ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเซียนด้านการถ่ายภาพหน่อยครับ...ถ่ายแล้วหัวหาย  (อ่าน 7552 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
คือ ผมไปถ่ายรูปให้พ่อกับแม่

ทีนี้พอมานั่งดูๆ มีอยู่รูปหนึ่ง ตั้งแต่ประมาณช่วงหน้าอกขึ้นไป มันหายไป

เหลือแต่ช่วงตัวกับขาอะครับ

แล้วบริเวณที่หายไป แบคกราวน์ของภาพก็เป็นปกติ

แต่ว่า ภาพนี้ ถ่ายตอนกลางคืน แล้วมันเบลอ

ผมใช้กล้อง DSLR ของพี่ครับ ใช้ไม่ค่อยเป็น เลยกดแต่ Mode P

พอถ่ายตอนกลางคืน มือสั่น แสงสลัวๆ

แล้วส่วนหัวมันหาย

แต่ภาพส่วนขา ก็เบลอๆ นะครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องไสยศาสตร์ แต่พอเห็นแบบนี้กับแม่ตัวเอง ก็หวั่นๆ เหมือนกัน

อยากทราบว่า มันอธิบายได้ทางเทคนิค อย่างไรได้บ้างครับ?

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ตอนถ่าย คนในรูปยืนไม่นิ่งใช่มั้ยครับ

ภาพตอนกลางคืนเป็นภาพที่มีความเร็วชัตเตอร์ต่ำ ถ้ามือสั่น หรือคนในรูปไม่นิ่ง ภาพจะออกมาเบลอมาก

ลองหาคำว่า slow sync หรือ slow shutter จะเจอภาพผีเพียบเลยครับ เหอะๆๆ

เพิ่มเติม - วิธีแก้ไขก็คือ ถือมือให้นิ่ง หรือถ้ามือนิ่งแต่แบบไม่นิ่ง ก็ใช้แฟลชออโต้ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 22:35:25 โดย Chariot »

• **
ตอนถ่าย คนในรูปยืนไม่นิ่งใช่มั้ยครับ

ภาพตอนกลางคืนเป็นภาพที่มีความเร็วชัตเตอร์ต่ำ ถ้ามือสั่น หรือคนในรูปไม่นิ่ง ภาพจะออกมาเบลอมาก

ลองหาคำว่า slow sync หรือ slow shutter จะเจอภาพผีเพียบเลยครับ เหอะๆๆ

ใช่ครับ ตอนถ่ายแม่เหมือนจะกำลัง ขยับตัวอยู่ครับ...

งั้นก็สบายใจได้

ขอบคุณมากๆ ครับ

เออ...แล้วผมสงสัยอีกอย่างว่า ที่แบคกราวน์มันเป็นภาพปกติ เพราะว่า คนถ่ายมือนิ่ง แต่คนในรูปยืนไม่นิ่งเองใช่มั้ยครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ใช่แล้วครับ แบ็คกราวน์ชัด แสดงว่าเรามือนิ่ง

-------------------------------------

เสริมอีกนิด ถ้าใช้แฟลชออโต้แล้วติดจุดวงกลมในภาพ ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นดวงไฟวิญญาณนะครับ มันเป็นละอองในอากาศ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ่ายถาพกลางคืน ถ้าไม่มีขาตั้งกล้อง
ก็ดันISOสูงๆครับ จะได้เพิ่มShutter Speedได้อีกหน่อย

แต่โหมดP มันก็น่าจะคิดแทนเราอยู่แล้วนะ

.-_-.

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ในโหมดpนั้นกล้องจะคำนวนแสงให้คับ
และจะปรับช่องรับแสงและlspeedshutterให้เหมาะสม
แต่ไม่รวมถึงแฟรชนะคับ
แฟรชเราต้องเปิดเองคับ
แต่ถ้าจะให้แฟรชเปิดอัตโนมัติ(อันนี้หมายถึงแฟรชpopup)
ต้องให้โหมดautoคับแฟรชจะขึ้นมาให้เอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ่ายถาพกลางคืน ถ้าไม่มีขาตั้งกล้อง
ก็ดันISOสูงๆครับ จะได้เพิ่มShutter Speedได้อีกหน่อย

แต่โหมดP มันก็น่าจะคิดแทนเราอยู่แล้วนะ

.-_-.

โหมดพีคือ Programmed auto แต่ไม่ใช่ full auto ครับ คือเราจะปรับอะไรพื้นฐานได้นิดหน่อย รวมถึง ISO ซึ่งมันจะไม่ปรับให้ เลยชัตเตอร์ช้า และเบลอครับ
อย่างไรก็ตามขอให้หาข้อสรุปทางวิทยาศาสตร์ให้ได้ชัดเจนนะครับ อย่าปล่อยให้เหมือนไทยกับขเมรลิงลม ที่ไม่ได้ใช้วิธีสู้แบบ Modern Warfare สักที

ออฟไลน์ Ohmmypp

สงสัยว่าจะโฟกัสที่เสื้อรึเปล่าครับ   เวลาเรากดโฟกัส จุดแดงๆ  กล้องมันจะวัดแสงตรงนั้นครับ แสงตรงนั้นจะดูสวย พอดี ที่สุดในภาพ ถ้าใช้โหมดออโต้ทั้งหลาย

แนะนำนะครับ  เวลาถ่ายคนให้โฟกัสใบหน้าครับ  ถ้าถ่ายหน้าคนเต็มๆ รุปให้โฟกัสดวงตาของคนถ่าย

ใช้โหมด P อยู่แล้ว ถ้ามืดไปก็ปรับ ISO สูงๆ ครับ ถ้าสูงแล้วยังสว่างไม่พอ ยังถ่ายยาก ภาพเบลอ ให้เปิด flash ครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ simcity

มีรูปให้ดูมั้ยครับ

• **
มีรูปให้ดูมั้ยครับ

ขออณุญาต ไม่ลงรูปละกันครับ

พอดีว่าเป็นแม่ผมเอง

ผมก็เรียนทางวิทยาศาสตร์ ไม่ค่อยเชื่อเรื่องไสยศาสตร์เท่าไร

แต่ก็ไม่ได้บอกใครในครอบครัวเลยครับ เดี๋ยวคนแก่ๆ จะจิตตก

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
นิ้วไปบัง Flash หรือเปล่าครับ?

ถ้าไม่ลงรูปก็ตอบให้ไม่ได้ล่ะครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ทฤษฎีมันเยอะแยะไปหมด

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango