ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีปัญหาในการซื้อรถใหม่เหมือนกับผมบ้างครับ  (อ่าน 7403 ครั้ง)

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
คือช่วยทางบ้านทำงานมา 2 ปี ที่บ้านก็แบ่งเงินให้ซื้อรถคันแรกในชวิต เงิน ดางล์ อ่านะ

แต่มีการบังคับกันด้วยอ่าครับ  คือ แม่ให้ซื้อ อัลติส  พี่ชายให้ซื้อซีวิค

แต่ผมชอบ มิซู แลนเซอร์ ก็รอมันออกโฉมใหม่ อยู่

แม่บอกถ้าซื้อ มิซู มีปัญหาอะไรก็ไปผ่อนเอง ไม่ช่วย ด่าผม สิ้นคิด ซะงั้น

ส่วนพี่ชายผมนี่ไปกันใหญ่เลย คือผมอาศัยอยู่กับพี่ชายมีบ้านมีที่จอดรถ มันบอกซื้อ มิซู ไม่ต้องมาจอดบ้านมัน

เอาเข้าไป  ทั้งสองคนบอกผม ว่า มิซู อะไหล่แพง ขายต่อราคาตก เอาะ ผมอยู่เชียงราย ศูนย์ มิซู มันก็เจ็งไปแล้ว

คิดไปคิดมา เอาไงดีเนี่ย ชวิต ..............................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ใครมีปัญหาในการซื้อรถใหม่เหมือนกับผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 22:11:31 »
โชคดีที่ผมไม่เคยมีปัญหานี้ (อยากได้อะไร ผมทำ PowerPoint เสนอพ่อ ถ้ามีเหตุผลพอจะได้ดีทุกครั้ง)

ในกรณีนี้ ถ้าเขาไม่ให้เล่นมิตซู ก็ขึ้นอยู่กับว่า "เงินใคร" และ "ที่จอดของใคร"
ถ้าเราไม่ใช่เจ้าของเงินส่วนใหญ่ ก็พูดยากครับ เถียงไปก็จะโดนข้อหาเห็นแก่ตัวเปล่าๆ

ถ้าอยากได้รถตามใจตัวเอง มันก็ต้องกล้ารับความเสี่ยง ใจเราอยากได้มากพอที่จะรับความเสี่ยงด้วยตัวเองได้หรือไม่ ส่วนตัวผม ถ้าไม่ให้ซื้อมิตซูป้ายแดง ไม่เป็นไร ผมมีเงินได้เท่าไหร่ มีปัญญาออกเองได้เท่าไหร่
ผมไปออกรถเก่าๆมาใช้ก่อนก็ได้ ผมชอบที่จะเป็นยาจกที่ได้ตัิดสินทางเลือกตัวเอง มากกว่านักเลงที่กินดีแต่ต้องทำตามคนอื่นต้องการ

ว่าแล้ัวเรามาทำ Evo4 ใช้กันดีกว่า (ออกทะเลด้ายยยย)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
Re: ใครมีปัญหาในการซื้อรถใหม่เหมือนกับผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 22:52:31 »

ยังต้องพึ่งคนอื่นอยู่....ก็ต้องทำใจครับ

เลือก civic แล้วกันครับ

ยังไงก็ดีกว่า altis ครับ

ยอดขายมันฟ้องกันเห็นๆ  8)

ปล. ซื้อตามใจคนอื่นไปก่อนครับ

พออีกหน่อย  เรามีเงินพอ ก็ขายไปซื้อ mitsubishi  อิอิ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 00:49:37 »
ถ้าไม่จำเป็นมาก  ขับ มอไซด์ไปเลยครับ  :P

ผมก็ทำแบบนี้อยู่ ขับในกรุงเทพนี่ สะดวกมากมาย

ปล. จริงๆๆแล้วยังขับรถไม่เป็นครับ  :P

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 00:50:36 »
ผมใช้ civic อยู่ เคยขับ Altis ผมว่า civic ดีกว่าด้านการขับขี่นะครับ ทั้งเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง พวงมาลัย ความประหยัด แต่ความทนทานผมไม่ทราบเหมือนกัน เรื่องนี้ toyota เค้าขึ้นชื่อ ส่วนมิตซูนั้น ผมว่ามีเงินซื้อของตัวเองโดยไม่ต้องไปแคร์สื่อที่ไหนค่อยทำตามใจเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 00:51:55 »
เฮ้อ พูดลำบาก

เอาอย่างนี้...

ถ้าไม่รีบ

รอรีวิว แลนเซอร์ คลอดก่อนก็ได้ครับ

ซีวิค = รถดีกว่า ในเกือบจะทุกด้าน
อัลติสใหม่ = ช่วงล่างดีกว่า ซีวิค แต่พวงมาลัย ขอบอกว่า สำหรับผมแล้ว ถึงขั้นไม่น่าไว้วางใจเลยละ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 00:57:43 »
เฮ้อ พูดลำบาก

เอาอย่างนี้...

