ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Lexus is250 กับ VW Scirocco จะเลือกรถอะไรดีค่ะ  (อ่าน 24291 ครั้ง)

ออฟไลน์ monphat

• Newbie
  • *
อยากซื้อมือสองดูไว้2รุ่นค่ะ ชอบความหรูของLexusแต่ก็ชอบความsportของ sciroccoเลยตัดสินใจไม่ได้ซักที ขอความเห็นจากพี่Jimmyและท่านผู้รู้ท่านอื่นด้วยค่ะ
1.เพิ่งไปดูis250สีขาวตัวtopปี2008ก่อนMC วิ่ง27000ราคา2.1ล้าน ราคาสมเหตุผลไม๊คะ
2.มือสอง scirocco ปี2009ราคา1.9 ราคาสมเหตุผลไม๊คะ
3.ค่าบำรุงของVWเทียบกับLexusแพงกว่าเยอะไม๊ อู่นอกVWดีๆหายากไม๊คะ อะไหร่รอนานรึเป่า(ข้อนี้คำนึงมากในการเล่นรถยุโรป) , sciroccooนอกจากเบนซิน95เติมตัวอื่นได้ไม๊คะเพราะหา95เติมยากจิงๆ
4.กะว่าจะใช้สัก6ปีถ้าถึงตอนนั้นราคาขายต่อแต่ละรุ่นจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
5.ขอความเห็นหน่อยนะคะ คิดหนักจิงๆเพราะชีวิตประจำวันต้องใช้รถเยอะดังนั้นเลยต้องการความมั่นใจในการตัดสินใจซื้อมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ^^ :-*

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ระหว่าง Lexus is250 กับ VW Scirocco จะเลือกรถอะไรดีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 22:39:16 »
1. ราคาถือว่าลงมาเยอะเลยครับ เล็กซัสปกติราคาไม่ค่อยตกครับ
2.เยอะอยู่นะครับ
3.lexus บางอะไหล่ก็ใช่ร่วมกับโตโยต้าได้ครับ ราคาซ่อมไม่แพงครับ
4. lexus จะดีกว่าครับ
5. ว่าแต่ไม่สนใจ 320d หรือครับ 55 แต่เล็กซัสก็เยี่ยมมากแล้วครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Lexus is250 กับ VW Scirocco จะเลือกรถอะไรดีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 22:45:43 »
5.ขอความเห็นหน่อยนะคะ คิดหนักจิงๆเพราะชีวิตประจำวันต้องใช้รถเยอะดังนั้นเลยต้องการความมั่นใจในการตัดสินใจซื้อมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ^^ :-*

จากตัวแดงๆ ผมว่ามือหนึ่งจะคุ้มค่าเงินที่เสียไปถึงสองล้านบาทมากกว่านะครับ (แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับผม)

แต่ถ้าชอบแค่สองตัวนี้ แล้วตัดสินใจจะซื้อมือสองจริงๆ คงต้องรบกวนความเห็นท่านอื่นครับ  ;D

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:01:24 »
เป็นโจทย์ที่เลือกยากพอสมควรเลยครับเพราะว่าน่าสนใจทั้งคู่
1.ราคา Lexus ไม่ค่อยตกอยู่แล้วครับวิ่งถือว่าไม่เยอะด้วยแต่ยังไงน่าจะต่อราคาอีกสักนิดครับ 2 ล้านผมว่า ok เลยได้ตัว top ด้วย
2.scirocco ผมว่าราคาแพงไปนะครับเพราะรถใหม่นี่เกรย์บางเจ้าที่ขาย volke เป็นหลักราคามือ 1 เพิ่งจะ 2.15-2.25 ได้รถใหม่น่าจะดีกว่านะครับ
3.ค่าบำรุงรักษายังไง Lexud ก็ถูกกว่าครับแต่ออาจจะไม่มากเพราะ volke เองราคาอะไหล่สิ้นเปลืองก็ราคาไม่ได้แพงมากและเป็นค่ายรถอีกค่ายที่ขึ้นชื่อพอสมควรเรื่องความทนทานครับ เติม Sohol E10 ได้เลยครับ
4.ถ้าห่วงเรื่องนี้ Lexus ราคาขายต่อดีกว่าพอสมควรเลยครับ
5.ถ้าใช้รถเยอะไม่ต้องมาห่วงเรื่องการซ่อมบำรุงและเรื่องรออะไหล่หากเกิดชิ้นใหญ่ๆเสียจำเป็นต้องสั่งจากนอกเล็กซัสสั่งไม่เกิน 15 วันได้ครับระยะยาวยังไงก็น่าไว้ใจกว่าครับตราบใดที่โฟล์คไม่เค้ามาทำเองซะที
จากที่อ่านมาน่าจะห่วงเรื่องราคาขายต่อและอะไหล่รวมทั้งราคาซ่อมบำรุงผมเลือก lexus ครับจากที่คุณให้โจทย์มาราคา lexus ที่ว่านั้นได้รถศูนย์นะครับเช็คดูดีๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:05:24 »
เพิมเติมให้หรือจะแหวกแนวไปเล่น X1 ครับแต่เดาว่าคุณอาจจะไม่ชอบเพราะจากสองตัวเลือกที่กล่าวมาแสดงว่าเน้นสมรรถนะไม่เบา
ยังไงลอกคิดดูดีเพราะผมเองก็เห็นด้วยว่ายังไงมือ1ก็ดีกว่าเพราะคุณจะใช้อีก 6 ปี บวกอายุที่ซื้อมือสองไปแล้วกว่าจะถึงตอนนั้นยังไงก็ต้องมีซ่อมใหญ่บ้าง
เพราะเห็นว่าใช้รถเยอะลองคิดดูดีๆครับแต่แนะนำว่าถ้าใช้เยอะตัด scirocco ออกได้เลยครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:10:44 »
ซื้อมาใช้ประจำวัน LEXUS   
ซื้อมาเพื่อเน้นการขับขี่ จัด เฌอรอคโค่ ไปเรยจ้า

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:11:45 »
1.เพิ่งไปดูis250สีขาวตัวtopปี2008ก่อนMC วิ่ง27000ราคา2.1ล้าน ราคาสมเหตุผลไม๊คะ
ผมว่าแพงไปครับ ลองดูดีๆใน web ดังแค่ราวๆ 1.8-1.9 ล้านเองนะ

2.มือสอง scirocco ปี2009ราคา1.9 ราคาสมเหตุผลไม๊คะ
ต้องดูว่ารถเกรย์หรือศูนย์ครับ จริงๆต้องดู Option และสภาพด้วยแหละครับ ข้อมูลน้อยเกินไป
แต่ถ้าเป็นรถเกรย์ 2 ต้นๆก็หาป้ายแดงได้แล้วครับ

3.ค่า บำรุงของVWเทียบกับLexusแพงกว่าเยอะไม๊ อู่นอกVWดีๆหายากไม๊คะ อะไหร่รอนานรึเป่า(ข้อนี้คำนึงมากในการเล่นรถยุโรป) , sciroccooนอกจากเบนซิน95เติมตัวอื่นได้ไม๊คะเพราะหา95เติมยากจิงๆ
ถ้าราคาศูนย์ตัว VW ผมไม่แน่ใจครับ แต่เคยสืบราคาค่าเข้าศูนย์ของ IS250 ดูแล้ว ผมว่าแพงครับ
รถญี่ปุ่นที่แพงเพราะภาษีแท้ๆ ราคาบวกทั้งอะไหล่ทั้ง Service เข้าไปจนผมถือว่าอยู่ในระดับ รับไม่ได้
ผมเคย Post ไว้แล้วทีนึง ค่า Service ที่ระยะ 5-6-7-8-9 หมื่น จนถึงแสน แทบหาหลักพันไม่เจอ
ไล่ตั้งแต่หมื่นกว่าบาท จนถึงสามหมื่นกว่าบาทก็มี ...check ตามระยะอะไรมันจะแพงขนาดนั้น
ของผม E46 323 ตั้งแต่เข้ามา สุดๆก็ 2 กว่าๆ เข้าที่ 25,000 Km. ด้วย

