ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่จิมมี่ครับ  (อ่าน 28194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถึงพี่จิมมี่ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 00:37:39 »
แนะนำว่า ให้หาคนขับรถไว้ซักคน (ถ้าเป็นไปได้  :))
กรณีฉุนเฉินจริงๆ ค่อยขับเอง จะดีกว่ามั๊ยน้า...

คิดว่าอย่างนี้ก็น่าจะเหมาะที่สุดครับ
จริงๆจ้างพี่ก็ได้ ขัดสนเงินพอดี  ;D

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:09:47 »
 ผมว่า อายุเท่าไหร่ สมควรหรือไม่สมควรขับรถ มันไม่มีคำตอบที่ตายตัวหรอกครับ
ทุกคนล้วนมี เหตุผล มารองรับพฤติกรรมตัวเองกันอยู่แล้ว
กฏหมายที่ว่าไว ้ให้ผู้ขับขี่ต้องมีอายุ 18 ขึ้น มันไม่ได้คิดกันสุ่มๆนะ มันมีนัยสำคัญอยู่
เพราะธรรมชาติของช่วงวัย เมื่อเข้าสู่วัยผู้ใหญ่ คนเราจะมีสิ่งที่เรียกว่า Maturity หรือ วุฒิภาวะ ครับ
วุฒิภาวะ นี่แหละคือสิ่งจำเป็นในการขับขี่ ไม่ใช่อายุหรอก
มันอยู่ที่ความตระหนัก ว่าคุณตระหนักหรือไม่ ว่ามือที่กำพวงมาลัย และเท้าที่เหยียบคันเร่งของคุณ
กำลังรับผิดชอบชึวิตของคุณเอง และคนที่นั่งข้างๆ และคนที่อยู่ท้องถนนเดียวกับคุณด้วย
ซึ่งตรงนี้ ผมไม่เหมารวมครับ ว่าเด็กหรือวัยรุ่นจะมีวุฒิภาวะไม่เท่าผู้ใหญ่ เพราะเคยเจอเด็กที่คิดเป็นและมีวุฒิภาวะเกินอายุมาหลายคนแล้ว
แต่ผมเป็นห่วงนะครับ กับเด็กวัยรุ่นที่ทักษะและวุฒิภาวะ ยังไม่พอ
เพราะบทเรียนจากอุบัติเหตุ นั้นราคาแพงกว่าที่คุณคิดเสมอครับ  :)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:26:25 »
เรื่องขับรถเห็นมีพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำเยอะแล้วคับ

พี่ขออวยพรให้คุณพ่อของน้องสุขภาพแข็งแรงนะคับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:02:47 »
ถ้าตำรวจเห็นน่าจะโดนครับ ไม่น่ารอด แต่ปกติถ้าเราขับไม่ผิดกฏจราจรอะไร ตำรวจก็ไม่ค่อยตรวจยกเว้นขับแปลกๆเช่นขับกินเลนอื่นๆ แล้วตำรวจสงสัยก็น่าจะโดนเรียกตรวจ และถ้าโดนเรียกตรวจจะไม่โดนแค่น้องนะครับแต่จะโดนถึงผู้ปกครองด้วยครับ แต่ไม่ว่ายังใงก็ควรขับอย่างมีสติครับ ตามปกติกฏหมายจะให้มีวุฒิภาวะเพียงพอก่อนแล้วค่อยให้ขับครับแต่ปัจจุบันคำนี้ใช้ไม่ได้เท่าไรนักเพราะส่วนใหญ่รถที่ขับชนกันจนคนเสียชีวิตก็มาจากผู้ใหญ่มากกว่าเด็กๆอยู่แล้วไม่ว่าจากการที่เมาแล้วขับ คุยโทรศัพท์ หรือเสียสมาธิในการขับ อย่างไรก็ตามถ้าจำเป็นต้องขับจริงๆก็ให้มีสติในการขับนะครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:05:32 »
แอบนอกเรื่อง...

