ผู้เขียน หัวข้อ: จะฝากคุณพ่อคุณแม่ ไปรับ Vios วัน พฤ นี้ ต้องเตรียมตัวยังไงครับ  (อ่าน 6499 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือรถคันนี้เป็นป้ายแดงคันที่ 3 ในบ้าน แล้วพวกผมก็ไม่ได้ซื้อรถมานานแล้ว (ครั้งสุดท้ายที่ซื้อป้ายแดงคือ Volvo 940GL) เลยอยากทราบว่าเวลาส่งมอบ ต้องตรวจอะไรบ้าง และ Vios 1.5E ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษไหมครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
ลองทำพวก check list อะคับ
search ดูก็ได้คับจะมีพวก ไฟหน้าเปิดได้ไหม แตรดังไหม เบาะนั่ง แล้วติ๊กตามเลยครับ

ตอนผมเอารถก็ทำเหมือนกัน เจอที่เปิดประตูเป็นรอยก็เคลมไปเลยครับ
เเต่เสียเวลาเหมือนกัน น่าจะสักชั่วโมงนึง

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ยินดีด้วยครับ
บอกพ่อแม่ว่าขับระวังหน่อยเพราะช่วงล่างมันน่ากลัวที่สุดแล้วมั้งพวกมาลัยเบามาก(บางครั้งเบาจนหน้ากลัว)ดังนั้นอย่าขับเร็วมาก
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Terng

ผมแนะนำให้พิมพ์ลิสท์นี้ไปด้วยนะครับตอนรับรถ

ที่มา: http://www.oknation.net/blog/print.php?id=53788
=========================================================

ส่วนรถรุ่นใดๆนั้น หากต้องการทราบจุดที่ต้องเน้นเป็นพิเศษ ให้ลองเข้าไปศึกษาจากบอร์ดผู้ใช้ของรุ่นนั้นๆครับ อย่างเช่น http://newviosclub.com/ เป็นต้น คุณลองโพสท์กระทู้ทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วมาดูใหม่ น่าจะพอได้คำตอบบ้างครับ

แต่ส่วนที่ผมแนะนำให้ตรวจเพิ่มเติมสำหรับรุ่นนี้ ให้ลองก้มดูที่แถวๆท่อไอเสียครับ ตรวจดูหม้อพักว่ามีรอยสนิมหรือไม่ ลองดูในบริเวณท่อ และชิ้นส่วนโลหะที่ใกล้ๆกันใต้ท้ายรถแถวนั้นด้วย รวมไปถึงช่วงล่าง เอาเท่าที่เรามองเห็นด้วยสายตาได้ ไม่ต้องถึงกับยกรถขึ้นฮ๊อยดู แล้วก็ดูด้วยว่าก้านเปิดฝากระโปรง ฝาถังน้ำมัน ติดสติกเกอร์บอกมาเรียบร้อยดีหรือไม่? (รู้สึกจะไม่ได้ใช้การสกรีนรูปลงไปเหมือนแต่ก่อนแล้วครับ แต่พิมพ์เป็นสติกเกอร์ติดเอาเพื่อลดต้นทุนแล้ว)

ส่วนถ้าเป็นรถชื่อเรา แต่ไม่ได้ไปรับด้วยตนเอง ผมไม่แน่ใจว่าต้องมีใบมอบอำนาจหรือไม่ ยังไงก็ลองถามเซลล์ดูอีกทีครับ

ขอให้โชคดีกับรถใหม่ครับผม  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โอ้ ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับ list และคำแนะนำ

เหอๆ ช่วงล่างโยนมากเลยเหรอ น่ากลัวจัง แต่พอดีไม่มีตังค์ซื้อรถ Toyota ที่แพงกว่านี้แล้ว พอดีวิ่งต่างจังหวัดด้วย

เดี๋ยวใช้ไปสักพักโยนให้แม่ผ่อนต่อ แล้วค่อยไปหา Ex ก็ได้ (ล้อเล่นครับ อย่าจริงจัง)

