ผู้เขียน หัวข้อ: Accord จะขายดีกว่านี้ ถ้า.. ไม่มี CR-V รึปล่าว???  (อ่าน 7681 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
จากท้องถนนแถวๆ บ้าน (เชียงใหม่ - ลำปาง - ลำพูน - เชียงราย)
เห็น Accord ไม่ค่อยเยอะเหมือนตัวเลขยอดขาย ที่ว่ากันว่าเยอะกว่า Camry
ก็ยังเห็น Camry เยอะกว่าอยู่ดี โดยเฉพาะไฮบริด และเป็นสีขาว เยอะมากๆ

แต่มีข้อสังเกตุว่า CR-V วิ่งกันเยอะแยะไปหมด เยอะกว่า Civic เยอะกว่า Accord
และเยอะกว่า Camry ด้วยซ้ำ!!!

และจากที่เคยคุยกับคนที่จะซื้อรถ ขนาดล้านกว่าๆ ขึ้นไป และเป็น Honda mania
มีส่วนใหญ่ที่บอกว่า ในราคาที่พอๆ กัน ถ้าให้เลือกรถที่ใช้ประโยชน์จริง
ส่วนใหญ่ชี้นิ้วไปที่ CR-V กันซะเยอะเลย ส่วนน้อยที่จะเอาแอคคอร์ด
( ออฟฟิซผม ออก CR-V จอดเรียงกัน 3 คันติด )

ผมเลยมองว่า ศัตรูที่แท้จริงของ Accord สำหรับคนที่จะเลือก Honda
มันไม่่ใช่ Camry ไม่ใช่ Teana ไม่ใช่รถยุโรป แต่มันคือ CR-V รึปล่าว

เพราะคนที่จะไปลองรถ ผมว่ามันต้องมีเอนเอียงระหว่างรถ 2 รุ่นนี้แหละ

ถึงมันจะเป็นรถคนละ Type แต่ในราคาที่พอๆ กัน และ ใจรัก Honda
ผมว่ามีไม่น้อยนะ ที่เค้าเลือกเอา CR-V

สมาชิก HLM เห็นเป็นแบบนั้นรึปล่าว รึว่าผมคิดไปเอง (-__-)

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: Accord จะขายดีกว่านี้ ถ้า.. ไม่มี CR-V รึปล่าว???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:13:39 »
ถ้าไม่มี แคมรี่ กับ เทียน่า สิครับรับรองขายดีมากเลย วิ่งตจวผมว่ายังไงรถสูงก็ขับสบายกว่าคนเลือก CRV ก็ไม่น่าจะแปลกอะไรที่จะขายดี

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
Re: Accord จะขายดีกว่านี้ ถ้า.. ไม่มี CR-V รึปล่าว???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:17:41 »
ผมมีรถอยู่ทั้ง 2 ประเภทครับ ถ้าผมต้องวิ่งต่างจังหวัดแบบนี้ผมก็คงเลือกขับ CR-V เหมือนกัน ถึงแม้ว่าความสะดวกสบายจะสู้พวก camry , accord ไม่ได้แต่มันขับดีกว่าเวลาอยู่ตามต่างจังหวัดครับ เพราะมันให้ทัศนะวิสัยที่ดีกว่ามาก และที่สำคัญ พวก CR-V ล้อใหญ่และยางที่หนากว่าพวกรถเก๋งมาก เวลาเจอหลุมบ่อไม่ค่อยกังวลเหมือนรถเก๋งครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:18:29 »
แล้วแต่โซนมั้งครับ ผมก็อยู่ในเชียงใหม่ Accord เยอะนะ เจอแต่ Tech ซะด้วย
วันนึงต้องเจอ 2-3คันอย่างน้อย
แต่ Camry ยังเยอะกว่า ไม่แปลกใจเพราะออกมาก่อนเป็นปี
ส่วน CRV นี่เยอะมาก รับว่าขายดีจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:38:44 »
ืีที่ผมอยู่นี่ ตอนนี้ในซอยเป็น Factory Land SMEs เจอแต่ Accord ของ เจ้าของ SME แบบเริ่มต้นธุรกิจครับ

ป้ายแดง 6 คันท้ายๆ รวมผมด้วย เป็น Accord 5 คัน คัมรี่ 1 คันครับ

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:47:34 »
ผมว่าคิดไปเองนะคับ ;D
คุณก็บอกอยู่ว่าเห็นcamry เยอะกว่า งั้นถ้าไม่มีcamry
Accord ก็ต้องขายได้เยอะขึ้นซิคับ ;D
(หรือว่าผมคิดไปเอง>_<)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:54:39 »
รถคนละ segment เลยครับ
คนไปดูรถไม่ลังเลหรอกครับ
เพราะวัตถุประสงค์มันต่างกัน
ไม่ใช่คู่แข่งทางด้านการตลาดกันเลย
วางกลุ่มลูกค้าคนละกลุ่มอย่างชัดเจนครับ

ผมว่ารถอะไรก็ตามที่เราเห็นเยอะ นอก
จากตัวรถรุ่นนั้นๆจะมีคนใช้เยอะแล้ว
ผมรู้สึกว่าเรากำลังให้ความสนใจรุ่นนั้นๆ
เลยเห็นมากกว่ารถรุ่นอื่นเป็นธรรมดา
เพราะสายตาจะมองหาแต่รุ่นที่สนใจมากกว่าน่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:05:14 »
ผมว่ายังไงคู่ปรับของ Accord ก็ยังคงเป็น Camry กับ Teana เพราะเป้าหมายเหมื่อนกัน แบบรถก็มีจุดประสงค์เหมื่อนกัน แต่ที่คิดว่าCR-Vนั้นมาแย่งยอดของAccordนั้นก็เป็นไปได้เพราะความหรูหราไม่ได้แพ้กัน ความคล่องในเมืองผมว่าไม่ต่างกันมาก แถมวิสัยทัศน์ของ CR-Vน่าจะได้เปรียบตรงความสูง บวกกับราคาที่ต่ำกว่าด้วย ถ้าไม่นับค่ายอื่น แน่นอนคนที่อยากซื้อ Honda ในงบล้านกว่าบาทคงไม่แปลกที่จะเอาทั้ง Accord และ CR-V มาพิจาร์ณา
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:06:41 »
ผมว่ามันขับดี และมี e85 ช่วยประหยัด  น่าใช้ครับ

และอีกอย่างถนนเมืองไทยก็ช่วย ให้รถประเภทนี้ขายดีด้วย

รถเก๋งผมไม่มั่นใจเวลาไปต่างจังหวัด กลัวเจอสภาพถนนแย่ๆ

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:13:13 »
พี่ที่ทำงานก็เคสประมาณว่า ปัจจุบันใช้ซีวิค อยากเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้น  และดูลุยหน่อย ก็ดู CR-V กับ captiva เทียบกัน งบ 1.2+- ล้าน
แต่ความรู้สึกหลังจากที่ได้ลอง
รถประเภทนี้นั่งหน้าก็ดี แต่เบาะหลังนั่งยังไงก็สู้เก๋งไม่ได้  
ช่วงล่างเก๋งสบายกว่า
เครื่องตัวล่างของทั้ง CR-V กับ captiva  กินน้ำมัน และอืด เก๋ง ประหยัดกว่า

สุดท้ายเลือกจะรอเทียน่าโฉมใหม่ เพราะชอบแบร์นนี้  และเชื่อมั่นว่าวัสดุจะดูดีกว่าเขาเพื่อน
เราก็เช่นกัน จากเออติก้าเป็นซิลฟี่ 1.8 แทน เพราะงบประมาณทั้งที่ต้องการรถ 3 แถวสำหรับครอบครัว

