ผู้เขียน หัวข้อ: เซงมากๆ โดนจับความเร็วที่ 102 กม./ชม. โดย สภ.ธัญบุรี  (อ่าน 22942 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
โดนมาเมื่อตอนสายๆครับ ขับเจ้า G8 เข้ากรุงเทพ ก็เปิด cruise control มาประมาณ 100 นึง พอถึงด่านก็โดนตำรวจเรียกครับ ข้อหาขับรถเร็วเกินกำหนด ผมถามว่าเท่าไหร่บอก 102 กม./ชม. กล้องมันตั้งไว้ 100 นึง 102 ต้องเสียค่าปรับ ขอผ่อนผันให้ไปคุยกับนายตำรวจคุมด่านเอาเอง ไปคุยแล้วบอกว่ามันเขตเทศบาลวิ่งได้แค่ 80 กล้องอนุโลมไว้ 100 นึงแล้ว เอ่อ ถนนเส้นนี้ตรูวิ่งมาเป็นชาติยังไม่เคยเจอป้ายจำกัดความเร็วเขตเทศบาลเลยนะ สรุปยังไงก็ไม่ยอมต้องจ่ายค่าปรับ จ่ายไป 400 บาท พร้อมใบเสร็จเรียบร้อย ถือซะว่าทำทานให้หมามันไปละกันนะคุณตำรวยหัวขวด มีรถโดนเป็น 10 คันเลย ท่าทางรายได้คงงาม ส่งยอดให้นายได้ล่ะ ปกติถ้าโดนจับเรื่องความเร็วแม่ผมจะสมน้ำหน้าไปซะทุกครั้ง แต่ครั้งนี้แม่ผมยังบอกเลยว่าทุเรศ พร้อมทั้งแผ่เมตตาให้นายตำรวจท่านนั้นไปเรียบร้อย 5555

ปล. ขับมา 140 แล้วโดนจะไม่ว่าซักคำ นี่ตรูมา 100 นะเฟ้ย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
กล้องของเขาต้องเพี้ยนแน่ๆเลยครับ เพราะไมล์ของ G8 อ่อนกว่าความจริงประมาณ5-8กม./ชม. (เปรียบเทียบกับ GPS 3เครื่องที่เคยใช้)

และ ที่ทุเรศที่เห็นบ่อยๆคือ กล้องไฟแดง 1-2 วินาที มันยังเอา เซ็งไหม

ออฟไลน์ SP

อะไรกันเนี่ย แค่นี้ก็ให้กันไม่ได้
----------------------------------
มันก็สมควรโดนนะครับไอ้กล้องตรงไฟแดงอ่ะ เพราะบางทีไฟยังไม่เขียวเหลืออีก 1-2 วินาที ก็พุ่งพรวดออกไป
แล้วถ้าเกิดอีกฝั่งหยุดรถไม่ทันก็เลยต้องวิ่งฝ่าไฟแดงออกไป อะไรจะเกิดขึ้นละครับ เค้าก็ทำเพื่อให้เราจำจะได้ไม่ทำอีก
เพื่อความปลอดภัยของตัวเราด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

ผมก็โดนมาครับส่งถึงที่บ้านสองอาทิตย์ติด 117กมเซงเหมือนกันโทรไปคุยบอกกฎหมายกำหนด 90 ผ่อนให้ ไม่เกิน 120 เลยถามว่าโดนได้ยังไงเพราะก่อนหน้านี้ 1 อาทิตย์โดน 124กมยังยอมรับได้เพราะเกินจริงๆแต่117เนี่ยไม่ไหวซื้อรถมาขับ90หลับในพอดีเค้าเลยยอมลองโทรไปคุยดูครับว่างจัดไอ้พวกขนหินขนทรายหล่นกระเด็นใส่รถไม่จับเดือดร้อนคนอื่นจริงๆ ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

จขกท.โดนตรงเส้นไหนอ่ะครับ ผมวิ่งแถบๆนี้บ่อยจะได้ระวังๆไว้

:D :D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

จขกท.โดนตรงเส้นไหนอ่ะครับ ผมวิ่งแถบๆนี้บ่อยจะได้ระวังๆไว้

รังสิต-นครนายก ขาเข้า เส้นเมนเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
วันนี้เมื่อตอนบ่ายๆ ขณะขับรถกลับจากกรุงเทพฯ มาเชียงใหม่ ก็เจอเหมือนกันครับ บังเอิญผมเห็นมีตำรวจแอบอยู่ที่เกาะกลางถนนพร้อมกล้อง (ไม่รู้เค้าจับความเร็วหรือเปล่า) ผมก็ขับมาประมาณ 130 ได้ (ตาม ๆ รถคันหน้าไป ใน GPS โชว์ 122 ) แต่ก็ไม่มีด่านนะครับ ตอนนี้ก็รอดูว่าจะมีใบสั่งส่งมาที่บ้านหรือเปล่า  :'(   :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

