ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรัฐบาลไทยไม่สนับสนุน LPG มีคำตอบ  (อ่าน 16106 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมรัฐบาลไทยไม่สนับสนุน LPG มีคำตอบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:38:34 »
.........  กลับมาอีกสมัยผมว่า การไฟฟ้าอาจจะไม่เหลือเป็นของคนไทย  ประชาชนจะถูกเอาเปรียบจากคนมีอำนาจ  รวยเท่าก็ไม่พอ ต้องการอะไรอีกT^T  อยู่ต่างประเทศไม่ต้องกลับมาแล้วนะ คุณ ..

ฟังดูมีกลิ่นการเมือง บอร์ดนี้ห้ามโพสเรื่องการเมืองนะครับ

เรื่องLPGอันนี้ผมเห็นในเวปโลกสวยเป็นกระทู้แนะนำ เมื่อไม่นานนี้เองครับ อ่านๆแล้วได้ข้อสรุปที่น่าสนใจดังนี้คือ
1.ข้อมูลนี้ค่อนข้างเก่ากี่ปีแล้วไม่รู้ ตอนนี้ปริมาณLPGต้องนำเข้าแล้วไม่ได้เหลือส่งออกเยอะดังที่กล่าวอ้าง
2.อันนี้เป็นฟอร์เวิร์ดเมล์ มีการตีไข่ใส่ความค่อนข้างเยอะ อย่างเรื่องปั้มLPGถ้าPTTมีอำนาจห้ามเปิดจริง ตอนนี้คงไม่ผุดเต็มไปหมด
3.จากข้อ1และ2 ควรฟังหูไว้หูครับสำหรับเรื่องที่กล่าวมานี้
ความเห็นของผมคือการแปรรูปทำให้PTT องค์กรเติบโตได้อีกแต่หลายอย่างต้องปรับปรุงเช่น ความโปร่งใส(ของนโยบายที่รัฐเอื้อให้PTT) คุณภาพของน้ำมันเช่นหลายคนในเวปได้สังเกตมา  อยากเห็นองค์กรนี้เป็นองค์กรที่ดีเชิดหน้าชูตาคนไทยเหมือนกันครับแต่ตอนนี้ผมคิดว่ายังไม่ใกล้จุดนั้น

ฟังดูแล้วเหมือนจะสนับสนุนการแปรรูปเลยนะ
จะใหญโตไปถึงไหน ทรัพยากรไทยก็เพื่อคนไทย ใช้หมุนเวียนในประเทศให้พอเพียงอย่าให้ประชาชนเดือดร้อน ไม่ต้องเน้นกำไรมาก
เพื่อเศษฐกิจเดินหน้าได้ตามโลกก็พอแล้วหละ นีคือรัฐวิสากิจ แต่มันไม่ใช่แล้ว มันเป็นของเอกชนได้ไง ยังไม่ถึง5นาทีเลยหุ้นหมดแล้ว

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
Re: ทำไมรัฐบาลไทยไม่สนับสนุน LPG มีคำตอบ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:00:56 »
ปตท. ลงทุนเยอะและกำไรเยอะกว่าทุนหลายเท่าตัวครับ

"ในส่วนเหตุผลให้รถเติมNGV เพื่อที่จะต้องpreserve LPG ให้ครัวเรือน เพื่อมิให้กระทบต่อการส่งออกLPG"

ประโยคนี้ผมไม่เห็นด้วย ไม่มีเหตุผลใดๆฟังขึ้นทั้งนั้นที่จะต้องนำเข้า NGV มากขึ้น เพื่อให้ไม่กระทบกับ LPG ที่ส่งออก
มีLPG เพียงพอต่อความต้องการ เมื่อเราส่งออก LPG ได้น้อยลงก็จริง ในทางเดียวกันก็นำเข้า NGV น้อยลงด้วย
การลอยตัวLPGตามตลาดโลกจริงๆ ไม่ลอยตัวตลาดในประเทศก็ได้เพราะเป็นproductพลอยได้จากน้ำมัน ผลิตเองใช้เอง และราคามีหลายตลาดอยู่แล้ว

จะมีเหตุผลใดๆอธิบายอีกนอกจากผลประโยชน์เพื่อพวกพ้อง ลอง search ข้อมูลการส่งออกดูตัวเลขมันฟ้องทันที
ข้อมูลข้างต้นส่วนใหญ่มาจากฝ่ายตรงข้ามปตท. อันนี้ทราบกันทุกคนอยู่แล้ว
เพราะปตท.คงไม่ประจานองค์กรตัวเองหรอกครับ แต่ให้ใช้วิจารณญาณให้มากๆโดยเฉพาะช่วงนี้(เดี๋ยววกเข้าการเมืองอีก)

เข้าใจว่าปตท.เป็นองค์กรที่ต้องแสวงหากำไร แต่วิธีทำกำไรแบบให้ดูดีกว่านี้มันก็มีมิใช่รึ

ผมมองเป็นกลางนะครับ ที่สุดแล้วขึ้นอยู่กับผู้บริโภคเท่านั้น เพราะเมืองไทยเศรษฐกิจแบบผสมนั้นกำลังไปในทางเสรีแล้ว

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:03:34 »
ฟังดูแล้วเหมือนจะสนับสนุนการแปรรูปเลยนะ
จะใหญโตไปถึงไหน ทรัพยากรไทยก็เพื่อคนไทย ใช้หมุนเวียนในประเทศให้พอเพียงอย่าให้ประชาชนเดือดร้อน ไม่ต้องเน้นกำไรมาก
เพื่อเศษฐกิจเดินหน้าได้ตามโลกก็พอแล้วหละ นีคือรัฐวิสากิจ แต่มันไม่ใช่แล้ว มันเป็นของเอกชนได้ไง ยังไม่ถึง5นาทีเลยหุ้นหมดแล้ว

แหม เรื่องหุ้นก็นะ จอง 35 แต่ในตลาดลงมาต่ำ 30 อยู่ 7-8 เดือน ไม่เห็นมีคนอยากซื้อเลยครับ พอขึ้นแล้วคนตกรถก็มาบ่นว่ากระจายหุ้นไม่ทั่วถึง

ส่วนในเรื่องการแปรรูป ผมแสดงทรรศนะของผมไว้ในความเห็นก่อนหน้าแล้วครับ คือ ถ้าไม่แปรรูป ตอนนี้ก็เป็นเสาหลักในการกำหนดราคาน้ำมันไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 18:12:09 »

แหม เรื่องหุ้นก็นะ จอง 35 แต่ในตลาดลงมาต่ำ 30 อยู่ 7-8 เดือน ไม่เห็นมีคนอยากซื้อเลยครับ พอขึ้นแล้วคนตกรถก็มาบ่นว่ากระจายหุ้นไม่ทั่วถึง

ส่วนในเรื่องการแปรรูป ผมแสดงทรรศนะของผมไว้ในความเห็นก่อนหน้าแล้วครับ คือ ถ้าไม่แปรรูป ตอนนี้ก็เป็นเสาหลักในการกำหนดราคาน้ำมันไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

สาธารณูปโภคที่เป็นลักษณะธุระกิจผูกขาดที่ภาษาฝรั่งเรียกว่า monopoly ไม่สมควรแปรรูปครับ ไฟฟ้ากับประปาเนี่ยห้ามเด็ดขาด รถไฟ,โทรศัพท์อยากแปรรูปก็ชั่งมันเพราะมันยังมีทางเลือกอื่นๆอีกครับ ตัวเองไม่ได้ผูกขาดแต่เพียงเจ้าเดียว

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 20:08:50 »

สาธารณูปโภคที่เป็นลักษณะธุระกิจผูกขาดที่ภาษาฝรั่งเรียกว่า monopoly ไม่สมควรแปรรูปครับ ไฟฟ้ากับประปาเนี่ยห้ามเด็ดขาด รถไฟ,โทรศัพท์อยากแปรรูปก็ชั่งมันเพราะมันยังมีทางเลือกอื่นๆอีกครับ ตัวเองไม่ได้ผูกขาดแต่เพียงเจ้าเดียว
[/quote]

