ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องถุงลมนิรภัยคู่หน้าของ vios 2007 รุ่น e  (อ่าน 8054 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
คือไปงานแต่งานเพื่อนมาครับ พอดีรถที่บ้านผมไม่อยู่ ก็เลยต้องให้เพื่อนอีกคนมารับ ซึ่งเขาใช้ vios 2007 รุ่น e ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก นอกจากฟังเพลงเพลินๆบนรถ แต่เพื่อนผมมันมีโบรชัวร์ติดรถอยู่ ก็เลยหยิบมาอ่านเล่นๆ พอดูมาถึงตารางอุปกรณ์มาตรฐานก็เริ่มเกิดความสงสัย

ตรงช่องที่เขียนว่าถุงลมนิรภัยคู่หน้า ในช่องรุ่น e เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด ลงไว้ว่ามีให้เลือก กับอีกอันถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเข็มขัดนิรภัยแบบรั้งกลับอัตโนมัติ คือสงสัยว่าที่เขียนว่ามีให้เลือกนี่หมายความว่ายังไงครับ แต่บนคอนโซลรถเพื่อนผมก็ไม่มีเครื่องหมายบ่งบอกว่ามีถุงลมนิรภัยนะ เช่น srs อะไรพวกนี้

แล้วก็อีกประเด็นนึง ตั้งแต่รุ่น j จนถึงรุ่น g (ไม่นับพวกลิมมิเต็ด) ระบบเบรกเป็นหน้าดิสก์-หลังดรัมหมดเลยใช่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องถุงลมนิรภัยคู่หน้าของ vios 2007 รุ่น e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:15:23 »
ผมคิดว่า มีให้เลือกคือเค้ามีรุ่นย่อย e ธรรมดา กับ e safety น่ะครับ

เบรกหน้าดิสก์หลังดรัมครับ ผิดกับรุ่นปี 2003-  ดิสก์สี่ล้อรุ่น e และ s
JC TU #54

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องถุงลมนิรภัยคู่หน้าของ vios 2007 รุ่น e
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:37:35 »
มันเป็น option ที่มีให้เลือกเสริม แต่ต้องเพิ่มเงินอีก
อาสะใภ้ผมใช้ soluna vios E ก็สั่งเพิ่ม air bag
แต่เดี๋ยวนี้สังเพิ่มไม่ได้แล้ว

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:43:53 »
ผมขอถามอีกประเด็นนะครับ

การจะมี abs/ebd/ba อะไรพวกนี้นี่....จำเป็นต้องเป็นดิสเบรกหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:12:04 »
คืองี้ แต่ละรุ่นย่อย ของรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ เช่น ที่คุณ ถาม มันก็จะมี ให้เลือกเพิ่มอุปกรณ์ พวกนี้ อีกต่าง หาก ไม่เฉพาะ toyota ยี่ห้ออื่น ก็เหมือนกัน แต่ผมจะเรียก ว่า ตัวท๊อปของแต่ละ รุ่นย่อย ต่างหาก เช่น  ::) (e ท๊อป กับ e ธรรมดา) ไม่รู้ว่าเค้าเรียกไงกัน แต่มันก็เข้าใจง่ายดี  ::)

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:19:35 »
ผมขอถามอีกประเด็นนะครับ

การจะมี abs/ebd/ba อะไรพวกนี้นี่....จำเป็นต้องเป็นดิสเบรกหรือป่าวครับ
ไม่จำเป็นครับ หน้าดิส หลังดรัม ก็มี ABS ได้ครับ เท่าที่ผมจำได้คือรถกระบะ ford ranger ก่อน model ปัจจุบันนี่แหละครับ
ABS 4 ล้อแต่ระบบเบรกหน้าเป็นดิส หลังเป็นดรัม แสดงให้เห็นว่าไม่จำเป็นต้องเป็นดิสก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:07:46 »
เป็น option E safety ครับ

ซึ่งจริงๆแล้ว option มันต้องเลือกได้อิสระนะครับเพราะมันคือตัวเลือก
แต่ไทยจำกัดเป็นเกรดเสียแทน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:01:34 »

คือไปงานแต่งานเพื่อนมาครับ พอดีรถที่บ้านผมไม่อยู่ ก็เลยต้องให้เพื่อนอีกคนมารับ ซึ่งเขาใช้ vios 2007 รุ่น e ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก นอกจากฟังเพลงเพลินๆบนรถ แต่เพื่อนผมมันมีโบรชัวร์ติดรถอยู่ ก็เลยหยิบมาอ่านเล่นๆ พอดูมาถึงตารางอุปกรณ์มาตรฐานก็เริ่มเกิดความสงสัย

ตรงช่องที่เขียนว่าถุงลมนิรภัยคู่หน้า ในช่องรุ่น e เกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด ลงไว้ว่ามีให้เลือก กับอีกอันถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเข็มขัดนิรภัยแบบรั้งกลับอัตโนมัติ คือสงสัยว่าที่เขียนว่ามีให้เลือกนี่หมายความว่ายังไงครับ แต่บนคอนโซลรถเพื่อนผมก็ไม่มีเครื่องหมายบ่งบอกว่ามีถุงลมนิรภัยนะ เช่น srs อะไรพวกนี้

ถ้ารุ่น e จะมีแต่ ABS ถ้า e safety จะมีถุงลมคู่หน้ากับเข็มคู่หน้ารั้งกลับอัตโนมัติ ถ้าที่พวงมาลัยและคอนโซลฝั่นคนนั่งไม่มีคำว่า srs airbag แสดงว่าเป็นรุ่นธรรมดาครับ

แล้วก็อีกประเด็นนึง ตั้งแต่รุ่น j จนถึงรุ่น g (ไม่นับพวกลิมมิเต็ด) ระบบเบรกเป็นหน้าดิสก์-หลังดรัมหมดเลยใช่หรือป่าวครับ

รุ่นก่อน Minorchange จะเป็นหน้าดิสก์ หลังดรัมทุกรุ่น ยกเว้น s limited

แต่พอ Minorchange รุ่น j กับ e จะเป็นหน้าดิสก์ หลังดรัม และรุ่น e safety ขึ้นไปเป็นดิสก์4ล้อครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:02:46 »
ถ้ารุ่น E ที่มีถุงลมก็จะเป็นรุ่น E Safety น่ะครับ
:)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 09:40:11 »
เป็น option E safety ครับ

ซึ่งจริงๆแล้ว option มันต้องเลือกได้อิสระนะครับเพราะมันคือตัวเลือก
แต่ไทยจำกัดเป็นเกรดเสียแทน
นึกได้เลยครับ แต่ก่อนนี่ ซื้อรถ มี ออฟชั่น แอร์ กับวิทยุ ให้เลือกด้วย (ว่าแต่มันมีคนไม่เอาแอร์ด้วยเหรอนั่น - -)