ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกตั้งครานี้จะเลือกใครดีน้อที่เข้ามาช่วยประชาชนเรื่องราคาน้ำมัน (บ่นๆๆๆ)  (อ่าน 6480 ครั้ง)

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
ออกจะบ่นนิดหน่อยนะครับ พี่ๆน้องๆมีใครอยู่ในใจหรือปล่าวครับ หรือว่าให้คุณจิมมี่ ไปสมัึครเลือกตั้งเป็น สส. ไปเลยดีกว่ามั๊ย  ใครน้อที่จะเข้ามาช่วยเรื่องราคาน้ำมัน ช่วยประชาชนตาดำๆ หน่อยสิครับ....เฮ้อ   (ฉอดๆๆๆๆๆๆ ....... )

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ตราบเท่าที่ทุกพรรคการเมืองยังใช้นโยบายอัดฉีดอย่างบ้าคลั่ง
ก็ไม่ต้องคาดหวังเรื่องค่าน้ำมันหรอกครับ ไม่งั้นจะไปเก็บภาษีจากไหน
ช่องทางรายได้รัฐบาลในยามเศรษฐกิจทั่วโลกฟุบแบบนี้
ไม่รีดเอาจากจากน้ำมัน ก็ต้องเก็บจากชนชั้นกลาง หรือกลุ่มธุรกิจที่อยู่คนละขั้วการเมือง

ลดภาษี เพิ่มค่าแรง กองทุนหมู่บ้าน ปล่อยกูSMEดอกเบี้ยฟรี ฯลฯ
เห็นนโยบายหาเสียงแบบนี้ ผมเพลียยิ่งกว่าราคาน้ำมันซะอีกครับ

.-_-.

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ปตท.ก็งดโฆษณา เสียที่ จะได้ไม่หมดเงินกับการโฆษณา โฆษณาขี้เกลืออะไรไม่ทราบ เห็นอยู่เจ้าเดียว เอาค่าใช่จ่ายมาช่วยลดต้นดีกว่าอีตาบ้า เซ็ง. ไปหละ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ระมัดระวังอย่าพาดพิงเรื่องการเมืองนะครับ

เดี๋ยวผิดกฎบอร์ดนา...

ปล. ผมไม่อยากลงสมัคร สส ครับ
เพราะ ผมว่า ผมทำประโยชน์ให้ผู้อื่น ด้วยวิธีที่ทำอยู่ในตอนนี้
ผมยังทำได้ดีกว่า การไปทำหน้าที่ตรงนั้นเยอะ

อีกอย่างนึง ผมยังไม่จบ ป.ตรี (และไม่คิดจะเรียนให้มันจบอีกต่อไป) ผมลงสมัครไม่ได้แน่นอนครับ

-----------------------------------------------

คุณ NgoH ครับ ระมัดระวังการแสดงความเห็นด้วยครับ บ่นๆด่าๆแบบนี้ ไม่ดีเลย
และ ปตท. เขาก็ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับกระทุ้นี้นะครับ

ออฟไลน์ jones

ปตท.ก็งดโฆษณา เสียที่ จะได้ไม่หมดเงินกับการโฆษณา โฆษณาขี้เกลืออะไรไม่ทราบ เห็นอยู่เจ้าเดียว เอาค่าใช่จ่ายมาช่วยลดต้นดีกว่าอีตาบ้า เซ็ง. ไปหละ ;D

เหงด้วยคับ โฆษณาขี้กากสังคังแบบนั้น ไม่เหงจาได้ประโยชน์อะไรขึ้นมาเรย 

ส่วนเรื่องการเลือกตั้งนั้นต่อให้ไครมามันก้เหมือนกัลแหละคับ ตราบได้ที่นักการเมืองยังชอบกัดกันเพื่อผลประโยชน์ตัวเองแบบนี้ >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
อันนี้ไม่ได้ยุยงส่งเสริมเรื่องการเมืองใดๆนะครับ

สำหรับผม ต้องคนมีหัวคิด และ มีความรู้เรื่องอ่างครับ 5555555555+

(อันนั้นเน้นฮานะครับ)

ถ้าอยากมีนักการเมืองที่จะช่วยเรื่องน้ำมัน + แก้รถติด + แป้ปัญหาดราม่า + แก้ทุกปัญหา

มีคนเดียวนะตอนนี้ที่ผมเห็น
คนนั้นคือ...
คือ...
คือ...
คือ...