4.กะว่าจะใช้สัก6ปีถ้าถึงตอนนั้นราคาขายต่อแต่ละรุ่นจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
ด้วย brand แล้ว Lexus ดูดีกว่านะ แต่ผมว่าเทียบอัตราส่วนแล้วเป็นไปได้ว่า VW อาจเจ็บน้อยกว่า เพราะเป็นรถ 2 ประตู

5.ขอ ความเห็นหน่อยนะคะ คิดหนักจิงๆเพราะชีวิตประจำวันต้องใช้รถเยอะดังนั้นเลยต้องการความมั่นใจใน การตัดสินใจซื้อมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ^^
ไม่รู้สินะ รวมๆแล้ว ถ้ามาถึงข้อนี้ ถ้าใช้รถเยอะ ดู 250 ดีกว่าไหม เพราะอย่างไรมันก็รถญี่ปุ่น ขึ้นชื่อเรื่องทนใช้ได้เลยทีเดียว

จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 23:14:22 โดย kamphola »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:19:03 »
ถ้างบราวๆสองล้านนิดๆ บวกลบหน่อยๆ
ไปเอาMB C-Class ตัวที่กำลังจะทำตลาดไม่ดีกว่าเหรอครับ
พื้นฐานเครื่องงยนต์กับช่วงล่างเหมือนตัวบน แต่ตัดออปชั่นจำพวกเสริมบารมีคนนั่งออกไปเท่านั้นเอง    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:20:26 »
ถ้างบราวๆสองล้านนิดๆ บวกลบหน่อยๆ
ไปเอาMB C-Class ตัวที่กำลังจะทำตลาดไม่ดีกว่าเหรอครับ
พื้นฐานเครื่องงยนต์กับช่วงล่างเหมือนตัวบน แต่ตัดออปชั่นจำพวกเสริมบารมีคนนั่งออกไปเท่านั้นเอง    ;D

.-_-.
ไม่ค่อยดีหรอกมั้งครับ สำหรับซีรกโก้ ขับขี่สนุกกว่านะ แต่อยากสบายใจก็ IS ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:25:41 »
ดู CT200h ยังครับ ตัวเลือกใหม่สดซิงๆ
'19 Honda Civic EL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:50:13 »
is25o ถ้าราคา1.8-1.9เท่าที่เช็คมาไมล์จะเยอะมากๆค่ะเป็นแสนโสถ้าเป็นรุ่นท็อป ตัวที่ไปดูมาเป็นรถออกศูนย์ด้วยค่ะมีbookservice เลยคิดว่าน่าจะโอเค ส่วน scirocco ถ้าจะซื้อคงมีปัญญาซื้อเกรย์ เลยกัวปัญหาเรื่อง serviceและความสมบูรณ์ของรถ
-Lexus ดูหรูเป็นคุณหนูผู้ดี 55 แต่ scirocco เป็นสาวเปรี้ยว เฉี่ยวเก๋ๆ เลือกไม่ถูกจิงๆค่ะ :'(

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:10:48 »

.-_-.
ลืมตัวเลือกนี้ไปเลยเห็นด้วยกับตัวเลือกนี้มากๆครับรอดูดีกว่าราคาไม่แรงด้วยได้รถใหม่เลย
แถมพอใช้ยาวๆอู่นอกเบนซ์เยอะแยะไปครับสบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:22:32 »
ใช้รถเยอะมองเก๋งดีเซลดีกว่ามั้งครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:57:00 »
ผมว่า C200 BlueEfficiencyมือ 1 น่าคบกว่านะครับ

ราคา 2,149,000 บาทเองด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 16:00:15 โดย integra »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:44:02 »
ผมขอฝาก Golf GTi ไว้ในอ้อมใจให้พิจารณาอีกคัน เร็ว คล่องตัว เหมือน Scirocco แต่มี 4 ประตูเหมือน IS250 ขับสนุก ลุกนั่งสบาย ความหรูหราภายในก็ไม่เป็นรองใครในรถระดับเดียวกัน
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:08:49 »
vw scirocco กลัวเรื่อง อู่ซ่อมกับอะไหล่ครับ เห็นด้วย ถ้าเพิ่มเงิน เล่น ct200 ดีกว่าสวยดี

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:26:45 »

