ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพวกน้องๆทั้งหลายกรุณาใช้ศัพท์(พิมพ์)ให้ถูกต้องด้วยครับ  (อ่าน 7137 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
รบกวนพวกน้องๆทั้งหลายกรุณาใช้คำให้ถูกต้องด้วยครับ ผมยังไม่แก่นะแต่ก็30แล้ว และเวปนี้ก็ถือว่าเป็นแหล่งความรู้ที่ดีเวปหนึ่งที่พวกรุ่นเดียวกับผมหรือรุ่นอายุมากกว่านี้มาแวะเวียนอ่านกันเสมอ จนช่วงหลังๆรู้สึกว่ามีน้องๆมากันเยอะซึ่งเป็นสิ่งดีจะได้มาแบ่งปันความรู้แก่กันมากๆแต่ผมและพวกพี่ๆหลายๆคนที่ติดตามเวปนี้มาตั้งแต่เปิดแรกๆ สิ่งที่อยากให้ช่วยกันคือช่วยพิมพ์ให้อ่านง่ายหน่อยได้ไหม ประเภทศัพท์วัยรุ่นผมไม่ค่อยรู้เท่าไรนักและรู้สึกแย่กับมันพอสมควรเช่นสวดยวด อว๊าก ถั่วต้มหรืออะไรก็ตาม รวมถึงน้องคนหนึ่งที่กดปั๊มเยอะๆที่มีปัญหาจากกระทู้ก่อนหน้านี้ พี่อยู่มานานไม่ได้ต้องการสถานะหรือดาวอะไรแต่ที่พี่และพวกพี่ต้องการและอยากให้คิดว่าสิ่งที่จะได้จากเวปคือความรู้และสังคมที่ดีมีคุณภาพในเวปนะครับ รวมถึงคนในบริษัทที่ผมทำงานก็เข้ามาในเวปนี้เสมอ(รวมถึงเจ้าของบริษัท)แม้หลายๆคนจะไม่เคยตั้งกระทู้เลยก็ตาม จึงอยากให้ช่วยๆกันหน่อยครับ ถือว่าเป็นการขอร้องก็แล้วกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เว้นบรรทัดหน่อยดีมั้ยครับ ติดกันเป็นพรืดดดด...เลย
H.

ออฟไลน์ gundam126

ขอโทษครับ พอดีต้องรีบพิมพ์ช่วงนี้งานเร่ง แบบลูกค้าเยอะมาก ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

ออฟไลน์ H.

ไว้มีเวลาค่อยมาแก้ก็ได้ครับ ผมเชื่อว่ามันจะเป็นหัวข้อกระทู้ที่ดี  ;D
H.

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
  • i Love Knomjean, KamiKaze
ครับผม แล้วผมจะนำไปปรับปรุงและปฏิบัติภายหลังครับผม ^^
เมื่อไม่มีเธอ ก็ยังมีฉัน แม้ว่าความฝันมันพังสลาย
- Knomjean's Update Knomjean Cycle Album
Silence      ความเจ็บไม่มีเสียง
Over you  ไม่มีเธอก็ยังมีฉัน

ออฟไลน์ DArkMaster

พี่ครับ ผมเข้าใจพี่นะเรื่องการใช้ภาษาแต่บางทีเราก็มีการล้อเล่นกันบ้าง พวก สวดยวด ถั่วต้้ม ผมก็ไม่ได้เห็นเ้ค้าพูดกันเป็นบ่อยนะครับ เค้าพูดกันสนุกๆเพื่อสร้างสีสันกันนิดหน่อย

ผมว่าสายพิณตึงไปจึงขาด สายพิณหย่อนไปไร้กฎเกณท์ ผมว่าสายกลางนี้แหละครับดีแล้วพี่
ยุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงไป มันต้องมีอะไรเปลี่ยนไปนิดหน่อย เรื่องภาษาที่พี่ว่ามาผมเข้าใจและผมก็ปฎิบัติอยู่ครับ
เพียงแต่เล็กๆน้อยก็ขอให้พี่อย่าถือสาเลยนะครับ เพราะจะได้ดูเป็นสีสันและไม่เครียดเกินไป

