ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเข้าศูนย์เช็คระยะครับ??  (อ่าน 6259 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
มีคำถามดังนี้ครับ
1 อยากทราบว่าถ้าไม่เช็คตามกำหนดที่ใบคู่มือให้มาจะทำให้เกิดผลเสียอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้รถผม 7หมื่นโลแล้ว เมื่อวานเพิ่งเอาไปเช็คมา หลังจากที่เช็คครั้งล่าสุดตอน 50000 ซึ่งผมก็ไม่รุว่าโดยปกติรถเขาเช็คกัน 10000 กิโลเช็คที ดันดูแค่ใบรูปน้ำมันเครื่องที่เขาเขียนมาให้ว่า ให้เช็คครั้งต่อไปที่ 70000 พอไปศูนย์ก็บอกว่าเช็ค 70000โล เขาก็บอกผมว่า 60000ยังไม่ได้เช็คค่ะ อ่าว กำเลย แล้วทำไมในใบมันบอกให้เช็คที่ 7หมื่น กำ นี่แสดงว่าผมวิ่งเกินกำหนดมาตั้งหมื่นโล โอ้วว !! เลยอยากสอบถามว่า เกินกำหนดมาหมื่นกิโลจะส่งผลเสียอะไรต่อเครื่องยนต์มากไหมครับ (โดยปกติขับไม่เรวประมาณ80, มี 110-120บ้างบางที ขับไม่กระชาก)
2 มีสมาชิกคนไหน ไม่ค่อยมีเวลานำรถเข้าศูนย์เช็คระยะตามคู่มือไหมครับ อยากทราบว่าดูแลกันยังไง และรถมีปัญหาอะไรไหม 8)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สอบถามเรื่องเข้าศูนย์เช็คระยะครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 13:28:10 »
1. เข้าเช็คระยะ หากคุณไม่เช็คตามที่กำหนด และรถยังอยู่ภายในระยะรับประกัน หากเกิดอะไรขึ้นมา ทางบริษัทอาจยกเลิกเงื่อนไขการประกันได้ครับ
เพราะเงื่อนไขที่กำหนดมาคือคุณต้องเข้าไปให้ตัวแทนของเขาตรวจสอบรถตามระยะทางที่กำหนด

อันนี้ เป็นไอเดียหลัก แต่ในทางปฏิบัติจริง บางศูนย์ก็อาจจะใจดีกว่าปกติที่ยอมทำเรื่องเคลมให้แม้ว่าคุณจะเช็คเกินกำหนดตลอดก็ตาม

ส่วนการเข้าเช็คระยะไม่ตามกำหนดนั้น ส่วนที่น่ากลัวที่สุด คือน้ำมันเครื่องครับ เพราะมันอาจนำพาไปสู่ความฉิบหายในตัวเครื่อง
ที่ทำให้การซ่อมแพงมาก ทั้งนี้ น้ำมันเครื่องคุณภาพศูนย์บริการของแท้ในปัจจุบัน ต่อให้เป็นเกรดต่ำสุด ก็มีสิทธิ์ที่จะใช้ได้นาน
15,000 ก.ม. ภายใต้การใช้งานที่ไม่เร่งรอบสูงบ่อยๆ ขับเหมือนรถแข่ง ส่วนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ผมยินดีขยับตัวเลขให้เป็น 20,000 ก.ม.
เลยด้วยซ้ำหากเป็นการขับแบบปกติสุขครับ

2. ผมมักจะใส่ใจการเช็คตามระยะในช่วง 3-4 ปีแรกครับ ส่วนถ้าหลังจากนั้น ผมจะเปลี่ยนมาใช้บริการอู่ภายนอกแทน
เพราะเรียนตามตรงว่าผมเชื่อในช่างฝีมือเฉพาะทางที่ทำงานมานาน มากกว่าช่างที่ศูนย์บริการ ซึ่งผมไม่เคยรู้จักมาก่อน
เช่นหากทำเครื่อง..ผมก็ไปอู่ที่เก่งเรื่องเครื่อง หากทำช่วงล่าง ผมก็ไปร้านที่ทำแต่ช่วงล่างเป็นงานหลักๆครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• **
Re: สอบถามเรื่องเข้าศูนย์เช็คระยะครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 14:12:06 »
ขอบคุณพี่แพนมากครับ  :D

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 00:36:45 »
อยากให้คุณแพน แนะนำอู่รถ Skoda ดีๆให้ด้วยครับ คือผมเพิ่งจะออกรถ Fabia มาใหม่ซึ่งอยู่ในระยะประกันของศูนย์นำเข้า
แต่ก็อยากทราบอู่ที่มีช่างเก่งๆของรถยี่ห้อนี้ไว้เป็นทางเลือกถ้าต้องซ่อมกันจริงๆ

อีกนิดครับ อยากทราบว่าถ้ารถผมที่เพิ่งขับมาไม่ถึง 400 กิโล อัตรากินน้ำมันจะคงที่่หรือยัง คือตอนนี้รถยังใหม่มาก
ผมเลยไม่เหยียบเกิน 3พันรอบเลย แต่ยังรู้สึกว่ารถกินน้ำมันกว่าที่เขาโฆษณาไว้พอสมควร (เขาว่าในเมืองขับได้ 14km/L ผมขับได้ 10km/L)
ทั้งๆที่ผมก็ค่อยๆออกตัวนะ บางทียังรู้สึกเกรงใจรถคันหลัง ปล่อยให้เขาแซงๆกันไปก่อนตลอด - -'