ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไมรถ A และ B Segment สมัยนี้ถึงไม่ค่อยใส่ยางขอบ 13 มาให้แล้วครับ  (อ่าน 5747 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สงสัยมากเลย เพราะเท่าที่สังเกตดู รถสมัยใหม่ยางใหญ่มากๆ ขอบ 14 ขึ้นทั้งนั้นเลย

อยากให้ใส่ขอบ 13 ในรุ่นถูกสุดเพราะยางใหม่ราคาถูกดี(ไม่ถึง 1000 บ.) แต่ข้อเสีย คือไม่ค่อยจะมียางดีๆใส่เท่าไรนัก

ขอถามความเห็นจากทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
เห็นด้วยครับ และที่คิดว่ารถสมัยใหม่ให้ขอบ 14 อย่างต่ำ เพราะขนาดตัวถังที่ใหญ่ขึ้น ทำให้ต้องขยายล้อให้ใหญ่ขึ้นตาม

GreenG

ผมว่าอย่าง Brio นะครับ ควรให้ล้อ 13 มาก็ดันใส่ 14 ให้ ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ลดต้นทุนตรงจุดนี้

ล้อ Max 14 นี่ไม่เห็นจำเป็นเลยสำหรับรถเล็กๆครับ

ล้อ 13 กระทะ+ฝาครอบก็พอแล้ว ;)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
พี่ GREENG ผมรู้แล้วรถอะไร(อาจจะ)ตอบโจทย์พี่ได้ proton SAGA ครับพี่ เครื่อง1.3 มีตัว ยางขอบ13ด้วยครับ  ;D ;D
(ล้อเล่นนะพี่นะ) ::)

http://www.protonthailand.com/index.php?action=saga_function&lang=th

GreenG

โปรตอนคงไม่ไหวครับ :D

Brio ปรับ spec ลง ดีกว่า

ออฟไลน์ Lertvarit

ตามความคิดผม ผมคิดว่าคงเป็นเพราะความสวยงาม

หรืออาจเป็นเหตุผลทางหลักวิศวกรรมบางอย่างของรถ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Sman

เมื่อก่อนเคยใช้รถพี่โต ขอบ 13 นี่ล่ะ

เวลาจะเปลี่ยนยางที ถูกก็จริง แต่ยางดีๆ นุ่มๆ หายากน่ะ ไม่ค่อยมี มีทำขอบแบบนี้กันไม่กี่รุ่นเอง

เหมือนว่าเขาจะเลิกขอบแบบนี้แล้วล่ะ

เดี๋ยวนี้ ประมาณเริ่มต้นที่ ขอบ 14 แล้วล่ะ

ออฟไลน์ PREM

เพื่อความสวยงามแหละมั้งครับ รถทั่วไปสมัยนี้ล้อยางใหญ่ขึ้นทั้งนั้น
เมื่อ 10-20 ปีก่อน รถซูเปอร์คาร์ใช้ล้อ 17 นิ้วแค่นั้น
สมัยนี้ Honda Civic 2.0 ก็ใช้ล้อไซส์นี้ ยางแก้มเตี้ยกว่าด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

alzeto

ริงโกะเคยอ่านบทความฉบับนึงนะ  นานแล้ว

เรื่องขนาดยางนี่แหละ

จริง

ที่รถส่วนใหญ่ ขนาดล้อจะใหญ่ขึ้น ในแง่ การใช้งาน และที่สำคัญ ความสวยงาม อันนี้มีผลอย่างรุนแรง

กรณีนี้เกิดขึ้นง่ายๆ

อย่าง รถสมัยก่อน ที่ยังใช้ วง ล้อ 14" มันเหมาะสมกับตัว นะเพราะรถมันเล็ก

แต่พอนับวันรถใหญ่ขึ้น

ถามกลับนะว่า  Civic 2.0 ใส่ ล้อ 14"  อุบาทว์ไหม ??

ริงโกะ จะเป็นคนแรกที่จะกดไลค์รัวๆ ตรง คำว่า อุบาทว์ทันทีค่ะ มันไม่สมประกอบเลย  เหมือน รถเข็นชอปปิ้ง

จริงๆ รถที่ มีในตลาด ที่ล้อเล็กที่สุด น่าจะเป็น TaTa  Nano

แต่ลองมองในมุมกลับ ถ้าอยากใส่รองเท้าสวยๆ วิ่งสบาย มีไหม?ท กับราคา แค่ไม่กี่ตังค์ คนผลิตจริงๆเขาไม่ยอมขายเท่าทุนหรอก ส่วนความสวยนี่มันเป็นผลพลอยได้จริงๆ

ออฟไลน์ udis

คนส่วนใครไม่ได้อยากได้ล้อขอบ 13 ผลิตมาก็เจ๊งกันพอดีครับ
ผลิตมาขายให้คุณ  GreenG ที่มีความคิดดีแต่ไม่ใช่คนส่วนใหญ่คงไม่ไหวครับ
;D ;D ;D

ดู Nissan March ใส่ยางขอบ 13 จะประหยัดได้ถึงพันบาทหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจครับ
เผลอจะแพงกว่าด้วยเพราะสั่งพิเศษกว่าชาวบ้านเขาครับ

อะไรที่ไม่โดน สุดท้ายก็ต้องเลิกไปครับ

Nissan March วิ่งกัน 160 ยางใหญ่ก็ช่วยให้เกาะถนนได้ดี
บ้านเราฝนตกหนักๆ ถนนลื่นมากๆก็ช่วยให้ชีวิตปลอดภัยขึ้นก็น่าจะดีกว่าำไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
อยากได้ความเร็วสูงๆ กัน แต่ก็ยังอยากได้ล้อ เล็ก ๆ ผมว่ามันแปลกๆ นะ ;)