รังสิต-นครนายก ขาเข้า เส้นเมนเลยล่ะครับ

เอ๊ะ ทำไม่ผมไม่เคยโดนเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

ที่ๆคุณแม่ผมเคยโดน ทางด่วนที่ต่อจากmoterway  เข้ากรุงเทพ โดน ที่ความเร็ว125
(เลขไมล์ผมเพี้ยนประมาณ 3-4 กิโลเมตรความเร็วตอนนั้นน่าจะ 128-129)  เซ็งเลย นั่งคิดในใจ เท้าคนนะโวย ไม่ใช่คอมพิวเตอร์ จะได้คุ้มได้ตลอด บ้างที มันต้องเร่งแซงกันบ้าง  (ทีตอนอยู่บนmoterway เร็วกว่านี้ตั้งเยอะ ไม่มีคนจับกัน ;D)    
ตอนนั้นมีสังเกตบ้างครับ รถ airport วิ่งช้ากันมาก เลยงง เล็กน้อยทำไมเข้ารู้ง่ะ

อยากโดนมั่งเหรอครับ เหอๆ ผมโดนประมาณ 11 โมงกว่าๆนะ

ออฟไลน์ earth_e60

ผมขับ 160-180 แต่โดนจับความเร็วที่ 140 ยังเซงมากๆ ไปเที่ยวพัทยากับแฟน วันธรรมดา 4 เลน จะให้ผมขับ 100เดียวหรอออ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ตั้งแต่ ธัญบุรีถึงรังสิต ไม่ได้มีแต่ทุ่งนาเหมือนเมื่อก่อน
ตอนนี้กลายเป็นเขตชุมชนแล้ว ขับถึงช่วงนี้ก็ช่วยลดความเร็วนิดนึงครับ

กฏหมายเรื่องความเร็วของไทยถ้าเทียบกับต่างประเทศแล้ว
นอกเมือง 90 กม./ชม. อยู่ในค่าเฉลี่ย ถ้าไม่รวม Autobahn ต่างประเทศส่วนใหญ่จะอยู่ในช่วง 80-110
ในเขตเมืองหรือเทศบาล 80 กม./ชม. ถือว่าสูงมาก ต่างประเทศ 40-60 เอง

http://en.wikipedia.org/wiki/Speed_limits_by_country

ตั้งแต่ ธัญบุรีถึงรังสิต ไม่ได้มีแต่ทุ่งนาเหมือนเมื่อก่อน
ตอนนี้กลายเป็นเขตชุมชนแล้ว ขับถึงช่วงนี้ก็ช่วยลดความเร็วนิดนึงครับ

กฏหมายเรื่องความเร็วของไทยถ้าเทียบกับต่างประเทศแล้ว
นอกเมือง 90 กม./ชม. อยู่ในค่าเฉลี่ย ถ้าไม่รวม Autobahn ต่างประเทศส่วนใหญ่จะอยู่ในช่วง 80-110
ในเขตเมืองหรือเทศบาล 80 กม./ชม. ถือว่าสูงมาก ต่างประเทศ 40-60 เอง

http://en.wikipedia.org/wiki/Speed_limits_by_country
เอ่อ ขนาดรถทัวร์ยังขับ 100 นึงเลยครับ รถตู้วินรีบซึ่งไปตายมากันที 130-140 ตำรวจไม่จับ มาซัดแต่รถส่วนตัวกับรถบรรทุก ถ้าจับความเร็วขนาดนี้โดนกันบานเลยครับ ตอนที่ผมโดนก็มีคนโดนเป็น 10 คันแล้ว เพราะนี่มันเป็นความเร็วระดับเดินทางโดยส่วนใหญ่เลยนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากโดนมั่งเหรอครับ เหอๆ ผมโดนประมาณ 11 โมงกว่าๆนะ

ป่าวคร้าบๆๆๆ ไม่อยากโดน อิอิ  แสดงว่าเย็นๆแล้วไม่จับ   วันนั้นกลับมาจากลพบุรี ผมขับได้อุบาทมาก เพราะปวด... ทั้งแซงไหร่ทางทั้งอะไรต่อมิอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Paully

เอ่อ ขนาดรถทัวร์ยังขับ 100 นึงเลยครับ รถตู้วินรีบซึ่งไปตายมากันที 130-140 ตำรวจไม่จับ มาซัดแต่รถส่วนตัวกับรถบรรทุก ถ้าจับความเร็วขนาดนี้โดนกันบานเลยครับ ตอนที่ผมโดนก็มีคนโดนเป็น 10 คันแล้ว เพราะนี่มันเป็นความเร็วระดับเดินทางโดยส่วนใหญ่เลยนะ

บนถนน ตัวอย่างที่ดีก็มีให้ดูเยอะแยะ
ตัวอย่างที่ไม่ดีก็มีให้ดูอยู่บ่อยๆ
แล้วแต่จะเลือกเป็นแบบไหน

