ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอร์จูน กับ ปาเจโร่ เลือกคันไหนครับ  (อ่าน 12731 ครั้ง)

ออฟไลน์ song_nkp

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกด้วยครับระหว่าง ฟอร์จูนเนอร์ กับ ปาเจโร่  กำลังจะซื้อครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: ฟอร์จูน กับ ปาเจโร่ เลือกคันไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:17:06 »
ตอบว่า ปาเจโร่ 1เสียงครับ :D

ช่วงล่างดีกว่า ฟอร์จูน แน่นอน ครับ

แต่ถึงยังไง ก็แนะให้ จขกท ไปทดลองขับทั้ง สองคันก่อนแล้วกันครับ ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นเลยครับ  :)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: ฟอร์จูน กับ ปาเจโร่ เลือกคันไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:24:02 »
ถ้าไม่รีบใช้ รอดูฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่ก่อนดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:27:35 »
ถ้าไม่รีบใช้ รอดูฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่ก่อนดีกว่าครับ  :)
เออเนอะ ผมลืม Bic mc ได้ยังไง 

ตานนั้นเลยครับ ถ้าไม่รีบ ก็รอดู bic mc ก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:31:41 »
pajero sport +1
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:08:06 »
ตอบตามความเห็นส่วนตัวที่ผมได้ลองขับนะครับ

จริงอยู่ที่ระบบช่วงล่าง และการควบคุม pajero เหนือกว่านิดหน่อย

แต่เวลาขับแล้วมันรู้สึกว่ามันไม่ค่อยกระฉับกระเฉงเลย ส่วนตัวรู้สึกหงุดหงิดใจเล็กน้อย

แต่ For ก็ให้ความรู้สึกดีกว่าขับ vigo นิดหน่อย แต่กระฉับกระเฉงกว่า ไม่รู้สึกว่ารถใหญ่แต่แอบติ๋ม

ถ้าให้เลือกตอนนี้ ผมจะยังไม่เลือกครับ รออีกนิดหนึง เดี๋ยวมีทางเลือกอื่นๆอีกเพียบ

แต่ที่สำคัญ คุณต้องไปลองขับเอง เพราะคนใช้จะบอกได้ดีที่สุด ว่าคันไหนเหมาะกับตัวเองนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:44:30 »
ต้องลองนั่งเเละลองขับ   เเล้วจะมีคำตอบ ครับ

ถ้าเป้นผมเลือกปา  gls คับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:02:12 »
ถามมาว่าปาเจโร่ ราคามันคนละระดับเลยนะครับ ซดกว่าเยอะด้วย อุปกรณ์ครบครัน แม้เครื่องจะเป็นวีหก 3.8 แต่ตัวเลขสู้แคมรี่ 3.5 ไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ

ดังนั้นฟอร์จูเนอร์ถ้างบสะดวกกว่าครับ มี VSC ด้วย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 13:18:15 »
ถามมาว่าปาเจโร่ ราคามันคนละระดับเลยนะครับ ซดกว่าเยอะด้วย อุปกรณ์ครบครัน แม้เครื่องจะเป็นวีหก 3.8 แต่ตัวเลขสู้แคมรี่ 3.5 ไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ

ดังนั้นฟอร์จูนเนอร์ถ้างบสะดวกกว่าครับ มี VSC ด้วย
เค้าคงหมายถึง ปาเจโร่ สปอร์ตครับ
ผมว่า รอ fortuner big minor หน่อยจะดีนะครับ ได้ข่าวว่าจะปรับช่วงล่างให้นุ่มขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:36:16 »
เคยตอบไปทีในกระทู้เก่าๆเลยจะไม่อธิบายเยอะ
ผมซื้อไว้ใช้อย่างละคัน
Fortuner, Pajero Sport และEverest
Pajero Sport เหนือกว่าทุกด้าน เว้นเครื่องด้อยกว่าหน่อยๆ
ผมจอดฟอร์จูนเฉยๆมาหลายเดือนแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:01:16 »
ถ้าเอาความเห็นผมหรอ
ภายนอก... แล้วแต่ใครจะชอบแบบไหน นานาจิตตัง แต่ผมยกให้ Fortuner แล้วกันครับ โดยเฉพาะสีขาวโพลนๆ ที่ไม่ได้ใส่สเกิร์ตหรือใส่ของ TRD2 แจ่มมาก
ภายใน... สำหรับผม ผมเลือก Pajero Sport ครับ นั่งสบายใช้ได้ พื้นที่มากกว่า
สมรรถนะ... (ข้าม)
ออพชั่นที่ให้มา... ดูเหมือนจะได้อย่างเสียอย่างกันไปแต่ละตัว อันนี้ตัดสินเอง แต่ผมให้ Fortuner ค่อนข้างดีกว่า
ราคา... Pajero Sport ผมว่าเริ่มจะแพงเหมือนกัน แต่ก็คุ้มกับสิ่งที่ได้ ส่วน Fortuner อันนี้แพงไปไกลและนานแล้ว และคิดว่า MC ใหญ่ปีนี้อาจจะแพงขึ้นไปอีก

สรุปรวบรัด เก็บข้อมูลจากในเน็ต และไปลองขับเองแล้วกันครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 16:17:44 »
รถประเภทนี้

มีกำลัง แต่ไม่ต้องการความเร็วที่มากนัก
ขอแค่เครื่องแรงบิดดีๆ พอจะพารถไปลุยกับเราได้ ก็พอแล้ว

ดังนั้น ควรจะเน้นที่ช่วงล่างมากกว่าครับ

ถ้าปัจจุบัน ผมว่า PJS ดีกว่า

แต่ MC ไม่แน่ว่า ฟอร์จูนอาจจะดีขึ้นจนนำ PJS
เพราะเค้าทำตลาดมานาน น่าจะมีการปรับปรุงส่วนของการขับขี่แน่นอน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:30:51 »
ที่จริงมันก็ตามที่พี่ รักษาดินแดน พูดน่ะ ควรเรียกชื่อเต็มมันดีกว่า เพราะมันคนละเกรดเลย ปาเจโร่ กับ ปาเจโร่ สปอร์ท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:52:42 »
แหม่ อุตส่าห์ไปหาตัวเลขมาจากเว็บนั้นนะนี่

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:13:40 »
PJSอีกเสียงครับ ช่วงล่างนิ่งมากๆครับ เครื่องก็ความรู็สึกอาจจะไม่แรงแต่ว่าความจริงมันกลับเป็นPPVที่แรงที่สุดในตอนนี้ครับ ผมว่าน่าเล่นนะPJSเนี่ยครับช่วงล่างยกให้เลยจริงๆ ส่วนFortunerกำลังจะBIG Minorเร็วๆนี้ครับ เปลี่ยนเยอะอยู๋ครับถ้าเป้นแฟนพันธุ์แท้โตโยต้ารอก็ไ้ด้ครับ แต่ถ้าเป็นผมๆเลือกPJSอีกเสียงครับช่วงล่างดีครับ  :D

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:19:16 »

ดังนั้นฟอร์จูเนอร์ถ้างบสะดวกกว่าครับ มี VSC ด้วย
อย่าว่าอย่างงั้น อย่างงี้เลยนะครับ   ผมเห็นหลายครั้งละครับในการแสดงความคิดเห็นในบอร์ดนี้
ที่คนถามเค้าไม่ทราบจริงๆ แล้วใส่รายละเอียดไม่ครบ  แต่เราคนอ่านอยู่ในฐานะที่เข้าใจกันว่ามันคืออะไร
ก็ช่วยตอบไปเถอะครับ  แล้วค่อยเสนอแนะเค้าว่ามันควรจะเป็นรุ่นนี้นะ ไม่ใช่รุ่นนี้
ครั้งก่อนก็เห็นเค้าถามเรื่อง altis  ,EX, Civic, M3
ใครเห็นก็เข้าใจนะครับว่า M3 = mazda3    แต่ก็กลายโยนไปเป็นตัว BMW M3 ไป
ไม่ใช่อะไรมากครับ เป็นข้อเสนอแนะ อยากให้ช่วยๆกัน อันไหนพอเข้าใจได้ก็ช่วยๆกันครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:33:16 »
เลือก Pajero (ซึ่งผมเชื่อว่าหลายคนคงรู้ว่า ผมไม่ได้เลือกตัวคันละ 4 ล้านหรอกครับ ตัว Pajero sport นั่นแหละ)

ที่เลือกเพราะ ที่ทัศนะวิสัยครับ ดีกว่าหน่อย
แล้วก็เรื่องช่วงล่าง เบาะนั่งสบาย ชอบไฟโปรเจคเตอร์

อีกจุดนึง ที่ไม่เลือก คือ ภาพลักษณ์ Fortuner ดูเป็นด้านลบ
ดูเป็นผู้ร้า่ยไปแล้วครับ ทั้งจากข่าว และนิสัยของคนกลุ่มน้อยที่ทำให้ชื่อเสียครับ ผมเจอเองก็เป็นแบบนั้นตลอด
ผมขับรถมาหลายปี เจอบีบแตรไล่ เปิดไฟไล่ จี้ตูด แช่ขวา ก็มีอยู่รุ่นเดียวนี่แหละครับ แล้วก็ไม่ใช่ครั้งเดียวด้วยครับ
เจอบ่อยจยเบื่อครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 21:58:49 »
ผมว่า fortuner นะครับ เพราะว่าคนซื้อเยอะกว่าและอะไหล่ของโตโยต้าดีกว่านะครับ

