ผู้เขียน หัวข้อ: บิดกุญแจแต่ไม่ได้ start รถ แล้วเปิดแอร์ รถจะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 44169 ครั้ง)

ออฟไลน์ candy71

• Jr. Member
  • **
ถ้าทำได้ แล้วรถจะเป็นอะไรไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เครื่องไม่ติด ก็ไม่มีกำลังจากสายพานไปหมุน com มันก็มีแต่พัดลม ไม่มีความเย็นเท่านั้นเอง ถ้าทำไปนานๆ มันก็กินแบ็ตเท่านั้นเองมั้งครับ เพราะไม่มีกำลังจากเครื่องยนต์ไปหมุนไดชาร์ต

ส่วนจะมีผลต่อระบบแอร์ในระยะยาวมั้ย ผมไม่แน่ใจครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ไม่น่าจะมีผลเสียกับแอร์นะครับ แต่จะเปลืองแบตเท่านั้นเอง
แต่ถ้าสตาร์ทเครื่องขณะเปิดแอร์ นี้ไม่ค่อยดีนะครับไม่แนะนำ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

มีแต่ลม แล้วเปลืองแบตครับ ;)

ออฟไลน์ Ohyoyo

• Newbie
  • *
เพิ่งโดนมากับตัวเลยครับเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เสียบกุญแจแล้วหมุนทิ้งไว้เพื่อปิดหน้าต่าง
พอดีซื้อของมาเยอะเลยลืมกุญแจค้างไว้ที่รถ (มัวแต่ห่วงทุเรียน  :'( )

ทิ้งไว้ทั้งคืน จนเย็นอีกวันหนึ่ง (เสียบทิ้งไว้เกือบ 24 ชม.)
ปรากฎว่าแน่นอนครับ Start ไม่ติด นึกว่าแค่แบตหมด
เลยไปขอข้างบ้านพ่วงรถ jump สายแบต ปรากฎว่าอย่างไรก็ไม่ติด
เช็คๆดูที่จานจ่าย ไม่มีไฟเ้ข้าเลย สรุป คอยล์พังครับ ไหม้เลย

ดีนะที่เคยซื้ออะไหล่มาไว้ เปลี่ยนปุ๊บ Start ติดปั๊บ (ยังพ่วงแบตเหมือนเดิมนะ)
เป็น Jeep Cherokee 4.0 หาอะไหล่ยากพอควรเสียด้วย

มาแชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมอ่านในคู่มือรถของผมเขาบอกว่าจะทำไห้อะไรเกี่ยวกับชุดแบตนี่แหละเสียหายครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เวลาบิดกุญแจไป On ไฟเข้ามาเลี้ยงทุกอย่าง เตรียมตัวสตาร์ทครับ
ที่สำคัญที่สุดก็คือ จานจ่าย หรือถ้าในรถรุ่นใหม่ใหม่ก็พวก Direct Coil
ที่จะชาร์จประจุไฟไว้เต็มที่ เพื่อเวลาบิดไป Start ปั๊บ เครื่องยนต์จะได้ติดขึ้นมาง่ายง่าย

ถ้าเปิดทิ้งไว้นานนาน ก็เป็นแบบที่ท่านข้างบนบอกแหละครับ
Coil ไหม้และพังในที่สุด

ออฟไลน์ candy71

• Jr. Member
  • **
โห้ หน้ากลัวนะครับ ถ้าที่ดีไม่เปิดดีกว่า  :)

ออฟไลน์ tokyo

ไม่น่าจะมีผลเสียกับแอร์นะครับ แต่จะเปลืองแบตเท่านั้นเอง
แต่ถ้าสตาร์ทเครื่องขณะเปิดแอร์ นี้ไม่ค่อยดีนะครับไม่แนะนำ

แล้วสตาร์ทเครื่องขณะเปิดแอร์ มีผลเสียยังไงครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ sirisak_ac118

แล้วสตาร์ทเครื่องขณะเปิดแอร์ มีผลเสียยังไงครับ

เคยได้ยินว่าจะทำให้ไดสตาร์ททำงานหนักขึ้น เพราะจะต้องแบบน้ำหนักของสายพานที่หมุนคอมแอร์ครับ 

แต่ก็จะทำให้มีไฟกระชากในมอร์เตอร์ของโบลเวอร์พัดลมแอร์ในรถครับ

แต่รอให้ผู้เชียวชาญมาตอบอีกทีนะครับ อันนี้ความเข้าใจและที่เคยได้ยินมา ^^

ออฟไลน์ Satanic za'

เคยได้ยินว่าจะทำให้ไดสตาร์ททำงานหนักขึ้น เพราะจะต้องแบบน้ำหนักของสายพานที่หมุนคอมแอร์ครับ 

แต่ก็จะทำให้มีไฟกระชากในมอร์เตอร์ของโบลเวอร์พัดลมแอร์ในรถครับ

แต่รอให้ผู้เชียวชาญมาตอบอีกทีนะครับ อันนี้ความเข้าใจและที่เคยได้ยินมา ^^

รถสมัยใหม่เดี๋ยวนี้ ถึงจะเปิดปุ่ม A/C เอาไว้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะว่าเวลาเราบิดสตาร์ทคอมแอร์มันจะยังไม่ทำงานทันที ลองสังเกตุดูก็ได้ครับ อย่างในเฟียสต้าพอสตาร์ทเสร็จซัก2-3 วิ คอมแอร์ถึงจะทำงาน (ฟังจากเสียงคลัชท์แอร์)
แต่โดยปกติ ผมก็จะปิด A/C ทุกครั้งนะครับ แต่ไม่ได้เกี่ยวกับกับเรื่องการสตาร์ทหรอกครับ แต่ผมแค่จะไล่ความชื้นออกจากตู้แอร์ก่อนดับเครื่องเฉยๆ  ;)

ออฟไลน์ tokyo

แต่จากประสบการณ์นะครับ แค่อยากแชร์เฉยๆ
รถที่บ้านผมทุกคันไม่เคยปิดแอร์เลยนะ คือขับมาเบอร์2 ก็คาเบอร์2ไว้ตลอดเวลา ก็ยังไม่เป็นอะไร
แต่การไปเปิดๆปิดๆมันบ่อยๆ มันจะไม่ทำให้สวิตช์มันหลวมไปซะก่อนเหรอครับ
07 mazda 3