ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนบอกว่า nissan เครื่องดีและแน่นกว่า toyota กับ honda หรอครับ  (อ่าน 16631 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือพี่ผมทำงานอยู่ระยองอะครับ เกี่ยวกับการผลิตรถยนตร์นี่แหละ
พี่เขาบอกว่าอยากได้น้องมีนา
ผมเลยบอกว่าทำไมไม่เอา วีออส
พี่เขาเลยบอกว่าเครื่องนิสสันมันแน่นกว่าพวก โตโยต้า กับฮอนด้าอะครับ
เลยอยากถามพวกพี่ๆๆว่าคิดยังไง

ออฟไลน์ somrans

• Jr. Member
  • **
แสดงว่าพี่คนนั้นเขาใช้นิสสันอยู่ไงครับ
เรื่องพวกนี้คงไปสรุปไม่ใด้หรอกว่าใครทนกว่ากัน
คงต้องอยู่ที่การหาข้อมูลให้มาก
และอีกอย่างเราต้องชอบมันด้วย
เพราะถ้าชื้อมันมาแล้วเราต้องเจอมันทุกวันอะนะ
สวยในสายตาเรา(คนอืนว่าไม่สวยชั่งมันรถเรา)
เราคิดว่ารถเราเครื่องทนที่สุด(คนอื่นว่าไม่ใช่ก็ชั่งเขาก็รถเรา)
สรุปคนเราส่วนมากใช้รุ่นไหนก็จะต้องว่ารุ่นนั้นๆดีที่สุดอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ดีเสมอไป และไม่มีอะไรที่แย่เสมอไป

ทุกอย่างย่อมมีข้อดี และข้อด้อย ในตัวของมันเอง
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็เคยได้ยินจากรุ่นพี่ผมที่ทำงานบริษัทผลิตอะไหล่ เขาก็บอกเหมือนกันครับ ว่าอะไหล่รถญี่ปุ่นใหม่ๆ จะไม่ค่อยแน่นเหมือนแต่ก่อน (พูดโดยรวมๆไม่ได้เจาะจงยี่ห้อนะครับ) เพราะไม่งั้นอะไหล่ จะขายไม่ได้เอาครับ - -   โปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณาครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
แน่นแปลว่าอะไร?
เสียงเงียบ เสียงทุ้ม เครื่องแรง กำลังอัดดี?

ผมไม่เห็นว่าเครื่องนิสสันยุคใหม่จะดีชนะคู่แข่งตรงไหนเลยครับ
เพียงแต่ว่ามันทำตัวน่ารักกว่าเมื่อ 10 ปีก่อน ใช้น้ำมันคุ้มขึ้น
วิ่งทันใจขึ้น แต่ดูจากตัวเลข..ไม่ได้เด่นอะไรขนาดนั้น

ดูอย่างเครื่อง Toyota 1.6 กับ Tiida 1.6 สิครับ
อัตราเร่งแต่ละช่วงไม่หนีกัน ใครถอนก่อนแพ้ แต่ Altis น่ะ
รถหนักกว่า ยางเส้นรอบวงโตกว่านะ อย่างนี้เครื่องใครเก่งกว่า?

เอ้านี่พูดกันตามตรงจากใจคนใช้นิสสัน 2 คันเลยนะเนี่ย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
คิดว่ามันฟังดูไม่ค่อยมีพื้นฐานความจริงเท่าไหร่นะ
คนที่บอกได้ว่า อะไรดีกว่าอะไร แปลว่าต้องเคยทำงานอยู่ทั้งนิสสัน ฮอนด้า โตโยต้าเลยนะ :D
ถึงจะรู้ว่าอะไรดีที่สุด

ผมก็ใช้นิสสันนาวาร่าอยู่ครับ สิ่งที่ประทับใจที่สุด ไม่ใช่เครื่องยนต์ครับ อันนั้นผมชอบ vigo 2.5 vn มากกว่า
แต่ผมประทับใจ ช่วงล่างและระบบเบรกของนิสสัน ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ไม่รู้ครับ

แต่ผมว่า    Nissan  ชนะขาดเรื่องความสบายในห้องโดยสาร  ดูอย่าง Teana ผมดิหลงรักจนถึงทุกวันนี้   นุ่ม  เงียบ  สบาย  ใส่ชุดแต่งแล้วสาวมองตรึม  ;D

ออฟไลน์ samaboi

• Newbie
  • *
  • เป้าหมายต่อไป "Series 5" Only
    • บ้าบอล
ไม่รู้ครับ

แต่ผมว่า    Nissan  ชนะขาดเรื่องความสบายในห้องโดยสาร  ดูอย่าง Teana ผมดิหลงรักจนถึงทุกวันนี้   นุ่ม  เงียบ  สบาย  ใส่ชุดแต่งแล้วสาวมองตรึม  ;D

ใช่คุณ เกรียนพันธุ์แท้ ป่ะครับ

ผมจำภาพที่คุณถ่ายได้
รถที่ดี คือ รถที่เหมาะสมกับเรา

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
เครื่องมันแน่นจนฝืดเลยมั้ยอ่ะคับ  ถ้างั้นก็น่าสนใจ  สงสัยพี่ต้องพก วาสลีน ตลอดอ่ะ  ไม่งั้นฝืดแย่

ออฟไลน์ Newhang

แน่นแปลว่าอะไร?
เสียงเงียบ เสียงทุ้ม เครื่องแรง กำลังอัดดี?

