ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเบื้องต้นเรื่องกระบะเบนซินหน่อยคับ  (อ่าน 5082 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ช่วงเดือน sep-oct ผมมีโครงการจะออกรถกระบะ4doorคับ
มองไว้เป็น vigo 2.7 คงรอนานแน่นอน
แต่ก็ได้ข่าวมาว่าfordจะนำเครื่องเบนซิน Duratec 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว แบบ
2.5 ลิตร 166 แรงม้า (PS) แรงบิดสูงสุด 226 นิวตันเมตร
มาลงในrangerยากทราบว่าถ้าเทียบกับตัวvigo2.7 แรงม้าที่ 160 แรงบิดที่240นิวตันเมตร
กับน้ำหนักตัวที่1.6ตันโดยประมาณ มันจะต่างกันมากไหมคับ
ด้วยซีซีfordที่น้อยกว่าและแรงบิดที่น้อยกว่าประมาณ14นิวตันเมตรและคาดว่า
น้ำหนักตัวน่าจะเยอะกว่าหน่อยนึงด้วย
ส่วนเรื่องหน้าตาผมพอใจทั้ง2ตัวคับถึงแม้ภายในvigoจะดูด้อยกว่าหน่อย
**ผมเคยสัมผัส vigo 2.7 เพื่อนมาแล้ว และtriton 2.4 ก็เคยลองคับ ใจเลย
    ชอบตัว2.7มากกว่า
ปล.
  1.ผมไม่มีความจำเป็นที่จะใช้รถในช่วงนั้นอย่างจิงจังนะคับ
เพราะที่บ้านมีyarisแต่ต้องแบ่งใช้กับน้องแต่ถ้ามีอีกคันก็จะสะดวกขึ้นคับ
  2.ผมให้ความสำคัญกับอัตราเร่งแซงมากกว่าความเร็วปลายคับ
     ขับเร็วสุดส่วนใหญ่อยู่ที่ไม่เกิน 120-140 Km/Hrคับ
  3.เรื่องศูนย์บริการคับด้านtoyotaผมคงไม่กังวลนักเพราะใช้yarisอยู่
     แต่ford โดยภาพรวมเป็นอย่างไรคับ
   4.ออกมาผมคงเอามาดมสารระเหย lpgแน่นอนคับด้วยระบบเครื่องยนต์ของfordตัวนี้
      จะมีปัญหาอะไรมากป่ะคับเห็นในบทความของพี่จิมมี่ทางford
      เขาบอกรองรับการติดตั้งระบบก๊าซ LPG ได้

อ้อคือผมแค่ต้องการความคิดเห็นแค่เบื้องต้นนะคับเพราะfordคงยังไม่ใครได้ทดลองขับ
เอาแค่ดูspecเครื่อและลองเปรียบแค่นั้นแหละคับยังไงรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านนะคับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าเอามาติด LPG แน่นอน ผมแนะนำ  VIGO ครับ

เพราะว่าช่างที่จูนแก็ส รู้จักระบบ เครื่องของโตโยต้าดี ฉะนั้น การจูนแก็สให้ได้กำลัง และไม่จุกจิก ผมว่าช่างจะชำนาญเครื่องของ VIGO มากกว่าครับ

ส่วนเครื่องของฟอร์ด ช่างยังใหม่ ไม่เคยจับไม่เคยจูน กลัวจะจบยากครับ ......

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
ไม่สนมิตซูไทรทันเหรอครับ  แต่มันก็ดูเก่าไปหน่อยน่ะ

เขาติด CNG ออกมาจากศูนย์เลย ไม่มีปัญหาเรื่องการรับประกันด้วยครับ

อีกอย่างมิตซูไม่ค่อยได้รับผลกระทบจากสึนามิเท่าไร รถไม่น่าจะรอนานด้วย

พอดีคนที่รู้จักกันเขาเอาวีโก้ 2.7 ป้ายแดง มาติดแก๊ส แล้วเกิดปัญหาเรื่องเกียร์

ไปเข้าศูนย์เพื่่อเครม ทางศูนย์บอกว่า เขาดัดแปลงเครื่องยนต์ ทำให้ขาดประกัน
ช่วยกันโต้สุด ๆ ว่าเราไม่ได้ไปทำอะไรกับเกียร์ ติดแก๊สไม่เกี่ยวกับเกียร์เลย