พอดีเห็นต่างจังหวัดอะไหล่ Toyota เยอะ เลยคิดว่าระยะยาวน่าจะ OK ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 22:04:35 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Terng

บอกพ่อแม่ว่าขับระวังหน่อยเพราะช่วงล่างมันน่ากลัวที่สุดแล้วมั้งพวกมาลัยเบามาก(บางครั้งเบาจนหน้ากลัว)ดังนั้นอย่าขับเร็วมาก

โอ้ ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับ list และคำแนะนำ

เหอๆ ช่วงล่างโยนมากเลยเหรอ น่ากลัวจัง แต่พอดีไม่มีตังค์ซื้อรถ Toyota ที่แพงกว่านี้แล้ว พอดีวิ่งต่างจังหวัดด้วย

เดี๋ยวใช้ไปสักพักโยนให้แม่ผ่อนต่อ แล้วค่อยไปหา Ex ก็ได้

ผมเคยขับมาก็ไม่ได้น่ากลัวมากขนาดนั้นนะครับถ้าไม่ได้ขับเร็วระดับท้านรก ผมขับที่ 120 อะครับ ก็เป็นอาการปกติของรถเล็กที่มันจะดูเบาๆหน่อยครับ ดังนั้นเมื่อบวกกับน้ำหนักพวงมาลัยที่ไม่ได้เซ็ทมาหนักแน่นมากนัก จึงควรทำความคุ้นเคยให้มากๆก่อนจะใช้ความเร็วสูงครับ หรือทางที่ดีก็ขับในช่วง 1000 กิโลแรก (รันอิน) ด้วยความเร็วไม่มากนัก รักษารอบเครื่องไปก่อนก็ได้ครับ แม้ในปัจจุบันจะไม่ค่อยจำเป็นต้องรันอินกันแล้วก็ตาม เพื่อที่คุณจะได้คุ้นเคยกับพฤติกรรมรถก่อนครับผม รุ่นนี้เพื่อนผมมันก็ขับอยู่ 120-140 เห็นก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ คือเอาเป็นว่าถ้าคุณไม่มีพฤติกรรมที่เคยขับแข่งไล่กวดไล่ตามชาวบ้านเค้า แบบยอมไม่ได้ถ้าโดนแซง หรือไม่ยอมให้ใครแซงได้ ถ้าแบบนี้หละน่ากลัวครับ แต่ถ้าขับรถแบบคนทั่วไปเค้าขับกัน ผมว่าไม่มีปัญหานะ

ปล. ผมว่าพวงมาลัยอัลติสผมยังเบากว่าเยอะเลย แต่ก็เคยควบมันไปแตะความเร็ว 198km/hr มาแล้วเหมือนกัน คือวิ่งเร็วอะได้ แต่อย่าให้มาเลี้ยวไปๆมาๆหลบคันอื่นแล้วกัน มีเสียวอะครับ :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 21:38:50 โดย Terng »
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ udis

จำได้ว่าตอนผมไปรับ EX เค้ามีใบรายการตรวจรับมาให้เลยครับ ครบถ้วนทีเดียว เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้
รายการเยอะอยู่ครับ

เมื่อสมัยที่ออก New lancer ให้ขับมาส่งจากกรุงเทพมาบ้านที่จันทบุรี คุ้นๆว่ามีเช่นกันนะครับ
ถ้า Toyota ไม่มีตรงจุดนี้ผมว่าควรปรับปรุงครับ! แค่กระดาษแผ่นเดียวเองครับ