ขับรถเป็นกันเร็วแท้ ผมได้จับพวงมาลัยเพราะมีเหตุจำเป็นต้องใช้

แถมกว่าจะได้ใช้คือสองปีที่แล้ว  :P

อิอินิดนึง

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:06:20 »
ใช้รุ่นเดียวกันเลย อิอิ

ตอนนี้พ่อผมไม่ให้ขับFortunerแล้วอ่ะครับ

พ่อบอกว่ารถมันแรงเกินไป ความสามารถควบคุมผมยังไม่ดีพอ ตอนนี้เลยขับNeoครับ ซิ่งไม่ออกเลย  ;D ;D

ทำไมหละครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:06:53 »
ทางที่ดี ใช้รถให้น้อยที่สุดเป็นดีครับ

ต้องขอชมคุณพ่อคุณแม่ของน้องมากๆที่เป็นห่วงชีวิตลูกๆ ได้อย่างดีเยี่ยม ในเมื่อท่านทำถึงขนาดนี้
น้องๆก็อย่าลืมที่จะดูแลตัวเองเพื่อตอบแทนท่านด้วยนะครับ

อย่างตอนนี้อายุ 15 ถือว่าน้อยมากๆกับการใช้รถใช้ถนน ความระมัดระวังต้องมาเป็นอันดับ 1 สติต้องเต็ม 100

อย่างที่พี่บอกคือ เลี่ยงที่จะออกไปไหนให้มากที่สุด เนื่องจาก

1.ตามกฏหมายผิดแน่นอน
2.ประกันไม่รับผิดชอบใดใดทั้งสิ่น หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ก็ต้องมาเป็นภาระของคุณพ่อคุณแม่อีก ต้องหัดมีความเกรงใจท่านนะครับ
3.ถ้าน้องเกิดไปชนคนตาย หรือทำให้คนอื่นเสียหาย โดยตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจก็ตาม น้องต้องคิดแล้วว่า เรารับผิดชอบคนอื่นได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องคุณพ่อคุณแม่อีกแล้ว แล้วคำว่ารับผิดชอบ อะไรก็แทนชีวิตไม่ได้นะครับ ต้องเตือนตัวเองไว้เสมอว่าอย่าประมาท
4.วุฒิภาวะการตัดสินใจในการขับรถยังน้อยมากๆครับ พี่ขับรถมา 8 ปี พี่ยังคิดว่าตัวเองต้องเรียนรู้อยู่ตลอดเลย ช้าเป็นดี และต้องใช้สติมากๆเวลาขับรถ (แต่ไม่ใช่ช้าจนเป็นเหตุให้ผู้อื่นเกิดอุบัติเหตุนะครับ)

ลองไปหาข้อมูลว่า เรามีหน้าที่ที่จำเป็นต้องใช้รถมากแค่ไหน ลองตัดตัวเลือกที่ไม่จำเป็นออก และเหลือแต่สิ่งที่จำเป็น จะได้ลดการใช้รถให้น้อยลง

น้องยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ เผลอๆ 3 ปี ไม่แน่ก็ 5 ปี มีอุทาหรณ์ให้ดูอยู่บ่อยๆ ทั้งขับพอสชนสาวลาว แพรวาขับชนรถตู้

ทุกอย่างล้วนแต่เป็นตัวอย่างให้น้องๆได้เรียนรู้นะครับ จดจำ และเตือนตัวเองไว้เสมอ ว่า... ทุกชีวิตที่ขึ้นอยู่กับมือเราขณะเราอยู่หลังพวงมาลัยสำคัญหมด

แล้วเราก็จะรู้เองครับว่าเราต้องทำยังไง

เป็นกำลังใจให้ และอย่าลืมอย่าทำให้คุณพ่อคุณแม่เสียใจนะครับ ท่านทำให้ลูกขนาดนี้ ลูกๆก็ต้องคิดถึงท่านเหมือนกันนะครับ

^^

ครับผมผมจำไม่ทำให้คุณพ่อคุณแม่เสียใจ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:07:08 »
ถ้าจำเป็นก็น่าเห็นใจนะ แต่บางครั้งรถก็เหมือนอาวุธชนิดหนึ่ง

ขับเป็นนะใช่แล้ว เรื่องกฏ+วินัยจราจรล่ะ อยากให้เป๊ อย่างหลังมากกว่า
ใช้ที่ไหนนะ กทม. หรือ ตจว.

-----------------------------------------
แต่ดูจากการตอบแล้วก็น่าจะเป็นผู้ใหญ่พอตัว มีอะไรสงสัยก็ถามดีๆ พี..ป้า..น้า..อา..ลุง เค้าตอบเราหมดแหละ

ครับขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:07:44 »

ตอนนี้พ่อผมไม่ให้ขับFortunerแล้วอ่ะครับ

พ่อบอกว่ารถมันแรงเกินไป ความสามารถควบคุมผมยังไม่ดีพอ ตอนนี้เลยขับNeoครับ ซิ่งไม่ออกเลย  ;D ;D
โอ้นึกภาพออกและเข้าใจความรู้สึกเลยครับ ;D ;D ;D

ทำไมหละครับพี่

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:08:02 »
ผมขึ้นถนนตอน 16 เป็นช่วงที่พอได้รถแล้วขับเลย

อยากจะขอโทษผู้ร่วมทางจริงๆ ที่ทำอะไรที่ไม่ควรไป

frank ขับรถระวังๆ นะครับ 

ครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:08:13 »
ขับเป็นจำเป็นต้องใช้ก็จัดเลยครับ แต่อยากให้ทุกครั้งที่ใช้รถมีผู้ใหญ่นั่งไปด้วย

เผื่อมีเหตุอะไรจำเป็น ถ้ามีบัตรผ่านก็จะช่วยได้เยอะโขครับ

;D

ผมไม่ขีบไปตนเดียวแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:09:20 »
ไม่พูดเรื่องใบขับขี่นะครับ พี่ๆหลายคนพูดไปแล้ว ผมก็ไม่ค่อยจะรู้ ;D

ปัญหาคือ รถชื้อมาแล้ว ถ้าไม่ได้ขับเลย มันจะมีปัญหาเอา ถ้าจอดไว้นิ่งๆ กว่าจะขับได้อายุ 18 ก็อีก3ปี เป็นไปไม่ได้แน่ๆ

ขับน่ะ ขับได้ครับ แต่ช่วงที่ยังใช้ป้ายแดงอยู่ ถ้าคุณพ่อพอขับได้ลองให้คุณพ่อใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

พอเปลี่ยนป้ายขาว จะใช้เองก็ได้ล่ะครับ แต่อย่าไปทำอะไรให้ตำรวจเรียกแล้วกัน เพื่อนผมหลายคนขับรถตั้งแต่ 15 เหมือนกัน

ที่สำคัญ จะขับรถได้มากี่ปีมันไม่สำคัญนะครับ อุบัติเหตุน่ะครับไม่ใช่นาฬิกาปลุก ตั้งเวลาเกิดอุบัติเหตุไม่ได้ ^^

ยังไงก็เลือกหนทางที่ปลอดภัยที่สุด เสี่ยงน้อยสุด แล้วกันนะครับ  :)

พ่อผมขับไม่ไหวก็คงผมขับเลยอะครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:09:32 »
จะบอกว่าเรื่องฟิล์ม บานหน้า 40 อย่าให้เกินนี้ครับ ส่วนยี่ห้อไหนรุ่นไหนกันความร้อนดีๆ จัดไปเลย 

ส่วนกระจกบานอื่นๆ คู่หน้า บางคันผมนั่ง 80มันมืดไปนะ 60 กำลังดี  กระจกคู่หลังและโอเปราคู่หลังสุด เขัมได้ครับ ไม่ได้ใช้บ่อยเท่าไหร่  ส่วนกระจกหลังสุดเลยยังคงแนะนำที่ 60  ถ้าเข้มกว่านี้ กลางคืนลำบากหน่อย

ครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:09:38 »
แนะนำว่า ให้หาคนขับรถไว้ซักคน (ถ้าเป็นไปได้  :))
กรณีฉุนเฉินจริงๆ ค่อยขับเอง จะดีกว่ามั๊ยน้า...

บ้านผมไม่มีคนขับรถหรอกครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:10:32 »

คิดว่าอย่างนี้ก็น่าจะเหมาะที่สุดครับ
จริงๆจ้างพี่ก็ได้ ขัดสนเงินพอดี  ;D

เกรงใจครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:10:48 »
ผมว่า อายุเท่าไหร่ สมควรหรือไม่สมควรขับรถ มันไม่มีคำตอบที่ตายตัวหรอกครับ
ทุกคนล้วนมี เหตุผล มารองรับพฤติกรรมตัวเองกันอยู่แล้ว
กฏหมายที่ว่าไว ้ให้ผู้ขับขี่ต้องมีอายุ 18 ขึ้น มันไม่ได้คิดกันสุ่มๆนะ มันมีนัยสำคัญอยู่
เพราะธรรมชาติของช่วงวัย เมื่อเข้าสู่วัยผู้ใหญ่ คนเราจะมีสิ่งที่เรียกว่า Maturity หรือ วุฒิภาวะ ครับ
วุฒิภาวะ นี่แหละคือสิ่งจำเป็นในการขับขี่ ไม่ใช่อายุหรอก
มันอยู่ที่ความตระหนัก ว่าคุณตระหนักหรือไม่ ว่ามือที่กำพวงมาลัย และเท้าที่เหยียบคันเร่งของคุณ
กำลังรับผิดชอบชึวิตของคุณเอง และคนที่นั่งข้างๆ และคนที่อยู่ท้องถนนเดียวกับคุณด้วย
ซึ่งตรงนี้ ผมไม่เหมารวมครับ ว่าเด็กหรือวัยรุ่นจะมีวุฒิภาวะไม่เท่าผู้ใหญ่ เพราะเคยเจอเด็กที่คิดเป็นและมีวุฒิภาวะเกินอายุมาหลายคนแล้ว
แต่ผมเป็นห่วงนะครับ กับเด็กวัยรุ่นที่ทักษะและวุฒิภาวะ ยังไม่พอ
เพราะบทเรียนจากอุบัติเหตุ นั้นราคาแพงกว่าที่คุณคิดเสมอครับ  :)

ครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:11:09 »
เรื่องขับรถเห็นมีพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำเยอะแล้วคับ

พี่ขออวยพรให้คุณพ่อของน้องสุขภาพแข็งแรงนะคับ

ขอบคุณพี่มากครับ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:11:39 »
ถ้าตำรวจเห็นน่าจะโดนครับ ไม่น่ารอด แต่ปกติถ้าเราขับไม่ผิดกฏจราจรอะไร ตำรวจก็ไม่ค่อยตรวจยกเว้นขับแปลกๆเช่นขับกินเลนอื่นๆ แล้วตำรวจสงสัยก็น่าจะโดนเรียกตรวจ และถ้าโดนเรียกตรวจจะไม่โดนแค่น้องนะครับแต่จะโดนถึงผู้ปกครองด้วยครับ แต่ไม่ว่ายังใงก็ควรขับอย่างมีสติครับ ตามปกติกฏหมายจะให้มีวุฒิภาวะเพียงพอก่อนแล้วค่อยให้ขับครับแต่ปัจจุบันคำนี้ใช้ไม่ได้เท่าไรนักเพราะส่วนใหญ่รถที่ขับชนกันจนคนเสียชีวิตก็มาจากผู้ใหญ่มากกว่าเด็กๆอยู่แล้วไม่ว่าจากการที่เมาแล้วขับ คุยโทรศัพท์ หรือเสียสมาธิในการขับ อย่างไรก็ตามถ้าจำเป็นต้องขับจริงๆก็ให้มีสติในการขับนะครับ

พ่อผมนั่งไปด้วยเสมอครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:39:49 »
สวัสดีครับ ในฐานะคนอายุใกล้ๆกัน ผมอีก 3 เดือนก็จะ 16 ปีแล้ว
ผมก็ขับรถเป็นตั้งแต่อายุ 12 หนะครับตอนนี้ก็เกือบๆ 4 ปีแล้วถ้าในจังหวัดผมก็จะขับเองค่อนข้างบ่อย
แต่ทุกครั้งที่ขับจะมีคนที่มีใบขับขี่นั่งข้างตลอดครับยังไงเราก็ผิดแน่ๆอยู่แล้วในเมื่อไม่มีใบขับขี่
หากเกิดอะไรขึ้นมายาวครับ ขับได้แต่ต้องระวังมากเป็นพิเศษอาจ 2-3 เท่าเลยผมถือว่าปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
จริงๆผมก็ไม่มีเหตุอะไรจำเป็นที่ต้องขับหรอกแต่ผมชอบรถอะครับ พ่อเลยหัดให้ฝึกไว้ก่อนผมว่าท่านคิดไม่ผิดหรอกนะครับ
ดีกว่าให้ผมหัดรถมอไซ รถมอไซไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เป็นแค่เนื้อหุ้มเหล็กเกิดอะไรขึ้นมาลำบากแน่ๆ
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมกฏหมายถึงอนุญาตให้มีใบขับขี่รถมอไซก่อนรถยนต์ ซึ่งผมในฐานะเยาวชนคิดว่าอันตรายกว่ารถยนต์เสียอีก
ทั้งตัวคนขับและคนรอบข้าง ผมเลยขับมอไซไม่เป็นพ่อผมบอกว่าจะหัดให้ก็ต่อเมื่อมีความรอบคอบพอแล้ว
แปลกมั๊ยครับขับรถยนต์เป็น แต่มอไซไม่เป็น จริงๆผมเคยเจอด่านประมาณว่าช่วงเทศกาลผมเลยขับไปต่างจังหวัดกับครอบครัว
แต่บังเอิญดันเจอตำรวจซะงั้น ถามผมว่ามีใบขับขี่มั๊ยเลย เอิ่มไม่มีครับ แต่โชคดีคือบ้านผมเวลาไปเที่ยวจะมีรถ ขับตามๆกันไป 2-3 คัน
แม่เลยบอกว่าพอดีง่วงนอนให้ผมขับแป๊บเดียว มีรถนำหน้าแล้วก็ตามหลังด้วย ตำรวจเลยปล่อยไป(การโกหกเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ แต่ใช้เพื่อเอาตัวรอดได้ อิอิ)
นี่เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมเคยโดนเรียกนอกนั้นไม่เคยเจอ ถึงเจอก็ผ่านตลาดเลยอะครับส่วนนึงมาจากที่ผมตัวสูงด้วยอะครับ

เอาเป็นว่าถ้าจะขับจริงๆก็ขับได้ แต่...ต้องเพิ่มความระวังเป็นพิเศษ ทางที่ดีควรมีผู้ที่มีใบขับขี่นั่งข้างอยู่ตลอดเวลาที่ขับครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:08:34 »
พี่ดีใจด้วยครับที่น้องได้รถ

ส่วนเรื่องการขับรถบนถนนใหญ่นั้น พี่ขอแนะนำว่า
ทุกครั้งที่ต้องขับรถออกจากบ้าน ควรมีผู้ปกครองด้วยเสมอ จะดีกว่านะครับ
พี่ๆทุกคนในนี้ ก็คงไม่เห็นด้วยแน่นอนครับ ถ้าน้องจะขับรถยนต์ตามลำพัง
โดยที่วุฒิภาวะ และ ใบขับขี่ยังไม่มี

แต่การมีผู้ปกครองไปด้วยทุกครั้ง อย่างน้อยก็มีคนคอยคุมอารมณ์การขับรถ
และความคึกคะนองตามภาษาวัยรุ่นของเราไว้ครับ

พี่ๆทั้งหมดในเว็บนี้ คงไม่มีใครรู้จักตัวตนของน้องจริงๆ ว่าเป็นคนแบบไหน
คงมีแต่ผู้ปกครองของน้องเท่านั้นครับ ที่รู้ว่า สามารถไว้ใจน้องขับรถบนถนนได้หรือไม่

ส่วนตัวพี่ก็ชื่นชมครับที่น้องขับรถได้ตั้งแต่อายุเท่านี้
ตัวพี่เองก็ถูกพ่อกับแม่บังคับสอนขับรถยนต์ตั้งแต่อายุ 11 ขวบครับ
ของพี่เป็นแม่ที่ป่วย พ่อต้องขับรถตะเวนหาหมอเก่งๆทั่วประเทศรักษา
จำเป็นต้องมีคนช่วยขับรถครับ

ขับรถมีสตินะครับ โชคดีครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:17:41 »
สวัสดีครับ ในฐานะคนอายุใกล้ๆกัน ผมอีก 3 เดือนก็จะ 16 ปีแล้ว
ผมก็ขับรถเป็นตั้งแต่อายุ 12 หนะครับตอนนี้ก็เกือบๆ 4 ปีแล้วถ้าในจังหวัดผมก็จะขับเองค่อนข้างบ่อย
แต่ทุกครั้งที่ขับจะมีคนที่มีใบขับขี่นั่งข้างตลอดครับยังไงเราก็ผิดแน่ๆอยู่แล้วในเมื่อไม่มีใบขับขี่
หากเกิดอะไรขึ้นมายาวครับ ขับได้แต่ต้องระวังมากเป็นพิเศษอาจ 2-3 เท่าเลยผมถือว่าปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
จริงๆผมก็ไม่มีเหตุอะไรจำเป็นที่ต้องขับหรอกแต่ผมชอบรถอะครับ พ่อเลยหัดให้ฝึกไว้ก่อนผมว่าท่านคิดไม่ผิดหรอกนะครับ
ดีกว่าให้ผมหัดรถมอไซ รถมอไซไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เป็นแค่เนื้อหุ้มเหล็กเกิดอะไรขึ้นมาลำบากแน่ๆ
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมกฏหมายถึงอนุญาตให้มีใบขับขี่รถมอไซก่อนรถยนต์ ซึ่งผมในฐานะเยาวชนคิดว่าอันตรายกว่ารถยนต์เสียอีก
ทั้งตัวคนขับและคนรอบข้าง ผมเลยขับมอไซไม่เป็นพ่อผมบอกว่าจะหัดให้ก็ต่อเมื่อมีความรอบคอบพอแล้ว
แปลกมั๊ยครับขับรถยนต์เป็น แต่มอไซไม่เป็น จริงๆผมเคยเจอด่านประมาณว่าช่วงเทศกาลผมเลยขับไปต่างจังหวัดกับครอบครัว
แต่บังเอิญดันเจอตำรวจซะงั้น ถามผมว่ามีใบขับขี่มั๊ยเลย เอิ่มไม่มีครับ แต่โชคดีคือบ้านผมเวลาไปเที่ยวจะมีรถ ขับตามๆกันไป 2-3 คัน
แม่เลยบอกว่าพอดีง่วงนอนให้ผมขับแป๊บเดียว มีรถนำหน้าแล้วก็ตามหลังด้วย ตำรวจเลยปล่อยไป(การโกหกเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ แต่ใช้เพื่อเอาตัวรอดได้ อิอิ)
นี่เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมเคยโดนเรียกนอกนั้นไม่เคยเจอ ถึงเจอก็ผ่านตลาดเลยอะครับส่วนนึงมาจากที่ผมตัวสูงด้วยอะครับ

เอาเป็นว่าถ้าจะขับจริงๆก็ขับได้ แต่...ต้องเพิ่มความระวังเป็นพิเศษ ทางที่ดีควรมีผู้ที่มีใบขับขี่นั่งข้างอยู่ตลอดเวลาที่ขับครับ
พ่อผมไม่ให้ขอบมอเตอร์ไซด์เลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:18:06 »
พี่ดีใจด้วยครับที่น้องได้รถ

ส่วนเรื่องการขับรถบนถนนใหญ่นั้น พี่ขอแนะนำว่า
ทุกครั้งที่ต้องขับรถออกจากบ้าน ควรมีผู้ปกครองด้วยเสมอ จะดีกว่านะครับ
พี่ๆทุกคนในนี้ ก็คงไม่เห็นด้วยแน่นอนครับ ถ้าน้องจะขับรถยนต์ตามลำพัง
โดยที่วุฒิภาวะ และ ใบขับขี่ยังไม่มี

แต่การมีผู้ปกครองไปด้วยทุกครั้ง อย่างน้อยก็มีคนคอยคุมอารมณ์การขับรถ
และความคึกคะนองตามภาษาวัยรุ่นของเราไว้ครับ

พี่ๆทั้งหมดในเว็บนี้ คงไม่มีใครรู้จักตัวตนของน้องจริงๆ ว่าเป็นคนแบบไหน
คงมีแต่ผู้ปกครองของน้องเท่านั้นครับ ที่รู้ว่า สามารถไว้ใจน้องขับรถบนถนนได้หรือไม่

ส่วนตัวพี่ก็ชื่นชมครับที่น้องขับรถได้ตั้งแต่อายุเท่านี้
ตัวพี่เองก็ถูกพ่อกับแม่บังคับสอนขับรถยนต์ตั้งแต่อายุ 11 ขวบครับ
ของพี่เป็นแม่ที่ป่วย พ่อต้องขับรถตะเวนหาหมอเก่งๆทั่วประเทศรักษา
จำเป็นต้องมีคนช่วยขับรถครับ

ขับรถมีสตินะครับ โชคดีครับ

ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:40:21 »
วัยรุ่นมักใจร้อนหรือชอบโชว์ในหลายๆกรณี (ตอนหนุ่มๆก็เคยเป็น) ทำอะไรไม่คิด ไม่คิดว่าจะพลาด

ของแบบนี้ถ้าพลาดแล้วรอดปลอดภัยก็จบ แต่ถ้าไม่... คุณพ่อคุณแม่น้องอาจจะต้องมาดูแลน้องต่อ แทนที่น้องจะไปดูแลเค้านะครับ

เพื่อนผมคนนึงทำพลาดแค่ครั้งเดียว เป็นเจ้าชายนิทราจนถึงปัจจุบัน ทั้งๆที่พ่อแม่ปูทางไว้ให้อย่างดี มีหนทางที่สดใสรออยู่...

ด้วยความหวังดีจริงๆ เด็กอายุ15แล้วจะขับรถ กรุณาตั้งสติให้มั่นทุกครั้งที่จับพวงมาลัยว่าเรากำลังจะเป็นกำลังหลักให้คุณพ่อคุณแม่ในอนาคต(ยิ่งคุณพ่อสุขภาพไม่ดี)

ปลอดภัยไว้ก่อนในทุกกรณีนะครับ อย่าใจร้อน อย่าห้าว อย่าคิดว่ารถเราแรง อย่าคึกคะนอง

ps. มีทรัพย์ถึงขนาดถอยรถให้น้องใช้ แค่อยากถามจริงๆว่าทำไมไม่จ้างคนขับรถรายวัน เดี๋ยวนี้มีคนรับจ๊อบเยอะนะครับ เสนอเป็นทางเลือกเอาไว้

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:43:39 »
วัยรุ่นมักใจร้อนหรือชอบโชว์ในหลายๆกรณี (ตอนหนุ่มๆก็เคยเป็น) ทำอะไรไม่คิด ไม่คิดว่าจะพลาด

ของแบบนี้ถ้าพลาดแล้วรอดปลอดภัยก็จบ แต่ถ้าไม่... คุณพ่อคุณแม่น้องอาจจะต้องมาดูแลน้องต่อ แทนที่น้องจะไปดูแลเค้านะครับ

เพื่อนผมคนนึงทำพลาดแค่ครั้งเดียว เป็นเจ้าชายนิทราจนถึงปัจจุบัน ทั้งๆที่พ่อแม่ปูทางไว้ให้อย่างดี มีหนทางที่สดใสรออยู่...

ด้วยความหวังดีจริงๆ เด็กอายุ15แล้วจะขับรถ กรุณาตั้งสติให้มั่นทุกครั้งที่จับพวงมาลัยว่าเรากำลังจะเป็นกำลังหลักให้คุณพ่อคุณแม่ในอนาคต(ยิ่งคุณพ่อสุขภาพไม่ดี)

ปลอดภัยไว้ก่อนในทุกกรณีนะครับ อย่าใจร้อน อย่าห้าว อย่าคิดว่ารถเราแรง อย่าคึกคะนอง

ps. มีทรัพย์ถึงขนาดถอยรถให้น้องใช้ แค่อยากถามจริงๆว่าทำไมไม่จ้างคนขับรถรายวัน เดี๋ยวนี้มีคนรับจ๊อบเยอะนะครับ เสนอเป็นทางเลือกเอาไว้

คงไม่หรอกครับ พ่อผมไม่ไว้ใจใครครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:04:07 »

โอ้นึกภาพออกและเข้าใจความรู้สึกเลยครับ ;D ;D ;D

เอาไว้ถ้าพี่ได้ลองขับพี่ก็จะรู้เองครับ at นะ ;D ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:18:33 »
พี่ดีใจกับน้องด้วยจริงๆ พี่เองก็เคยหัดขับรถเมื่อตอนอายุ 15 โดยมีแม่นั่งสอนขับรถไปด้วย คันนั้นรู้สึกจะเป็น camry acv30 นะ อัตราเร่งพุ่งแม่บอกไม่ให้เกิน 80 แปปๆพุ่งไป 100 ต้องรีบลดความเร็วลงเลย ส่วนพี่เวลาไปไหนใครไม่สบายพี่จะไม่
ขับรถพี่จะเรียกแท็กซี่ตลอด
เพราะ
1. ความปลอดภัยบนท้องถนนมีความเสี่ยงสูง
2. อายุยังไม่ถึงความเสี่ยงสูงมากที่จะโดนเรี่ยก
3. ถ้าเกิด ใครไม่สบายจริงๆ พี่ก็จะไม่ขับรถเด็ดขาด เพราะเรายังควบคุมตัวเองไม่ได้ การตัดสินใจในการเปลี่ยนเลน การแซง ยังทำไม่ดีพอ
4. ทักษะการขับรถต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆ
พี่เห็นด้วยกับหลายๆคนนะ เรื่องคนขับรถน่ะ ควรจะหาไว้บ้างนะ พี่แค่เป็นห่วงแค่นั้นจริงๆถึงได้เตือน
ปีหน้าพี่ถึงจะได้ขับรถ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:51:00 »

เอาไว้ถ้าพี่ได้ลองขับพี่ก็จะรู้เองครับ at นะ ;D ;D ;D

ครับๆ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:51:27 »
พี่ดีใจกับน้องด้วยจริงๆ พี่เองก็เคยหัดขับรถเมื่อตอนอายุ 15 โดยมีแม่นั่งสอนขับรถไปด้วย คันนั้นรู้สึกจะเป็น camry acv30 นะ อัตราเร่งพุ่งแม่บอกไม่ให้เกิน 80 แปปๆพุ่งไป 100 ต้องรีบลดความเร็วลงเลย ส่วนพี่เวลาไปไหนใครไม่สบายพี่จะไม่
ขับรถพี่จะเรียกแท็กซี่ตลอด
เพราะ
1. ความปลอดภัยบนท้องถนนมีความเสี่ยงสูง
2. อายุยังไม่ถึงความเสี่ยงสูงมากที่จะโดนเรี่ยก
3. ถ้าเกิด ใครไม่สบายจริงๆ พี่ก็จะไม่ขับรถเด็ดขาด เพราะเรายังควบคุมตัวเองไม่ได้ การตัดสินใจในการเปลี่ยนเลน การแซง ยังทำไม่ดีพอ
4. ทักษะการขับรถต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆ
พี่เห็นด้วยกับหลายๆคนนะ เรื่องคนขับรถน่ะ ควรจะหาไว้บ้างนะ พี่แค่เป็นห่วงแค่นั้นจริงๆถึงได้เตือน
ปีหน้าพี่ถึงจะได้ขับรถ

ผมขับไม่เกิน 100 ครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 21:02:46 »
จะเข้ามาบอกว่า เวลาตอบก็ไม่ต้องไปอ้างถึงทุกกระทู้ก็ได้ครับ
ตอนตอบพูดถึงรวมๆเอาก็ได้ครับ ชื่อ User ของแต่ละคนเขาก็มีครับ

พี่เห็นแล้วรกลูกกะตา ที่กดเข้ามาดูนี่เพราะนึกว่าปั้มกระทู้นะครับ  ;)

---------------------------------------------------------------------------

อายุเท่าไหร่ไม่สำคัญหรอกครับ อยู่ที่ว่ามีสติ ทักษะ และชั่วโมงบิน เยอะแค่ไหน
คนแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน วุฒิภาวะของแต่ละคนก็มากันคนละวัย ขึ้นอยู่กับ สถานะ / ประสบการณ์ / การเรียนรู้ / และความนึกคิด ฯลฯ
คนอายุ 30 ขับรถไม่เก่งเท่าเด็กอายุ 15 ก็มี

ถ้าเป็นไปได้ก็ขอให้มีผู้ใหญ่นั่งไปด้วยครับ ควบคุมสติเก่งๆ อย่าฉุนเฉียวง่าย การขับรถอาจจะทำให้เราอารมณ์ร้ายและใจร้อนขึ้น (ใครไม่เป็นบ้าง?)
อย่าขับรถเกะกะ (ขับช้ากับขับรถเกะกะต่างกันนะครับ)

อายุยังไม่ถึง และยังไม่มีใบขับบี่ ในทางกฏหมายถือว่าผิดครับ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาประกันจะไม่รับผิดชอบ และถ้าตำรวจเล่นงานขึ้นมาผู้ปกครองจะเดือดร้อน
ฉะนั้นใช้รถเท่าที่จำเป็นครับ กว่าคุณพ่อจะให้รถพี่ขับ ก็ต้องมีใบขับขี่มาโชว์ก่อน (แต่แอบขับรถคนอื่นมานานละ) และกว่าคุณพ่อจะซื้อรถให้ พี่ก็ต้องทำงาน
มีฐานะทางการเงินที่ค่อนข้างมั่นคงก่อน เพื่อจะได้ไม่ลำบากเวลามีปัญหาอะไร

น้องโชคดีและมีโอกาสมากกว่าใครหลายๆคน ฉะนั้นใช้โชคดีและโอกาสต่างๆนี้ ในทางที่ถูกที่ควรครับ :)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 03:45:06 »
อยากบอกว่าไม่เนียน http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=7020.2120