ผมไม่เห็นว่าเครื่องนิสสันยุคใหม่จะดีชนะคู่แข่งตรงไหนเลยครับ
เพียงแต่ว่ามันทำตัวน่ารักกว่าเมื่อ 10 ปีก่อน ใช้น้ำมันคุ้มขึ้น
วิ่งทันใจขึ้น แต่ดูจากตัวเลข..ไม่ได้เด่นอะไรขนาดนั้น

ดูอย่างเครื่อง Toyota 1.6 กับ Tiida 1.6 สิครับ
อัตราเร่งแต่ละช่วงไม่หนีกัน ใครถอนก่อนแพ้ แต่ Altis น่ะ
รถหนักกว่า ยางเส้นรอบวงโตกว่านะ อย่างนี้เครื่องใครเก่งกว่า?

เอ้านี่พูดกันตามตรงจากใจคนใช้นิสสัน 2 คันเลยนะเนี่ย

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน รถแรงม้าอะไรไม่ได้เยอะเลยเมื่อเทียบขนาดเครื่องกัน

เหมือนเทียน่า 2500 กับ 182แรงม้าเนี้ย   เทียบกับเครื่อง2000ของหลายๆค่ายก็มาที่ 150-160กว่าๆกันแล้ว

ออฟไลน์ XL_SiZe

ความชอบส่วนตัวมันนำพามากกว่าครับ
ผมว่าพี่คนนั้นชอบนิสสันมากกว่ายี่ห้ออื่นแน่นอน

ส่วนตัวผมใช้แต่ Honda มีโฉมจานบินอยู่ตัวนึง ประมาณจะ 20 ปีล่ะ
เครื่องไม่เคยได้ทำอะไรเลยพับผ่าซิ

วิ่งตะบี้ตะบัน แต่เติมน้ำมัน ก็ยังดันวิ่งได้
ช่วงล่างกลับ เข้าอู่แล้วอู่เล่า

ผมก็เลยมีความคิดว่าเครื่อง Honda มันทน  :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็เคยได้ยินจากรุ่นพี่ผมที่ทำงานบริษัทผลิตอะไหล่ เขาก็บอกเหมือนกันครับ ว่าอะไหล่รถญี่ปุ่นใหม่ๆ จะไม่ค่อยแน่นเหมือนแต่ก่อน (พูดโดยรวมๆไม่ได้เจาะจงยี่ห้อนะครับ) เพราะไม่งั้นอะไหล่ จะขายไม่ได้เอาครับ - -   โปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณาครับ

ก็เป็นธรรมดาครับ ไม่เฉพาะรถยนต์ เครื่องใช้ไฟฟ้าและอื่นๆ ก็เหมือนกันครับ

TV ญี่ปุ่นทุกวันนี้ก็ไม่ได้ทนเหมือน 20 ปีที่แล้วละครับ

รถญี่ปุ่นเหมือนๆ กัน เรื่องความทนทาน ผมว่าก็คงไม่ทิ้งกันเท่าไรมั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Newhang

ก็เป็นธรรมดาครับ ไม่เฉพาะรถยนต์ เครื่องใช้ไฟฟ้าและอื่นๆ ก็เหมือนกันครับ

TV ญี่ปุ่นทุกวันนี้ก็ไม่ได้ทนเหมือน 20 ปีที่แล้วละครับ

รถญี่ปุ่นเหมือนๆ กัน เรื่องความทนทาน ผมว่าก็คงไม่ทิ้งกันเท่าไรมั้งครับ

เห็นด้วยมากๆเลยครับ เครื่องใช้ไฟฟ้าญี่ปุ่นเดี๋ยวนี้คอนข้างเน่ามาก เสียง่าย ของผมเนี่ยเจอไปหลายชิ้นแล้ว สาปส่งเลย

เปลี่ยนไปใช้เกาหลีกลับทนดี แปลกมากเลย สงสัยอีกสักพักผมว่ารถยนต์ญี่ปุ่นลดต้นทุนมากๆก็เข้าข่ายแบบนี้เหมือนกันแน่เลย :(

ออฟไลน์ vellcap

ความชอบส่วนตัวมันนำพามากกว่าครับ
ผมว่าพี่คนนั้นชอบนิสสันมากกว่ายี่ห้ออื่นแน่นอน

ส่วนตัวผมใช้แต่ Honda มีโฉมจานบินอยู่ตัวนึง ประมาณจะ 20 ปีล่ะ
เครื่องไม่เคยได้ทำอะไรเลยพับผ่าซิ

วิ่งตะบี้ตะบัน แต่เติมน้ำมัน ก็ยังดันวิ่งได้
ช่วงล่างกลับ เข้าอู่แล้วอู่เล่า

ผมก็เลยมีความคิดว่าเครื่อง Honda มันทน  :D

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ Honda ช่วงล่างไม่มีปัญหาแล้ว แต่ดันมีปัญหาเรื่องเกียร์แทนครับ
เข้าศูนย์จนเซ็งแล้วครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ผมว่า อยากได้แบบ Toyo + Hon + Niss เพราะแต่ละ Brand มันมีจุดเด่นที่ต่างกัน
อย่างตอนนี้ อยากได้ Civic แต่เครื่อง+เกียร์ เป็นของ Altis 1.8 Super CVT 7 Speed !
 ;D ได้แต่ฝัน....ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

คนสมัยก่อน บางคนนิยมเปิดดูห้องเครื่องแล้วก็ตัดสินกันตรงนั้นครับ
รถคันไหน วางมา "แน่น" ดูเต็มห้องเครื่องไปหมด ก็มีภาษีดีกว่าเยอะแล้ว
ดูแรง ทรงพลัง และมีคุณภาพสูงไปในตัว

ผมเข้าใจว่านั่นเป็นที่่มาของคำว่า "แน่น" นะ
เพราะรถสมัยก่อนนี่ เปิดฝากระโปรงหน้ามา ที่เหลือให้ใส่แมวได้หลายตัวเลย