การที่ตำรวจจับใครหรือไม่จับ จะมี 2 3 4 มาตรฐานก็แล้วแต่มันก็เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเราทำผิดแล้วยืดอกรับผิดแบบลูกผู้ชาย ก็จะเป็นตัวอย่างที่ดีนะ
กรณีนี้ กฏหมายกำหนดไว้ 80 แต่ตำรวจอนุโลมให้ถึง 100 แล้วยังเกินอีกก็คือผิดจริงๆแหละ
แต่ถ้ามีกรณีวัดความเร็วได้ 82 แล้วมาจับ บอกว่าเกิน 80 ผมจะช่วยรุมด่าตำรวจด้วย

ถ้ามีโอกาสไปต่างประเทศแถวยุโรป ญี่ปุ่น หรือ ประเทศที่เจริญแล้ว
ลองสังเกตวินัยจราจรของคนที่นั่นดูนะครับ
แล้วจะรู้ว่าถนนที่ 99.99 % เคารพกฏจราจร มันน่าขับแค่ไหน
ถ้าไม่เริ่มที่ตัวเรา บนถนนเมืองไทยก็จะยังเป็นแบบนี้แหละ ไม่มีวันที่จะน่าขับเหมือนประเทศอื่น ;)

บนถนน ตัวอย่างที่ดีก็มีให้ดูเยอะแยะ
ตัวอย่างที่ไม่ดีก็มีให้ดูอยู่บ่อยๆ

การที่ตำรวจจับใครหรือไม่จับ จะมี 2 3 4 มาตรฐานก็แล้วแต่มันก็เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเราทำผิดแล้วยืดอกรับผิดแบบลูกผู้ชาย ก็จะเป็นตัวอย่างที่ดีนะ
กรณีนี้ กฏหมายกำหนดไว้ 80 แต่ตำรวจอนุโลมให้ถึง 100 แล้วยังเกินอีกก็คือผิดจริงๆแหละ
แต่ถ้ามีกรณีวัดความเร็วได้ 82 แล้วมาจับ บอกว่าเกิน 80 ผมจะช่วยรุมด่าตำรวจด้วย

ถ้ามีโอกาสไปต่างประเทศแถวยุโรป ญี่ปุ่น หรือ ประเทศที่เจริญแล้ว
ลองสังเกตวินัยจราจรของคนที่นั่นดูนะครับ
แล้วจะรู้ว่าถนนที่ 99.99 % เคารพกฏจราจร มันน่าขับแค่ไหน
ถ้าไม่เริ่มที่ตัวเรา บนถนนเมืองไทยก็จะยังเป็นแบบนี้แหละ ไม่มีวันที่จะน่าขับเหมือนประเทศอื่น ;)

ถนนเส้นนั้นน่ะ ป้ายเริ่มเข้าเขตจำกัดความเร็วมันยังไม่มีเลย เมืองนอกที่คุณยกตัวอย่างมาน่ะ ป้ายบอกพวกนี้อันเท่าฝาบ้านแถมมีป้ายเล็กๆเป็นระยะอีก เมืองไทยถ้ามีป้ายก็อันนิดนึงแถมติดไว้ซะไกลโคตรมองยังแทบจะไม่เห็นเลย ไม่ต้องอะไรมากหรอกขนาดป้ายบอกเลนเลี้ยวตามสี่แยก ลูกศรบนพื้นถนนกับป้ายไม่ตรงกันก็มี ไม่ก็ป้ายอยู่ใกล้แยกเกินไปเปลี่ยนเลนไม่ทันอีก ป้ายจราจรเมืองไทยหลายๆจุดเหมือนสักแต่ว่าติดไปงั้นๆแหละ ไอ้การที่รถโดนแบบผมเป็น10คันก็แปลว่าการสื่อความไม่ได้เรื่องแล้วครับ ขนาดทางหลวงจับความเร็วคิวยังไม่ยาวขนาดนี้เลย

ออฟไลน์ Northbridge

ถนนเส้นนั้นน่ะ ป้ายเริ่มเข้าเขตจำกัดความเร็วมันยังไม่มีเลย เมืองนอกที่คุณยกตัวอย่างมาน่ะ ป้ายบอกพวกนี้อันเท่าฝาบ้านแถมมีป้ายเล็กๆเป็นระยะอีก เมืองไทยถ้ามีป้ายก็อันนิดนึงแถมติดไว้ซะไกลโคตรมองยังแทบจะไม่เห็นเลย ไม่ต้องอะไรมากหรอกขนาดป้ายบอกเลนเลี้ยวตามสี่แยก ลูกศรบนพื้นถนนกับป้ายไม่ตรงกันก็มี ไม่ก็ป้ายอยู่ใกล้แยกเกินไปเปลี่ยนเลนไม่ทันอีก ป้ายจราจรเมืองไทยหลายๆจุดเหมือนสักแต่ว่าติดไปงั้นๆแหละ ไอ้การที่รถโดนแบบผมเป็น10คันก็แปลว่าการสื่อความไม่ได้เรื่องแล้วครับ ขนาดทางหลวงจับความเร็วคิวยังไม่ยาวขนาดนี้เลย

ทางหลวงเมืองไทย มีไว้ติดป้ายโฆษนาเท่านั้นครับ ป้ายบอกทางเป็นกับแกล้ม ไว้แก้เหงา

ออฟไลน์ gttle

อืมกรณีนี้ผมว่าด้านตำรวจคงจะผิดในเรื่องที่ไม่มีป้ายจำกัดความเร็วที่ชัดเจนครับ...แต่ด้านคนขับผมว่าก็ขับเร็วเกินเหมือนกันถ้าเป็นเขตเทศบาลขับถึง 100 นี่เร็วแล้วนะครับจริงๆด้านพวกเราคนขับก็น่าจะคิดถึงตรงนี้ด้วยว่าถนนที่เราขับอยู่นั้นมันเป็น เขตเทศบาล หรือ  highway หรือ moterways  นะครับ

ส่วนอันที่ไฟแดง 1-2 วินี่ผมเห็นด้วยว่าต้องจับและอยากให้โทษหนักด้วยเพราะชนกันตายมาหลายรายแล้ว ผมคิดว่าคุณก็รู้ว่าไฟแดงคือหยุดจะมาเหลือ 1-2 วิออกก่อนก็ได้นี่มักง่ายเกินครับอย่ามาขับรถเลยดีกว่า

จริงๆผมว่าคนบ้านเราขับรถเร็วนะครับในเขตเมืองยัง 80-100 เคยเห็นรา่ยการที่เอาคนไทยที่ไปแข่งเกมส์โชว์ที่ aus ประมาณว่าให้ไปให้ถึงจุดหมายในเวลาที่กำหนดปรากฏว่าตกรอบหมดเพราะขับรถเร็วเกินกำหนดในเขตเมือง (ถ้าจำไม่ผิดถ้าจำไม่ผิด 60 km/h)ทุกคน ย้ำ!ว่า ทุกคน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังดีที่มีคนคิดแบบนี้ครับ แต่ตำรวจเคร่งกว่าเมกาอีกนะ ส่วนใหญ่เขาอนุโลมให้ 10MPH (16กม.) แต่นี่ + มา 12 ก็โดนแล้ว
แต่คงไม่เสมอต้นเสมอปลาย จะไปเสมอปลายเดือนซะมากกว่า

ออฟไลน์ gorilla

ผมว่าผิดก็คือผิดนะครับ

คนไทยติดคำว่าหยวนมากเกินไปครับ

โดนจับบอกว่าไม่มีมาตรฐาน ทำไมไม่จับตลอดเวลา  --> แล้วใครจะมาเฝ้าได้ตลอดเวลาละครับ

โดนจับคงต้องบอกตัวเองว่า ซวยจะดีกว่านะครับ หรือไม่ก็คือ ขับรถตามกฏครับ

ผมมาเรียนอยู่ออสเตรเลียได้ 3 ปีกว่าครับ  โดนปรับความเร็วไป 3 รอบครับ โดนข้อหาฝ่าแยกโดยไม่หยุดรถอีก 1 ครั้ง

ตำรวจที่ออสก็เหมือนตำรวจที่ไทยอย่างนึงนะครับ คือ ซุ่มจับครับ หลังพุ่มไม้บ้าง หลังเสา หลังป้าย ห้าทุ่มเที่ยงคืนยังออกมาดักจับก็มีครับ ที่ผมโดนข้อหาฝ่าป้ายห้ามหยุดรถก็เกือบจะเที่ยงคืนแล้วครับ รถโดนเป็นสิบ

สิ่งนึงที่จะป้องกันตัวเองก็คือ ทำตามกฏครับ  ไม่ใช่ว่ากฏมีไว้แหก   ผมไม่เห็นคนไทยหน้าไหนที่นี่จะกล้าหือตำรวจเลยครับ ผิดมันก็คือผิด

ค่าปรับที่นี่ก็แพงมากนะครับ (แล้วแต่รัฐ) ขอยกตัวอย่างเล็กน้อยครับ
- เพื่อนผมลืมคาดเข็มขัด $520
- ถ้าแยกมีป้าย stop ให้หยุดรถให้สนิท แล้วค่อยผ่าน ผมโดนข้อหานี้เพราะหยุดรถไม่สนิท $150
- ขับรถความเร็วเกินกำหนด 0-9km/h  เช่น กำหนด 60 คุณขับ 61-69km/h โดนปรับ $75, ....., > 40km/h $1000 + ยึดใบขับขี่ 6 เดือน
- เพื่อนผมโดนข้อหาขับฝ่าไฟเหลือง $100  ตำรวจถามว่า คุณรู้มั้ยไฟเหลืองคืออะไร เพื่อนผมตอบว่าเตรียมตัวให้่หยุด  ตำรวจบอกว่าคุณตอบผิด  ที่จริงคือหยุด
- กล้องตามแยกจับภาพทันที ถ้ารถคุณกำลังข้ามเส้นในขณะที่ไฟแดง
- ค่าปรับ 2 เท่า ช่วงวันหยุดยาว 