ผมเอง (อันนี้พูดจริงๆ) ผมจะเขย่าวงการรถยนต์ให้ดูเป็นขวัญตาเลยล่ะ อิอิอิ

โอวเค ยังดูไม่จริงจัง

ผมว่า คงไม่มีีใครทำไหวหรอกครับ ยิ่งทำยิ่งขาดทุน มันไม่ใช่เรื่องที่จะทำได้ง่ายๆ
แต่ผมก็หวังเช่นเดียวกัน ว่าจะมีใครซักคน ทำให้ราคาน้ำมันมันถูกกว่านี้ มากๆๆๆๆ

เอ้อ อีกอย่าง เลือกตั้งวันไหนนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

Blue 229

คุณ จขกท. คงจะแค่บ่นใช่ไหมครับเนี่ย
คงไม่คิดจะถามจริงๆใช่ไม๊ ว่าจะเลือกใครดี
คำถามแบบนี้ อันตรายมากๆครับ
ยุคนี้การเมืองไทยมันร้อนหยั่งกับที่นั่งแถวสาม โตโยต้า wish จริงๆ (ล้อเล่นๆ) ;D

เรื่องราคาน้ำมัน ผมมองว่ามันเป็นเรื่องที่สุดวิสัยครับ ขั้นเทพแค่ไหนก็เอาไม่อยู่หรอกครับ
เจ้าทรัพยากรที่มีค่า่อย่างน้ำมัน หากเรามองมันในมุมมองของระบบเศรษฐกิจ มันมีค่าเป็นรองแค่ ทองคำ เองนะครับ
เพราะฉะนั้น มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ของมีค่าและมีน้อย มันเป็นที่ต้องการของทุกประเทศอยู่แล้ว
และมันก็เป็นหนึ่งในเครื่องมือต่อรอง ทางการเมืองของโลกด้วย
มหาอำนาจใดต้องการความมั่นคงให้กับประเทศตน ประเทศนั้นต้องมีทรัพยากรน้ำมันให้เพียงพอ
เพราะอย่างนี้ มันถึงได้แย่งชิงกันแบบระเบิดภูเขา เอาเครื่องบินชนตึกกันอย่างในทุกวันนี้ครับ

เราอาจจะเคยได้อ่านบทความโจมตี หรือ แฉเบื้องหลังของราคาน้ำมัน ไม่ว่าจะเป็นเวอร์ชั่นไหนก็ตาม
อาจจะโจมตี รัฐบาลชุดนั้นชุดนี้ หรือโจมตี ปตท.
แต่ผมเองมีมุมมองต่อเรื่องนี้ว่า อย่าไปจดจำมันมาเป็นทัศนคติของเราเลยครับ
ตราบใดที่เรายังไม่เห็นแบบชัดเจน คาตา
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่รู้ครับว่า ราคาน้ำมันในประเทศไทย
เหตุไฉน ทิศทางการขึ้น-ลง ของราคามันจึงได้แปลกประหลาดเช่นนี้
แต่ช่างเถอะครับ ประเทศอื่น ราคาน้ำมันเค้าก็ผันผวนเหมือนเรานี่แหละครับ :)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
น่าจะปล่อยราคาน้ำมันลอยตัวทุกชนิดไปซะให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยเนอะ จะได้รู้ซักทีว่าอะไรเป็นอะไร
กองทุนน้ำมันก็ยกเลิกไป ภาษีก็เก็บในอัตราเดียวกันให้หมด ทั้งเบนซินแต่ละชนิดและดีเซล รวมถึงแก๊สทั้ง LPG และ NGV

ก็พูดไป ทั้งที่รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอก  ;D

ขำๆครับ อย่าคิดมากเลย จะถูกจะแพง ยังไงก็ต้องใช้น้ำมันใช้แก๊สกันอยู่ดี
รัฐบาลไหนเข้ามา เค้าก็มีแนวทางการบริหารเงินที่แตกต่างกันไป
แต่สุดท้ายก็หนีการแทรกแซงราคาน้ำมันไม่พ้นหรอกครับ
เพราะประชาชนส่วนใหญ่คงเดือดร้อนถ้าปล่อยราคาน้ำมันทุกชนิด รวมถึงแก๊ส ลอยตัวจริงๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ Fly to dream

หาใครที่มันจะขุดคอคอดกะ  กับคาสิโน ดีกว่า เงินไหลมาเทมา แถมกำหนดราคาน้ำมันได้ด้วย คุ้ม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Phongrapee

ตอนนี้ก็ช่วยตัวเองไปก่อน ปรับพฤติกรรมการขับขี่ ใช้พลังงานทางเลือก ใช้รถเมื่อจำเป็นต้องใช้ เปลี่ยนไปใช้บริการสาธารณะบ้างในบางโอกาส ไม่มีใครฃ่วเราได้นอกจากตัวเอง

ออฟไลน์ H.