- ส่วนใครว่าราคาไม่ตก ส่วนตัวผมว่าลงแรงมากเลยนะครับ พอกันกับ BMW เลย เพราะ IS มือหนึ่งมาแพงมาก

- ส่วนตัวนี้ ตามเรื่องราคาตัวนี้ก็ลงแรงเช่นกัน สอง 2 ปี หายไปเกือบล้าน แต่คุณลองดูรถเกยร์เพิ่มจาก 2.1 ล้านไม่เท่าไหร่น่าจะได้มือหนึ่งแล้วนะครับ ถ้ามันไม่หนักนักก็น่าเพิ่มสำหรับตัวนี้

3.ค่าบำรุงของVWเทียบกับLexusแพงกว่าเยอะไม๊ อู่นอกVWดีๆหายากไม๊คะ อะไหร่รอนานรึเป่า(ข้อนี้คำนึงมากในการเล่นรถยุโรป) , sciroccooนอกจากเบนซิน95เติมตัวอื่นได้ไม๊คะเพราะหา95เติมยากจิงๆ

- ค่าบำรุงรักษาของ VW ก็สามารถเข้าอู่ Audi ได้ อะไหล่บางตัวสามารถเทียบกันได้ และสามารถเทียบกับเพื่อนร่วมรถอื่นก็ได้เช่นกัน แต่อะไหล่ที่คนอื่นมักไม่ค่อยจะเสียแล้วเราดันเสียก็อาจจะต้องรอนานนิดนึง

- ผมว่าราคาของ VW คงตกพอกันกับ Volvo แต่ Lexus น่าจะอยู่ประมาณ 5-8 มั้งครับ เดาๆ นะครับ เพราะถึงตอนนั้น IS ตัว FMC ก็ MC พอดี

5.ขอความเห็นหน่อยนะคะ คิดหนักจิงๆเพราะชีวิตประจำวันต้องใช้รถเยอะดังนั้นเลยต้องการความมั่นใจในการตัดสินใจซื้อมากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ^^

- ถ้าใช้รถเยอะ กรณีสองคันนี้ ผมเห็นว่า Lexus IS250 จะตอบโจทย์ชีวิตคุณได้มากกว่า เพราะความกว้างของตัวรถ เบาะนั่งที่ค่อนข้างสบาย(เบาะคู่หน้า) การเก็บเสียง รวมถึงอื่นๆ Lexus กินขาดครับ
แต่ยังมีตัวเลือกอื่นที่เพื่อนสมาชิกแนะนำก็น่าสนใจนะครับ ยังไงลองศึกษาดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าสงสัยอะไรก็ตั้งกระทู้ถามก็ได้ครับ
1. อยากให้ดู Lexus CT200h มือหนึ่งครับ รถเกรย์ประมาณ 2.2 - 2.4 ล้าน ได้ฟลูออฟชั่น รถศูนย์ก็ได้ที่ราคาไม่แพงมาก แต่คาดหวังแบบ IS กับ Scirocco คงไม่ได้ครับ
2. C Class ก็น่าสนใจนะครับ ลองไปทดลองขับดูก่อนก็ได้ครับ
3. BMW 3 Series มือหนึ่งก็น่าจะได้ส่วนลดเยอะอยู่เพราะจะตกรุ่นแล้ว มือสองของศูนย์ BMW ก็น่าเล่น บางคันมาพร้อม BSI 2 ปี สำหรับมือสอง แต่ถ้ามือหนึ่ง ขับสบายๆ ไม่ต้องจ่ายอะไรไป 5 ปี หรือ 100,000 กม. ครับ
4. BMW X1 ตัวนี้ก็ราคาไม่แรง แต่เครื่องก็ไม่แรงเช่นกัน แต่ตัวรถมันสวยมาก
5. Volvo S80 หรูๆ อบอุ่นๆ ดูเป็นผู้ใหญ่ มาพร้อมความปลอดภัย เครื่องแรง แต่คุณคงไม่ชอบ ดูจากลักษณะที่คุณชอบ IS กับ Scirocco แล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 15:02:18 »
ผมว่า C200 Compressor มือ 1 น่าคบกว่านะครับ