ผมไม่ได้มีความเห็นคัดค้านกับพี่นะครับ ผมเห็นด้วย แต่เห็นด้วยเพียงครึ่งเดียว เพราะถ้าจะระบุเลยว่า "ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง" เดี๋ยวจะมีพวกทำตัวเป็นราชบัณทิตประมาณว่า "น้องๆ พิมพ์ไทยให้ถูกหน่อยสิ" หรือ "ไม่ตอบพวกพิมพ์ไทยไม่ถูก" แล้วบอร์ดเราก็จะขาดความน่าอยู่นะครับ เพราะมัวแต่จับผิดกันเรื่องภาษา ในบอร์ดนี้ไม่ต้ิองทำอะไรกันพอดี

อีกอย่างผมคิดว่าคนในบอร์ดมีหลากหลาย มีทั้งเด็ก วัยรุ่น วัยทำงาน ผู้มีวัยวุฒิ ผมว่าถ้าไม่ใช้ภาษาวิบัติจนเกินไปก็ไม่ต้องถึงขั้นพิมพ์เตือนกันหรอกนะครับพี่

แต่ถ้าเค้าพิมพ์แบบว่า " พี่คัฟปร๋มมีเรื่องจะถามพี่คัฟ พอดรีว่ารถคันเนี๋ยมันมรีปันหาขับแล้ว ม่ายแว๊นม่ายโดรนเลยงับ" ถ้ามันมาแบบนี้ เตือนมันไปเลยเดี๋ยวผมจะมาช่วยเตือนมันด้วย แบบนี้ไม่ไหว

ปล.....ผม วัยวุฒิยังน้อย เลยมีความคิดแตกต่างจากผู้ใหญ่บางท่าน ก็ขออภัยด้วยนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 18:40:22 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ BlueBoat

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับคุณ DArkMaster นะครับ ผมก็ 34 ยังเอ๊าะ ๆ อยู่เลย

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
รับทราบคับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สำหรับการพิมพ์ไทย ให้เข้าใจเป็นไทย

มันมีหลายวิธีการที่เราจะสื่อความหมาย สื่ออารมณ์ในการเขียนได้ โดยไม่ทำลายภาษาไทยหนะครับ
มาช่วยกันดีกว่า

บางคำเช่น

คับ อันนี้พออนุโลม แต่ควรจะเขียนว่า ครับ

สวดยวด อันนี้จะด่า เขียนแค่ สุดยอดไปเลย ก็พอแล้ว เคาะแป้น 6 ครั้งเท่ากัน

มว๊ากกกก อันนี้ รับไม่ได้ ใช้แค่ ม๊ากกกก มากกกกกกก ก็พออนุโลมได้อยู่

ถั่วต้ม จะมาแปลว่า ถูกต้อง ก็ผิดเพี้ยนไปอีก

อย่าคิดว่า สื่อสารมวลชนที่น้องๆดู กันอยู่ทุกวันนี้จะใช้ภาษาถูกต้องนะครับ

ดังนั้น เรามารณรงค์ในเว็บไซต์ของเรากันดีกว่าครับ
เห็นใครพิมพ์ไม่เข้าท่า ช่วยกันเตือนดีๆ เลยแล้วกันครับ
และเขียนคำที่ถูกต้อง กำกับไว้ด้วย ก็ช่วยกันได้ครับ

ออนไลน์ PREM

พี่ครับ ผมเข้าใจพี่นะเรื่องการใช้ภาษาแต่บางทีเราก็มีการล้อเล่นกันบ้าง พวก สวดยวด ถั่วต้้ม ผมก็ไม่ได้เห็นเ้ค้าพูดกันเป็นบ่อยนะครับ เค้าพูดกันสนุกๆเพื่อสร้างสีสันกันนิดหน่อย

ผมว่าสายพิณตึงไปจึงขาด สายพิณหย่อนไปไร้กฎเกณท์ ผมว่าสายกลางนี้แหละครับดีแล้วพี่
ยุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงไป มันต้องมีอะไรเปลี่ยนไปนิดหน่อย เรื่องภาษาที่พี่ว่ามาผมเข้าใจและผมก็ปฎิบัติอยู่ครับ
เพียงแต่เล็กๆน้อยก็ขอให้พี่อย่าถือสาเลยนะครับ เพราะจะได้ดูเป็นสีสันและไม่เครียดเกินไป

