ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้โมโห : โชว์รูมฟอร์ดนี่เป็ํนอะไร สองที่เหมือนกันเปี๊ยบ  (อ่าน 32845 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
รู้สึกดีใจที่ไม่ได้เจอแบบนั้น!

อยากถามว่าทำไมทำกันแบบนี้ Ford?  จะขายรถแต่ไม่มีรถให้ดู แปลก?

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องทำอะไรสักอย่างแล้วครับทางฟอร์ด

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
ฟอร์ด ไม่เคยพัฒนาเรื่องการดูแลลูกค้าครับ
เห็นๆกันอยู่ สักแต่ขายอย่างเดียว
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ bdg

• Newbie
  • *

0 ford ในเมืองกรุงปิดตัวไปเยอะเหมือนกัีน สอดคล้องกับที่ผมแอบเห็น ford ประกาศรับสมัคร dealer เป็นพักๆ มาสักระยะแล้ว (แต่ไม่ยักได้ข่าวมี 0 ford เปิดใหม่เลยแฮะ)

เค้าคงอยากเพิ่มปริมาณ dealer อยู่เหมือนกัน แต่สงสัยว่าจะหาคนลงทุนยาก
คนที่เค้ามีศักยภาพที่จะลงทุนได้เค้าก้อคงมองยี้ห้ออื่นมากกว่า

ความเชื่อมั่นใน brand และบริการหลังการขายยังเป็นสิ่งที่ ford ต้องยกระดับกันไปอีกเยอะมากกกกกๆๆ
ไม่งั้น product ต่อให้ดีขนาดไหนก้อเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ suraket

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจอเหตุการณ์เดียวกันครับ แต่กับ Mitsu และ Toyota คือไม่มีรถให้ลองแถมไม่มีตัวโชว์ด้วย สุดท้ายได้แค่ขอโบร์ชัวกลับบ้าน
Toyota ไม่เท่าไหร่หรอกครับมันขายได้แน่ๆในไทย แต่เจ้าฉลามที่พอจะใส่ option จัดเต็มมาเนี่ยสิ ถาม2-3 ที่ไม่มีให้ลองเลย ตอนนี้เลยขี้เกียจละ รถก็มีใช้อยู่อีกซัก 1-2 ปีค่อยว่ากันใหม่ช่วงนั้นกำลังสู้กันมันส์หยดพอดี

กลับเข้่าเรื่อง ผมว่าต้องแยก 2 ประเด็นครับ
1. ไม่มีรถให้ลองหรือโชว์ ผมไม่มั่นใจว่าเป็นความผิดของ ford ประเทศไทย หรือ ของ dealer กันแน่ แต่ที่แน่ๆไม่ควรเป็นพนักงาน เรื่องนี้ผมว่าหลายคนอาจจะเสียอารมณ์จนไปลงที่พนักงาน แต่ลองคิดดีๆถ้าเราเป็นพนักงานเองคงทำได้แค่ทำหน้าเจื่อนๆ ขอโทษลูกค้า และเป็นที่มาของการบอกให้ไปลองเชกดูจาก web หรือกระทู้ว่ารถดีมั้ย (ใครมีไอเดียว่าพนักงานควรทำยังไงก็ลองบอกเค้าไปนะครับ)
2. พนักงานให้ข้อมูลมั่ว พูดจาไม่ดี ไม่มีใจบริการ พนักงานและบริษัท ควรโดนด่าทั้งคู่ครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
บ้านผมเป็นแฟน ford ใช้มา 3 คันแล้วครับ ชอบรถแบรนด์นี้มากๆ มันไม่ตามกระแสดี

แต่....... ประสบการณ์ตรงจะเล่าให้ฟัง
เคยไปกับลุงครับ ลุงสนใจ everest 3.0 ตัวท๊อป
ก่อนจะจอง อยากลองขับดูสักนิด ผมเลยชวนไปศูนย์... ที่พ่อผมเคยออก ranger มาสองคันครับ
ไปถึง ก็มีครับ เอเวอเรส จอดอยู่ในโชว์รูม 1 คัน เซลล์ก็มาต้อนรับ รู้ว่าจะจอง ก็คุยไปตามเรื่องตามราว
เราก็เลยถามหารถทดลองขับครับ จะขอลองดูสักรอบได้ไหม
คำตอบที่ได้มา...เซลล์บอกว่า ตัวลองขับไม่อยู่อ่ะครับ เอา ranger ตัวท๊อปไปลองได้ไม๊ เครื่องมันตัวเดียวกัน
      โอ้แม่เจ้า มันคิดได้ยังไง.... :o

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
ลองโทรเช็คที่ฟอร์ด ตรงแจ้งวัฒนะดูนะครับ เมื่อวันเสาร์เข้าไปดูรถ เห็นมีจอดโชว์ครบทุกรุ่น แต่ไม่แน่ใจว่ามีรถทดลองขับหรือเปล่า

@ คุณเนยครับ  ฟอร์ดซัมมิท ตรงรัชดาตอนนี้เปลี่ยนเป็น โตโยต้า ซัมมิทแล้วครับ

ออฟไลน์ BnN

ขอบคุณคุณผู้อ่านทุกคนมากๆครับที่เข้ามาแชร์กัน และช่วยบอกใบ้โชว์รูมฟอร์ดที่มันยังเหลือที่มันดีๆอยู่บ้าง

สำหรับโชว์รูมที่ผมไปเจอเหตุการณ์ดังกล่าวมานั้น คือโชว์รูมอะไร

1. โชว์รูมฟอร์ดถนนศรีนครินทร์ที่เลยแยกอุดมสุขมาหน่อยนึง ฝั่งขาเข้าเมืองตรงข้ามซีคอน
2. โชว์รูมฟอร์ด "ยุคใหม่" ถนนศรีนครินทร์ขาออกไปทางสามแยกการไฟฟ้าสมุทรปราการ มีทำเลติดกับโชว์รูมคู่แข่งอีกสองยี่ห้อ

ไม่อยากเอ่ยชื่อเดี๋ยวโดนฟ้อง ขี้เกียจจะวุ่นวายครับ

หรือว่าอยากจะให้แทร็กตำแหน่งของโชว์รูมดีครับ?

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
แล้วโชว์รูปฟอร์ดตรงแถวๆ เจริญนคร ที่ใช้ร่วมกับ มาสด้า มีใครเคยพบเจอประสบการณ์อะไรบ้างไหมครับ ?

ออฟไลน์ MoLee

@พี่กล้วยครับ ที่ผมรู้จักและได้เห็นหลายๆท่านพิมพ์มา ก็มี Ford ตรง รัชดาลาดพร้ามอ่ะครับ ตะกีเพิ่งผ่านมา มี Focus ตัวtop
อยู่ด้วยครับ คันสีแดง ไม่แน่ใจว่าใช่ TDCI หรือไม่          แล้วก็เรื่องบริการ อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆครับ (แต่เห็นเขาบอกว่า okเลยครับ)

ส่วนที่ผมแน่ใจว่าเซลล์บริการ ok แน่ๆ (ผมออกTDCIจากที่นี้ครับ)Ford VPK แจ้งครับ อันนี้ okเลยจริงๆแต่ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีรถให้ทดลองรึป่าวนะครับ  ถ้ายากได้เบอร์เซลล์หรืออะไร หลังไมค์ก็ได้นะครับ  หรือถ้าเข็ดกับ ford แล้วก็ไม่เป็นไรนะครับ อันนี้เข้าใจ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BnN

ขอบคุณน้องโมมากๆครับ

ก็เดี๋ยวต้องถามพี่ของพี่กล้วยอีกทีนึงล่ะว่าเค้าจะยังไง รู้แต่ว่าวันนี้พี่พี่กล้วยโทรไปด่าที่ลูกค้าสัมพันธ์ซะยับเยินแล้วล่ะ
 ;)

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
Ford ในอดีต (ผม) เข้าใจว่าเป็นรถสัญชาติอเมริกัน ต่อมาก็จี๋จ๋ายัดเยียดว่าเป็นสัญชาติญี่ปุ่น เข็นไม่ไปก็ขอย้ายสัญชาติเป็นยุโรป (อังกฤษ)

นี่แค่สัญชาติของตนเองยังเอาแน่เอานอนไม่ได้เลย รึจะเป็น FORD พันธุ์ทาง (รึจะ "พันทาง" ก็ได้)

จากอดีตมา มีหลายรุ่นทีเดียวที่ดูแล้วน่าสนใจ แต่สุดท้ายก็ไม่เคยจะได้สัมผัสอย่างจริงจัง เพราะอะไรก็รู้ๆ กันอยู่ ค่ายอื่นๆ เอาเงินผมไปเก็บหมด

รุ่นแรกที่เตะตาสมัยยังละอ่อน ก็ เฟสติวา ต่อมาก็ เลเซอร์ 1.8 3 ประตู ผ่านไปก็ แรงเยอร์ 2.5 รุ่นแรก พอเริ่มมั่นคงก็สนใจ เอสเคป 3.0 จนมาถึง โฟกัส 2.0 ทีดีซีไอ

ทั้งหมดที่กล่าวมา สวยไม่เสร็จทั้งนั้น บ้างก็ตัวถังสวย ภายในขี้เหล่ บ้างก็โอเคเกือบหมด แต่อุปกรณ์ต่างๆ ที่ติดรถมาไม่น่าสนใจเท่าที่ควร และสุดท้ายชื่อเสียงอันระบือนามทั่แคว้นว่า ศูนย์บริการห่วย คนขายห่วย

มันจึงจบแบบไม่ต้องคิด

โฟล์คสวาเก้น นิสสัน วอลโว จึงเอาเงินผมไปเก็บเสียเรียบ

ในเมื่อมันเสียความรู้สึกตั้งแต่เริ่มต้นที่จะไปดู (ยังไม่จ่ายเงินซื้อ) ก็ไม่รู้จะต้องทนเพื่อจะรับรู้ว่าต้องเสียความรู้สึกอีกทุกๆ ครั้ง ที่ต้องเข้าศูนย์บริการกันอีกทำไม

ต่อให้สินค้าดีมาก (แรง ประหยัด) จนดีแตก ก็ไม่เอาด้วยแน่นอน

กำเงินไปซื้อยี่ห้อที่มีสินค้าด้อยกว่าเล็กน้อย (กินน้ำมันกว่าเล็กน้อย แรงน้อยกว่าหน่อย) หรือ ดีกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ (แรงกว่า ประหยัดกว่า หรูกว่า)

แต่ไม่ต้องเหนื่อยใจ เมื่อยสมอง เก็บพลังงานไปหากำไรเอาไว้จ่ายเป็นค่าน้ำมัน ชิล ชิล
888-8888

ออฟไลน์ off_033

ที่รัชดา-ลาดพร้าว ที่เห็นสีแดงตัวโชว์นั่น 2.0 plus ครับ วันก่อนไปเปิดดูเล่นๆมารอบนึง

ที่นี่ก็มีfocus ให้ลองนะ  แต่จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน  ผมออก fiesta ที่นี่ ถ้ายังสนใจลองเข้าไปสอบถามดูครับ

ส่วนเซลที่ผมซื้อด้วยก็ ok นะ แต่เซลคนอื่นก็ไม่รู้เหมือนกันครับ