ไม่ใช่เป็น CGI หมดแล้วหรือครับ ผมเห็นในโบชัวร์ก็สเปคเดียวกับ 200 ตัวแพงกว่านะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 15:58:53 »
ซื้อ IS250 ไว้ใช้งาน ถ้าตังค์เหลือ ถอย VW Sciroc ไว้สำราญ.....นิพพานครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 20:32:39 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆทุกคนมากเลยนะคะ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วค่ะ แต่นแต๊นนน!! มาแรงแหกโค้งความรู้สึก ...จัดC200ไปแล้วครับท่าน โปรโมชั่น บอลลูนกระชากใจมากกก วารันตี3ปี ไม่จำกัดระยะทาง  เหมาะมากกับคนใช้รถอย่างเรา cแถมได้รถใหม่ราคามิตรภาพ แต่optionก็จำกัด...พี่ๆมีความเห็นอย่างไรคะ ถ้าเทียบกับ X1 เห็นหลายคนบอกว่าลมเข้า ไร้อารมณ์มากๆ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:09:38 »
แอบเดาไว้ว่าคงเลือก MB ยินดีด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:16:52 »
ผมคิดว่า C200 ดีแล้วคับ ตัดสินใจถูกแล้วแหละ !!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:24:35 »
ยินดีด้วยครับ

เป็นรถที่ผมอยากได้มากเหมือนกันครับ 2 ล้าน อุปกรณ์ไฟฟ้าน้อยดีมาก แบบนี้น่าจะซ่อมง่าย อนาคตจะได้ไม่เหนื่อยมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 14:46:12 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆทุกคนมากเลยนะคะ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วค่ะ แต่นแต๊นนน!! มาแรงแหกโค้งความรู้สึก ...จัดC200ไปแล้วครับท่าน โปรโมชั่น บอลลูนกระชากใจมากกก วารันตี3ปี ไม่จำกัดระยะทาง  เหมาะมากกับคนใช้รถอย่างเรา cแถมได้รถใหม่ราคามิตรภาพ แต่optionก็จำกัด...พี่ๆมีความเห็นอย่างไรคะ ถ้าเทียบกับ X1 เห็นหลายคนบอกว่าลมเข้า ไร้อารมณ์มากๆ
ถ้า c-class จองตอนนี้ต้องได้เป็นตัวใหม่แล้วนะครับเกียร์ 7 G แล้วรับรถได้ประมาณเดือน 12 จองขั้นต่ำถ้าจำไม่ผิด 5 หมื่นบาทถ้าเทียบกับ X1 ผมว่าอยู่ที่ชอบรถแบบไหนมากกว่าแหละครับ
ถ้าอยากได้ความเอนกประสงค์ก็ต้อง X1 ตอบโจทย์กว่าแล้วแต่ชอบครับผมว่ามันอยู่ที่คุณแล้วละว่าชอบแบบไหนมากกว่า
ลองดูที่เค้า test X1 เล่นๆครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 15:57:46 »
ผมว่า C200 Compressor มือ 1 น่าคบกว่านะครับ

ไม่ใช่เป็น CGI หมดแล้วหรือครับ ผมเห็นในโบชัวร์ก็สเปคเดียวกับ 200 ตัวแพงกว่านะ

แก้แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 16:46:18 »
ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ มาอัพเดทว่าวันนี้ได้จองไปแล้วค่ะ สีดำ(เพราะสีขาวรุ่นนี้ไม่มี) รุ่นที่เพิ่มเงิน30000ได้จอcomandใหญ่ขึ้น เล่นซีดีแผ่น มีเนวิเกเตอร์ด้วย ถือว่าเพิ่ม30000ได้เกินคุ้ม(มีจำกัดนะคะ ถ้าสนใจต้องรีบจองเพราะเดวต่อไปเค้าไม่มีแล้ว เพราะที่เค้าให้เนื่องจากจอเล็กหมดเลยใส่จอใหญ่ให้แทน งงๆเนอะ แล้วเพิ่มเงิน30000 จากเดิมที่เล่นซีดีแผ่นเดว--" ไม่มีเน) รับรถเร็วสุดมกราค่ะ เพราะเปนlot2ที่เค้าเปิดจอง แต่คงดีก่าx1ที่น่าจะมาคิว2--"