ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะมี cab AT ถ้าใชัแทนรถเก๋ง(Eco car)จะเหมาะสมหรือไม่/มีตัวไหนบ้าง  (อ่าน 6242 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไปดู BT-50 มามีแต่ 4 ประตูซึ่งเสียภาษีแพงมาก ราคาลดเป็นแสนจริงแต่ไม่ไหมเสียภาษีแพง

ผมอยากได้เป็น cab(เปิดได้ยิ่งดี) มากกว่า เสียภาษีถูกกว่า

คิดว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ที่ราคารวมส่วนลดแล้วต่ำกว่า 7 แสน หรือต่ำกว่า 6 แสนยิ่งดี
ประหยัดน้ำมัน ซ่อมถูก ทนทานครับ :D

ถ้าเราเอากระบะมาใช้แทนเก๋ง(Eco car)จะต่างกันหรือไม่ ขับรถไม่เร็ว เน้นประหยัดครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ถ้ามี Eco car เป็นกระบะก็จบไปแล้ว ตัดสินใจได้ทันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 11:26:03 โดย GreenG(love Eco car&Hybrid) »

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
คิดเหมือนผมเลยอยากได้กระบะซักคัน  ตอนนี้ก้อมี มาสด้า  ฟอร์ด  อีซูซุ   เชฟ

แต่กำลังคิดอยู๋ว่าจะเอาตอนนี้เลยดีเพราะรถใหม่กำลังจะมาจะได้ส่วนรถเยอะ

หรือจะไว้รอตัวใหม่สดกว่า แต่ส่วนลดคงน้อยมาก  เฮ้อ....

แต่ใจจิงอยากได้ มิซูไทรตันมากกว่า แต่ส่วนลดยังไม่ค่อยเยอะเพราะพึ่งไมเนอร์

แล้วรถก้อออกมานานพอสมควรไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่แต่คิดว่าคงไม่นานนี้

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
กระบะแค๊บ เกียร์ออโต้ มีแค่  2 ยี่ห้อครับ  คือ

นิสสัน นาวาร่า คาลิเบอร์ 2500

และ อีสุ ไททาเนี่ยม 3000 146 แรงม้า

นอกนั้น ไม่มีเกียร์ออโต้ให้ครับ

ไม่แน่ใจว่า เชฟวี่ ยังมีรุ่น แค๊บ ขับสี่ ออโต้มั้ยนะครับ

วีโก้เคยมีรุ่น เบนซิน2700 ออโต้นะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีค้างอยู่มั้ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
 รถกระบะมี cab เกียร Auto ของ Ford ก็มีครับ
 http://www.ford.co.th/servlet/Satellite?c=DFYPage&cid=1178852214943&pagename=wrapper&site=FTH

ถ้่่าอยากได้ กระบะ เปิด Cab ได้ลองดู _Ford ก็ได้ครับ ช่วงนี้มีส่วนลดเยอะมาก

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
 :oสงสัยด้วยคนครับ ...ว่า
1 ความปลอดภัย กระบะคันใหญ่ จะปลอดภัยกว่า ecocar คันเล็กไหมครับ ปกป้องห้องโดยสารดีกว่าไหมครับ ::)
2 กินน้ำมันดีเซล 10 km/lit  litละ 30 บาท เทียบกับ กิน 14 km/lit lit ละ 40 บาท
3 ค่าใช้จ่าย maintainance ตามระยะ
4 ค่ายาง รถ ecocar กับกระบะ (ใช้อย่างดีทั้งคู่)
 ;D ;D

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
 ตกใจสงสัยด้วยคนครับ ...ว่า
1 ความปลอดภัย กระบะคันใหญ่ จะปลอดภัยกว่า ecocar คันเล็กไหมครับ ปกป้องห้องโดยสารดีกว่าไหมครับ ขยิบตา
2 กินน้ำมันดีเซล 10 km/lit  litละ 30 บาท เทียบกับ กิน 14 km/lit lit ละ 40 บาท
3 ค่าใช้จ่าย maintainance ตามระยะ
4 ค่ายาง รถ ecocar กับกระบะ (ใช้อย่างดีทั้งคู่)

1: ขับรถกระบะปลอดภัยกว่า eco car แน่นอนครับ ห้องโดยสารก็ใหญ่กว่า
2 รถกระบะดีเซล เด้วรี้กินน้ำมันเฉลี่ย 13-14 กิโล/ลิตร แล้วครับ ไมม่ว่ารุ่นไหน ถ้าขับไม่เกิน 120 เทียบกับ อีโค คาร์ ที่บริโภค 14 km/lite ยังไงก็ประหยัดกว่า
3 ค่าซ่อมบำรุงตามระยะ กีเซลแพงกว่านิดหน่อย
4 ค่ายาง แพงกว่า มากน้อย ขึ้นอยู่กับรุ่นที่คุณเลือกใช้
5 แถมให้ ราคากระบะแพงกว่า Eco Car นะครับ แต่ถ้าคุณเลือก ตัว Top ของ Eco กับ รุ่น ธรรมดา ของ ดีเซล ราคาก็ไม่หนีกันมากครับ