ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริสมีอาการเครื่องสั่นในรอบเดินเบาเกิดได้จากอะไรมังงับ  (อ่าน 45872 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
อาการเป็นดังนี้คับ คือจะสั่นในรอบเดินเบาอ่ะคับสังเกตุจะเป็น
ตอนที่คอมแอร์ทำงานอ่ะคับ สั่นจนรู้สึกบางครั้งจะเป็นลักษณะ
กระพือเหมือนเครื่องจะดับเลยคับ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อจะช่วยได้ป่าวคับ
แล้วอาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุใดได้มั่งคับ
ตอนเข้าศูนย์จะได้พอรู้ว่ามันอยู่ในขอบข่ายเวลาที่ช่างเขาแจ้งมาว่าเป็นที่ตรงนี้ตรงนั้นอ่ะคับ
เอ่อ ตอนนี้ไมล์ประมาณ 150000 หน่อยๆคับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยคับ

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
รอบเดินเบาที่สั่นประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าคอมแอร์ทำงานแล้วสั่นอาจจะเป็นเพราะว่ารอบเครื่องต้ำเกินไป ต้องไปตั้งใหม่ครับโดยปกติ yaris น่าจะไม่ต่ำกว่า 1000 rpm นะครับหลังจากคอมแอร์ทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 20:42:52 โดย Dvung »

ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะคับ
ปกติตอนที่ไม่สั่นก็เห็นเข็มไม่ถึง1000รอบนะคับปกติน่าจะอยู่
ที่ราวๆ800ใช่ป่าวคับ
แต่ถ้าตอนมีอาการสั่นหรือมีอาการกระพือ
ที่จะได้รอบมันจะสวิงอ่ะคับจะตกไปที่ 500 และก็ขึ้นมาและก็ตกลงไป
(จะเป็นตอนที่คอมแอร์ทำงานอ่ะคับอาการกระพือน่ะนะคับพอคอมแอร์ตัดก็จะไม่มีอาการกระพือ)

ออฟไลน์ Dvung

• **
ผมว่ารอบเครื่องต่ำไปครับอาจต้องจูนให้สูงขึ้นมาสักหน่อย แล้วลองเปิดแอร์ดูถ้ายังสั่นก็จูนขึ้นมาอีกแต่อย่าให้เกิน 1000rpm
PS. ต้องรอท่านที่ใช้ yaris เข้ามาอีกทีนะครับว่ารอบเครื่องเดินเบาปกติไม่เปิดแอร์เท่าไหร่ถ้าเท่ากับ ที่ จขกท บอกอาจเกิดจากสาเหตุอื่นได้

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
150000  ล้างปีกผีเสื้อก็ดีครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
อาจจะเป็นสาเหตุง่ายๆ ก็ได้คือ ถ้าไปถอด Batt
มันจะใช้เวลา ประตัว ECU ประมาณเวลานึง ไม่เกินวันจะกลับปกติเอง

ออฟไลน์ FyGI

ของผมก็เป็นครับ Jazz GE เลขไมล์ 115,000 กม

เคยล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว ไม่หายครับ

เลยหาข้อมูลตามเน็ต แนะนำว่าให้ทำความสะอาดตัวคุมรอบเดินเบาด้วย

กำลังหาโอกาสลองอยู่ครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ก่อนหน้านี้ทำอะไรกับระบบไฟฟ้ามาบ้างรึเปล่าครับ  ถ้ารอบสวิง รถที่บ้านผมเคยเป็นแค่ตอนที่ถอดไดชาร์จไปซ่อม  เป็นสองสามวันถึงหายเป็นปกติ    เรื่องของเรื่องคือ ถ้าถอดแบตออกนานๆ ecu มันจะรีเซ็ตตัวเองน่ะครับ  ต้องให้เวลามันจูนหน่อย รอบเดินเบาจะสวิงน่ากลัวนิดนึง

ถ้าไม่เคยทำอะไรเลยแล้วรอบสวิง เริ่มต้นด้วยวิธีที่ คห. บนๆ แนะนำก่อนครับ เช่นล้างปีกผีเสื้อ .. ถ้าไม่หาย เข้าอู่นอกดีกว่าครับ

ปล. อยากจะสงสัยยางแท่นเครื่อง แต่ถ้าเป็นที่ยางแท่นเครื่อง จะแค่สั่นที่รอบเดินเบา รอบจะไม่สวิง
JC TU #54

น้องสาวเคยขับเอาขับไปเพชรบูรณ์ และแอร์เกิดเสียกลางทางเลยเอา
ไปซ่อมที่นั่น(แต่ผมไม่รู้ว่าทำไรไปมั่งเพราะไม่ได้ไปด้วย)
 และก็ไม่ได้เข้าศูนย์นะคับ แต่ก็ประมาณ 6-7เดือนแล้วนะคับ
ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะมีผลทำให้คอมแอร์มานค่อยๆมีปัญหาจนถึงวันนี้
รึป่าว เลยทำให้เวลาคอมแอร์มานทำงานมันถึงได้ฉุดรอบเยอะ
เพราะเวลาปิดแอร์แล้วเดินเบา เครื่องก็นานๆทีมีสั่นบ้างแต่นิดหน่อยเท่านั้นอ่ะคับ
ไม่ได้มากเหมือนตอนคอมแอร์ตัด

ขอแก้นิดนะคับตอนสุดท้าย ไม่ใช่คอมแอร์ตัดนะคับ
ต้องเป็นคอมแอร์ทำงานคับ

ออฟไลน์ TorTy

การตั้งรอบเป็นวิธีแก้ที่ปลายเหตุครับถ้าบอกว่าไปทำข้างนอกมาอาจมีส่วนนะเพราไม่รู้ว่าเค้าทำอะไรไปบ้างซะด้วยสิจริงๆแล้วศูนย์โตโยต้ามีทั่วประเทศไม่น่าเข้าอู่นอกเลยครับยิ่งถ้ายังไม่หมดประกันนะ

ออฟไลน์ Elise

• **
ลองดูระบบหัวเทียนดูครับ พวกคอล์ยหัวเทียนครับ
เพราะรถผมเคยเป็นครับเครื่องสั่นมากๆ เหมือนเครื่องจะหลุด
ไปให้ช่างดู ยางต้องคอล์ยหัวเทียนอะไรซักอย่างนี้แหละครับ
พอเปลี่ยนก็หายทันทีครับ

ออฟไลน์ YenChar

รถผมวีออส เครื่องเดียวกัน ระบบเหมือนกัน

รอบเดินเบาอยู่ที่ 500-700 ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่าลองดูที่ตัวควบคุมชดเชยรอบเดินเบาครับ
เพราะเมื่อคอมแอร์ทำงาน เครื่องยนต์จะมีทำงานหนักขึ้นทำให้เดินเบารอบตก
ตัวชดเชยนี้ก็จะทำหน้าที่ชดเชยรอบเดินเบาให้เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
Yaris ปรับแต่งอะไรมาบ้างครับ ติดแก๊สหรือเปล่า N/A เลยหรือเปล่า ได้เช็คระยะตามคู่มือหรือเปล่าครับ เปลี่ยนอะไหล่ครบหรือเปล่า
แอร์เสียกลางทางไ ปซ่อมร้านแอร์ ช่างบอกไหมว่าอะไรเสีย ช่างทำอะไรให้บ้างครับ ตอนนี้แอร์ยังเย็นไหม
ปกติขับรถชอบลากรอบหรือเปล่า ตัดredline เลยหรือเปล่า ลองแก้ตามกระทู้ข้างต้นก่อนครับ ถ้ายังไม่หาย
ผมคิดว่าคอมแอร์เริ่มกลับบ้านเก่าแล้วครับ กำลังอัดลดลงมากๆแล้ว

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่าลองสังเกตุดีๆ

ในยารีสและวีออสจะมีช่วงที่รอบมันต่ำ ถ้าสังเกตุดีๆคือต่ำกว่า 600 จะมีอาการสั่นไปทั้งคันเลยครับ

ถ้าสังเกตุดีๆ มักจะเป็นตอนเคร่ืองร้อนๆ คือหลังจากวิ่งไปนานพอสมควร

และอาการนี้จะน่ากังวลมากๆ เวลาติดไฟแดง คือรอบต่ำ และพัดลมในห้องเครื่องเริ่มทำงานเพื่อช่วยระบายความร้อน อาการสั่นคล้ายๆเครื่องกระพรือจะรุนแรงที่สุด

ซึ่งไม่เป็นอะไรครับ ถ้ากังวลลองปรึกษาช่างดูก็ได้ ตอนผมใช้วีออสก็เป็นครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic