ผู้เขียน หัวข้อ: อุ่นเครื่องก่อนใช้งาน  (อ่าน 6508 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
อุ่นเครื่องก่อนใช้งาน
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 11:54:45 »
เคยได้ยินบางคนบอกว่ารถสมัยใหม่ไม่ต้องอุ่นเครื่องแล้ว ติดเครื่องแล้วก็ออกไปได้เลย
แล้วบอกว่าการอุ่นเครื่องนานๆจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี

สรุปเป็นอย่างไรขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: อุ่นเครื่องก่อนใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:06:12 »
ระบบควบคุมเครื่องสมัยนี้ทันสมัยครับ เครื่องร้อนหรือเย็นมันปรับน้ำมันให้เหมาะกับเงื่อนไขต่างๆของเครื่องได้เหมาะสมตลอดอยู่แล้ว สำหรับรถผมเอง ผมจะสตาร์ทเครื่อง รัดเข็มขัดแล้วก็ออกรถเลย

รถสมัยใหม่ที่ใช้เครื่องกรองไอเสียนั้น ตัวกรองไอเสียจะต้องค่อยๆอุ่นการทำงานตัวเองขึ้น ซึ่งถ้าเราจอดเดินเบาเฉยๆ มันจะอุ่นไม่เร็วเท่าขับออกไปเลย ช่วงเวลาระหว่างนั้นกรองไอเสียทำงานไม่เต็มที่ มลพิษออกปลายท่อมากกว่าปกติ

ดังนั้นสำหรับรถสมัยใหม่หลายคัน ผมแค่สตาร์ทเครื่อง เช็คหน้าปัดให้เรียบร้อย แล้วก็ออกรถไปเลย แต่ช่วงแรกที่ออกรถไปก็จะขับไม่รุนแรง เสมือนคนเพิ่งตื่นจะปลุกมาให้แข่งไตรกีฬาทันทีก็คงไม่ชอบ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:23:45 »
สำหรับผมแล้ว

ก็จะทำคล้ายๆกัน
เพียงแต่ว่า การติดเครื่องยนต์ เดินไปเปิดประตูรั้ว กลับขึ้นมา ขับรถออกจากรั่วบ้าน
ลงไปปิดประตูรั้ว แล้วก็ค่อยๆคลาน จนกว่าจะออกสู่ถนใหญ่

เพียงแค่นี้ ก็อุ่นเครื่องให้เริ่มทำงานได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 15:00:24 »
ของผมนะ  ผมโรคจิตกว่าทุกคนอีก  ผมจะรอให้รอบตกมาก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์  คือตอนแรกที่ติดเคื่องมันจะอยู่ที่1500รอบ  สเตปต่อไปมันจะตกมาที่1200รอบ ผมจะใช้จังหวะนี้เข้าเกียร์ เพราะผมมันดันคิดว่ารอบตั้ง1500 แล้วเข้าเกียร์ไม่น่าจะดี  แล้วจะให้ต่ำกว่า1200รอบ  ผมก็รอไม่ไหวอีกเพราะมันนาน  แต่1500มาเป็น1200 ไม่กี่วิเอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 15:56:16 »
ทำไมเครื่องดีเซลความร้องของเครื่องยนต์มันขึ้นช้ามาก
เบนซินพอรอบเครื่องตกขับออกไปไม่เกิน1นาที่ อุณหภูมิก็ขึ้นถึงอุณหภูมิปกติ

แต่เครื่องดีเซล ขับออกไปเกือบ5นาทีอุณหภูมิยังขึ้นไม่ถึงอุณหภูมิทำไงานเลยอะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 19:38:53 »
รถที่บ้านผมก็ทำคล้ายๆพี่จิมมี่เลยครับ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 22:30:16 »
อะไรกันจะใช้รถทั้งคันไม่อุ่นกันหน่อยหรือ ขนาดอาหารแช่แข็งยังต้องเข้าไมโครเวฟเลยนะคุ๊ณณณณณ

ของผมแค่.....
เดินมาไขกุญแจรถ
บิดกุญแจไปตำแหน่งออนก่อน
ปิดแอร์ ปิดวิทยุ
รอจนไฟบนหน้าปัดดับ
บิดกุญแจสตาร์ท
ไปไขกุญแจเปิดประตูบ้าน
เอาโบลเวอร์มาเป่าฝุ่นหนึ่งรอบ
เช็ดกระจกหน้าอีกหนึ่งรอบ
ขึ้นรถ เริ่มสวดมนต์ท่องนะโมสามจบ ตามด้วย บทสวดพาหุอีก 1 บท
พอจบเริ่มเปิดแอร์เอาเบอร์สองพอ
เปิดวิทยุ เลือกแผ่น เลือกเพลงที่ชอบ ส่วนมากจะต้องเป็นเพลง หยุด กรูฟไรเดอร์เสมอ เตือนใจให้ขับช้าๆ
กว่าจะออกจากบ้านได้ ก็ล่อซะเครื่องแทบระเบิด วอร์มนานเกิน 5 5 5

ท่านผู้อ่านที่ทนอ่านมาจนจบบรรทัดนี้แปลว่ามีความอดทนสูง ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 00:02:31 »
ทำไมเครื่องดีเซลความร้องของเครื่องยนต์มันขึ้นช้ามาก
เบนซินพอรอบเครื่องตกขับออกไปไม่เกิน1นาที่ อุณหภูมิก็ขึ้นถึงอุณหภูมิปกติ

แต่เครื่องดีเซล ขับออกไปเกือบ5นาทีอุณหภูมิยังขึ้นไม่ถึงอุณหภูมิทำไงานเลยอะครับ

หมายถึงพวกรถกระบะใช่ไหมครับ ปกติครับ พวกรถกระบะมันใช้พัดลมเครื่อง เริ่มทำงานทันทีเมื่อติดเครื่อง แต่รถเก๋งมันใช้พัดลมไฟฟ้าอ่าครับ ไม่ถึงอุณหภูมิที่ต้องการพัดลมมันจะยังไม่ทำงานทำให้เครื่องมันร้อนไวกว่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:20:09 »
E 220 CDI ก็ช้าครับ พอๆกับกระบะเลย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 23:14:45 »
ผมใช้รถเก่า ผมต้องอุ่นก่อน แต่ถ้ารีบจริงๆ ก็ค่อยๆคลานออกจากบ้านจนถึงถนนใหญ่ อุณหภูมิจะได้พอดี ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ maxtone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 19:06:08 »
ผมคล้ายๆ จิมมี่ นะ ก็สตาร์ทเครื่องแป๊ปนึง ก็ปล่อยๆ ไหลไปจนถนนใหญ่ครับ แล้วค่อยว่ากันอีกที

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 20:26:52 »
ในคู่มือรถคันหนึ่งเขียนว่า ห้ามwarm up ด้วยการให้รถอยู่เฉย ๆ
อีกคัน บอกว่า ให้รอ 20 วินาทีก่อนออก ตัวเพื่อให้น้ำมันเครื่องทำงาน
อีกคันบอกว่า ให้รอ  1 นาที

สรุปแล้ว ผมว่า แล้วแต่รถแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 01:09:45 »
ผมอุ่นครับ
สตาร์ทรถแล้ว ออกไปเช็ดรถรอบคันเสร็จ มันก็พอดีเลย
ผมรอให้รอบต่ำกว่า 1000 แล้วค่อยออก
ทำแบบนี้มา 9 ปีแล้ว รถผมวิ่ง 2 แสนโลแล้วไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องเลย ไม่อืด เหยียบเมื่อไหร่ สั่งรถให้ VTEC ทำงานได้ตลอด
ผมรู้สึุกว่่า น่าจะดีถ้าเราสตาร์ทเครื่องก่อนออกนะครับ
แต่วิธีที่เพื่อนคนอื่นบอก มันจะต่างกันยังไง ผมก็ไม่มั่นใจเหมือนกัน