ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำน้ำยาหม้อน้ำ กับการดูแลรักษาหม้อน้ำด้วยครับ  (อ่าน 7342 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
1. รถคันหนึ่งเพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำครับ (ของเก่าตะกรันอุดเกินเยียวยา) หม้อน้ำเป็นอลูมิเนียม

เลยอยากถามทุกคนว่าใช้น้ำยาสูตรไหน ยี่ห้อไหน แล้วกันตะกรันได้ดีบ้างครับ ผสมเท่าไหร่ ยังไง

และควรใส่น้ำยาลงภายในเวลา/ระยะทางก่อนเมื่อไหร่ ไม่ให้ตะกรันขึ้นใหม่ (ตอนนี้ใช้น้ำดื่มครับ)

2. รถอีกคัน หม้อน้ำอลูมิเนียมเหมือนกัน แต่ไม่ได้ใส่น้ำยามานานหลายปีแล้ว ตะกรันขึ้นมาแล้ว กลัวจะตันเหมือนอีกคัน

แต่ยังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนหรือล้างเลย ตอนนี้เลยใช้วิธีเปลี่ยนน้ำข้างในจากน้ำดื่ม เป็นน้ำกลั่นแบตเตอรี่

แล้วถ่ายเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ (ตอนนี้ ถ่ายออกมา ที่ก้นๆแดงข้นเป็นน้ำแกงแล้วครับ) จะช่วยลดตะกรันได้ไหมครับ ใช้วิธีนี้แบบถาวรเลยได้ไหม

หรือยังไงก็ควรหาเวลาไปล้างครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ปกติก็ใช้น้ำดื่มปกติครับเติมเข้าไปตามอัตราส่วนของน้ำยาชนิดนั้นๆครับ บางยี่ห้อเติมน้ำยากันโดยไม่ผสมน้ำเลยก็มี

แนะนำว่ายังไงควรเติมน้ำยาทั้งในเรื่องการตัน และการเดือด เพราะถ้าเกิดการเดือดขึ้นความร้อนเครื่องอาจจะสูงกว่าปกติ กำลังอาจจะตกได้อีกด้วย

ออฟไลน์ johnlee

น้อยครับ เมืองไทยที่จะขับกันถึงขั้นหม้อน้ำเดือด

ผมใช้น้ำเปล่ามาเป็น 10 ปี ยังไม่เคยเดือดให้เห็น หรือร้อนขนาดฮีท

ขอให้พัดลมเป่าดีๆ หม้อไม่ตัน ล้างทุกปีละกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
ล้างหม้อน้ำปีละครั้งแต่ทุกครั้งอย่างลืมเติมน้ำยาหล่อเย็นด้วยนะครับเพื่อไม่ให้เกิดสนิมเร็วขึ้น

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
คันแรก เปลี่ยนหม้อน้ำแล้ว แนะนำให้วิ่งใช้งานแล้วก็กลับมาถ่ายทิ้งจนกว่าตะกอนจะหมดหรือน้อยลง
           น้ำยาหม้อน้ำก็เห็นยังนิยมของเบนซ์อยู่ อันนี้แล้วแต่ครับ แต่แนะนำให้ใส่ผสมลงไป ช่วยเรื่องจุดเดือนกับจุดสังเกตหากมีจุดรั่วซึม

คันที่สอง ถ้าไม่เคยเติมน้ำยา เคยได้ยินช่างบอกว่า บางครั้งตะกอนของเดิมมันอาจจะอุดรอยรั่วเดิม(ถ้ามี)
             พอเจอน้ำยาไปก็จะพาตะกอนหลุด แล้วมันอาจจะรั่วขึ้นได้ ต้องคอยสั่งเกตุครับ
             ผมมองว่าเกิดตะกอนได้ก็น่าจะมีจุดรั่วครับ รั่วมากรั่วน้อยเท่านั้น ลองให้อู่เช็คดูครับ

ออฟไลน์ 6162002

น้ำยาสูตรไหนก็ตาม ใช้สารเคมีเหมือนๆกันครับ ส่วนตะกรัน รถผม19ปี เพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำ กับท่อยาง ผมเห็นในท่อยางบางช่วงตะกรันสูงขึ้นมาปิดท่อไปราว90% แล้ว แต่รถก็ไม่มีอาการเครื่องฮีท หรือความร้อนขึ้นมากกว่าปกติ ถึงแม้จะเติมน้ำประปาเลยครับ แต่ช่างบอกไม่ให้ใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม เพราะอะไรไม่รู้ผมลืม - -

ส่วนน้ำกลั่น(ที่ขายๆกัน จริงๆไม่ใช่น้ำกลั่นนะครับ เป็นแค่น้ำ DI แต่มันก็ซี้ซั้วขายเป็นน้ำกลั่น) หรือน้ำดื่มอะไรก็ตาม ชะตะกรันที่ติดแน่นไปแล้วออกมาไม่ได้หรอกครับ ที่ออกมาเป็นแดงๆ คงเป็นตะกรันที่ยังไม่ติดแน่นมากกว่า เลยโดนแรงดันน้ำชะออกมาด้วยครับ   แต่เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ช่วยป้องกันไม่ให้ตะกรันเพิ่มขึ้นเร็วครับ