ขับรถที่นี่ขับง่ายครับ ไม่ค่อยมีพวกเบียดเสียด ปาดไปปาดมา  เป็นระเบียบมาก

ถ้าคุณอยากเปรี้ยว ก็เชิญครับ ถ้าเจอตำรวจก็ตัวใครตัวมัน  ตำรวจเค้าก็กวนตีนใช้ได้

เพื่อนผมคนนึงขับอยู่บนฟรีเวย์ที่ความเร็วประมาณ 100 มีรถตำรวจนอกเครื่องแบบขับมาจี้ท้าย  เพื่อนผมเกิดอาหารหมั้นไส้ อยากขับหนี พอขับได้ความเร็ว 120 กว่าๆ รถตำรวจที่จี้ท้ายเปิดไฟทันที  สรุป คือโดนปรับ $300

ผมก็เคยโดนแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมไม่ได้ขับเพราะรู้ว่าแอลกอฮอล์เกิน เลยให้แฟนขับให้  หลังจากปาตี้ที่บ้านเพื่อน ก็ขับรถออกมาประมาณตี 1-2 ออกมาแป๊บเดียว มีรถกะบะมาจี้ท้าย ผมก็บอกแฟนว่าไม่ต้องขับหนี ให้ขับปกติไปเรื่อยๆ ถ้าเค้าอยากแซงให้เค้าแซงไป  พอขับไปซัก 500 เมตร รถกะบะด้านหลังเปิดไฟไซเรน  ตำรวจลงมาขอดูใบขับบี่  ถ้าผมขับนี่ซวยเลยนะเนี่ย  คิดถูกแล้วละที่ให้แฟนเป็นคนขับ ไม่งั้นโดนตรวจแอลกอฮอล์แน่นอน

กรณีที่ตำรวจอนุโลมก็มีครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่โอกาส จังหวะ แล้วก็ดวงครับ
- เพื่อนผมคนสวิสเซอร์แลนด์ขับรถไปเที่ยวนอกเมือง ไม่มีรถซักคันผ่านมาเลยในช่วงเวลา 2 ชั่วโมง ข้างทางไม่มีชุมชนหรือคนเลย ความเร็วที่ใช้ได้คือ 110 เพื่อนผมขับประมาณ 150  รถคันแรกที่สวนมาในรอบ 2 ชั่วโมงคือรถตำรวจ  พอสวนกันเท่านั้นแหละ รถตำรวจเบรคแล้วกลับรถอย่างเร็ว ควันคลุ้งไปทั่ว แล้วก็มาจับเพื่อนผม  แต่โชคดีตำรวจแค่มาเตือน
- อีกครั้งนึง  พี่คนไทยขับรถที่ความ 120 ในเขต 60  ตำรวจเรียกแน่ๆ แล้วถามว่าคุณมาจากไหน  เพื่อนผมบอกเท่านั้นแหละครับ  คุณตำรวจขอให้เพื่อนผมแบมือ ตำรวจก็ตีมือ แล้วบอกว่ามันหลังอย่าทำอีก ที่นี่ไม่ใช่เมืองไทย  โคตรโชคดีเลย ถ้าปรับเสีย $1000 แน่ๆ

ความเร็วมาตรฐานในเขตชุมชน-ย่านธุรกิจ 50, บริเวณโรงเรียน 40, ทั่วไป 60, สูงสุดนอกเมืองไม่เกิน 110   

ที่เล่ามาทั้งหมดก็อยากจะแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะครับ  ผมก็เข้าใจครับว่าคนไทยนิสัยขับรถเป็นยังไง  ก็อยากจะให้คิดถึงความปลอดภัยของผู้ร่วมเดินทางมากขึ้นนะครับ

ถนนเมืองไทยมันก็ไม่เหมาะกับการใช้ความเร็วเท่าไหร่อยู่แล้วครับ ไม่มีการควบคุมโซน ถนนไม่ดี มีหลุมบ่อมากมาย ระวังกันนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กรณีที่ตำรวจอนุโลมก็มีครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่โอกาส จังหวะ แล้วก็ดวงครับ
- อีกครั้งนึง  พี่คนไทยขับรถที่ความ 120 ในเขต 60  ตำรวจเรียกแน่ๆ แล้วถามว่าคุณมาจากไหน  เพื่อนผมบอกเท่านั้นแหละครับ  คุณตำรวจขอให้เพื่อนผมแบมือ ตำรวจก็ตีมือ แล้วบอกว่ามันหลังอย่าทำอีก ที่นี่ไม่ใช่เมืองไทย  โคตรโชคดีเลย ถ้าปรับเสีย $1000 แน่ๆ

คิดไปมาก็น่ารักดีนะครับ แต่จะนึกถึงเพลงนี้ด้วยน่ะสิ

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *
 "-อีกครั้งนึง  พี่คนไทยขับรถที่ความ 120 ในเขต 60  ตำรวจเรียกแน่ๆ แล้วถามว่าคุณมาจากไหน  เพื่อนผมบอกเท่านั้นแหละครับ  คุณตำรวจขอให้เพื่อนผมแบมือ ตำรวจก็ตีมือ แล้วบอกว่ามันหลังอย่าทำอีก ที่นี่ไม่ใช่เมืองไทย  โคตรโชคดีเลย ถ้าปรับเสีย $1000 แน่ๆ"
 เจ็บเลยครับ เคสนี้ อารมณ์ประมาณว่า เมืองไทยใครจะขับยังไงก็ได้ เป็นผมคงอายไปเรย(แต่ดีกว่าเสียค่าปรับนะ อิอิ) ตำรวจมันก็เป็นเหมือนกันหมดครับ ชอบซุ่มจับ แต่ในหลายๆประเทศเขาก็มีความคิดว่า ก็ไม่เห็นเป็นไร หากเราไม่ทำผิด ใครจะมาจับ และก็คิดว่าเป็นการดีเสียด้วย เพราะหากมีใครทำผิดย่อมโดนจับ ทำให้สังคมปลอดภัยและมีระเบียบมากขึ้น(อันนี้ประสบการณ์จากการไปอยู่ญี่ปุ่นครับ โดนตำรวจเรียกตรวจวีซ่าประจำ)
แต่กับสังคมประเทศเรามันไม่ใช่แบบนั้นครับ ทุกคนผิดหมด ยกเว้นตัวเอง พอทำผิดก็โทษทุกคน ยกเว้นตัวเอง พอโดนจับก็บ่นว่าทำไมไม่หยวน พอหยวนให้ ก็เอาไปเล่าว่า ตำรวจมันไม่จับกูวะ กลายเป็นสองมาตรฐาน ตัวเองไม่เคยยอมรับผิดครับ(ผมก็เป็นนะ 55555)  
จริงๆแล้ว ไอ้เรื่องความเร็วเนี่ย มันเป็นกฎหมายครับผม ทุกคนต้องทราบเวลาไปสอบใบขับขี่ ถึงไม่โดยละเอียด แต่ก็ควรทราบว่า ในไทย เต็มที่บนถนนหลวง ยังไงๆก็ไม่เกิน 90 km/h ครับ ผมโดนจับเดือนละ 2 ครั้ง ส่งไปรษณย์มาถึงบ้านเลยครับ แต่ก็จ่ายทุกครั้งนะครับ เพราะถือว่าเราพลาดเอง คิดจะทำผิด ย่อมต้องทำใจรับผลของมันด้วยครับ

ออฟไลน์ Pomy

สังเกตุดูจากหลายความเห็น ในหลายๆประเทศผมไม่เคยเห็นที่ไหนมีกฎหมายที่สามารถขับได้เกิน 120 เลย
แล้วแบบนี้รถยนต์บ้านๆทั้งหลายที่ผลิตออกมาขายทำไมถึงยังผลิตให้วิ่งได้เป็น 180up ทั้งนั้น ในเมื่อไม่มีกฎที่ไหนสามารถขับได้เกิน 120 เลย
ถ้าจะให้เปรียบเทียบมันก็เหมือนกับมีกฎหมายห้ามมีปืนในครอบครอง แต่ร้านขายปืนดันสามารถขายปืนให้ชาวบ้านได้อย่างถูกกฎหมาย

ในเมื่อวิ่ง 120up ผิดกฎหมาย ทำไมไม่ออกกฎไปเลยว่าห้ามผลิตรถวิ่งได้เกิน 120 130 140 ก็ว่าไป แต่รถบ้านทั่วไปในตอนนี้มัน 180 up ทั้งนั้นแบบนี้มันเว่อร์ไปไหม
เพราะถึงผลิตมาวิ่่งได้ 250 เอามาวิ่งจริงก็ห้ามวิ่งเกิน 120 อยู่ดี เหมือนมันแก้ปัญหาที่ปลายเหตุยังไงไม่รู้
หรือไม่ก็เหมือนสนับสนุนให้แหกกฎทางอ้อมว่าเราผลิตรถออกมาวิ่งได้ 180up ถ้าคุณอยากวิ่งเร็วกว่ากฎหมายก็ไปแอบแหกกฎกันเอาเอง

ผมละงงจริงๆ ใครก็ได้มาช่วยเอาหญ้าออกจากปากผมที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 02:35:07 โดย Pomy »

ออฟไลน์ Terng

สังเกตุดูจากหลายความเห็น ในหลายๆประเทศผมไม่เคยเห็นที่ไหนมีกฎหมายที่สามารถขับได้เกิน 120 เลย
แล้วแบบนี้รถยนต์บ้านๆทั้งหลายที่ผลิตออกมาขายทำไมถึงยังผลิตให้วิ่งได้เป็น 180up ทั้งนั้น ในเมื่อไม่มีกฎที่ไหนสามารถขับได้เกิน 120 เลย
ถ้าจะให้เปรียบเทียบมันก็เหมือนกับมีกฎหมายห้ามมีปืนในครอบครอง แต่ร้านขายปืนดันสามารถขายปืนให้ชาวบ้านได้อย่างถูกกฎหมาย

