ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่จิมมี่ครับ  (อ่าน 28213 ครั้ง)

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
Re: ถึงพี่จิมมี่ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:17:10 »
ก้อย่างที่พี่ๆท่านอื่นๆบอกแหละครับ เพราะผมก้ขับรถมาตั้งแต่อายุ14-15 เหมือนกัน ต้องรอบคอบและระวังเปงพิเศษหน่อย อีกอย่างอย่าคึกคะนองครับ เพราะรถรุ่นนี้ค่อนข้างแรง อย่าคิดว่าเราขับเก่งแล้วจะยังไงก้ได้ ตายมาหลายรายแล้วครับแบบนี้
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:21:11 »
เวลาวิ่งน้องผมชอบให้เปิดเพลงอะครับ มันจะเป็นอะไรไหมครับ

มันอาจจะทำให้เสียสมาธิไปบ้าง ถ้าเรามือใหม่ แต่ก้พยายามอย่าไปจดจ่ออยู่กับเพลงให้มากนัก(เน้นสมาธิในการควบคุมรถเปงหลัก) ก้พอครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:29:44 »
เวลาวิ่งน้องผมชอบให้เปิดเพลงอะครับ มันจะเป็นอะไรไหมครับ
เปิดเพลงไม่ค่อยเป็นอะไรครับ แต่ถ้าคุยโทรศัพท์ เนี้ยไม่แนะนำให้คุยอย่างยิ่งครับ  ;)

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:49:19 »
ไม่มีใบขับขี่ยังไงก็ผิดครับแต่จะบอกว่าเลือกขับเฉพาะเวลามีผู้ใหญ่ไปด้วยหรือจำเป็นจริงๆดีกว่าครับเพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาแล้วลำบากครับแถมคนที่เค้าเดือดร้อนไม่ได้ด่าเราคนเดียวด่ายันพ่อแม่เราครับแล้วถ้าเกิดมีคนตายขึ้นมาเนี่ยเรื่องใหญ่ครับ
บอกด้วยความห่วงใยนะครับฟังไว้เตือนสติเพราะพี่เองตอน 17 อีกไม่ถึงอาทิตย์จะวันเกิดอยู่แล้ววันนั้นฝนตกหนักมากๆผ่านสี่แยกด้วยความที่เราเด็กเนี่ยแหละบวกกับทัศนะวิสัยไม่ดีเลยตกหนักมากไฟแดงแยกนั้นเสียอีกจังหวะที่ผ่านรถกระบะข้ามมาพอดีเพราะของเค้าไฟเขียวแต่เราไฟแดงแต่เสียชนเต็มๆกระบะไปหมุนฝาดกับกระถางต้นไม้ข้างสี่แยกหน้าป้อมตำรวจพอดีถามว่าได้เบรคไม๊เบรคแล้วตอนแรกในใจคิดว่าไม่โดนแน่ๆแต่พอลืมตามาอีกวูบ air bag กระจายเพราะถนนลื่นมากๆเศษโคลนดินทรายตรงสี่แยกเต็มไปหมดไถลเข้าไปเต็มๆ นิ่งไปพักแล้วลงมาจากรถตำรวจก็วิ่งมาถามเป็นอะไรไม๊บอกไม่เป็นอะไรแต่ภาพที่เห็นคือมียายแก่คนนึงสลบอยู่ในรถกระบะซึ่งผมคิดว่าเค้าตายไปแล้วเชื่อไม๊ว่าผมวิ่งไปดึงประตูทั้งน้ำตาแต่ดึงไม่ออกจนพวกพี่หน่วยกู้ภัยมาแล้วมาดึงตัวผมออกไปบอกน้องใจเย็นๆให้ผมไปนั่งตรงป้อมตำรวจตำรวจก็เริ่มถามว่าไม่เห็นสัญญาณไฟหรอผมบอกพี่ไฟมันเสียนะเข้าก็หันไปมองแล้วก็บอกอ่าวหรอตรงนี้เสียบ่อยเปลี่ยนน้ำเสียงทันทีตอนแรกเหมือนจะว่าผมเริ่มคุยดีขึ้นเรื่อยๆบอกตอนแรกนึกว่าน้องจะเจ็บหนักกันเพราะชนเต็มๆสักพักก็ไปเรียกหัวหน้ามาถามผมมีใบขับขี่ไม๊ผมก็ตอบไม่มีครับในใจคิดซวยแล้วยายแกจะตายด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้สับสนไปหมดตำรวจบอกน้องต้องหาคนมารับแทนแล้วละตรงนี้เป็นอีกอย่างที่เสียใจเพราะต้องให้คุณอาลูกศิษย์คุณพ่อผมมารับแทนทั้งที่ไม่ได้เกี่ยวด้วยเลยผมเสียใจจริงๆพอเคลียตรงนี้เสร็จก็เลยไปที่สถานนีตำรวจคุยเส็จก็ไปเยี่ยมยายที่อยู่ในรถกระบะสรุปไม่ตายผมดีใจจริงๆผมก็ยกมือขอโทษยายแกก็ยิ้มบอกไม่เป็นอะไรเข้าใจแถมมีลุงคนขับรถเจ็บนิดหน่อยแต่เพิ่งผ่าตัดหัวใจมาหลังจากนั้นเกือบเป็นเดือนกว่าผมถึงกล้าขับรถและก็ไปสอบใบชับขี่
พอมาย้อนคิดดูถ้าเปลี่ยนจากชนกระบะเป็นมอเตอไซด์เรื่องมันคงไม่จบง่ายขนาดนี้ถือว่ายังโชคดีที่ผมได้มือโอกาสคิดและขับรถให้ระมัดระวังมากขึ้น

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:57:53 »
ก็ขับระวังๆๆนะครับ
ผมก็ขับรถตั้งแต่ป.5  ก็ยังมีเฉี่ยวชน
เดี๋ยวนี้ผมก็พยายามประมาทไห้น้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:03:20 »

ผม ก็ขับรถตั้งแต่ อายุ15 เหมือนกัน ครับเพราะเป็นผู้ชายคนเดียวในบ้าน

เลยมีความจำเป็นนะครับ มีคำแนะนำว่าให้ มีผู้ใหญ่นั่งไปด้วยเวลาขับออกถนนใหญ่

เสมอนะครับ และที่สำคัญนะคือปฎิบัติตามกฎจราจรอย่าง เคร่งครัด แล้วจะไม่มีปัญหา

ครับ ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:05:06 »
15 ปี ขับได้ครับ แต่อย่าคะนอง อย่ามั่นใจในตัวเองมากนัก ขับด้วยความระมัดระวัง ทำตามกฏจราจร
ขับอย่าชนคนอื่นและอย่าให้คนอื่นชน และควรตระหนักไว้ด้วยว่า อายุยังไม่ถึง ยังไม่มีใบขับขี่

สำหรับผม ผมว่าเด็กบางคนขับรถดีกว่าผู้ใหญ่อีกครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:05:56 »
ถ้าพ่อแม่นั่งไปด้วยก็ยังโอเคอาจจะพอคุยกะตำรวจได้ แต่ขับคนเดียวก็เตรียมควักเงินค่าใบสั่งได้เลยครับ (ถ้าโดนเรียกนะครับ)

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:10:48 »
ก้อย่างที่พี่ๆท่านอื่นๆบอกแหละครับ เพราะผมก้ขับรถมาตั้งแต่อายุ14-15 เหมือนกัน ต้องรอบคอบและระวังเปงพิเศษหน่อย อีกอย่างอย่าคึกคะนองครับ เพราะรถรุ่นนี้ค่อนข้างแรง อย่าคิดว่าเราขับเก่งแล้วจะยังไงก้ได้ ตายมาหลายรายแล้วครับแบบนี้

ผมไม่ทำอย่างนั้นแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:13:38 »
เปิดเพลงไม่ค่อยเป็นอะไรครับ แต่ถ้าคุยโทรศัพท์ เนี้ยไม่แนะนำให้คุยอย่างยิ่งครับ  ;)

