมได้เยอะครับ แถมปั๊มมีเยอะ คนใช้ก็น้อยกว่า ทำให้หาเติมง่ายเวลาไปไกลๆ + เติมทีเติมได้เยอะครับ
คนเลยใช้กัน แต่ก็แพงกว่า NGV อยู่หน่อยๆนะครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าจะใช้ NGV ศึกษา ปั๊มให้ดีก่อน ใช้งาน

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 19:44:23 »
ผมขอไม่เถียงเรื่อง ความปลอดภัยนะครับ เหนื่อยที่จะเถียง มันมาม่าเกิน เอาเป็นว่า ถ้าได้มาตรฐานปลอดภัยทั้งคู่

แล้วจะติดอะไรดี ส่วนตัวผมมองที่การใช้งานครับ

ใช้น้อย ไม่ติด ทั้ง l และ n

ใช้ปานกลาง ติด Lpg

ใช้มากมายมหาศาล แต่เป็นเก๋ง ติดLpg

ใช้มากมายมหาศาล และเป็นรถกระบะขนส่งด้วย แถมแถวบ้าน มีปั้ม NGV ด้วย

ผมก็ไป NGV แน่นอน แต่รถที่จะ NGV ผมต้องเอาถังไว้นอกรถครับ จะไม่เอาไว้ภายในเด็ดขาด

เพราะถ้ามันรั่ว ผมไม่สามารถรับรู้ได้ครับว่ามันรั่ว แต่ถ้า lpg มันรั่วผมยังได้กลิ่นครับ เลยเลือกจะใช้กับเก๋ง

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 19:57:56 »
เห็นด้วยกับข้างบน ngv เบากว่าอากาสก็จริง แต่ถังคุณอยู่ในกระโปรงหลังแล้วมันออกทางใหนหละ

ผมเห็นบางร้านที่ติด lpg donut เขาเจาะรูระบายอากาศตรงหลุมยางอะไหล่ไว้ด้วย
07 mazda 3

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 20:05:54 »
คือในเมื่อ ปตท ออกมาพูดเองว่าจะไม่เพิ่มจำนวนปั๊ม CNG อีก

และปัจจุบันนี้ผมมองว่าที่มีอยู่มันยังไม่พอแน่ๆ ผมเลือก LPG ครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 23:04:10 »
Lpg ครับ ต้อง Energy reform มั้ง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 23:10:17 »
ถ้าขับแต่ในกทม. แล้วแถวบ้านมีปั้ม CNG รถ NGV ก็ไม่เลว

แต่ถ้าอยู่ไกลปั้ม หรือต้องเดินทางไกลบ่อยๆ ต้อง LPG ครับ

CNG หาปั้มเติมยาก คิวยาว แถมดันวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าอีก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 23:50:03 »
NGV บึ้ม
LPG ใหม้

แต่บึ้มมีคนเจ๊บแล้วหลายราย ใหม้นี่ยังไม่เห็นมีใครเจ็บ ?

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:30:34 »
คิดๅอยู่เหมือนกันว่าจะเอาไงดี เพราะอยากหารถอีกสักคันที่ประหยัดมากๆไว้ใช้งานในเมือง

ใจก็มองๆรถที่เป็นเบท CNG มาจากโรงงาน อีกใจก็มองรถเล็กๆแล้วเอามาติด LPG เอง

ยังสรุปไม่ได้ ออกมาร์ชมาคันแล้วติด LPG ดีมั๊ย....เอาให้ประหยัดโคตรพ่อโคตรแม่กันไปเลยนั่น
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:43:03 »
มาร์ช+แก๊ส ที่สุดของที่สุดแล้วมั้งครับ เล็งๆอยู่เหมือนกัน
ถ้ามีถังแคปซูลเล็ก25ลิตรนี่ลงในหลุมยางอะไหล่สบายเลย

ออฟไลน์ tg

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 21:15:23 »
ถ้าในกทม.ผมว่าน่าจะ Ngv นะ แต่ถ้าต่างจังหวัด Lpg โลด

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:27:23 »
คิดๅอยู่เหมือนกันว่าจะเอาไงดี เพราะอยากหารถอีกสักคันที่ประหยัดมากๆไว้ใช้งานในเมือง

ใจก็มองๆรถที่เป็นเบท CNG มาจากโรงงาน อีกใจก็มองรถเล็กๆแล้วเอามาติด LPG เอง

ยังสรุปไม่ได้ ออกมาร์ชมาคันแล้วติด LPG ดีมั๊ย....เอาให้ประหยัดโคตรพ่อโคตรแม่กันไปเลยนั่น

มาร์ชมันพื้นฐานเครื่องเดียวกะ Tiida ติด L/N ไม่รุ่งฮร๊าฟ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:58:49 »
ถ้าเป็น LPG จะมีข้อดีอีกข้อครับ เราสามารถเลือกรุ่นได้เองว่าเราต้องการอันไหน ทั้งรุ่นรถแล้วก็ระบบ ส่วน NGV ไม่ค่อยแนะนำให้ติข้างนอก ถ้าเอาก็เอาที่ติดจากโรงงานจะดีกว่าครับ ส่วนหัวข้ออื่นๆ ก็ตามเพื่อนๆว่ามาเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:04:28 »

มาร์ชมันพื้นฐานเครื่องเดียวกะ Tiida ติด L/N ไม่รุ่งฮร๊าฟ

อันนี้เขาว่าเป็นเจ้าของแท็กซี่ที่ใช้ทีด้า
http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=11851.0
07 mazda 3

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 14:07:21 »
1. รถใหม่ที่ติดออกมาจากโรงงานจะติด NGV ทั้งหมดครับ แต่ถ้าเอามาติดเอง (รถบ้าน) จะติด LPG เยอะกว่า (ปัจจุบันคนเริ่มติด NGV เยอะขึ้นเนื่องจากปั๊มมีเยอะขึ้น)
2. แท็กซี่ (ใหม่)-รถบรรทุก ติด NGV เยอะครับ แต่ถ้าเป็นแท็กซี่รุ่นเก่าๆ เป็น LPG เยอะครับ (ปริมาณบนท้องถนนเริ่มลดลง เนื่องจากหมดอายุ)
3. ถ้าตามข่าว LPG ราคาจะสูงกว่า NGV เยอะครับ (แต่ถ้ามองตามตามหลักความเป็นจริง ราคา LPG-NGV ไม่ต่างกันมากครับ เพราะค่าการตลาดไม่แตกต่างกัน ในอนาคตถ้าลอยตัว LPG ราคไม่น่าเกิน 15 บาท ส่วน NGV ถ้าตัดการอุดหนุนจากรัฐออกเมื่อปริมาณคนใช้เยอะตามเป้าของ ปตท. ตามที่ได้กำหนดไว้ก่อนทำการตลาด NGV ในเมืองไทย ราคาก็จะป้วนเปี่ยนอยู่ที่ 15 บาทเช่นกันครับ)

*ส่วนเรื่องความปลอดภัย ไม่ต่างกันหรอกครับ ถ้าติดตั้งตามมาตรฐานที่กำหนด และมีวิศวกรตรวจสอบ (ปัจจุบันร้านที่มีวิศวกรตรวจสอบมีน้อยมาก) เมืองไทยใช้ LPG มาเป็นสิบปีแล้วนะครับ อย่ากลัวไปเลยครับ