ส่วนตัวเราสรุปได้ว่า
คนส่วนใหญ่มักเลือกรถโดยใช้งบประมาณ=สิ่งที่คิดว่าคุ้มค่า เป็นตัวตั้ง  ถึงรถคนละ segment ก็ไม่เป็นปัญหา  เราเปลี่ยนความต้องการตามงบที่เรามี  
ดังนั้นแอคคอร์ดขายดีขึ้นแน่  แต่ยี่ห้ออื่นก็คงแบ่งยอดขายไปด้วยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2013, 10:19:42 โดย poon japan »

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:27:56 »
มันก็ฮอนด้าทั้งคู่อยู่ที่ว่าบริษัทอยากจะเน้นทำตลาดไหนมากกว่า  ขายทั้งสองรุ่นแล้วกินตลาดไว้สองเซ็กเม้นท์ ย่อมดีกว่าขายดีเป็นเจ้าตลาดอยู่รุ่นเดียวอีกรุ่นหนึ่งให้คู่แข่งเอาไปครองเหมือนแคมรี่ที่ไม่มีรถประเภทเดียวกับ cr-v เข้ามาแชร์ตลาดก็เลยเสียตลาดนี้ไป ลูกค้าที่อยากได้ suv ที่นิ่มนวลแบบรถเก๋งแต่ไม่ต้องแข็งแรงอึดขนาด fortuner หรือ innova ก็มีอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:52:25 »
ยอดขายต่อเดือน CR-V มากกว่า ทั้ง Accord, Camry และ Teana
ไม่แปลกที่จะเห็นเยอะกว่าทั้ง 2 คัน

บางเดือน ยอดขาย CR-V อย่างเดียว
ยังมากกว่า ทั้ง 3 คันรวมกันเลยครับ

ที่จะไปแย่งยอดกันเองน่าจะเป็น กลุ่ม SUV และ PPV มากกว่าครับ
จุดประสงค์ใช้งานคล้ายกัน แต่ต่างที่ขนาดตัวและความนุ่มนวล

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:40:41 »
เห็นด้วยน้อยครับ

คือจริงๆถ้า ไม่มี Crv เจ้า Acc ขายดีขึ้นบ้างแต่คงไม่มาก แต่ถ้ามองภาพรวม ยังไงการทีมี Crv อยู่ Honda ก็ win กว่าเห้นๆ

เหมือนเราข้ายก๋วยเตี๋ยว แล้ววันนึงเรารู้สึกว่าก๋วยเตี๋ยวมีอุปกรณ์การทำคล้ายข้าวมันไก่ เราเลยเปิดไลน์ข้าวมันไก่เพิ่ม ข้าวมันเราดันขายดีแซงหน้าก๋วยเตี๋ยว แล้วอยู่ๆก็มีร้านที่หัวมุมซอยมาเปิดร้านข้าวมันไก่แข่งเพิ่ม

คำถามมีอยู่ว่า จริงๆข้าวมันไก่เราแข่งกับก๋วยเตี๋ยวเราเองรึเปล่า   ;D

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:29:33 »
Camry ออกมากี่เดือน Accord ออกมากี่เดือน
ลองเอายอดขายเดือนไหนก็ได้คุณจำนวนเดือนที่รถเปิดตัวสิครับ ถ้าAccord เยอะกว่าCamryสิถึงแปลก รถเปิดตัวต่างกันเยอะครับ
แล้วตลาด d-segment แคบอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:41:23 »
รถค่ายเดียวกัน segmentต่างกัน มันก็ไม่่คู่แข่งกันแล้วครับ เพราะไม่ว่าจะขายคันไหนได้มากกว่าเงินที่ได้ก็เข้ากระเป๋าHonda และมันยังเจาะกลุ่มเป้าหมายต่างกันด้วย  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:47:54 »
คนอื่นตอบไปหมดแล้ว ผมตอบแค่ว่า คุณคิดไปเอง

เห็นด้วยน้อยครับ

คือจริงๆถ้า ไม่มี Crv เจ้า Acc ขายดีขึ้นบ้างแต่คงไม่มาก แต่ถ้ามองภาพรวม ยังไงการทีมี Crv อยู่ Honda ก็ win กว่าเห้นๆ