ส่วย ปาเจโร่ผมไม่รุครับ

ส่วยตัวเลือกฟอจูนเนอครับเพราะผมขับอยู่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 22:29:19 »
ปาเจโร่สปอร์ตอีกเสียงครับ นอกจากข้อดีข้อเสียที่เพื่อนๆได้กล่าวกันมาแล้วนั้น ราคาถูกกว่ากันเป็นแสนเลยครับเทียบกับอุปกรณ์พอๆกัน เหลือตังกินเที่ยวเติมน้ำมันอีกเพียบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:47:11 »

อย่าว่าอย่างงั้น อย่างงี้เลยนะครับ   ผมเห็นหลายครั้งละครับในการแสดงความคิดเห็นในบอร์ดนี้
ที่คนถามเค้าไม่ทราบจริงๆ แล้วใส่รายละเอียดไม่ครบ  แต่เราคนอ่านอยู่ในฐานะที่เข้าใจกันว่ามันคืออะไร
ก็ช่วยตอบไปเถอะครับ  แล้วค่อยเสนอแนะเค้าว่ามันควรจะเป็นรุ่นนี้นะ ไม่ใช่รุ่นนี้
ครั้งก่อนก็เห็นเค้าถามเรื่อง altis  ,EX, Civic, M3
ใครเห็นก็เข้าใจนะครับว่า M3 = mazda3    แต่ก็กลายโยนไปเป็นตัว BMW M3 ไป
ไม่ใช่อะไรมากครับ เป็นข้อเสนอแนะ อยากให้ช่วยๆกัน อันไหนพอเข้าใจได้ก็ช่วยๆกันครับ

เห็นเขาถามมาว่าปาเจโร่ ถ้าตอบไม่ตรงจะเป็นการกวนเสียอีกครับ
อีกกระทู้เห็นท่านหนึ่งยังบอกชั่งใจระหว่างพริอุสกับ 5 F10 เลยครับ ราคาต่างกันขนาดไหน

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 21:00:33 »
1. ช่วงล่าง การทรงตัว Pajero Sport ดีกว่าพอสมควร ฟอร์จูนเนอร์ มี VSC แล้ว ผมว่ายังช่วยไม่เท่าไรนักครับ (แต่ก็ดีกว่าไม่มี)

2. ของแต่งและศูนย์ อันนี้ ฟอร์จูนเนอร์ ภาพรวม กินขาด ไม่ต้องบรรยายมาก

3. ความแรง และความต่อเนื่องของแรงบิด อันนี้ฟอร์จูนเนอร์ก็ดีกว่าครับ

4. การออกแบบห้องโดยสาร อันนี้ผมว่า ปาเจโร สปอร์ต กินขาดครับ

เบาะ 2 ฟอร์จูนเนอร์ แบ่งพับ ซ้าย 40 ขวา 60 ซึ่งคนแถวสามจะลงลำบากเวลาจอดชิดซ้ายข้างถนน แต่ปาเจโร ซ้าย 60 ขวา 40 ถูกหลัก

เบาะ 3 ฟอร์จูนเนอร์ พับม้วนไปโปะปิดกระจกไว้อย่างนั้น รับไม่ได้ ;D ;D

5. การโยน อันนี้ ปาเจโรสปอร์ตก็กินแต้มไปครับ โดยเฉพาะแถวสาม ที่นิ่มกว่าฟอร์ฯพอสมควร ยิ่งไปเจอหน้าต่างแถวสาม

บานเล็กแค่นั้น ยิ่งจะพาเมาเอานะครับ

6. ราคาป้ายแดง ปาเจโร สปอร์ต คุ้มกว่าครับ ได้ออปชั่นดีกว่า ในราคาที่ถูกกว่า

7. ราคาขายต่อ อันนี้ฟอร์จูนเนอร์กินขาดครับ เพราะโลโก้สามห่วง ช่วยให้ค่าตัวมันแพงขึ้นได้

++++++บลา บลา บลา บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง ฯลฯ+++++++++

สรุป ส่วนตัวผมเลือก Pajero Sport GT ครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:23:40 »
Pajero Sport

เพราะฟอร์จูนเนอร์ มันวิ่งกันเต็มถนนแล้ว  ;D