ยังไงก็เข้าคูหาไปกากันด้วยละครับ 3 กรกฏา จะกาอะไรหรือจะ says no says 1 says 10 เซโรงัง อะไรก็เข้าคูหาเถอะครับ
H.

ออฟไลน์ Newhang

NgoH

ระมัดระวังอย่าพาดพิงเรื่องการเมืองนะครับ

เดี๋ยวผิดกฎบอร์ดนา...

ปล. ผมไม่อยากลงสมัคร สส ครับ
เพราะ ผมว่า ผมทำประโยชน์ให้ผู้อื่น ด้วยวิธีที่ทำอยู่ในตอนนี้
ผมยังทำได้ดีกว่า การไปทำหน้าที่ตรงนั้นเยอะ

อีกอย่างนึง ผมยังไม่จบ ป.ตรี (และไม่คิดจะเรียนให้มันจบอีกต่อไป) ผมลงสมัครไม่ได้แน่นอนครับ

-----------------------------------------------

คุณ NgoH ครับ ระมัดระวังการแสดงความเห็นด้วยครับ บ่นๆด่าๆแบบนี้ ไม่ดีเลย
และ ปตท. เขาก็ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับกระทุ้นี้นะครับ

รับทราบครับ เพียงอยากจะระบาย อั้นมานาน

ขอบคุณในคำตักเตือนครับ

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
คับ...ผมแค่ระบาย  เหอๆ .... ไม่ได้คิดอะไรมาก เพียงแต่ผมแค่คิดเปรียบเทียบกับมาเลย์ (เพราะผมอยู่ใกล้กับมาเลย์) เห็นคนมาเลย์เค้าบ่นกันทุกคนว่าน้ำมันประเทศไทยแพงมากๆๆๆๆ  บ้านเขาแค่ 20 ต้นๆ เอง  และผมก็ไปแอบทราบมาว่า บ้านเขาก็อุ้มราคาน้ำมัน(subsidize)เหมือนกับบ้านเรานั่นแหละแต่ บ้านเขาอุ้มทุกชนิดน้ำมันได้ ทำไมบ้านไม่ทำบ้างหรือบ้านเราไม่มีศักยภาพพอ หรืออย่างไร (ฉอดๆๆๆๆ )  อิอิ ... ไปเรื่อยเรย      ทำได้หรือปล่าวน้อประเทศไทย.... 

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ไม่เลือกดีกว่าครับ  เลือกมาก็ไม่ต่างกันอะครับ 

;D

ออฟไลน์ TJA

คับ...ผมแค่ระบาย  เหอๆ .... ไม่ได้คิดอะไรมาก เพียงแต่ผมแค่คิดเปรียบเทียบกับมาเลย์ (เพราะผมอยู่ใกล้กับมาเลย์) เห็นคนมาเลย์เค้าบ่นกันทุกคนว่าน้ำมันประเทศไทยแพงมากๆๆๆๆ  บ้านเขาแค่ 20 ต้นๆ เอง  และผมก็ไปแอบทราบมาว่า บ้านเขาก็อุ้มราคาน้ำมัน(subsidize)เหมือนกับบ้านเรานั่นแหละแต่ บ้านเขาอุ้มทุกชนิดน้ำมันได้ ทำไมบ้านไม่ทำบ้างหรือบ้านเราไม่มีศักยภาพพอ หรืออย่างไร (ฉอดๆๆๆๆ )  อิอิ ... ไปเรื่อยเรย      ทำได้หรือปล่าวน้อประเทศไทย.... 

อย่าลืมสิครับว่า มาเลเซียมีแหล่งพลังงานพวกปิโตรเลียมที่มากพอจะเหลือบางส่วนส่งออกได้
แต่ปริมาณพลังงานธรรมชาติในมาเลเซียเองก็ไม่ใช่แหล่งใหญ่พอที่จะส่งออกได้ตลอด
ข่าวล่าสุดที่ผ่านตาผมเมื่อไม่นานี้ ก็คือความกังวลเกี่ยวกับแหล่งพลังงานธรรมชาติของมาเลเซีย
ซึ่งวงในของเค้าคาดการณ์กันว่าไม่กี่ปีจากนี้ มาเลเซียจะต้องเริ่มการนำเข้าพลังงานแล้ว

ส่วนบ้านเรา.. อย่าอุ้มเลยครับ
ผมว่าการ"อุ้ม"อะไรต่อมิอะไร มันจะทำให้คุณภาพคนไทยด้อยลงไปเรื่อยๆ
เอะอะนิดหน่อยก็ประท้วงขอโน้นขอนี่กันให้วุ่นไปหมด
ให้รัฐอุดหนุนบางอย่างเท่าที่จำเป็น และเร่งสร้างคุณภาพ"คน"ให้มีศักยภาพกว่านี้จะดีกว่าครับ

ผมเห็นเกือบทุกพรรคการเมือง ชูนโยบายว่าจะหาปลาให้ประชาชนกิน
แต่ไม่มีแม้แต่พรรคเดียว จะชูนโยบายสอนประชาชนจับปลากินเองเลย

.-_-.

ออฟไลน์ 6162002

ไม่รู้จะเลือกใครเหมือนกันครับเหอะๆ

ส่วนเรื่องราคาน้ำมัน คนที่ไม่รู้เรื่องจริงๆ ผมว่าอย่าไปด่า ปตท. เขาเลยครับ คนที่เขารู้เรื่อง เขาจะมองไม่ดีเอาครับ  ถ้ากระทู้นี้พูดถึงตัวน้ำมันก็ว่าไปอย่าง - -

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
ทำใจเถอะครับ ลดยากครับ

ทางออก เราต้องหาทางเลือกของเราเองครับ

ใช้รถสาธารณะ  ใช้รถประหยัดน้ำมัน พวกไฮบริด

หรือรถใช้พลังงานอื่น ๆ ที่ไม่ใช้น้ำมัน

ของผม มีตังค์ ก็เติมน้ำมันขับไปเอง

หมดตังค์ นั่งรถเมล์ ประหยัดเข้าว่าครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ตอบแบบคนใช้น้ำมันเบนซิน

คือ ขอใครก็ได้ ที่ไม่ทำให้คนที่ใช้น้ำมันเบนซินต้องไปอุ้มคนใช้เชื้อเพลิงประเภทอื่น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
พูดถึงการเมืองแล้วก็เซ็ง ดูทีวีถ้าเจอนี่รีบเปลี่ยนช่องเลย ที่แข่งๆกันลงเลือกตั้งนี่แข่งกันเข้ามากินและคอรัปชั่นกันซะมากกว่า ใครจะแข่งกันมาเพื่อแก้ปัญหาประเทศอย่างพวกรัฐบาลญี่ปุ่นหรือสิงคโปร์นั้นไม่มีเล๊ยยยย เมืองไทยเป็นเมืองพุทธที่น่าอยู่ แต่ทำไมพวกนักการเมืองไทยนี่นิสัยแล้วก็ความคิดนี่แบบว่า #@!%^$&...

เลือกพวกที่เลวน้อยที่สุดละกันค่ะ เพราะยังไง รัฐบาลหรือผู้นำที่ดี ต้องนำพาลูกน้องให้ช่วยกันพัฒนาประเทศในทุกๆด้านที่สามารถทำได้ เพราะอาสาเข้ามา ไม่ใช่เฉพาะปัญหาน้ำมันราคาแพงหรือสินค้าอุปโภคบริโภคราคาแพงเท่านั้น...

ตอนเราไปวัดที่อยุธยา เดินรอบๆกรุงเก่า วัดและก็โบสถ์เก่า ยังตั้งจิตอธิฐานให้วิญญาณบรรพบุรุษช่วยให้ได้ผู้นำหรือคนที่ดีที่จะนำพาเมืองไทยให้อยู่รอดด้วยเถิ๊ดดด ไอ้พวกที่เลวๆกินบ้านกินเมือง ทำให้ตกต่ำเนี่ยให้มันไปไกลๆเล๊ยยยยย

เวรกรรมประเทศไทย... T-T