ผมไม่ได้มีความเห็นคัดค้านกับพี่นะครับ ผมเห็นด้วย แต่เห็นด้วยเพียงครึ่งเดียว เพราะถ้าจะระบุเลยว่า "ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง" เดี๋ยวจะมีพวกทำตัวเป็นราชบัณทิตประมาณว่า "น้องๆ พิมพ์ไทยให้ถูกหน่อยสิ" หรือ "ไม่ตอบพวกพิมพ์ไทยไม่ถูก" แล้วบอร์ดเราก็จะขาดความน่าอยู่นะครับ เพราะมัวแต่จับผิดกันเรื่องภาษา ในบอร์ดนี้ไม่ต้ิองทำอะไรกันพอดี

อีกอย่างผมคิดว่าคนในบอร์ดมีหลากหลาย มีทั้งเด็ก วัยรุ่น วัยทำงาน ผู้มีวัยวุฒิ ผมว่าถ้าไม่ใช้ภาษาวิบัติจนเกินไปก็ไม่ต้องถึงขั้นพิมพ์เตือนกันหรอกนะครับพี่

แต่ถ้าเค้าพิมพ์แบบว่า " พี่คัฟปร๋มมีเรื่องจะถามพี่คัฟ พอดรีว่ารถคันเนี๋ยมันมรีปันหาขับแล้ว ม่ายแว๊นม่ายโดรนเลยงับ" ถ้ามันมาแบบนี้ เตือนมันไปเลยเดี๋ยวผมจะมาช่วยเตือนมันด้วย แบบนี้ไม่ไหว

ปล.....ผม วัยวุฒิยังน้อย เลยมีความคิดแตกต่างจากผู้ใหญ่บางท่าน ก็ขออภัยด้วยนะครับ  ;D

เห็นด้วยครับ ตัวผมก็ยังวัยรุ่นอยู่
ผมว่าใช้คำพวกนี้ "บางครั้ง" เพื่อช่วยสื่ออารมณ์ ความรู้สึกขำๆ ตลกๆ ให้สิ่งที่พิมพ์ลงไป ก็ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงนะครับ

แต่ไม่ใช่ บ่อยครั้ง หรือทุกครั้งที่โพสต์ แบบนั้นก็มากไป
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Chariot

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม ภาษาที่ใช้ในเว็บบอร์ด ใช้แทนเสียงพูดในการสื่อสารครับ มิใช้ภาษาเขียนแต่อย่างใด

สาเหตุที่ใช้แบบนี้ เพื่อที่จะบ่งบอกน้ำเสียงผู้พูดลงไป เป็นอวจนะภาษาอีกรูปแบบนึง

หากใช้แต่ตัวอักษรสื่อสารไป ไม่มีคำเลียนเสียงพูด อาจทำให้ไม่ได้อรรถรส หรือสื่อสารไม่ตรงเจตนา

เช่น....

"ใช่สิ..กูอ่ะ ผิดตลอด" - โหมดดราม่าอย่างแรง

"ใช่ซี๊..กูอ่ะ ผิดตัลหลอด" - โหมดงอลกันขำๆ

ทั้งนี้ ผู้ใช้ควรมีวิจารณญาณในการแยกแยะกาละเทศะในการใช้งาน ซึ่งผมว่า ถ้าไม่ใช่คนสติไม่ดี ก็คงจะแยกแยะได้ว่าตอนไหนควรใช้หรือไม่ใช้ครับผม

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเห็นด้วยกับทั้งสองฝ่าย
สิ่งที่อยากจะเตือนคือ ขอให้เข้าใจความพอดี ครับ

ภาษาเราเปลี่ยนไปตามยุคสมัยจริง สมัยผมเป็น Teenager
ก็มีคำศัพท์แปลกแปลกเยอะแยะให้ผู้ใหญ่เวียนหัวเหมือนกัน
ตอนนี้กลับนึกไม่ออกแล้วว่ามีคำอะไรบ้าง ที่ดังจริงจริงก็คงเป็น "จ๊าบ" ล่ะมั้ง
แต่สิ่งที่ต่างไปคือ เราไม่ได้นำมาใช้ทุกครั้งที่เราพูดหรือเขียน
จะใช้ก็ตอนที่เราคุยเล่นกับเพื่อน หรืออยากนึกตลกเท่านั้น

สิ่งที่ทุกคนควรสนใจมากกว่า คือการพิมพ์ให้ถูกต้องครับ
อันนี้ขออนุญาตกล่าวถึงทุกท่านเลยไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่
ผมคิดว่า การพิมพ์ให้ถูกต้อง ไม่ตกหล่น ไม่ผิดพยัญชนะ ไม่ใช่เรื่องยาก
ถ้าทุกคนพิมพ์ให้มันช้าลง แล้วทบทวนอีกครั้งก่อนกดโพสต์
บางคนพิมพ์สอนคนอื่นเขาเสียยืดยาว แต่ที่ตัวเองพิมพ์มานั้นคนอื่นแทบจะอ่านไม่รู้เรื่องเลย
เพราะพยัญชนะ สระ ตัวสะกด ผิดกันให้มั่วไปหมด จนจับไม่ได้ใจความว่าจะพูดอะไร
อ่านแล้วทั้งรำคาญและเหนื่อย สุดท้ายไม่อ่านเสียดีกว่า

ที่เตือนกันก็เพราะ มันไม่ใช่แค่เรื่องการใช้ภาษาที่เราพูดพูดกันอยู่
แต่ผมเคยต้องเชิญพนักงานคนนึงออกจากบริษัทเพราะเรื่องนี้
สาเหตุก็คือทำงานมาเป็นปี เป็นงานธุรการ พิมพ์เอกสารผิดตลอดทุกฉบับไม่เคยเว้น
แล้วเป็นเอกสารที่ต้องส่งถึงผู้ใหญ่ทั้งนั้น ในเมื่อแก้ไขไม่ได้ก็ต้องเชิญออก
น่าเสียดาย ที่เรียนจบปริญญามาแต่ว่าไม่สามารถรับงานได้ใหญ่กว่านี้
เพราะไม่ตั้งใจที่จะแก้ไขปัญหาขั้นพื้นฐานของตนอย่างจริงจัง ทั้งทั้งที่ไม่ใช่เรื่องยากเลย

ลองคิดดูครับว่า ถ้าผมจะรับคนคนหนึ่งเข้าทำงาน แต่แค่การพิมพ์ให้ถูกต้องตามอักขระยังทำไม่ได้
แล้วผมจะหวังอะไรได้ กับคุณสมบัติด้านความรอบคอบ ละเอียด ถี่ถ้วน และความรับผิดชอบใดใดอีก
มันบอกได้เลยว่า ตัวตนของคนคนนั้น เป็นอย่างไร

ผมขอความกรุณาล่ะ จะให้กราบไหว้กันก็ได้
"เลิก" พิมพ์ผิดเสียที พิมพ์เร็วตอบเร็วกว่าสัก 5 นาที ไม่ได้ได้โล่นะครับ

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
ภาษาบ่งบอกความเป็นเอกลัษณ์ควรดำรงค์ไว้ แต่อีกมุมมันก็ควรมีการพัฒนา
เพราะเราก็ไม่รู้ว่าของเดิมมันจะดี 100% มีหลายคำที่เลิกใช้ และไม่ได้ใช้

บางความรู้สึกมันอาจจะยังไม่มีภาษาเขียน ที่สามารถถ่ายทอดอารมณ์ได้
แต่พวกมักง่ายก็มี เจตนาจะกวนก็มี 

ต้องมองที่เจตนาเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมขอเป็นอีกคนที่ต้องปกป้องภาษาไทยครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ส่วนใหญ่เวลาผมใช้ มว๊ากก สวดยวด แบบนี้ จะใช้ในกระทู้ที่ไม่เครียดมาก สบายๆ ขำๆ

แต่ถ้าเอาจริงๆ ผมก็ใช้เวลาที่จะตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่ก่อนกด Post ไปครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมก็อยากจะเขียนถูก ผมไม่ได้ตั้งใจเขียนผิด แต่มันไม่ได้ตั้งใจ T T

แต่ภาษาไทย ไม่เก่งจริงๆๆๆ
ม3 ได้4 แต่ ม4 5 6 ได้ 1 เอง

alzeto

• บุคคลทั่วไป
เสียววาบๆ เลยค่ะ เพราะไม่ใ่ช่อะไรนะคะ ริงโกะพิมพ์เพี้ยน พิมพ์ตก  ถ้าใครอ่านกระทู้จะสังเกตได้??