เหมือนเราข้ายก๋วยเตี๋ยว แล้ววันนึงเรารู้สึกว่าก๋วยเตี๋ยวมีอุปกรณ์การทำคล้ายข้าวมันไก่ เราเลยเปิดไลน์ข้าวมันไก่เพิ่ม ข้าวมันเราดันขายดีแซงหน้าก๋วยเตี๋ยว แล้วอยู่ๆก็มีร้านที่หัวมุมซอยมาเปิดร้านข้าวมันไก่แข่งเพิ่ม

คำถามมีอยู่ว่า จริงๆข้าวมันไก่เราแข่งกับก๋วยเตี๋ยวเราเองรึเปล่า   ;D
พิมพ์ซะหิวเลย ขอเตี๋ยวเส้นเล็กชามครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 14:39:21 »
รถคนละประเภทเลยครับ

ต้องบอกว่า Accord จะขายดีกว่านี้อีก... ถ้าไม่มี Teana Camry

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 16:27:35 »
สภาพภูมิประเทศที่คุณอยู่ (ภาคเหนือ) รถSUV สามารถตอบโจทย์คนส่วนใหญ่แถวนั้นได้ดี
ไม่แปลกครับที่เจ้าของกระทู้จะเจอบ่อย ลองมาสังเกตในเขตกรุงเทพ-ปริมลฑลนะครับ ผลที่ได้จะต่างกัน
และถ้าไปสังเกตภาคใต้ก็จะให้ผลต่างกันไปอีกครับ ;)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 20:27:08 »
ไม่รู้จริงไหม
ตอนแรกไปศูนย์ ตั้งใจกับ G8 มาก จะเอาแล้ว แต่พอลอง CRV
สุดท้ายซื้อ CRV แทน

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 21:03:55 »
Crv จะขายดีมั้ยถ้า cx5 ออกมา

Crv ขายไม่ได้. Acc ก็จะขายไม่ได้ด้วย

สรุป. Accord จะขายดีกว่านี้ . ถ้า. ไม่มี cx5 รึเปล่า

เกี่ยวกันมัยนี่555

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 21:07:50 »
ถ้าไม่มี Fortuner จะเห็น CR-V ขายดีเกลื่อนเมืองครับ ฟันธง ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 23:14:49 »
ถ้าไม่มี CR-V คนก็อาจเลือกซื้อ Accord แต่ไม่น่าใช่ประเด็นว่าขายไม่ดีครับ

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 03:13:57 »
ออกกระเป๋าซ้าย  เข้ากระเป๋าขวา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:03:02 »
ผมว่าส่วนน้อยที่จะเปลี่ยนใจไป Accord นะ

ไอรถที่จะเพิ่มขึ้นน่าจะเป็น Captiva มากกว่า

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:57:33 »
อาจจะมีผล แต่ก็ไม่มากครับ เพราะ รถคนละ segment กัน
ส่วนที่ว่าเห็น CRV เยอะ ใน ต่างจังหวัด เพราะ รถ suv เหมาะกับทางแบบนั้นมากกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:32:55 »
แต่ก็จริงนะ ทุกวันนี้เห็น CR-V เยอะมากจริงๆ
ญาติผมเองยังซื้อมาใช้คันหนึ่งเลย
ผมว่าดีไซน์มันดูดีขึ้น และรถมันดูอเนกประสงค์กว่า (จะขนของ ขนคน ไปลุยก็พอได้) คนเลยเอา CR-V ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:37:54 »
ตอนที่กำลังจะเรียนจบ มองหารถคันแรกเพราะต้องไปใช้ทุน
ในใจเล็ง Accord ไว้
พอไปโชว์รูมกับคุณพ่อ เห็น CRV (G1) จอดอยู่ก็ไปลองนั่งดู

ทุกวันนี้ใช้ CRV คันนี้มาจะ 13 ปีแล้วครับ