ถ้าไม่รีบ

รอรีวิว แลนเซอร์ คลอดก่อนก็ได้ครับ

ซีวิค = รถดีกว่า ในเกือบจะทุกด้าน
อัลติสใหม่ = ช่วงล่างดีกว่า ซีวิค แต่พวงมาลัย ขอบอกว่า สำหรับผมแล้ว ถึงขั้นไม่น่าไว้วางใจเลยละ

พูดแบบนี้แสดงว่ามีคิวแล้ว  ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 01:10:49 »
อารมณ์ : บอกเขากลับไปครับว่า ตกลงพวกท่านจะให้เงินเรามาทำตามใจท่านงั้นหรือ ทำไมไม่คิดถึงความรู้สึกคนที่เป้นเจ้าของมั่ง อยากได้โตต้าฮอนด้าก็ไปซื้อเองขับเองเด่ะ มาให้เงินและให้ที่จอดเพื่อแลกกับความพอใจของตัวเองทำไม

เหตุผล : ศูนย์มิตซูในจังหวัดปิดไปแล้ว ก็ไม่น่าซื้อนะครับ ถ้าซื้อแล้วหากจะเข้ารับบริการทีนึง ก็ต้องถ่อไปอีกจังหวัด มันก็ไม่ไหวนา

วิธีแก้ปัญหาของผม : ยุให้ฝ่ายอัลติสกับซีวิคตีกัน บอกพี่ว่าซื้อซีวิคไม่ได้เพราะแม่ให้ซื้อโตต้า แล้วบอกแม่ว่าซื้อโตต้าไม่ได้ เพราะพี่จะให้ซื้อซีวิค เหอะๆ พอตีกันเสร็จทั้งคู่แล้วค่อยเจรจาว่ารถแต่ละคันมันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป นั่งคุยกันด้วยเหตุผล..

แต่ถ้าเหตุผลใช้ไม่ได้ ซื้อฟอร์ด มาสด้า เชพโรเล็ต นิสสัน ไปเลยครับ แบบว่าถ้าไม่ตามใจคนขับ เราก็ไม่ตามใจท่านเช่นกัน ไม่มีใครได้ตามต้องการทั้งนั้น
หรือไม่ก็ทำงานหาเงินเอง ซื้อรถตามเหตุผลตัวเอง ไม่ต้องฟังใคร

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 01:12:33 »
สรุปแล้วได้ Tiida 1.8 5ประตูมาขับครับ  :D

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 07:24:49 »
ว้าว..นิวแลนเซอร์มีคิวมาแล้ว ที่จริงคำว่าสิ้นคิดนี่ผมว่าน่าจะใช้สำหรับรถแบรนดังๆที่เป็นรองค่ายไม่ค่อยดังมากกว่า ประมาณว่าเห็นคนใช้รุ่นนี้กันเยอะแล้วใช้ตาม ยี่ห้อมันดีอยู่แล้วยังไงใช้ดีแน่นอน โดยที่ยังไม่ได้ทดลองด้วยตัวเอง แต่รถที่มีเยอะตามท้องถนนราคาค่าซ่อมคงไม่แพงรวมทั้งอะหลั่ยก็หาง่ายครับ

ออฟไลน์ daddy_d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 07:34:19 »
ยิ่งกว่า ปัญหาการเมืองอีก
ยังไงผมก็เอาใจช่วย แล้วกันครับ ขอให้สมหวังแล้วกัน

ของผมคันแรกยังไงก็ตามใจ ผบ.ทบ. ก่อน แต่คันต่อไป ยังไงก็ขอของตัวเองบ้าง
พอคันต่อไป อยู่ที่ใคร จะชวนลูกมาเป็นพวกได้ ก็สมหวังไป
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราจ่ายหมด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:25:05 »
พี่คุณนี่สงสัยอยากได้ซีวิคมากนะครับ ตกลงใครจะซื้อกันแน่เนี่ยถ้าเลือกมิตซูบิชิแล้วห้ามเอาไปไว้ที่บ้านเค้า บัดซบจริงๆเล้ยย   :P

รอให้แลนเซอร์ใหม่ออกแล้วพาที่บ้านไปลองดูก่อนสิครับ ของจริงอาจทำให้คนที่บ้านเปลี่ยนใจได้ สำหรับแม่ยังไงเค้าก็ต้องช่วยค่าซ่อมอยู่แล้วไม่มีแม่คนไหนปล่อยให้ลูดตัวเองลำบากหรอกครับ วิธีการขู่ของคนแก่เท่านั้นแหละผมเจอมาละ สุดท้ายรถมันดีๆจริงๆไม่มีปัญหาก็ไม่เห็นบ่นอะไรสักคำ  ;D

วิธีที่รับมือกับพี่คุณสิยากกว่า อะไรที่ทำให้เค้ายื่นคำขาดล่ะว่าต้องเอาซีวิคให้ได้ ลองไปถามเค้ามาดูแล้วเอาข้อมูลไปค้านเค้าสิครับ มิตซูบิชิประสิทธิภาพเองก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าซีวิคเลยนะ เรื่องอะไหล่นี่ไมคิดว่าจะน่ากลัวเพราะอู่ที่เค้าซ่อมและตบแต่งเป็นอีโวลูชั่นเห็นมีเยอะแยะ น่าจะเก่งกว่าช่างในศูนย์เสียอีก คนที่เค้าซื้อรถแล้วแปลงชิ้นส่วนใหม่ๆเพื่อเปลี่ยนเป็นอีโวลูชั่นก็เยอะคุณก็จะมีอะไหล่ใหม่ๆในราคาถูกๆให้เลือกพรึบพรั่บ   ;D

เลือกใช้ของที่ตัวเองชอบที่สุดครับ เพราะคุณต้องอยู่กับมันไปอีกหลายปี   ;)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:30:13 »
เป็นผมจะไม่เรื่องมากเลย เอาซีวิคนั่นแหละ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:36:26 »
อธิบายซิคับ ว่านี่นะเป็นรถในฝันของเรา บอกแผนให้ท่านทราบว่าอนาคตของคุณมั่นคงแค่ไหน
ตั้งใจจะขายต่อเมื่อไหร่ ใช้รถกี่ปี ให้ท่านเห็นว่าชีวิตคุณ secure มากสุดๆ ขอแค่รถในฝั่นคันนั้นจะเป็นไร
ยิ่งบอกแผนชีวิตคุณตั้งแต่ตอนนี้ยันวัยเกษียณได้ยิ่งดี

ถ้าไม่ได้ผลอีก ก็แสดงว่าท่านไม่ไว้ใจการวา่งแผนชีวิตของคุณหรืออะไรซักอย่างแล้วล่ะ
ตอนเด็กเกเรรึเปล่า หรือเหตุการอะไรที่ทำให้ท่านคิดว่าควรจะบงการชีวิตคุณมากกว่าให้คุณคิดเองบ้างรึเปล่า

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 21:33:01 »
ถ้าทางบ้านว่าด้วยเรื่องศูนย์บริการ คงจะเถียงไม่ได้นะครับ เพราะศูนย์ มิตซู เชียงราย ไม่มีแล้ว
แต่ซื้อรถที่ชอบ เหตุผลนี้ยังไงก็ต้องมาก่อนอยู่แล้ว อิอิ
ไม่รู้จะแนะนำยังไงเหมือนกันนะครับ เพราะครอบครัวแต่ละคนไม่เหมือนกัน เอาเป็นว่าตามใจคนที่จ่ายเงินค่ารถมากที่สุดแล้วกันนะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 22:47:01 »
สำหรับผม ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 07:33:54 »
บอกเลยครับ ถ้าใช้รถตามทางบ้านบอก ใจเรามันอยากได้แลนเซอร์อยู่ดี รถไม่เกล่อถนนด้วย ขับตามถนนยังไงคนก็เหลียวหลังแน่นอน รูปทรงมันสวยสะดุดตา ยังไงศูนย์มิซซูก็ต้องมีอยู่แล้วครับจังหวัดละที่หรือไม่ก็จังหวัดใกล้เคียง ถ้าพี่ชายได้ลองแลนเซอร์ดีไม่ดีโดนแย่งขับนะ อิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 22:36:07 »
ถ้าเป็นผม ลองจับเข่าคุยกันซักตั้งก่อนดูดีกว่าครับ
แม่คุณ ทำไมต้อง Altis แล้ว Civic กับ Lancer ไม่ดียังไง ให้อธิบายมาเลยนะครับ อย่าบอกแค่ว่าไม่มี 0 ที่ จ. นี้แล้ว
พี่คุณก็เหมือนกันครับ ทำไมต้อง Civic แล้ว Altis กับ Lancer มันไม่ดีหรอ ถามเหมือนกันครับ
ตัวคุณ บอกไปว่าทำไมถึงไม่อยากเอา Altis กับ Civic อย่าพึ่งไปบอกเหตุผลที่เลือกของ Lancer ของคุณนะครับ รอเปิดตัวก่อน
แล้วขอถามคำถามสักไม่กี่ข้อครับ (อาจจะรบกวนเรื่องส่วนตัวไปบ้าง แต่ถ้าตอบมา จะตอบคำถามได้ชัดเจนกว่านี้ครับ)
1. รถคันนี้ ใครจะซื้อและนำไปใช้เป็นเจ้าของรถจริงๆ ครับ
2. รถคันนี้ เงินใครจะออกครับ
3. รถคันนี้ เมื่อออกแล้ว จะต้องนำไปใช้อยู่กับบ้านของใครครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 22:03:46 »
ขอตังค์แม่ไว้ก่อนครับ ขอที่จอดพี่ชายไว้ด้วย บอกว่าจะออกฮอนด้าก็แล้วกันครับ ง่ายๆ ซิมเปิ้ลมากๆ

แล้วออกเลย ฮอนด้าเวฟครับ คันเล็กประหยัดน้ำมัน อะไหล่เพียบ ศูนย์ตรึม ชาวเชียงรายชอบด้วยไปไหนก็จอดสะดวก
แล้วเอาตังค์ที่เหลือหยอดกระปุกไว้ สอย EVO ครับ ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011