ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องระบบสัญญาณกันขโมยครับ  (อ่าน 11610 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
พอดีผมใช้ honda city zx อยู๋น่ะครับ และ มีปัญหากับระบบสัญญาณกันขโมยดังนี้ครับ
1 ทำไมเวลาผมเปิดประตูรถทุกครั้ง ไฟหน้าปัทม์ความเร็ว ไฟหรี่ ไฟท้าย จะต้องกระพริบด้วยครับ ไม่ทราบว่าปิดได้ไหม
2 รีโมทเปิดประตูรถสำรองที่ให้มา ใช้การไม่ได้ ทั้งๆที่ แบตไม่ได้หมด
3 เอากุญแจไขแล้ว สัญญาณกันขโมยร้อง !!!!! ????
ไม่ทราบว่าใครพอรู้่วิธีแก้บ้างไหมครับ พอดีเข้าศุนย์(ที่ไม่ใช่ศูนย์ที่ออกรถ)แล้ว เขาบอกว่าหาปุ่มรีเซ็ทระบบไม่เจอ ดังนั้นคุณต้องกลับไปศูนย์ที่ออกรถไปถามเขาว่าติดตั้งมาจากร้านไหน เพราะระบบกันขโมยของคุณถูกติดตั้งจากร้านข้างนอก ไม่ใช่ของ honda  :'( ก็กำเลยสิครับ รถคันนี้ได้มาจากญาติผมซึ่งเขาออกมาตั้งแต่ 2007 ไม่ใช่ออกมาเมื่อวาน จะได้รู้ว่าติดตั้งที่ร้านไหน เหอๆ
ใครพอทราบวิธีแก้ หรือ มีร้านที่เก่งด้านระบบสัญญาณกันขโมยแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ framedown

• Newbie
  • *
    • รับทำ seo ราคาถูก
Re: สอบถามเรื่องระบบสัญญาณกันขโมยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:30:59 »
รอผุ้รู้มาตอบครับ
FOOTBALL SHIRTFOOTBALL SHIRT
SOCCER JERSEYSOCCER JERSEY
กล้องวงจรปิดกล้องวงจรปิด

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องระบบสัญญาณกันขโมยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:12:02 »
ขอตอบเรื่องที่รู้แล้วกันนะครับ

ข้อแรก เปิดประตูแล้วไฟกระพริบ  แบบนี้เข้าใจว่าไม่ได้เป็นของโรงงานใช่มั้ยครับ  ถ้าพอจะมีแรงdiy  เอง หรือไปที่ร้าน ให้ช่างไม่ต้องต่อสายที่ทำให้ไฟกระพริบ ก็น่าจะได้นะ  (อันนี้ดูตามหลักการน่ะครับ  ไม่รู้ว่าวงจรมันเป็นยังไงบ้าง สามารถตัดต่อสายไฟง่ายๆ ได้เลยรึเปล่า)

ข้อสอง ลองติดต่อไปที่ที่คุณพี่ติดมาดีกว่าครับ

ข้อสาม ถ้าไม่ใช่จากโรงงาน จะเป็นแบบนี้แหละครับ  คหสต. คิดว่าคงจะกันขโมยเอากุญแจไข วิธีคือ ถ้าปิดด้วยรีโมต ต้องเปิดด้วยรีโมตครับ ส่วนถ้าปิดด้วยกุญแจ (เข้าใจว่าแบบนี้กันขโมยจะไม่ทำงาน) จะเปิดด้วยรีโมตหรือกุญแจก็ได้

JC TU #54

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:18:56 »
ทุกข้อสงสัยมีคำตอบอยู่ในคู่มือของระบบกันขโมย เวลาติดร้านข้างนอกครับ ซึ่งหาโหลดได้ตามเว็บของร้านที่ทำเครื่องเสียง ประดับยนต์ กันขโมย อย่าง เว็บ kautoshop ครับ
ไฟกระพริบนั่นเป็นการบอกว่าประตูเปิดอยู่น่ะครับ เซทให้มันปิดได้ครับ
-รีโมทสำรอง ของผมก็ใช้ได้ปกตินะครับ อาจเป็นไปได้ว่า ร้านหยิบรีโมทให้ผิดอันรึเปล่า เวลาติดกันขโมย มันจะมีรีโมทมาให้สองตัวต่อชุด ถ้าหยิบรีโมทของกล่องอื่นมา มันก็ใช้ไม่ได้น่ะครับ
-กันขโมยจะร้องถ้าประตูเปิด หรือกลอนประตูเปิด โดยที่ระบบอยู่ในสภาวะกันขโมยทำงานครับ(คือใช้รีโมทกดล๊อคไปแล้ว จะเข้าสู่โหมดกันขโมยครับ) แต่เซทได้เหมือนกัน
โดยถ้าเปิดประตูทั้งอย่างนั้น จะสตาร์ทรถไม่ได้ครับ ผมว่ามันก็ดีเหมือนกันนะ

อีกอย่างที่เวลาติดคนมักไม่ค่อยรู้คือ ถ้ากดปุ่ม ล๊อคแบบไม่ใช้เสียงสองครั้งขณะที่รถเปิดประตู หรือรถติดเครื่องอยู่  จะเป็นการเปิดระบบป้องกันการสตาร์ทของรถด้วยครับ เป็นของเล่นที่ใช้ได้เลยทีเดียวครับ เทียบกับราคาพันกว่าบาท  ใช้ๆไปเถอะครับ ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:20:36 »
ของนอกทำง่ายแต่เวลามีปัญหาต้องขยันหน่อยครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:15:57 »
ติดมานานหรือยังครับ   
เป็นรถมือสองใช่หรือไม่
รีโมทสำรองเคยใช้งานได้หรือไม่

ถ้าใช่  เปลี่ยนชุดใหม่เลยครับ เพื่อความสบายใจ ;)

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:31:33 »
แนะนำว่าลองดูในกระเป๋าเอกสารหาคู่มือดูก่อนครับ น่าจะมีอยู่นะครับ
ที่นี้ขอตอบเป็นข้อๆเท่าที่รู้แล้วกันนะครับ

1. น่าจะเป็นระบบแจ้งเตือนว่ามีประตูปิดไม่สนิทครับ (อาจจะปิด-เปิดระบบได้ต้องอ่านในคู่มือครับ)

2. มันสามารถเกิดขึ้นได้ถ้ารีโมทสำรองนั้นไม่เคยใช้งานเลย มันเลยไม่จับสัญญาณกับกล่องรับสัญญาณในรถครับ
ทางแก้คือต้องให้มันเรียนรู้กันใหม่ครับ ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็มีวิธีที่แตกต่างกันไป แต่โดยส่วนมากเท่าที่ผมเจอก็น่าจะประมาณ
ให้ปิดกุญแจ on-off 5ครั้งแล้วกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งที่รีโมทเพื่อให้มันเรียนรู้กัน ส่วนของคุณผมแนะนำว่าให้หาคู่มือให้เจอก่อนครับ

3. อันนี้ไม่เข้าใจว่าหมายถึงอย่างไง คุณหมายถึงว่าถ้ากดปุ่มล็อครถด้วยรีโมทแล้ว แล้วไขเปิดรถด้วยกุญแจ รถเลยร้อง ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่มันก็ปกติของกันขโมยอยู่แล้วครับ.... ส่วนเรื่องปุ่มรีเซ็ตระบบนั้น ถ้ากันขโมยที่ติดมาไม่ได้ถูกจนเกินไปมันจะมีสวิทรีเซ็ตระบบให้
โดยส่วนมากจะซ้อนอยู่แถวๆใต้คอนโซลฝั่งคนขับ, ใต้พวงมาลัย, ฯลฯ แต่มันก็มีเหมือนกันครับถ้ากันขโมยแบบราคาถูกๆมันจะไม่มีปุ่มให้
แต่จะใช้วิธีการรีเซ็ทระบบโดยการบิดสวิทกุญแจ on-off 5ครั้งติดต่อกัน ผมแนะนำว่าลองก้มๆหาปุ่มดูว่ามีไหม ถ้าไม่มีก็ลองวิธีที่ผมบอกดู

ก็อย่างที่บอกว่าครับว่าลองหาคู่มือดูก่อนครับน่าจะอยู่ในกระเป๋าเอกสารรถแหละครับ ถ้าไม่อยู่ก็แสดงว่าญาติคุณอาจจะทำหาย
ผมแนะนำว่าถ้ามันไม่ไหวแล้วจริงๆก็ไปร้านประดับยนต์ให้เค้ารื้อออกให้ หรือไม่ก็เปลี่ยนอันใหม่ครับ ราคาก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 15:33:54 โดย dorakun »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:18:20 »
ติดมานานหรือยังครับ  
เป็นรถมือสองใช่หรือไม่
รีโมทสำรองเคยใช้งานได้หรือไม่

ถ้าใช่  เปลี่ยนชุดใหม่เลยครับ เพื่อความสบายใจ ;)

รถมือหนึ่งครับ ติดมานานแล้วครับ เคยใข้งานได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 20:22:26 โดย p-Navierstoke »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:24:36 »
ขอบคุณทุกความเหนนะครับ  ::)