ในเมื่อวิ่ง 120up ผิดกฎหมาย ทำไมไม่ออกกฎไปเลยว่าห้ามผลิตรถวิ่งได้เกิน 120 130 140 ก็ว่าไป แต่รถบ้านทั่วไปในตอนนี้มัน 180 up ทั้งนั้นแบบนี้มันเว่อร์ไปไหม
เพราะถึงผลิตมาวิ่่งได้ 250 เอามาวิ่งจริงก็ห้ามวิ่งเกิน 120 อยู่ดี เหมือนมันแก้ปัญหาที่ปลายเหตุยังไงไม่รู้
หรือไม่ก็เหมือนสนับสนุนให้แหกกฎทางอ้อมว่าเราผลิตรถออกมาวิ่งได้ 180up ถ้าคุณอยากวิ่งเร็วกว่ากฎหมายก็ไปแอบแหกกฎกันเอาเอง

ผมละงงจริงๆ ใครก็ได้มาช่วยเอาหญ้าออกจากปากผมที

http://en.wikipedia.org/wiki/Speed_limits_by_country#Countries_A-D

บางประเทศเช่นเยอรมันนี ไม่จำกัดความเร็วบนเอาโต้บาห์นครับ หรืออย่างอินเดียบางรัฐก็ไม่ได้จำกัดเอาไว้

ทำผิดก็โดนปรับไปครับ ผิดคือผิด แต่ถามว่าแล้วความเร็วสูงที่เกินจากกฎหมายกำหนดมีไว้ทำไร?

ถ้าหากมีใครต้องมีเหตุฉุกเฉินมันก็ต้องใช้ไงครับ แต่ต้องแบกรับความเสี่ยงในการถูกจับปรับเอานั่นแหละ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *

http://en.wikipedia.org/wiki/Speed_limits_by_country#Countries_A-D

บางประเทศเช่นเยอรมันนี ไม่จำกัดความเร็วบนเอาโต้บาห์นครับ หรืออย่างอินเดียบางรัฐก็ไม่ได้จำกัดเอาไว้

ทำผิดก็โดนปรับไปครับ ผิดคือผิด แต่ถามว่าแล้วความเร็วสูงที่เกินจากกฎหมายกำหนดมีไว้ทำไร?

ถ้าหากมีใครต้องมีเหตุฉุกเฉินมันก็ต้องใช้ไงครับ แต่ต้องแบกรับความเสี่ยงในการถูกจับปรับเอานั่นแหละ
ถูกต้องที่สุดครับผม เมื่ออยากจะทำผิด กรูณารับความเสี่ยงไปด้วยครับ อย่าเอาแต่รับผลดีที่เกิดจากการกระทำผิด แต่จงทำใจที่จะรับความเสี่ยงที่จะตามมาจากการกระทำผิดนั้นด้วยครับ ทุกการลงทุนย่อมมีความเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ Pomy

แล้วถ้ายกตัวอย่างถนนในประเทศไทยหละครับ มีเส้นไหนบ้างที่สามารถวิ่งได้แบบ unlimite
ถ้าไม่มี ทำไมตัวกฎหมายถึงไม่จำกัดความเร็วกับตัวผู้ผลิตรถเลย แทนที่จะไปแก้ที่ปลายเหตุโดยการดักจับความเร็ว
เรื่องบางสถานการณ์ก็จำเป็นต้องใช้ความเร็วอันนี้พอเข้าใจครับ แต่มันก็ไม่ค่อย make sense เพราะสุดท้ายมันก็ขัดกับตัวกฎหมายอยู่ดี

ออฟไลน์ DArkMaster

แล้วถ้ายกตัวอย่างถนนในประเทศไทยหละครับ มีเส้นไหนบ้างที่สามารถวิ่งได้แบบ unlimite
ถ้าไม่มี ทำไมตัวกฎหมายถึงไม่จำกัดความเร็วกับตัวผู้ผลิตรถเลย แทนที่จะไปแก้ที่ปลายเหตุโดยการดักจับความเร็ว
เรื่องบางสถานการณ์ก็จำเป็นต้องใช้ความเร็วอันนี้พอเข้าใจครับ แต่มันก็ไม่ค่อย make sense เพราะสุดท้ายมันก็ขัดกับตัวกฎหมายอยู่ดี

ที่กฎหมายจำกัดความเร็วก็เพื่อความสงบของคนส่วนใหญ่ครับ ถ้าปล่อยให้ขับยังไงก็ได้อุบัติเหตุมันจะมีเยอะมากแล้วคนที่อันตรายก็คือเราๆท่านๆนี่แหละครับ ขับรถอยู่ดีๆก็มีรถจากไหนวิ่งมาชนตู๊มแล้วเราก็จะกลายเป็น" โกโก้ครั๊น "   คือกฎหมายจราจรเค้ามีไว้เพื่อควบคุมให้การเดินทางของคนส่วนใหญ่ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย และผู้บังคับใช้กฎหมายคือตำรวจ การบังคับใช้กฎหมายประเภทนี้อยู่ที่ดุลพินิจของตำรวจครับ ถ้าตำรวจเห็นว่ามีเหตุจำเป็นเค้าจะไม่ปรับคุณก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณขับ 40 แล้วขับรถเซมาเซไป เค้าก็จะปรับคุณอยู่ดีครับ  ;D

ออฟไลน์ gorilla

เรื่องจำกัดความเร็วตัวรถ ถ้ามองแบบตรงๆ ผมว่าจะไปโทษรัฐมันไม่ถูกนะครับ  ของทุกอย่างมันมี 2 ด้านครับ อยู่ที่คนใช้  

รถก็เป็นยานพาหนะตัวนึงที่ช่วยให้มนุษย์สะดวกขึ้น  กฏเค้าก็มีบอกอยู่แล้ว แต่เราพยายามคิดเข้าข้างตัวเองมากกว่า

ถ้าจะต้องจำกัดทุกอย่างทีมีความสารถในการทำผิดกฏหมาย คนเราคงไม่ต้องทำอะไรแล้วมั้งครับ

ผมก็ไม่เคยเห็นฝรั่งที่ไหนเค้าร้องเรียนกับตำรวจเรื่องแบบนี้นะ  ปกติฝรั่งมันขี้ฟ้องจะตาย

ออฟไลน์ Lammerison

คุณ โดนแถวไหนหละครับ คลองต้นๆ หรือว่า กลางๆ หรือว่าปลายๆ เพราะว่า เส้นนี้กลายเป็นชุมชนเยอะมากแล้วนะครับ ถ้าขับซัก 60-80 อาจจะไม่โดนก็ได้

แต่แปลกดีกับคำถามของใครบางคนที่บอกว่า จำกัดความเร็ว งั้นก็ไม่ต้องผลิตรถที่ วิ่งได้ความเร็วสูงๆ เกิน 120 ออกมาขายซิ

ผมกลับคิดว่า ฝรั่งหรือว่าประเทศที่เค้า กำหนดความเร็วไม่เกิน 120 เค้่าก็ปฏิบัติได้ ไม่เหนมีปัญหาอะไร ทั้งที่ถนนเค้าก็ดี ขับรถก็ปฏิบัติตามกฏระเบียบดี ปัจจัยที่เอื้อให้เกิดอุบัติเหตุ(สภาพถนน/การออกแบบโค้ง/วินัยคนขับรถ) ดีกว่าประเทศไทยเยอะ แต่ประเทศไทย ปัจจัยที่ทำใ้ห้เกิดอุบัติเหตุมันเยอะกว่า ก็ยังจะพยายามขับเร็วกันจัง

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **

บนถนนทางหลวงไม่มีครับ มีแต่สนามแข่งครับ
บนทางหลวงถ้าวิ่งเร็ว ยังไงก็โดนครับ

แนะนำนะครับ
ถ้าไม่อยากถูกจับ อย่าขับเร็วกว่า ที่เขากำหนดครับ เท่าไรไม่รู้นะครับ บางแห่งเขาไม่มีเครื่องวัดครับ มีแต่ ตร.ยืนมองครับ
อย่าขับชิดขวานาน ๆ แซงแล้วก็กลับมาเลนซ้ายเหมือนเดิม อย่าแช่นาน
อย่าขับแบบแซงช้ายบ้าง ขวาบ้าง ถ้าเขาเห็นเขารออยู่ครับ

เมื่อก่อนผมเป็นทหาร ใช้ปิคอัพครับ ทะเลาะกับตำรวจบ่อยครับ เรื่องขับเร็วกว่ากฏหมายกำหนด
ผมถามว่าเท่าไร เขาบอกว่าชิดขวาถือว่าวิ่งเร็วแล้ว ตร.ไม่มีเครื่องตรวจครับ เขายืนมองไกล ๆ ว่าใครชิดขวายาว ๆ มาแต่ไกล
ยังไงก็โดนครับ 
แต่อย่าไปทะเลาะรุนแรงนะครับ รุ่นพี่ผมโดนไปหลายกระทงครับ
โดนหมิ่นเจ้าพนักงาน ขัดขวางการจับกุม ขับรถผิดกฏจราจร จำไม่ได้อีก 2 ข้อหาครับ เชิญตัวไป สน. เสียเวลาไปเลย
ต้องให้นายทหาร ไปเอาตัวออกมา

ถ้าใครเดินทางไปอิสานบ่อย ๆ จะเจอครับ ทั้งกล้องถ่ายรูป ตร.ยืนโบกเรียก
ถ้าเดินทางบ่อย ๆ จะรู้ว่าตรงไหนเร็วได้ ตรงไหนเร็วไม่ได้ครับ
แต่ถ้านาน ๆ เดินทาง ระวัง ๆ เรื่องความเร็ว และอย่าอยู่ขวานาน ๆ ครับ