ผมไม่คุยหรอกครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:14:29 »
ไม่มีใบขับขี่ยังไงก็ผิดครับแต่จะบอกว่าเลือกขับเฉพาะเวลามีผู้ใหญ่ไปด้วยหรือจำเป็นจริงๆดีกว่าครับเพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาแล้วลำบากครับแถมคนที่เค้าเดือดร้อนไม่ได้ด่าเราคนเดียวด่ายันพ่อแม่เราครับแล้วถ้าเกิดมีคนตายขึ้นมาเนี่ยเรื่องใหญ่ครับ
บอกด้วยความห่วงใยนะครับฟังไว้เตือนสติเพราะพี่เองตอน 17 อีกไม่ถึงอาทิตย์จะวันเกิดอยู่แล้ววันนั้นฝนตกหนักมากๆผ่านสี่แยกด้วยความที่เราเด็กเนี่ยแหละบวกกับทัศนะวิสัยไม่ดีเลยตกหนักมากไฟแดงแยกนั้นเสียอีกจังหวะที่ผ่านรถกระบะข้ามมาพอดีเพราะของเค้าไฟเขียวแต่เราไฟแดงแต่เสียชนเต็มๆกระบะไปหมุนฝาดกับกระถางต้นไม้ข้างสี่แยกหน้าป้อมตำรวจพอดีถามว่าได้เบรคไม๊เบรคแล้วตอนแรกในใจคิดว่าไม่โดนแน่ๆแต่พอลืมตามาอีกวูบ air bag กระจายเพราะถนนลื่นมากๆเศษโคลนดินทรายตรงสี่แยกเต็มไปหมดไถลเข้าไปเต็มๆ นิ่งไปพักแล้วลงมาจากรถตำรวจก็วิ่งมาถามเป็นอะไรไม๊บอกไม่เป็นอะไรแต่ภาพที่เห็นคือมียายแก่คนนึงสลบอยู่ในรถกระบะซึ่งผมคิดว่าเค้าตายไปแล้วเชื่อไม๊ว่าผมวิ่งไปดึงประตูทั้งน้ำตาแต่ดึงไม่ออกจนพวกพี่หน่วยกู้ภัยมาแล้วมาดึงตัวผมออกไปบอกน้องใจเย็นๆให้ผมไปนั่งตรงป้อมตำรวจตำรวจก็เริ่มถามว่าไม่เห็นสัญญาณไฟหรอผมบอกพี่ไฟมันเสียนะเข้าก็หันไปมองแล้วก็บอกอ่าวหรอตรงนี้เสียบ่อยเปลี่ยนน้ำเสียงทันทีตอนแรกเหมือนจะว่าผมเริ่มคุยดีขึ้นเรื่อยๆบอกตอนแรกนึกว่าน้องจะเจ็บหนักกันเพราะชนเต็มๆสักพักก็ไปเรียกหัวหน้ามาถามผมมีใบขับขี่ไม๊ผมก็ตอบไม่มีครับในใจคิดซวยแล้วยายแกจะตายด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้สับสนไปหมดตำรวจบอกน้องต้องหาคนมารับแทนแล้วละตรงนี้เป็นอีกอย่างที่เสียใจเพราะต้องให้คุณอาลูกศิษย์คุณพ่อผมมารับแทนทั้งที่ไม่ได้เกี่ยวด้วยเลยผมเสียใจจริงๆพอเคลียตรงนี้เสร็จก็เลยไปที่สถานนีตำรวจคุยเส็จก็ไปเยี่ยมยายที่อยู่ในรถกระบะสรุปไม่ตายผมดีใจจริงๆผมก็ยกมือขอโทษยายแกก็ยิ้มบอกไม่เป็นอะไรเข้าใจแถมมีลุงคนขับรถเจ็บนิดหน่อยแต่เพิ่งผ่าตัดหัวใจมาหลังจากนั้นเกือบเป็นเดือนกว่าผมถึงกล้าขับรถและก็ไปสอบใบชับขี่
พอมาย้อนคิดดูถ้าเปลี่ยนจากชนกระบะเป็นมอเตอไซด์เรื่องมันคงไม่จบง่ายขนาดนี้ถือว่ายังโชคดีที่ผมได้มือโอกาสคิดและขับรถให้ระมัดระวังมากขึ้น

ผมจะระมัดระวังให้ดีครับ

พี่ยังดีถ้าเป็นผมๆเพิ่งจะ15เอง

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:15:38 »
ก็ขับระวังๆๆนะครับ
ผมก็ขับรถตั้งแต่ป.5  ก็ยังมีเฉี่ยวชน
เดี๋ยวนี้ผมก็พยายามประมาทไห้น้อยที่สุดครับ

ครับผมเพิงป้ายแดงมาหมาดๆเลย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:15:59 »
15 ปี ขับได้ครับ แต่อย่าคะนอง อย่ามั่นใจในตัวเองมากนัก ขับด้วยความระมัดระวัง ทำตามกฏจราจร
ขับอย่าชนคนอื่นและอย่าให้คนอื่นชน และควรตระหนักไว้ด้วยว่า อายุยังไม่ถึง ยังไม่มีใบขับขี่

สำหรับผม ผมว่าเด็กบางคนขับรถดีกว่าผู้ใหญ่อีกครับ  ;) ;)

ครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:23:47 »
ฟีล์มหน้ารถผมดำอะกลัวตำรวจจับเปลี่ยนใหม่จะเอาฟีล์มไรดีครับ เล็งๆอยู่ว่าจะเอา v cool ทุกบานเลยอะครับ

และถ้าเอารถไปพ่นกันสนิม ล้างรถ ที่ พรีเมียม ต้องเอาอะไรไปมั่งครับ

เอารถไปเช็คระยะเสียเงินกี่บาทช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:35:12 »
อิจฉาจังคับ
รถสวยซ่ะด้วย ;D ;D ;D
ขับระวังด้วยล่ะคับ  ขับลำบากน่าดูเลยรถใหญ่มาก

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:36:40 »
อิจฉาจังคับ
รถสวยซ่ะด้วย ;D ;D ;D
ขับระวังด้วยล่ะคับ  ขับลำบากน่าดูเลยรถใหญ่มาก

ไม่ต้องห่วงฮะ ผมหัดตั้งแต่ ป.6 อะครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:40:53 »
เด็กสมัยนี้เป็นรถไวกันจริงๆ

ผมก็เริ่มหัดขับตอน ม.3

แล้วพอขับเป็นแล้วก็จะ รอ...รอ...เมื่อไรจะ 18 สักที 555+

ยังไงก็ขับอย่างระวัง ทำตามกฎจราจรแล้วกัน นะครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:42:49 »
เด็กสมัยนี้เป็นรถไวกันจริงๆ

ผมก็เริ่มหัดขับตอน ม.3

แล้วพอขับเป็นแล้วก็จะ รอ...รอ...เมื่อไรจะ 18 สักที 555+

ยังไงก็ขับอย่างระวัง ทำตามกฎจราจรแล้วกัน นะครับ

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:56:09 »
แอบนอกเรื่อง...

ขับรถเป็นกันเร็วแท้ ผมได้จับพวงมาลัยเพราะมีเหตุจำเป็นต้องใช้

แถมกว่าจะได้ใช้คือสองปีที่แล้ว  :P

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:28:54 »
ใช้รุ่นเดียวกันเลย อิอิ

ตอนนี้พ่อผมไม่ให้ขับFortunerแล้วอ่ะครับ

พ่อบอกว่ารถมันแรงเกินไป ความสามารถควบคุมผมยังไม่ดีพอ ตอนนี้เลยขับNeoครับ ซิ่งไม่ออกเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:33:27 »
ทางที่ดี ใช้รถให้น้อยที่สุดเป็นดีครับ

ต้องขอชมคุณพ่อคุณแม่ของน้องมากๆที่เป็นห่วงชีวิตลูกๆ ได้อย่างดีเยี่ยม ในเมื่อท่านทำถึงขนาดนี้
น้องๆก็อย่าลืมที่จะดูแลตัวเองเพื่อตอบแทนท่านด้วยนะครับ

อย่างตอนนี้อายุ 15 ถือว่าน้อยมากๆกับการใช้รถใช้ถนน ความระมัดระวังต้องมาเป็นอันดับ 1 สติต้องเต็ม 100

อย่างที่พี่บอกคือ เลี่ยงที่จะออกไปไหนให้มากที่สุด เนื่องจาก

1.ตามกฏหมายผิดแน่นอน
2.ประกันไม่รับผิดชอบใดใดทั้งสิ่น หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ก็ต้องมาเป็นภาระของคุณพ่อคุณแม่อีก ต้องหัดมีความเกรงใจท่านนะครับ
3.ถ้าน้องเกิดไปชนคนตาย หรือทำให้คนอื่นเสียหาย โดยตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจก็ตาม น้องต้องคิดแล้วว่า เรารับผิดชอบคนอื่นได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องคุณพ่อคุณแม่อีกแล้ว แล้วคำว่ารับผิดชอบ อะไรก็แทนชีวิตไม่ได้นะครับ ต้องเตือนตัวเองไว้เสมอว่าอย่าประมาท
4.วุฒิภาวะการตัดสินใจในการขับรถยังน้อยมากๆครับ พี่ขับรถมา 8 ปี พี่ยังคิดว่าตัวเองต้องเรียนรู้อยู่ตลอดเลย ช้าเป็นดี และต้องใช้สติมากๆเวลาขับรถ (แต่ไม่ใช่ช้าจนเป็นเหตุให้ผู้อื่นเกิดอุบัติเหตุนะครับ)

ลองไปหาข้อมูลว่า เรามีหน้าที่ที่จำเป็นต้องใช้รถมากแค่ไหน ลองตัดตัวเลือกที่ไม่จำเป็นออก และเหลือแต่สิ่งที่จำเป็น จะได้ลดการใช้รถให้น้อยลง

น้องยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ เผลอๆ 3 ปี ไม่แน่ก็ 5 ปี มีอุทาหรณ์ให้ดูอยู่บ่อยๆ ทั้งขับพอสชนสาวลาว แพรวาขับชนรถตู้

ทุกอย่างล้วนแต่เป็นตัวอย่างให้น้องๆได้เรียนรู้นะครับ จดจำ และเตือนตัวเองไว้เสมอ ว่า... ทุกชีวิตที่ขึ้นอยู่กับมือเราขณะเราอยู่หลังพวงมาลัยสำคัญหมด

แล้วเราก็จะรู้เองครับว่าเราต้องทำยังไง

เป็นกำลังใจให้ และอย่าลืมอย่าทำให้คุณพ่อคุณแม่เสียใจนะครับ ท่านทำให้ลูกขนาดนี้ ลูกๆก็ต้องคิดถึงท่านเหมือนกันนะครับ

^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 22:40:22 โดย GivesZa »

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:33:38 »
ถ้าจำเป็นก็น่าเห็นใจนะ แต่บางครั้งรถก็เหมือนอาวุธชนิดหนึ่ง

ขับเป็นนะใช่แล้ว เรื่องกฏ+วินัยจราจรล่ะ อยากให้เป๊ อย่างหลังมากกว่า
ใช้ที่ไหนนะ กทม. หรือ ตจว.

-----------------------------------------
แต่ดูจากการตอบแล้วก็น่าจะเป็นผู้ใหญ่พอตัว มีอะไรสงสัยก็ถามดีๆ พี..ป้า..น้า..อา..ลุง เค้าตอบเราหมดแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 22:42:35 โดย jkhl »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:35:21 »
ใช้รุ่นเดียวกันเลย อิอิ

ตอนนี้พ่อผมไม่ให้ขับFortunerแล้วอ่ะครับ

พ่อบอกว่ารถมันแรงเกินไป ความสามารถควบคุมผมยังไม่ดีพอ ตอนนี้เลยขับNeoครับ ซิ่งไม่ออกเลย  ;D ;D
โอ้นึกภาพออกและเข้าใจความรู้สึกเลยครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 22:54:21 »
ขับเป็นจำเป็นต้องใช้ก็จัดเลยครับ แต่อยากให้ทุกครั้งที่ใช้รถมีผู้ใหญ่นั่งไปด้วย

เผื่อมีเหตุอะไรจำเป็น ถ้ามีบัตรผ่านก็จะช่วยได้เยอะโขครับ

;D

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:09:57 »
ผมขึ้นถนนตอน 16 เป็นช่วงที่พอได้รถแล้วขับเลย

อยากจะขอโทษผู้ร่วมทางจริงๆ ที่ทำอะไรที่ไม่ควรไป

frank ขับรถระวังๆ นะครับ 
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:12:02 »
เคยมีท่านหนึ่งในเว็บนี้ล่ะครับออกมาติทีนึงว่าทำไมมีแต่คนสนับสนุนให้ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ ผมก็คงจะบอกแบบนั้นเช่นกันครับ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้หรอกนะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:32:12 »
เคยมีท่านหนึ่งในเว็บนี้ล่ะครับออกมาติทีนึงว่าทำไมมีแต่คนสนับสนุนให้ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ ผมก็คงจะบอกแบบนั้นเช่นกันครับ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้หรอกนะ

เพราะว่า พอนึกย้อนกลับไปดู ตัวเองก็เคยมีเหตุที่ทำให้ต้องขับรถโดยไม่มีใบขับขี่เหมือนกันครับ

แน่นอน ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใครทำผิดกฎหมาย แต่มันก็มีบางกรณีที่เลี่ยงไม่ได้จริงๆ ถ้าน้องเขาจำเป็นจริงๆ เช่นถ้าไม่ขับรถเอง จะไปเรียนหนังสือไม่ได้ ผมก็จะแนะนำเขาครับ

แต่ถ้าประเภท ขับรถเพื่อไปเที่ยว ไปหลีหญิง อันนี้ไปไกลๆ ครับ >:(
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:32:49 »
ไม่พูดเรื่องใบขับขี่นะครับ พี่ๆหลายคนพูดไปแล้ว ผมก็ไม่ค่อยจะรู้ ;D

ปัญหาคือ รถชื้อมาแล้ว ถ้าไม่ได้ขับเลย มันจะมีปัญหาเอา ถ้าจอดไว้นิ่งๆ กว่าจะขับได้อายุ 18 ก็อีก3ปี เป็นไปไม่ได้แน่ๆ

ขับน่ะ ขับได้ครับ แต่ช่วงที่ยังใช้ป้ายแดงอยู่ ถ้าคุณพ่อพอขับได้ลองให้คุณพ่อใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

พอเปลี่ยนป้ายขาว จะใช้เองก็ได้ล่ะครับ แต่อย่าไปทำอะไรให้ตำรวจเรียกแล้วกัน เพื่อนผมหลายคนขับรถตั้งแต่ 15 เหมือนกัน

ที่สำคัญ จะขับรถได้มากี่ปีมันไม่สำคัญนะครับ อุบัติเหตุน่ะครับไม่ใช่นาฬิกาปลุก ตั้งเวลาเกิดอุบัติเหตุไม่ได้ ^^

ยังไงก็เลือกหนทางที่ปลอดภัยที่สุด เสี่ยงน้อยสุด แล้วกันนะครับ  :)

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:37:17 »
จะบอกว่าเรื่องฟิล์ม บานหน้า 40 อย่าให้เกินนี้ครับ ส่วนยี่ห้อไหนรุ่นไหนกันความร้อนดีๆ จัดไปเลย 

ส่วนกระจกบานอื่นๆ คู่หน้า บางคันผมนั่ง 80มันมืดไปนะ 60 กำลังดี  กระจกคู่หลังและโอเปราคู่หลังสุด เขัมได้ครับ ไม่ได้ใช้บ่อยเท่าไหร่  ส่วนกระจกหลังสุดเลยยังคงแนะนำที่ 60  ถ้าเข้มกว่านี้ กลางคืนลำบากหน่อย
JC TU #54

ออฟไลน์ shaman

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 00:04:38 »
แนะนำว่า ให้หาคนขับรถไว้ซักคน (ถ้าเป็นไปได้  :))
กรณีฉุนเฉินจริงๆ ค่อยขับเอง จะดีกว่ามั๊ยน้า...