แต่เครมไม่ได้อยู่ดี ต้องซ่อมเองเสียตังค์เอง นั่งเซ็งเลยครับ

ถ้าคุณติดตั้งต้องเช็คกับศูนย์ให้ชัวร์นะครับ ว่าถ้าเกิดปัญหาแล้วบางตัวเครมได้

หรือแนะนำ ติดกับทางที่ศูนย์เขาแนะนำนะครับ

เดี๋ยวจะสยองตามหลัง.....

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ชม.นี้ผมเชียร์ ไตรตันเบนซินครับ

และเดี๋ยวนี้รถกระบะนิยมติดถังแก็สใต้ท้อง 2 ถังพ่วงกันแล้วครับ ค่าใช้จ่ายตกประมาณ 3 หมื่นครับ
ระยะทางวิ่งได้เกือบ 1000 กม. กำลังดีครับ แถมได้น.น.ถ่วงกระบะอีกประมาณ 50 ก.ก. กำลังดีครับ

แต่ถ้าคอยได้ อยากให้คอยดูกระบะของฟอร์ดครับ
คาดว่าทำมาลองรับพลังงานทางเลือกโดยเฉพาะ ผมเชื่อว่า วาล์วคงออกแบบมาหนากว่าปรกติ
ห้องเครื่อง คงเตรียมพ.ท. สำหรับติดแก็สไว้แล้ว และที่หวังไว้ลึกๆที่สุดคือ กล่อง ECU ปรับองศา
จุดระเบิดขึ้นได้อีก 10-15 องศา คงจะดีไม่น้อยครับ (ฝันบ้าๆ บอๆ)

ชม.นี้เชียร์ ไตรตัน ครับ ถ้ารอได้อยากให้รอดูกระบะฟอร์ดปลายปีครับ

แต่ถ้าท่าน จขกท. ชอบวิโก้จริงๆ อยากแนะนำให้เตรียมเงินไว้  7 หมื่นครับ
เป็นค่าทำแก็สประมาณ 3 หมื่น ได้แก็ส 2 ถัง น้ำหนักถ่วงท้ายประมาณ 50 ก.ก. ยังไม่พอดีแต่ก็ใกล้เคียง
เหลืออีก 4 หมื่น เอาไว้ทำช่วงล่างดีๆ ก็จบได้

น้าผมเคยใช้วิโก้มาก่อน ตอนนี้เลิกใช้แล้วครับ พาครอบครัวไปคว่ำที่พังงามา ตอนนั้นขับมาด้วยความเร็วประมาณ 80 กม/ชม
กำลังจะแซงรถบรรทุกแต่ปรากฏว่ารถบรรทุกก็เปลี่ยนเลนกระทันหัน ทำให้น้าผมเสียหลักคว่าลงข้างทาง
ตำรวจทางหลวงบอกว่า มุมนี้เป็นโค้งที่วิโก้คว่ำมาก่อนหน้านี้แล้ว 6 คันครับ วันนั้นฝนตกครับ