อ่านกระทู้นี้แล้ว เหมือน อะไรทิ่มใจจึกๆ

ว้าย ไม่ทันขาดโพส เล่นพิมพ์ตกให้แก้อีกแล้ว !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 03:08:31 โดย ซีนะ ริงโกะ »

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอโทษด้วยครับ ในฐานะคนที่เขียนว่าถั่วต้มในกระทู้ //ถึง user log in ชื่อ J!mmy // คือจริงๆผมก็ไม่ค่อยใช้ภาษาแบบผิดปกติเท่าไหร่นะครับ แต่ตอนนั้นมันเครียดกันจังเลย พอปิดเคสได้ผมเลยเอาฮาซักหน่อย ยังไงก็ขอโทษด้วยละกันครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมเห็นด้วยนะครับ

แต่ในที่นี้ ผมอยากให้เป็นการใช้ให้ถูก "กาลเทศะ" ครับ

โอเค ในบางครั้ง เราก็อาจจะมีบ้างที่ใช้คำแปลกๆ หรือศัพท์แสลงออกไป แต่ก็อยากจะให้ใช้ให้ถูกกับสถานะการด้วย ไม่ใช่ว่าจะใช้ทุกครั้งที่โพส
ถ้าเป็นการตอบในเชิงคุยเล่นกับเพื่อนๆในบอร์ด ผมก็ว่าไม่เป็นไรนะครับ (ถ้าไม่บ่อยจนเกินไป)

แต่ถ้าเป็นการตอบเชิงให้ความรู้กับผู้อื่น เช่น "เราไม่ควรเติมน้ำมันเครื่องในปริมาณ มว๊ากกๆ ถึง มว๊ากที่สรู๊ดดด" อะไรประมาณเนี้ย ผมอ่านแล้วก็ไม่ชอบนะ
ภาษาไทย เราควรใช้ให้ถูกต้องนะครับ
ปล แต่ผมเองก็ชอบเขียนคำว่าครับ เป็น คับ อยู่เหมือนกัน เพราะบางครั้งผมพิมพ์ในโทรศัพท์มือถือมันค่อนข้างพิมพ์ลำบากต้องขอโทษด้วย  ;)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
คือการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องเนี่ย ผมว่าก็ควรจะส่งเสริมนะครับ แต่คำบางคำ ถ้ามันต้องการใส่อารมณ์ลงไป อาจจะไม่ตรงตามหลักภาษาก็เป็นได้
 ยกตัวอย่างนะครับ เช่น สุดยอดมาก - เป๊ะ,เจิด คือมันก็เป็นเหมือนคำพูด ที่ไม่ใช่ภาษาเขียนนะครับ แต่ผมว่ามันก็น่าจะใช้ทดแทนกันได้บ้าง

แต่ในกรณีที่จงใจจะผิดเพื่อให้มันดูขำ(แต่ผมไม่เห็นว่าจะขำตรงไหน) เช่น ตัลล๊อดๆ - ตลอดๆ หรือ สวดยอด-สุดยอด ผมว่ามันไม่ควรเอามาใช้ จริงอยู่มันไม่ได้ผิดอะไร แต่ตามหลักแล้วถ้าใครไม่ได้เข้าใจในภาษาวัยรุ่นก็จะไม่เข้าใจความหมายไปเลยว่าหมายถึงอะไร

อย่างในเคสก่อนหน้านี้ที่ใช้คำว่า "ถั่วต้ม" คือถ้าผมไม่ได้ดูสุตเขตฯ มาก่อน ผมก็คงงงเหมือนกัน ว่าถั่วต้มมันเกี่ยวอะไรด้วย อิๆๆๆๆๆ

ตึงไปก็ไม่ดี หย่อนไปก็ไม่ดี แต่ใช้คำที่สามารถสื่อความหมายได้กับทุกกลุ่มวัย น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกครับ

แต่บางเวลา ถ้าเป็นเปิดกระทู้ แบบ ขำๆ ก็ไม่ค่อยจริงจังเท่าไร ขำๆ นะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้