ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่องนิดๆ ดูแลความสะอาดเครื่องคอมบ้างนะครับ  (อ่าน 5608 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ดูสิครับ ขนาดแมงมุมยังมาทำรังในเคสได้ สงสัยเพราะอีตรงนี้แหละ ที่ทำให้ HDD ของเครื่องนี้พัง

ว่างๆก็เอาเครื่องมาเป่าทำความสะอาดกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ก็เพราะเครื่อง PC ของผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ เลยเลิกใช้ไป หันมาใช้ Laptop ปัญหาตามมาก็คือ ฝุ่นเกาะคีย์บอร์ด 555+

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ของผมโดนจิ้งจกวิ่งเข้าไปในมอนิเตอร์ครับ แล้วมันก็ทึ่งลึ่งโดนช๊อตตาย เหม็นเน่าเป็นอาทิตย์เลย -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Vento

• Newbie
  • *
เหมือนโบราณวัตถุเลยครับ(ข้างในเคสนะ)....5555 ;D

ออฟไลน์ tommaris

ของผมสะอาดกริ๊งทุกจุด  เพราะเว้นระยะจะถอดทุกชิ้น (ตั้งแต่ case ยัง cpu นั่นแหล่ะ)
ใช้ลมเป่าทำความสะอาด + ปัด + เช็ด สาระพัด

เวลาใช้งาน ก็เลือกใช้ case ดี ๆ ที่มี fiter กรองฝุ่น  จัดเรียงอุปกรณ์ และสายไฟให้เรียบร้อย
แล้วปิดฝาเคสซะ  อย่าไปเปิดทิ้งไว้ นอกจากไม่ทำให้เย็นกว่าเดิม และฝุ่นอะไรต่อมิอะไรก็
เข้าไปเต็มไปหมด

ปล.ใครที่ถอด-ประกอบไม่เป็น ไม่มีอะไรมากไปกว่า ต้องลอง!
ง่าย ๆ ไม่ยากอย่างที่คิด  ยิ่งทำพังสักเครื่องสองเครื่องจะเซียนเลย  ;D

ออฟไลน์ Sunnook

ของผมเคส Cooler Master เคสแบรนด์เนมครับ

1 ปี 5 เดือน เปิดออกมาดู มีฝุ่นแค่หยิบๆ  ถ้าไม่จ้องก็มองไม่เห็นเลย

ส่วนภายนอก ก็ฝุ่นเกาะตามระเบียบ เหอๆ ;D

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ผม เคส เปลือยครับ (เนื่องจาก จะโม เคส เอง แต่ไม่มีเวลาว่าง ทำ )

ไม่เห็นมีปัญหาไรกับฝุ่น แค่ใช่เสด เอาไม้ขนไก่ มาปัดนิดหน่อย ครับ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ prai

ผมไม่ปิดฝาด้านข้างครับ เพราะมันร้อนมาก เปิดแอร์ก็ร้อน
กลัวกราฟฟิกการ์ดกับซีพียูไปไว เลยเปิดฝาออก

เพราะเครื่องผมเวลามันร้อน และมันจะช้าลงอย่าเห็นได้ชัด
โน๊ตบุ๊กก็ฝุ่นเหมือนกัน เช็ดไม่ได้ด้วย น่าเศร้ากลัวพีซีอีก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เมื่อก่อนตอนใช้เคสเดิมก็เปิดฝาข้างครับ ผลคือ อะไรไม่รู้ไปทำให้ ram ช็อต เลยถือโอกาสเปลี่ยนเคสใหม่ไปเลย

แต่ว่าตอนนี้มีโน๊ตบุ๊คใช้เองแล้ว แทบไม่แตะ PC อีกเลย หุหุ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
คอมที่ทำงานแม่ผมก็แบบนี้เลย
เมื่อเดือนที่แล้วเพิ่งจะแกะออกมาทำความสะอาดให้เอง
 ;D

ออฟไลน์ 6162002

ผมแกะมาทีนึงหลังจากใช้มา4ปี เพราะแรมมีปัญหา ถึงได้ทำความสะอาดยกใหญ่เลยครับ คอมตั้งห้องพัดลม ฝุ่นก็เยอะ  นี่ถ้าฝุ่นขายได้ คงได้ตังกินหนมหลายอยู่ *-*

ออฟไลน์ MyCandygurl

• Newbie
  • *
    • ทําความสะอาด
รับทราบครับผม
จำหน่ายไม้ถูพื้น และ  อุปกรณ์ทำความสะอาด คุณภาพดี

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เมื่อเช้าเพิ่งยกไปเป่ามาเหมือนกันครับ ฝุ่นกระจุยกระจาย  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango