ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆน้องๆความคุมความโกรธหรือโมโห เวลาขับรถกันอย่างไร  (อ่าน 10980 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
สมัยก่อนผมว่าผมเป็นคนที่มีความสุขเวลาขับรถมากๆ เวลาเครียดๆ ได้ออกๆขับรถเล่นก็รู้สึกว่าผ่อนคลาย หายเครียด

เช่นกันอารมณ์นี้เลย
ยิ่งเป็นรถที่ได้มาจากน้ำพักน้ำแรงตัวเอง
ยิ่งอยากอยู่กับมันทั้งวัน (จนลืมเมียไปเลย 555+)

แต่เรื่องพวกนี้คงแก้ยากครับ
เพราะส่วนใหญ่ ที่เห็นขับแบบนี้จะเป็นเงินพ่อแม่ซื้อให้ทั้งนั้น
ยังไม่ได้รู้สึกรับผิดชอบอะไรมาก
และถ้ายังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ...ให้ทำยังไงก็ไม่่รู้สึกหรอกครับ
คิดว่าพวกเราหลายคนสมัยยังหนุ่มก็น่าจะเป็นคล้ายกัน ... แต่ไม่เ_ี้ยหนักแบบสมัยนี้

สุดท้าย แนะนำได้แค่ว่า
เมื่ออารมณ์ขึ้นปุ๊บ
คิดถึงสภาพรถ ที่เราถนอมมันมาไว้ก่อนเลย
ว่าถ้าชน.................โอ้ลูกพ่อ

ป.ล.แต่ไอ้พวกสันดานที่ชอบเบรครถใส่ชาวบ้านนี่ เกลียดจริง ๆ
มีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น
(ส่วนตัวยังไม่เคยไปชนไอ้พวกแบบนี้นะ และไม่อยากจะยุ่งเกี่ยวด้วย)

ป.ล.อีกที  กล่าวถึงคนกลุ่มนึงนะครับ(แต่ก็เยอะอยู่) ไม่ได้ว่าทุกคัน
เพราะเห็นบ่อยมาก ๆ
ทำไมพวกขับ Fortuner จะมีมารยาทบ้างไม่ได้หรือไง
ที่บ้านใครมันใกล้ตายหรอ ........
ขออภัยในคำรุนแรง

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เข้าใจเลย เพราะผมก็ใช้รถของที่บ้านมาตลอด มันก็นะ ชนอะไรไป มันก็ไม่เสียใจมากเท่าไร (แต่เพราะมันเก่าแล้ว)

แต่ตอนนี้รถใหม่ คงต้องหัดทำใจ ยุบหนอพองหนอ เวลามันเป็นรอย แล้วสัก 2 ปีค่อยไปเคลมที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
ถ้าเจออีกก็นึกถึงกระทู้นี้ครับ หุหุ จะนึกทันหรือเปล่าอีกเรื่อง

เวลาแซงรถแล้วเราอยู่ขวา คันหลังเรามันยังโคตรรีบอีก ผมจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเตรียมเข้าเลนไว้เลย
บอกเป็นนัยๆ ว่าเออรู้แล้วๆ กลัวมันแซงซ้ายด้วย แต่อย่างคันนี้มันคงหาเรื่องนะครับ ต่อให้แซงเร็วเข้าเร็วมันก็กวนอยู่ดี

ขอเล่าบ้าง เคยเจอตอนฝนตกน้ำนองๆ(ปัดน้ำฝนเบอร์3) ขับอยู่เลนกลางซักพักมีมอไซส์ซ้อน 3 ใส่เสื้อบ้างถอดเสื้อบ้างค่อยๆแซงขวาไป
แล้วคนนั่งกลางมันก็ยกปืนขึ้นมาชี้ใส่ผม ตอนนั้นไม่ได้คิดว่าของจริงของปลอม ความรู้สึกตอนเห็นปืนนี่เหมือนดูหนังสะโลโมชั่นเลย
แล้วมันก็ขี่ปัดๆเป่ๆเลี้ยวเข้าซอยไป เราก็งงๆ หรือน้ำจะกระเด็นโดนมัน คือถ้ายิงก็คงตาย หรือถ้าผมเกิดบ้าจี้ ตกใจหักรถใส่...
โชคดีไปคิดไม่ทัน งั้นคงยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 23:20:38 โดย jkhl »

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
ถ้าเจอรถกวนประสาทหรือรถขับห่วย ๆ ไม่ดูกฎจราจร ผมก็หงุดหงิดนะครับ เมื่อก่อนผมถึงกับบีบแตรไล่เป็นจังหวะหรือไม่ก็แอบขับประชิดแล้วบีบแตรลั่นพร้อมขับปาดไปปาดมาเป็นการเอาคืน แต่ช่วงหลังผมพยายามควบคุมตัวเองโดยการตั้งสติแล้วระลึกเสมอว่า

เมื่อเราโกรธ เราก็หงุดหงิด
เมื่อเราหงุดหงิด เราก็ขาดสติ
เมื่อเราขาดสติ จิตใจก็ไม่อยู่กับตัวรถและบนท้องถนน
เมื่อจิตใจเราไม่อยู่กับรถและถนน ก็เกิดอุบัติเหตุ
เมื่อเกิดอุบัติเหตุ ไม่ตายก็พิการ ใครจะดูแลเรา พ่อแม่ก็แก่แล้ว แทนที่เราจะดูแลท่าน ท่านต้องมานั่งอมทุกข์เพราะเรา ไหนจะความเสียหายของรถเราและรถผู้อื่น รวมทั้งชีวิตผู้อื่น ซึ่งอาจถึงโรงศาล เข้าไปพัวพันกับการขึ้นสู่กระบวนการยุติธรรมอย่างเลี่ยงไม่ได้ มันไม่คุ้มค่า

นอกจากนี้ บางทีผมก็ "ให้หนทาง" กับคนพวกนั้น ด้วยการบ่นนิดหน่อย ยกตัวอย่างเช่น "ไปหาพ่อแก้วแม่แก้วเถอะ ฉันไม่บ้าไปกะมันหรอก" หรือ "สงสัยคงจะไปงานศพญาติผู้ใหญ่" เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2011, 00:14:32 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ surasakcho

• Newbie
  • *
     เมื่อคืนนี้เลยครับ ขับรถไปรับเพื่อนลงเวรมาตอนเที่ยงคืน ผมวิ่ง90เลนขวา ก็ยอมรับนะว่าไม่ได้เร็วเท่าไร ก็มีฟอร์จูนเนอร์สีดำ ดริฟไฟมาแต่ไกลนะครับ ลิบๆโน่นเลย
    ผมชอบเหลือบมองกระจงหลังอยู่แล้ว ก็ว่าจะเบี่ยงเข้าเลนซ้าย แต่มันมีรถเก๋งเก่าๆวิ่งประมาณ 60 อยู่ทางเลนซ้ายพอดี ผมเลยกะว่าแซงรถเก่งไปก่อนแล้วค่อยเบี่ยง แต่ในจังหวะที่จะแซงรถเก๋งเพื่อจะเบี่ยงรถเข้าเลนซ้าย ฟอร์จูนเนอร์ก็มาจี้ตูดผมแล้ว ทั้งดริฟไฟทั้งบีบแตร ปิ๊นๆๆๆๆ
    คือจังหวะนั้น ผมยอมรับนะครับว่าจริงๆผมก็ไม่ถูกเท่าไรที่ขับแค่ 90 แล้วอยู่เลนขวาถนนสี่เลนมีเกาะกลางแบบนี้ แต่โดนทั้งดรื๊ฟไฟ ทั้งกดแตรถี่ๆ
ผมก็ตกใจเหมือนกันนา เลยพยายามนิ่งๆ เข้าไว้ พอแซงรถเก๋งได้ ก็เบี่ยงเข้าเลนซ้าย
.
.
. มันยังไม่จบครับ พ่อคุณฟอร์จูนเนอร์คันดำ แทนที่มันจะแซงผมไปเลย มันกับชะลอความเร็วลง ขับตีคู่กับผม ที่ความเร็วผมลดลงมาอยู่ที่ 80
จากนั้นมันก็ลดกระจกฝั่งคนนั่งด้านหน้าลง คนนั่งด้านหน้าก็ชูสัญลักษณ์นิ้วกลางและตะโกนใส่ผม (ฟังไม่ถนัดนะครับ แต่น่าจะเป็นคำว่า หัว-วย ประมาณนี้แหละ)

แล้วพวกมันก็หัวเราะกันสนั่นรถเลย กะคร่าวๆอยู่ในรถน่าจะ 4-5 คนได้

ยอมรับเลยครับว่าตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลย ไม่รุ้จะทำไงเหมือนกัน จะไปวัดดวงกะมัน ไม่ดีแน่ๆ พวกมันมีเยอะกว่า
ผมก็เลยชะลอรถลงมาอีก จนเหลือประมาณ 60 ได้มั๊ง ฟอร์จูนเนอร์มันก็กระทืบคันเร่งแล้วพุ่งไปลิบๆเลย

ผมกับเพื่อนก็ได้แต่นั่งเงียบ จนมาถึงที่พัก เราก็เลยมาคุยกันว่าคนสมัยนี้แมร่งใจร้อน แค่นี้ก็เกือบทำให้จะมีเรื่องกันซะงั้น

....ทั้งหมดทั้งสิ้นผมว่าอยู่ที่เราด้วยแหละครับ ถ้าเราใจเย็น ขันติเข้าไว้ อย่าไปสนใจ เค้าก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอก นอกจากว่ามันจะหมั่นไส้เราจริงๆ
คนสมัยนี้อารมณ์มันร้อน เอาแน่เอานอนกันไม่ได้ ยังไงก็ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

ลักษณะสถานการ์ณแบบถนนสี่เลน หรือมากกว่าแบบนี้นั้น จะต้องพบเจอบ่อยครับ เช่น ถนนทางหลวงระหว่างจังหวัด
ผมเองก็เคยอยู่ในสถานการ์ณแบบท่านคืออยู่เลนขวา กำลังจะแซงรถที่อยู่เลนซ้าย แล้วจะหลบเข้าซ้ายเพื่อให้รถด้านหลังที่มีความเร็วสูงกว่าแซงไป
ในกรณีนี้ผมจะเปิดไฟเลี้ยวขวา สองถึงสามจังหวะ เพื่อเป็นการบอกรถด้านหลังว่า ผมจะยังคงอยู่เลนขวาต่อเพื่อแซงรถด้านซ้าย ถ้ารถด้านหลังยังไม่เข้าใจยัง
ยกไฟสูงใส่อีก ผมก็จะยังคงเปิดไฟเลี้ยวต่ออีก พร้อมกับเร่งความเร็วเพื่อให้ผ่านรถเลนซ้ายให้เร็วที่สุด แล้วเปิดไฟเลี้ยวซ้ายและหลบเข้าซ้ายครับ

ประเด็นก็คือจะพยายามสื่อสารกับรถคันหลังให้ได้ว่า เรากำลังจะทำอย่างไร เพื่อให้เขาเตรียมตัวต่อไปครับ

อ่านคำแนะนำของเพื่อนๆที่ตอบให้ ท่านที่ตั้งกระทู้นี้ แล้วก็รู้สึกดีใจที่ ทุกๆคนในเว็บ มีความอดทนอดกลั้นดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอเล่าบ้าง เคยเจอตอนฝนตกน้ำนองๆ(ปัดน้ำฝนเบอร์3) ขับอยู่เลนกลางซักพักมีมอไซส์ซ้อน 3 ใส่เสื้อบ้างถอดเสื้อบ้างค่อยๆแซงขวาไป
แล้วคนนั่งกลางมันก็ยกปืนขึ้นมาชี้ใส่ผม ตอนนั้นไม่ได้คิดว่าของจริงของปลอม ความรู้สึกตอนเห็นปืนนี่เหมือนดูหนังสะโลโมชั่นเลย
แล้วมันก็ขี่ปัดๆเป่ๆเลี้ยวเข้าซอยไป เราก็งงๆ หรือน้ำจะกระเด็นโดนมัน คือถ้ายิงก็คงตาย หรือถ้าผมเกิดบ้าจี้ ตกใจหักรถใส่...
โชคดีไปคิดไม่ทัน งั้นคงยาว

ถอดเสื้อ ในรูปการณ์แบบนี้คงไม่ใช่ผู้หญิงใช่ไหมครับ งั้นอย่าได้สนใจ
ควรจะทับมันด้วยซ้ำครับ เพราะตอนนั้นคงไม่รู้หรอกว่ามันจะยิงหรือไม่ยิง

แล้วก็ถือว่าเป็นการป้องกันตัวไป (แม่งก็ผิดตั้งแต่ซ้อน 3 แล้ว)

ออฟไลน์ Vangbank

• Newbie
  • *
     เมื่อคืนนี้เลยครับ ขับรถไปรับเพื่อนลงเวรมาตอนเที่ยงคืน ผมวิ่ง90เลนขวา ก็ยอมรับนะว่าไม่ได้เร็วเท่าไร ก็มีฟอร์จูนเนอร์สีดำ ดริฟไฟมาแต่ไกลนะครับ ลิบๆโน่นเลย
    ผมชอบเหลือบมองกระจงหลังอยู่แล้ว ก็ว่าจะเบี่ยงเข้าเลนซ้าย แต่มันมีรถเก๋งเก่าๆวิ่งประมาณ 60 อยู่ทางเลนซ้ายพอดี ผมเลยกะว่าแซงรถเก่งไปก่อนแล้วค่อยเบี่ยง แต่ในจังหวะที่จะแซงรถเก๋งเพื่อจะเบี่ยงรถเข้าเลนซ้าย ฟอร์จูนเนอร์ก็มาจี้ตูดผมแล้ว ทั้งดริฟไฟทั้งบีบแตร ปิ๊นๆๆๆๆ
    คือจังหวะนั้น ผมยอมรับนะครับว่าจริงๆผมก็ไม่ถูกเท่าไรที่ขับแค่ 90 แล้วอยู่เลนขวาถนนสี่เลนมีเกาะกลางแบบนี้ แต่โดนทั้งดรื๊ฟไฟ ทั้งกดแตรถี่ๆ
ผมก็ตกใจเหมือนกันนา เลยพยายามนิ่งๆ เข้าไว้ พอแซงรถเก๋งได้ ก็เบี่ยงเข้าเลนซ้าย
.
.
. มันยังไม่จบครับ พ่อคุณฟอร์จูนเนอร์คันดำ แทนที่มันจะแซงผมไปเลย มันกับชะลอความเร็วลง ขับตีคู่กับผม ที่ความเร็วผมลดลงมาอยู่ที่ 80
จากนั้นมันก็ลดกระจกฝั่งคนนั่งด้านหน้าลง คนนั่งด้านหน้าก็ชูสัญลักษณ์นิ้วกลางและตะโกนใส่ผม (ฟังไม่ถนัดนะครับ แต่น่าจะเป็นคำว่า หัว-วย ประมาณนี้แหละ)

แล้วพวกมันก็หัวเราะกันสนั่นรถเลย กะคร่าวๆอยู่ในรถน่าจะ 4-5 คนได้

ยอมรับเลยครับว่าตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลย ไม่รุ้จะทำไงเหมือนกัน จะไปวัดดวงกะมัน ไม่ดีแน่ๆ พวกมันมีเยอะกว่า
ผมก็เลยชะลอรถลงมาอีก จนเหลือประมาณ 60 ได้มั๊ง ฟอร์จูนเนอร์มันก็กระทืบคันเร่งแล้วพุ่งไปลิบๆเลย

ผมกับเพื่อนก็ได้แต่นั่งเงียบ จนมาถึงที่พัก เราก็เลยมาคุยกันว่าคนสมัยนี้แมร่งใจร้อน แค่นี้ก็เกือบทำให้จะมีเรื่องกันซะงั้น

....ทั้งหมดทั้งสิ้นผมว่าอยู่ที่เราด้วยแหละครับ ถ้าเราใจเย็น ขันติเข้าไว้ อย่าไปสนใจ เค้าก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอก นอกจากว่ามันจะหมั่นไส้เราจริงๆ
คนสมัยนี้อารมณ์มันร้อน เอาแน่เอานอนกันไม่ได้ ยังไงก็ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

แบบนี้ฟอจูนเนอร์ไร้สาระมากครับ เหมือนขับเร็วเพื่อจะรีบแต่ยังมีเวลามาตีคู่เปิดกระจกด่า

แต่ถ้าผมรีบๆจริงๆแล้วเจอรถช้าผมก็เปิดไฟไล่ธรรมดานะครับ นอกจากว่าถ้ายังไม่รู้ตัวถึงบีบแตร

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เคยโดนจี้แต่ไม่เคยเบรคใส่ครับ อาจจะใช้วิธีการเปิดไฟหน้าให้ไฟท้ายขึ้นมาบ้าง เพื่อบอกว่า ใกล้เกินไป
ส่วนมากจะแล้วก็แล้วกันไปครับ ปาดกันไปปาดกันมาก็เท่านั้น รถจะพังซะเปล่าๆ เราไปทางของเราดีกว่า

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ kritcc

• **
เป็นกระทู้ที่สร้างสรรค์สังคมดีครับ