ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบกันสะเทือนของ New Teana ก่อปัญหาให้ผู้โดยสารด้านหลังเกิดความวิงเวียนจิงรึคับ  (อ่าน 9819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Qvixote

• Jr. Member
  • **
ได้อ่านรีวิวจาก 2 แหล่ง (ไม่รู้ว่าจะเอ่ยออกมาแล้วจะผิดระเบียบหรือป่าว เอาเป็นว่าไม่บอกแล้วกันครับ)

เค้าว่ากันว่า "ระบบกันสะเทือนของ New Teana ก่อปัญหาให้ผู้โดยสารด้านหลังเกิดความวิงเวียนศีรษะ" ครับ

ไม่ทราบว่า คุณจิมมี่และทีมงานพบเจอปัญหาดังกล่าวทั้งจากรุ่น 2.5 และ 2.0 หรือป่าวครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เพื่อให้เกิดความเป็นธรรม

ขอให้ น้องๆ ในทีม The Coup ที่นั่งหลัง ทุกครั้งที่เราลองรถ เป็นผู้ตอบไปเลยครับ

เพราะน้องๆในทีม ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ กับวงการรถยนต์อยู่แล้ว
เป็นแค่ ผู้บริโภคธรรมดาๆ เท่านั้น

pode

• บุคคลทั่วไป
ผมได้ลองนั่งทั้งหน้า และหลัง ไม่เคยมีความรู้สึกว่าสะเทือน หรือ วิงเวียนใดๆ กลับรู้สึกว่ามันนิ่ม และกระชับกับหลัง
แต่ช่วงแรกที่ได้กลิ่นรถใหม่ๆ ยอมรับว่า กลิ่นเบาะใหม่ค่อนข้างแรง และอาจยังไม่ชินกับความนิ่มของมัน
ลองสอบถามผู้สูงอายุ (60 up ) ที่นั่งเบาะหลังไปกับผมก็ไม่รู้สึกวิงเวียน มีแต่บ่นง่วงนอน แฟนผมก็บอกไม่เวียน
คงต้องให้น้องๆ ที่เคยนั่งเข้ามา ออกความเห็นกันหลายๆคนครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

pode

อ้อ ลืมอีกเรื่องครับ เรื่องสำคัญ
คือตอนที่เคย test drive หรือ นั่ง new teana คันใหม่ ผมลองวัดดูลมยาง มันขึ้นไปถึง 45 เลยครับ
จึงอาจเป็นไปได้ไหมว่าทางศูนย์ หรือ  NMT ไม่ได้เช็คตรงนี้ก่อนให้ test มันจึงดูกระด้างและสะเทื่อนมากกว่าที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สงสัยขึ้นอยู่กับคนขับ.....

ออฟไลน์ PREM

New Teana นั่งหลังไม่วิงไม่เีวียนครับ
เป็นไปได้ว่าคันทดสอบอาจจะเติมลมยางมากไปแบบที่คุณ pode บอกมา
เพราะตอนผมไปลอง(นั่ง)ครั้งแรก ก็กระด้างเอาเรื่องเลย จนไปลองใหม่อีกที ไม่กระด้าง แต่นิ่มและแน่นกำลังดี

ถ้าเป็น J31 (รุ่นก่อนหน้า) นี่มีสิทธิ์วิงเวียนครับ ขึ้นคอสะพานทียวบลงไปเลย ถ้าเจอหลายๆ สะพานติดกัน มึนแน่ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Dr.slum

ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย

นั่งปุ๊บ หลับปั๊บ เหมือนโดนวางยาสลบ

ที่บอกว่านั่งแล้วเวียนหัว เพราะไม้ได้ทานข้าวหรือเปล่า

หรืออาจจะเป็นไปได้ว่า พฤติกรรมการขับรถของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะคับ

ปล.แต่ขอย้ำว่า นั่งสบาย ไม่เวียนหัวอย่างที่ว่ามาแต่อย่างใด

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมนั่งแล้วจะหลับ แต่ก็ไม่แน่อาจจะเพราะนั่งกันหลายคนนะ  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
วิงเวียน เพราะโดนมอมเหล้ามาละมั้งครับ 555

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ผมได้ลองนั่งสั้นๆ 5-6 กม. เบาะหลังฝั่งซ้าย

ไม่เห็นจะรู้สึกเรื่องสะเทือน / เวียนหัวอะไรเลย

รู้สึกแต่ว่า ทำไมมันนั่งได้สบายแบบนี้

อยากจะหลับ ไม่อยากลุกออกไปจากรถเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ความไม่ปลื้มส่วนบุคคลรึปล่าวครับ

เพราะสื่อ ก็เป็นคน "ความชอบหรือไม่ชอบ(ส่วนตัว)" เหมือนคนทั่วไป
ผมก็เห็นมาหลายคันแล้วที่สื่อทำเสีย ทั้งที่รถเค้าดี

สื่อ มีหลายประเภทครับ

รถที่สื่อ เจอ ก็มีสภาพแตกต่างกันไป
แต่ส่วนใหญ่ คันเดียวกัน

รถคันเดียวกัน ต่างคนต่างชอบ ไม่ชอบ คนละอย่างไป

เหมือน สุกี้หม้อเดียวกัน คนล้อมวงกันกิน ยังบอกว่ารสต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
ส่วนตัวผมที่ลองขับตัว2.5 ที่เซลล์เอามาให้ลองที่บ้าน
แล้วให้แฟนนั่งด้านหลัง เค้าก็บอกว่าไม่เท่าไหร่นะครับ

เพราะอ้างอิงจากบททดสอบบางอันเหมือนกัน
พร้อมกับลองนั่งเอง โดยให้เซลล์ขับให้
ก็ไม่รู้สึกอะไรมากนะครับ วิ่งแต่ในหมู่บ้านนะครับ

ตัวผมที่ลองวิ่งบนถนนกิ่งแก้ว ไม่นาน ก็ประทับใจมันเลยล่ะครับ
ชอบมากๆ รายละเอียดภายใน รูปร่างด้านนอก
การออกตัวก็ไม่ค่อยจี๊ดเท่าไหร่ แต่ผมก็ไม่ใช่คนออกรถกระชากอยู่แล้วครับ
ดีกว่ายาริสคันเดิมของผมเยอะๆ 555

แต่สุดท้ายแล้้วไปจบที่ถอยมือสองครับ
สงสารเซลล์เหมือนกัน แต่ทำไงได้เงินเรานี่นา
แถมมันก็แพงกว่าอีกเกือบห้าแสน
ได้ตัวJM ปี05 มา ถ้าตัวนี้ยอมรับเลยว่าด้านหลัง
ค่อนข้างยวบครับ แต่ก็ไม่ถือว่าเลวร้ายครับ

ชอบมันตรงที่ขับ ร้อยสาม กินนำ้มันพอๆกับวิ่งเก้าสิบนี่ล่ะ
แต่ในเมืองก็กินสมคำรำ่ลือเลยครับ

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
ผมรู้สึกพอสมควรครับ ไม่คิดว่าจะมีคนพูดถึงเรื่องนี้นะเนี๊ยะ
ผมลองขับโดยหลักบริเวณทางด่วน อัดรถตั้งแต่ความเร็วต่ำไปจนถึง 170 กม/ชม แล้วลงขัีบต่อบริเวณใต้ทางด่วนรามอินทราครับ ลองขับแบบค่อนข้างเร็วตลอด อาศัยว่าส่วนใหญ่ทางมันตรงแต่มีพวกสะพานหลายอัน ก็ได้ทดลองเรื่องการสะเทือนของห้องโดยสาร ผมว่า Teana เป็นรถที่ดีมากในการดูดซับการกระแทกและเก็บเสียง แต่ไม่รู้ว่าเพราะอะไรพอลองขับเสร็จแล้ว ลงจากรถแล้ว มันมึนๆ นิดหน่อย อาจจะคิดไปเองก็ได้ สงสัยตั้งใจลองขับมากเกินไป

จากการที่ผมลองขับ Accord ใหม่แล้วไม่ค่อยเป็นอาการนี้ ผมเดาว่า
- Teana ใหม่มี Console หน้าที่อาจจะดูแ่่น่นไปนิด เพราะผมชินกับรถพวก Honda รุ่นเดิมๆ ทำให้อึดอัดโดยไม่รู้ตัว
- หรือไม่ก็กลิ่นรถใหม่
- หรือไม่ก็คิดไปเองครับ
 :)

ออฟไลน์ John13

• Newbie
  • *
คงต้องไปลองเองแล้วละครับ ของแบบนี้

^
^
^

ถูกต้องที่สุดครับ  อย่าเชื่อใคร นอกจากเชื่อ ตูด เราเอง

:D

ออฟไลน์ Qvixote

• Jr. Member
  • **
ขอขอบคุณทุกความเห็นคร้าบบ

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
เป็นไปได้ครับ  แต่คงไม่ได้เกิดจากระบบกันสะเทือน ขึ้นอยู่กับการขับหรือคนขับและบางคันด้วยครับ เพราะเกียร์ CVT มันขับแล้วชอบกระตุกโดยเฉพาะรุ่น 200XL  สำหรับบางคัน  คนขับยังเวียนหัวเองเเลย