ฉะนั้น พิมพ์ไปตรวจเองเลยครับสำหรับ Vios

ออฟไลน์ karn5811

เดี๋ยวใช้ไปสักพักโยนให้แม่ผ่อนต่อ แล้วค่อยไปหา Ex ก็ได้

มันก็ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ มันก็ใช้ได้อยุ่ไม่ได้เว่ออะไรขนาดนั้น
เพราะที่บ้านก็ใช้วีออส 2010 ตัว E เหมือนกัน เพิ่งออกได้เดือนเดียวเอง
ขับไปต่างจังหวัด เหยียบ 140 มันก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรมากนะ
ก็พอควบคุมได้
ไม่ต้องไปกังวลขนาดนั้นหรอก  ถ้ากังวลขนาดนั้นผมว่าอย่าซื้อเลยดีกว่ามั้ง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อย่าลืมลองเปิดฝาถังน้ำมันมาด้วยครับ

ผมเคยโดนกับรถยี่ห้ออื่น..วิ่งไปน้ำมันจะหมด ฝาดันเปิดไม่ได้
ต้องมุดรื้อพรมดึงสดๆกันเอง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ karn5811

ถ้าคุณไม่เอาไปขับ 170-200 ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ต่อให้เอาช่วงล่างเทพแค่ไหน มันก็ขึ้นอยุ่กับคนขับอยู่ดีแหละครับ
ว่าจะควบคุมรถได้มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
จำได้ว่าตอนผมไปรับ EX เค้ามีใบรายการตรวจรับมาให้เลยครับ ครบถ้วนทีเดียว เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้

เมื่อสมัยที่ออก New lancer ให้ขับมาส่งจากกรุงเทพมาบ้านที่จันทบุรี คุ้นๆว่ามีเช่นกันนะครับ
ถ้า Toyota ไม่มีตรงจุดนี้ผมว่าควรปรับปรุงครับ! แค่กระดาษแผ่นเดียวเองครับ

ฉะนั้น พิมพ์ไปตรวจเองเลยครับสำหรับ Vios

สวัสดีครับ
ผมไม่ได้อ่านเลย เซ็นต์ชื่อลูกเดียว 555
พวงมาลัยดอกมะลิสวยๆซะพวงแบบไทยๆมีแม่ย่านางคุ้มครอง
ตรวจลมยางด้วย รถใหม่ออกมามักพบว่าศูนย์ไม่ได้ลดลมยาง

ออฟไลน์ udis

สวัสดีครับ
ผมไม่ได้อ่านเลย เซ็นต์ชื่อลูกเดียว 555
พวงมาลัยดอกมะลิสวยๆซะพวงแบบไทยๆมีแม่ย่านางคุ้มครอง
ตรวจลมยางด้วย รถใหม่ออกมามักพบว่าศูนย์ไม่ได้ลดลมยาง

ผมได้เป็นพวงมาลัยดอกดาวเรืองอันใหญ่เลยครับ
แต่ผมไม่ได้แขวนครับ เก็บไว้หลังรถ เพราะรู้สึกว่าบังสายตาครับ

ลมยางรถผมตั้งมากำลังดีเลยครับ วิ่งเพลินเลยวันแรกครับ
ส่วนน้ำมันเค้าเติมมาให้เต็มถัง สบายไปครับ เยีบบกระจายครับ!

เรื่องน้ำมันก็ตลกดีนะครับ ทำไมหลายๆค่ายไม่เติมมาให้เต็มเลยหรือจัดเป็นของแถมไปเลย
ผมมองว่ามันคือเรื่องบริการอย่างนึงเลยจากศูนย์!
ศูนย์บริการสวยหรู บริการเลิศ แต่ออกรถต้องเกร็งน้ำมันหมด วิ่งหาปั้มกัน มันสนุกตรงไหน ตลกดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รับรถเสร็จอย่าไปลืมกระเป๋าถือที่พกไปเหมือนผม ;D ลืมไว้ที่ 0 รถเซลล์โทรมาตาม แซวใหญ่เลย"ได้ใหม่แล้วลืมเก่าเลยนะ"  :P
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lertvarit

เห็นด้วยครับ พวงมาลัยเบาสุดๆ + ช่วงล่างร่อนๆ

ก็ตามราคารถครับ จะเอาดีมากจน perfect คงไม่ได้ ,,, ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัย ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport