ผู้เขียน หัวข้อ: C-Segment รุ่นไหน เบาะนั่งขับสบายที่สุด  (อ่าน 13037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
C-Segment รุ่นไหน เบาะนั่งขับสบายที่สุด
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 13:39:36 »
สอบถามทุกท่านว่า C-Segment (ญี่ปุ่น) รุ่นไหนในปัจจุบัน เบาะนั่งขับสบายที่สุด Civic FD, New Altis, Lancer EX, Focus, Mazda 3 (old), New Mazda 3, Tida, Cruze  ผมอายุ 40 พอดี สูง 174 ซม. หนัก 73 กก. ใช้รถไปทำงาน 220 กม. กลับอีก 220 กม. ทุกวัน ลักษณะเส้นทางในเมือง 10% นอกเมืองทางยาว 90% ใช้เวลาอยู่บนรถต่อเนื่องเที่ยวละ 2 ชม. กำลังหารถใหม่เพราะกลัวหลังจะเสียจากรถคันปัจจุบันในระยะเวลาไม่นาน

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: C-Segment รุ่นไหน เบาะนั่งขับสบายที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 14:12:13 »
เท่าที่เคยลองนั่ง Tiida ครับ ผมว่านั่งสบายสุด ทั้งความนุ่ม ทั้งขนาดเบาะ
Mazda 3 old และ Focus ก็โอเคครับ ชอบที่นั่งแล้วรู้สึกกระชับ
Cruze แข็งไปหน่อย แต่ก็กระชับตัวดีครับ
Civic FD ผมก็โอเคครับ ใช้อยู่ทุกวัน ขับนานๆก็ไม่ค่อยปวดหลัง
ส่วน Altis ไม่ได้นั่งนานแล้วครับ

สรุป
ไปลองนั่งดูเลยครับพี่ จะได้รู้ไปเลยว่าชอบอันไหน บางคนชอบอะไรที่ไม่เหมือนกัน
ผมเองไม่ค่อยมีปัญหากับเบาะรถ แต่ผมมักจะมีปัญหากับตำแหน่งขับมากกว่าครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: C-Segment รุ่นไหน เบาะนั่งขับสบายที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 14:25:52 »
เท่าที่นั่งมาเกือบทุกรุ่น(ยกเว้น 3 ใหม่) ผมชอบ 2 คันนี้ครับ

ที่กว้างโปร่ง เหยียดขาได้ - Tiida

เบาะหนาสูง นั่งหย่อนขานิดๆ - Focus

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 14:35:02 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมใช้ Altis ตัวเก่าอยู่ คือเบาะมันสั้นไม่ support ขา พนักหลังก็ไม่กระชับเท่าไร ต่อมาคือระยะของเบาะกับพวงมาลัยไม่สัมพันธ์กัน คือถ้าเลื่อนเบาะเข้าตัวก็จะติดพวงมาลัย ขาก็จะชันเพราะติดตัวถังและที่พักขา หากเลื่อนออกเพื่อให้สบายก็จะจับพวงมาลัยไม่ถนัด แถมพวงมาลัยปรับยืดออกมาไม่ได้ สรุปว่าที่สบายน่าจะต้องได้ลักษณะและวัสดุเบาะที่ดีก่อน และตำแหน่งระยะเบาะที่ถูกต้องหรือปรับเปลี่ยนได้มากที่สุดซึ่งไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหน เวลาลองรถสั้นๆ ตามโชว์รูมมันไม่รู้เรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 14:50:27 »
ไม่ใช่แค่อัลติสตัวเก่านะครับที่นั่งไม่สบาย ผมใช้camryตัวminorแล้วตัวเก่าประมาณ5ปีรุ่น2.0 เบาะนั่งไม่เคยสบายเลยสักตำแหน่งไม่ว่าจะเป็นเบาะหน้าหรือเบาะหลัง ลักษณะที่บอกว่าไม่สบายคือเบาะนั่งสั้น ไม่กระชับ เบาะไม่นิ่มเท่าไรออกแนวแข็งนิดๆ ซึ่งที่น่าสังเกตคือตัวเบาะหนากว่าเทียน่าตัวเก่าซะอีกแต่สู้ไม่ได้เลย นั่งนานๆแล้วปวดขาและปวดหลังครับแต่ตัวปัจจุบันไม่ทราบเหมือนกันว่าได้รับการปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่าเดิมหรือยังครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 15:39:58 »
   ล่าสุดขับ EX ช่วงสงกรานต์ ไปสกลนคร  ขาไปแวะกาฬสินธุ์ก่อน ขับไปจอดไป แวะไปเรื่อย สระบุรี - บายพาสโคราช - มหาสารคราม - กาฬสินธุ์  ไม่เมื่อยนะครับ  ระดับ 200 km. พักทีสบายๆ   แต่ขากลับ ยิงรวดเดียว พังโคน(สกลนคร) - อยุธยา  จอดแค่เข้าห้องน้ำ เติมน้ำมัน ไม่ดับเครื่อง  ออกห้าทุ่ม - ถึงอยุธยา ตีห้าครึ่ง  แวะบ้านส่งคุณพ่อก่อน ลงจากรถปวดหลังโคดๆ  แล้วก็ขับรถกลับสมุทรปราการ ถึงประมาณ 7.30 น.  อาบน้ำนอนปวดหลังโคดๆ นอนหงายไม่ได้เลย   
    สรุปว่าถ้าขับยาวๆ  ไม่พักเลย EX ปวดหลังแน่ๆ ครับ หรือผมนั่งผิดท่าก็ไม่รู้ครับ  ผมสูง 182 หนัก 95 kg.   เวลาปรับเบาะ จะปรับที่นั่ง ให้ขางอนิดหนึง แล้วก็เอนหลังประมาณ 120-130 องศา ได้(ถ้าคนอื่นขับจะต้องปรับใหม่ทุกที)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 16:07:58 »
ครูซกับโฟกัส ญี่ปุ่น?? ไม่ใช่ครับ

ถ้าในตัวเลือกจริงๆที่เคยลองอยากตอบว่าทีด้าครับ แต่วิ่งไกลขนาดนั้นไม่มีครุยส์คอนโทรลอาจล้าได้นะ
รุ่นที่มีก็ซีวิคเอฟดี ซึ่งไม่เคยขับตอบไม่ได้ครับ กับอัลติสซึ่งไม่ถึงกับดีขึ้นมาก กระชับกำลังดีก็แลนเซอร์ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 16:24:11 »
Lacer EX ทางไกล ผมขับสบายมากครับ ไม่ปวดหลังเลยครับ
ใช้ Cruise control สบายขามากๆครับ

แถมอีกคัน New lancer ผมขับจากปราจีนบุรี เข้ากรุงเทพ รถติด รัชดา 2 ชั่วโมง ขับต่อไปเชียงใหม่ ไม่ได้พักเลย
แวะปั้มเติมน้ำมัน เข้าห้องน้ำตามปกติครับ
ถึงเชียงใหม่ สบายมากๆครับ ไม่ปวด ไม่เมื่อยเลยครับ

ผมว่ารถแต่ละคันน่าจะต่างกันไม่มากนะครับ อยู่ที่ปรับเบาะให้เข้ากับเรามากกว่าครับ
อาจจะชินกับการปรับเบาะระยะทางใกล้ๆ จนลืมไปว่าถ้าปรับแบบนี้แล้วทางไกลๆมันจะปวดหลังเอาได้น่ะครับ
;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 17:16:49 โดย udis »

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 16:34:16 »
ผมสูง 187 หนัก 102
เท่าที่ไปลองนั่งลองปรับเบาะให้สบาย
ผมให้ ครูซ กับ EX ครับ นั่งแล้วรู้สึกว่า สบายหลัง และ ขาของเรา และคนนั่งหลังเรา ไม่ติด
เบาะกระชับครับผม

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 16:49:48 »
เมื่อวานไปนั่ง new Mazda 3 มาคิดว่าถ้าวิ่งทางไกลจะสบายมาก ๆ ครับ
เคยขับ new altis 1.8E ไม่ไหวครับ มีแนวโน้มที่จะเมื่อยมาก ๆ
civic เคยขับระยะสั้น ๆ ก็โอเคครับ
ส่วนตัวอื่นไม่เคยขับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 17:05:45 »
ส่วนตัวที่จากที่เคยลองมา TIDA เบาะนั่งขับสบายที่สุดครับ เบาะนั่งนุ่มๆ ยาวกว่ารุ่นอื่น ไม่แคบ ที่วางแขนกำลังดีครับ เคยขับจากกรุงเทพ-เชียงใหม่แล้วไม่ค่อยเมื่อย ที่สำคัญ คือ รถเก็บเสียงดีมากครับ ขับไกลๆน่าจะสบาย

จขกท. รูปร่างเท่ากับผมพอดีสรีระน่าจะพอกัน

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 17:11:21 »
Lacer EX ทางไกล ผมขับสบายมากครับ ไม่ปวดหลังเลยครับ
ใช้ Cruise control สบายขามากๆครับ

แถมอีกคัน New lancer ผมขับจากปราจีนบุรี เข้ากรุงเทพ รถติด รัชดา 2 ชั่วโมง ขับต่อไปเชียงใหม่ ไม่ได้พักเลย
แวะปั้มเติมน้ำมัน เข้าห้องน้ำตามปกติครับ
ถึงเชียงใหม่ สบายมากๆครับ ไม่ปวด ไม่เมื่อยเลยครับ

ผมว่าแต่รถแต่ละคันน่าจะต่างกันไม่มากนะครับ อยู่ที่ปรับเบาะให้เข้ากับเรามากกว่าครับ
;D ;D ;D

สนับสนุนครับ

EX ไม่เคยขับไกลครับ เลยไม่แน่ใจ

แต่ New Lancer ขับกรุงเทพฯ - นครพนม กรุงเทพฯ - อุบลฯ บ่อย ๆ

จอดพักแค่เติมน้ำมันรถ กับกินข้าวนิดหน่อย แล้วยิงยาว ๆ ตลอด

ไม่ปวดหลังเลยครับ ทำงานต่อได้เลย ไม่เมื่อย มีแต่เพลียอดนอนบ้าง บางครั้งก็ไปกลางวัน บางครั้งก็ไปกลางคืน

ผมสูง 175 ครับ ผมว่ารถญี่ปุ่นทำมาเพื่อคนเอเซีย น่าจะใกล้เคียงกันนะครับ

แต่ละคนก็ไม่ค่อยได้ขับหลาย ๆ ยี่ห้อไกล ๆ เสียด้วย ถ้าใกล้ ๆ คงเปรียบเทียบยากหน่อยครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 18:08:57 »
ผมขับ tiida มา 3 ปี
เดินทางไกล 870 กว่ากม. ไปสุราษฯ บ้าง ไปสงขลาบ้าง เดินทางไกลประจำและบ่อยมาก

กลับไม่เคยรู้สึกว่ามันนั่งสบายเลย ผมว่ามันสบายที่สุดก็แค่ที่พักแขนซ้าย และ ขวา
ทุกวันนี้ก็อยากเปลี่ยนรถ หารถที่เดินทางไกลสบายๆ ไม่กินน้ำมันหนักหนาสาหัสมากนัก
แต่ก็ยังเปลี่ยนไม่ได้สักที เจ้า tiida ราคาขายต่อก็ตกเอา ตกเอา

แต่กับฟอร์ดโฟกัสตัวรุ่น 2006 ตอนแรกๆผมก็ว่าเบาะแข็ง แถมสูง และแคบ
แต่ทุกวันนี้ กลับกลายเป็นรถที่ผมเลือกเดินทางไกลมากกว่า
อาจจะเป็นเพราะ การเกราะถนน เบรคที่ไว้ใจได้ จึงขับสบายกว่า

แต่ผมก็ไม่เคยเลือกขับโฟกัส หากเส้นทางที่จะใช้เดินทางเป็นทาง 2 เลนนะครับ
เพราะมันเป็นรถที่อืดมาก ๆ แซงยาก

ปล. ไม่ได้ช่วยอะไร จขกท. เลยครับ ขอโทษครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 20:30:35 »
พี่ครับเรื่องความสบายเนี่ยมันจะเกี่ยวกับช่วงล่างด้วยมั้ยอะครับ

เพราะต่อให้เบาะเรานิ่มยังไง ถ้าช่วงล่างๆกระด้างๆ ก็เมื่อยได้อยู๋ดีนะครับ ^^

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 21:41:57 »
ผมขับ tiida มา 3 ปี
เดินทางไกล 870 กว่ากม. ไปสุราษฯ บ้าง ไปสงขลาบ้าง เดินทางไกลประจำและบ่อยมาก

กลับไม่เคยรู้สึกว่ามันนั่งสบายเลย ผมว่ามันสบายที่สุดก็แค่ที่พักแขนซ้าย และ ขวา
ทุกวันนี้ก็อยากเปลี่ยนรถ หารถที่เดินทางไกลสบายๆ ไม่กินน้ำมันหนักหนาสาหัสมากนัก
แต่ก็ยังเปลี่ยนไม่ได้สักที เจ้า tiida ราคาขายต่อก็ตกเอา ตกเอา

แต่กับฟอร์ดโฟกัสตัวรุ่น 2006 ตอนแรกๆผมก็ว่าเบาะแข็ง แถมสูง และแคบ
แต่ทุกวันนี้ กลับกลายเป็นรถที่ผมเลือกเดินทางไกลมากกว่า
อาจจะเป็นเพราะ การเกราะถนน เบรคที่ไว้ใจได้ จึงขับสบายกว่า

แต่ผมก็ไม่เคยเลือกขับโฟกัส หากเส้นทางที่จะใช้เดินทางเป็นทาง 2 เลนนะครับ
เพราะมันเป็นรถที่อืดมาก ๆ แซงยาก

ปล. ไม่ได้ช่วยอะไร จขกท. เลยครับ ขอโทษครับ

เสริมนิดๆ

Focus TDCi วิ่งทางไกลสบายๆ นิ่ง หนึบ สบายๆ ได้หลายอารมณ์
ทาง 2 เลนส์สวน แซงสบายๆ กดปั๊บ มาปี๊ดดดด

ส่วนการนั่ง ใหม่ๆ จะไม่ชินเพราะเบานั่งจะอยู่ตำแหน่งสูง
ปรับให้เหมาะสม ก็จะพบตำแหน่งที่ลงตัว ทำให้ขับสบายๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 21:44:45 »
เอาที่เคยนั่งมากกว่า 2 ชั่วโมงนะครับ
Honda Civic ผ่าน
Nissan Tiida ผ่าน
Mitsubishi Lancer แซยิด ผ่าน(ด้านหน้า)
Toyota Corolla Altis ไม่ผ่าน(ด้านหน้า)

Ford Focus กับ Mazda 3 ยังไม่เคยนั่งเกิน 2 ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 23:41:35 »
ทีด้า มันกว้างขวาง นั่งสบาย ห้องโดยสารดูน่านั่งนะครับ
แต่ติดที่ช่วงล่างเซตมาแข็งไปหน่อย

อัลติส กว้างกำลังดี ช่วงล่างนุ่มพอควร ห้องโดยสารก็โอเค
แต่ติดที่เบาะนั่งยังไม่สบายเท่าที่ควร และเฮดรูมด้วย

มันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป แล้วแต่ว่ารับข้อเสียข้อไหนได้ด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:51:24 »
มาออกเสียงนะครับ โฟกัสถ้าปรับเบาะให้เหมาะสม จะเป็นอีกรุ่นที่ขับยาวๆได้สบายมากๆ ไม่เมื่อยหลังเลย เบาะโอบกระชับดีครับ รองนั่งก็นุ่มกำลังดี สูงหน่อย แต่ดีในเรื่องทัศนวิสัยครับ

ส่วนที่เคยขับรุ่นอื่นๆ Cruze ก็ใช้ได้คัรบ โอบกระชับดี แต่แข็งไปนิด
ในขณะที่ EX แข็งไปนิดเช่นกัน แต่ก็รองรับสรีระผมได้พอดีครับ
Altis- เบาะรองนั่งสั้นไปนิด เบาะไม่ค่อยโอบกระชับครับ แต่นุ่มสบายดีเหมือนกัน ไม่เคยขับทางไกล เลยตอบไม่ได้ครับว่าเมื่อยรึเปล่า
Civic - ผมว่าตำแหน่งเบาะมันต่ำไปนิด ทัศนะวิสัยไม่ค่อยดีเท่าไร เบาะก็โอบกระชับดีกว่า Altis แต่ไม่กระชับเท่าสองสามตัวข้างบนครับ (ช่วงล่างกระด้างด้วย)

ปล. ผมสูง 175 หนัก 63 ครับผม

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 15:33:47 »
Subaru Impreza 2.0 ครับ เบาะเป็นบัตเกตซีท ออกแบบโดยเรคคาโร่ นั่งสบายมากครับ
ทั้งตำแหน่งเบาะ การขับขี่ การโอบกระชับ แต่ไม่ปวดหลัง และระบบช่วงล่างที่ขับทางไกลได้ยาวๆ
โดยไม่เหนื่อยล้า แฮนด์ลิ่งพวงมาลัยและระบบช่วงล่างที่มั่นใจได้กับการเดินทางไกลอย่างปลอดภัย

ที่สำคัญมีครุยซ์คอนโทรลให้อีกตะหาก

ตอบโจทย์ทุกข้อ ถ้าไม่มายด์เรื่องราคากับค่าน้ำมัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011