ผมคิดว่าอดีตนะใช่ แต่ปัจจุบันไม่น่าใช่แล้วนะครับ ที่บอกว่า ไฟฟ้ากับประปา เป็นสาธารณูปโภคลักษณะ monopoly  เพราะปัจจุบันมี บ.เอกชน หลายแห่งผลิตน้ำ ไฟฟ้า ไอน้ำ ขาย ซึ่งก็เห็นตามโฆษณากันอยู่ครับ ว่าเป็นบริษัทอะไร หรือถ้าไม่เชื่อก็ลองมาดูตามนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ ก็ได้ครับ มีเกือบทุกแห่ง แต่นั่นมันก็เป็นการซื้อขายกันในระดับโรงงานอุตสาหกรรมที่อยู่ในนิคมอุตสาหกรรมใหญ่ๆ  ซึ่งแน่นอนถ้าหาก บ.เอกชน เหล่านั้นมีกำลังการผลิตมากเพียงพอ และเงินทุนเพียงพอ  ก็คงเดินระบบไฟฟ้าฝังดินแบบสิงคโปร์ และผลิตไฟฟ้าขายชาวบ้านทั่วไปแล้ว  ดีซะอีกเพราะเป็นการยกระดับความเจริญให้กับประเทศ
  แต่ถ้าจะมองแค่ผู้ที่เป็นชาวบ้านทั่วไป หรือธุรกิจ SME ธรรมดา  แน่นอนครับ ณ ตอนนี้ ไฟฟ้ากับประปา ยังเป็น monopoly อยู่  แต่คงไม่นานหรอกครับ  เพราะปัจจุบันพี่บึ้ม ปตท. ของเราเค้าวางแนวท่อก๊าซเกือบทั่วประเทศแล้วครับ  หรือจะคิดง่ายๆก็คือที่ไหนมีปั๊ม NGV ที่นั่นมีแนวท่อก๊าซผ่านครับ  แต่ ปตท. มีแนวคิดแสบกว่านั้นครับ  ก็คือจะนำก๊าซบางส่วนมาปั่นเครื่องกำเนิดไฟฟ้า และนำมาขายให้กับโีรงงานที่อยู่ตามแนวท่อหรือชาวบ้านทั่วไป  ซึ่งถ้าโลกไม่แตกซะก่อน นอกจากจะซื้อน้ำมันจาก ปตท. แล้ว คงต้องซื้อไฟฟ้าจาก ปตท. ด้วยละครับงานนี้  
   และแน่นอนครับองค์กรที่จะได้รับผลกระทบมากที่สุดก็คือ  กฟน.(การไฟฟ้านครหลวง)ครับ  เพราะ กทม. และ ปริมณฑล มีปั๊ม NGV และแนวท่อหนาแน่นที่สุด  อีกทั้ง รายได้ส่วนใหญ่ของ กฟน. มาจากการขายไฟให้เพียง 3 จังหวัด(กทม  นนทบุรี  สมุทรปราการ) หาก ปตท. ทำสำเร็จจริง  เค้กก้อนนี้ที่ กฟน. เคยกินอิ่ม ก็คงไม่รู้ว่าจะได้กินกี่ส่วน  คนที่ซวยก็คือพนักงาน กฟน. ไม่แน่อาจจะตาม การรถไฟฯ ไปก็ได้  ส่วน กฟภ.(การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค) มีรายได้จาก 74 จังหวัด คงไม่ได้รับผลกระทบอะไรมากนัก  แต่รายได้ก็คงหดหายไปเยอะ  ส่วนการประปา ไม่ทราบว่ามีบริษัทไหนจะขายน้ำแข่งหรือเปล่า อันนี้ไม่มีข้อมูลครับ ส่วน กฟผ.(การไฟฟ้าฝ่ายผลิต) อันนี้เค้าก็เป็นมหาชนไปแล้วครับ  สรุปตามความคิดของผมคือ ต่อไป การไฟฟ้าและการประปา จะไม่เป็นธุรกิจแบบ monopoly อีกต่อไป เนื่องจากจะมี บ.เอกชน เข้ามาร่วมแข่งขัน  และจะต้ิองแปรรูปแน่นอน 100% และรัฐบาลจะต้องหามาตรการมาควบคุมเพื่อให้ประชาชนได้รับผลกระทบน้อยที่สุด   แต่จะอีกกี่ปีหรือรัฐบาลไหนนั้น ยังไม่มีใครทราบครับ(ผมอาจจะตายก่อนก็ได้)  แต่ที่ทราบคือหลายประเทศที่เค้าพัฒนาไปไกลกว่าเรา ระบบสาธารณูปโภคของเค้าก็เป็นมหาชนนะครับ   และแน่นอนครับหากเรายังไม่ช่วยกันประหยัดไฟ  สักวันนึงอาจมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ตั้งอยู่ใกล้บ้านใครสักคนในเว็บบอร์ดนี้ก็ได้นะครับ จะเอากันไหมค รับ อิอิอิ  (จริงๆ ผมก็ไม่อยากให้มีโครงการ ECO car ในบ้านเราหรอก เพราะเมื่อโครงการเข้ามาก็ต้องตั้งโรงงานกัน ก็ต้องใช้พลังงานไฟฟ้ากันเป็นจำนวนมาก  และเมื่อผลิตไฟให้ไม่พอ ก็จำเป็นที่จะต้องมีพลังงานนิวเคลียร์  ได้อย่างเสียอย่างละครับ)
   ขอโทษที่บ่นยาวไปหน่อยนะครับ  ถ้าถามผมว่าควรแปรรูปไหม ผมตอบไม่ได้หรอกครับ เห็นใจทั้งสองฝ่าย  แต่ถ้าถามผมว่าถ้ามีลูกอยากให้ทำงานที่ไหน ผมตอบโดยไม่ลังเลเลยครับว่า ให้ทำที่ "ปตท."  555+      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 20:21:09 โดย jakkagy »

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 21:06:59 »
เรื่องการแปรรูปนี่ยังไงๆผมก้ไม่อยากให้แปรครับสำหรับสาธารณูประโภคของไทยพวกไฟฟ้า ประปาไรพวกนี้ เพราะเชื่อขนมกินเรยว่ายังงัยๆรัฐมันก้คุมไม่อยู่หรอก เพราะมันต้องมีเอี่ยวด้วยอยู่แล้ว ดีไม่ดีก้ไอ้ครอบครัวไอ้พวกรัฐบาลหรือนักการเมืองขยะพวกนี้ละเปงเจ้าของน่ะ ถ้าทำจิงๆก้ผมคนนึงล่ะที่จะเข้าไปต่อต้านและด่าอย่างเสียๆหายๆในเฟสหรือบอร์ดของพวกรัฐพวกนี่ล่ะ เพราะผมเชื่อว่ายังไงๆมันก้คุมไม่ได้และคนที่จะได้รับผลกระทบก้คือประชาชนนี่ล่ะ ส่วนคนที่ได้ประโยชน์มันก้มีอยู่ไม่กี่คนหรอก ค่าน้ำค่าไฟแพง แต่ไอ้พวกนายทุน นักการเมืองที่มันเอี่ยวด้วยมันก้รวยเอาๆ แย่ว่ะ แบบนี้!  >:( >:( >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 23:38:31 »
ตามคุณ TTY เลยครับ

อย่าลืมว่า เจ้าของบทความเขาเขียนในมุมมองของเขา เขาไม่ได้รู้ทุกอย่าง มันยังมีมุมมองอีกหลายแง่ที่ไม่ถูกพูดถึงครับ 

โดยเฉพาะเรื่องที่ว่า "ทำไมต้องไปอิงราคาสิงคโปร์ หรือที่อื่น" เนี่ย พูดให้คนไทยใช้น่ะมันง่ายครับ แต่ลองคิดถึงความจริงบ้าง มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ เรื่องพื้นๆอยู่แล้ว ถ้าขายให้คนไทยได้10บาท แต่ขายให้ต่างชาติได้15 คุณจะขายใครล่ะครับ

ทุกคนก็ทำเพื่อประโยชน์ของตัวเองทั้งนั้นแหละ - -

ออฟไลน์ dome

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:13:18 »
ผมได้ยินมาอย่างนี้ครับ

ปตท.เสนอให้เพื่อนผม (เจ้าของปั้ม เอ็น ฯ นี่แหละ)  ขออนุญาติไม่ระบุ )  สร้างหัวจ่ายก๊าซเพิ่ม โดยปตท.จะนำก๊าซ ที่ได้จากภาคอุตสาหกรรมมาขายในราคา 15 บ/กก โดยก๊าซ ในหัวจ่ายนั้นจะมีการจ่ายก๊าซ ได้ตลอดเวลา (แต่ไม่การันตีว่า จะต้องรอนานซักเท่าไหร่)

ผมเคยติดก๊าซ เอ็น ครับ และภายหลังมา เปลี่ยนมาใช้ แอลพีจี  สรุปค่าติดตั้ง ทั้ง 2 ไป 80000 กว่าบาท เพราะทนไม่ได้กับการรอเติมก๊าซ เอ็น

ในความเห็นผมมองว่า ไม่ต้องกำไรมากหรอกครับ 
ปตท. ขายพอดี แต่บริการให้ทั่วถึงไม่ต้องรอนานก็จะดีครับ

พอหลังจากให้ แอล อยู่ 4-5 เดือน ก็คุ้มแล้วครับ ที่สำคัญไม่ต้องเสียเวลารอเติมก๊าซ ที่ผมเคยเจอ ผมรอจาก 4 ทุ่มได้เติม ตอนเที่ยงคืน เศษ
และเข้าใจว่าเป็นเฉพาะต่างจังหวัด

อยากให้ข้อมูลแก่ผู้จะติดแก๊สครับ