ตอนแรกก็สนไทรทั่นเหมือนกันคับเพราะชอบในห้องโดยสารมันดูดีกว่าvigo
(ไม่ได้ไม่ชอบvigoนะคับภายในvigoผมก็ถือว่าokแต่ชอบภายในของไทรทั่นมากกว่า)
แต่ขับแล้วอัตราเร่ง การออกตัวมัน ไม่ได้ดังใจอ่ะคับ
ตัวvigoตอบได้ดีกว่าพอตัวเลยทีเดียว เลยมามองvigoแล้วทีนี้เกิดเรื่องการส่งมอบให้ลูกค้าล่าช้าเพราะ
อะไรก็เข้าใจอ่ะคับแล้วก็ได้ข่าวเรื่องfordจะทำตัวเบนซินลงrengerแล้วลองดูเสปกมันก็เป็นรอง
vigo อยู่นิดนึงก็เลยอยากรู้อ่ะคับว่าถ้าค่ายfordน่าเล่น ศูนย์บริการโดยรวมพอok เครื่องไม่มีไรจุกจิก
เพราะเท่าที่ได้ยินมาค่ายfordไม่น่าประทับใจเท่าไรก็ไม่รู้ว่ามันเป็นส่วนน้อยรึส่วนมากที่ไม่น่าประทับใจ
ไรงี้อ่ะคับเพราะถ้ามันไม่ได้เลวร้ายมากกกกกกกกก็ดีคับได้ไม่ต้องรอvigo เพราะในหน้าตา รึว่าภายใน
rengerตัวนี้ก็โดนใจทีเดียวคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ายังไง รอดูตัวใหม่ดูครับ อาจจะมี BT-50 ด้วยก็เป็นได้ เพราะคาดว่าคงใช้เครื่องเดียวกันเหมือนเดิม

เคยอ่านเจอ สาโรจน์(ประธานอวุโส ฟอร์ด) บอกว่าอาจจะมีรถกระบะติดแก๊สจากโรงงาน "เพราะเค้าบอกว่ากระบะติดแก๊สมียอดขายสูง จึงพิจารณาในส่วนนี้"

รอๆหน่อยก็ดีครับ  อย่าเชื่อผมนะครับ เพราะอาจจะไม่มีจริงก็ได้ เพราะเคยอ่านเจอในเว็บไหนแล้วไม่รู้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

ถ้าจะติด NGV ไม่ว่าจะรถยี่ห้ออะไร ขอเตือนเลยว่า

คุณต้องเผื่อเวลา ในการเติมแก็ส 1-2 ช.ม. ในช่วงเวลาเร่งด่วน

เพื่อนผมใช้ อัลติส NGV ครับ มันกลับบ้านสงกรานต์บ้าง ปีใหม่บ้าง มันบอก ต้องจอดรอเติมแก็ส 3 ช.ม. ตลอดทาง ออกต่างจังหวัดๆ  NGV ไม่ใช่ทางออกเลยครับ จ่ายถูก แต่เสียเวลาโคตรๆ

แถวบ้านผม เย็นๆ ไม่ต้องเติมเลยครับ NGV แท็กซี่จองเต็มปั๊มเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าไม่รีบอย่างนี้ก็รออีกหน่อยดีกว่าครับ ฟอร์ดเป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่งที่น่าสนใจจริงๆ ช่วงที่รอก็หาข้อมูลมาประกอบการตัดสินใจ ไปศึกษาที่คลับของวีโก้เลยครับจะได้มีข้อมูลตัดสินใจเยอะๆ รถราคาค่อนข้างสูงนะครับต้องให้ตรงกับความต้องการเราให้มากที่สุดจะได้ไม่นึกเสียใจภายหลัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ก็คงจะรอความชัดเจนของfordก่อนอ่ะคับ
เพลนก็อาจจะเป็นปลายปีถอยหลังไปอีกหน่อย
ส่วนbt-50มีใครคิดเหมือนผมมะป่าวคับ
ว่ามันคล้าย viosในร่างกระบะอ่ะคับว่ามะ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
รูปด้านบน ^^^^^^^^^ ว่าแต่ คันข้างๆ สีดำ มันรถอะไรกันหว่า

ออฟไลน์ FlavorWheel

มาช่วย confirm เรื่องเติมแก๊ส  ยกตัวอย่าง สาย เพชรเกษม เลยจาก จ.เพชรบุรีไปถึง สุราษฎร์ เมื่อปลายเดือนที่แล้ว
รอ อย่าต่ำ 2 ชม. ทุกปั้ม ขนาด แยกหัวจ่าย รถ ใหญ่ รถ เล็ก แล้วนะ

ที่ดูดี คิวไม่ยาวมากนี่ ต้องแถบภาคตะวันออกน่ะครับ (มีระบบบส่งแก๊สทางท่อเยอะ)

2.รูป ข้างขนคันสีดำเคยมีสมาชิกในนี้ตอบไว้ว่า Audi TT ครับ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold