ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่ง 80 บนถนนกาญจนาภิเษก เลขขวาสุด ถือว่าวิ่งช้าหรือไม่ครับ  (อ่าน 15409 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
สมัยนี้คนเห็นแก่ตัว กว่าสมัยก่อนมากๆ สังคมไทยเสื่อมลงทุกวัน

มีคนรู้จักคนนึงอาชีพขับรถโรงพยาบาล(Ambulant)เขาบ่นกับผมประจำว่า สมัยนี้ขับรถยากกว่าสมัยก่อนมาก

ผู้คนแล้งน้ำใจรถโรงพยาบาลเปิดไซเรน คันหน้าไม่ค่อยให้ทาง ขับแช่ขวาอีกต่างหาก ขนาดจะเปลี่ยนเลนเข้าโรงพยาบาล

ที่หน้าโรงพยาบาลแท้ๆมันยังเบียดไม่ให้เข้าเลย สงสารคนไข้มากๆ >:(

ส่วน80แช่ขวาผมคิดว่าก็ไม่ควรครับ ยิ่งมีรถที่เร็วกว่ามาต้องหลบซ้าย ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะอ้างให้แช่ขวาได้

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
มาบ่นประสบการณ์ตรงให้ฟังครับ

ผมเคยเจอบนทางด่วน ขณะกำลังขึ้นสะพานแขวน จุดที่ด่วนพระรามเก้ากำลังรวมกับด่วนบางนามุ่ง พระรามสอง
ผมวิ่งมาด้วยความเร็ว โดยประมาณ 90-100 ด้านซ้ายรถเยอะแต่ไม่ติด  ผมอยู่เลนขวาสุด มีวีโก้ไม่โฟวิล ก็พรีรันเนอร์
อยู่ด้านหน้าผม  ผมก็เห็นว่าซ้ายก็ว่าง เพราะซ้ายวิ่งเร็วกว่าวีโก้  ผมก็กระพริบไฟฟน้าไป 2 ที แบบไม่ยกค้างนะครับ

ผลที่ได้คือจังหวะที่รถกำหลังเคลื่อนที่เข้าไปใกล้ เจ้าวีโก้ก็เบรคหัวทิ่มซะ เล่นเอาผมเหวอชั่วครู่
แล้วทบทวนในใจ ผมไปจี้ตูดเค๊าเกินไปหรือไม่  ... นั่งนึกอีก ถ้าจี้ตูดเค๊าคงจะไม่เห็นไฟหน้าผมแน่ๆ เพราะรถเค๊ายกสูง
แล้วเค๊าเบรคใส่ผมทำไม  .... ลองเดากันว่าผมทำอย่างไร

ผมก็ลดเกียร์ลงมา แล้วก็รอแซงซ้ายขึ้นไปครับ ทั้งๆ ที่รถไม่ค่อยจะมีแรง   .... 

สรุปแค่อยากจะบอกว่า  "เลนขวาควรให้รถเร็วกว่าไป  แต่หากไปไม่ได้ก็ไปทางอื่น"  อย่าไปหงุดหงิดครับ  555 ;)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
พูดยากนะครับ เรื่องการขับที่ความเร็วเท่านี้ๆ แล้วแช่ขวา
โดยเฉพาะการขับขี่ในกทม. ซึ่งระยะหลังมานี้รถมีปริมาณเยอะมากกกกก ครั้นจะไปว่าเขาก็ไม่ได้หรอกว่าแช่รึเปล่า
เพราะในกรุงเทพมันต้องขับตามๆกันไป บนสภาพจราจรในช่วงเวลานั้นๆ ใครที่จะทำเวลาก็จำต้องมุดเอา

ส่วนกาญจนาภิเษกต้องดูว่า ฝั่งไหน กรณีฝั่งตะวันตกก็ยังถือว่าช้าพอควรสำหรับ 80Km/h
แต่มันก็ไปอะไรมากไม่ได้นัก เพราะแถบนี้รถเยอะ โดยเฉพาะรถบรรทุกที่มักกิน 2 ซ้ายไปเกือบหมด เหลือขวาไว้ให้แซงอยู่เลนเดียว
ไอคนที่อยากชิวๆ ขับเลนกลาง พอเจอรถใหญ่ ออกมาเลนกลาง บดบังทัศนวิสัยชวนให้หงุดหงิด ก็เปลี่ยนมาขวา บ้างก็ดี แซงให้พ้นรถใหญ่ไปเลย
บางคนก็ไม่ ยังคงขับแช่อยู่อย่างงั้น กลายเป็นขวางคนอื่นๆไปเลยก็มี

ถ้าตะวันออก ถือว่าช้ามากครับ เนื่องจากเป็นมอเตอร์เวย์ ฝั่งละ 4เลน และเลนกว้าง ที่เหลือเฟือให้วิ่ง
แม้มอเตอร์เวย์ จะเข้มงวดในเรื่องจับความเร็ว แต่ก็ต้องเปิดเลนขวาไว้หน่อยนึงให้คนที่มาเร็วกว่าได้มีพื้นที่แซง

สุดท้ายก็ใจเขาใจเราล่ะครับ หากหลีกเลี่ยงที่จะทำการแช่ขวาได้ ก็เลี่ยงไว้เถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 14:40:25 โดย BestHuafoo_JazzGD »

ออฟไลน์ PREM

พระราม 5 กับกาญจนาภิเษกรถวิ่งกันเร็วจะตายครับ
80 อยู่เลนขวาผมว่าอันตรายต่อการโดนจี้ตูด ปาดหน้า เผลอๆ โดนยิงอีก

ผมว่าถ้าจะอยู่เลนขวา ก็ควรขับให้ความเร็วเท่ากับคันหน้า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gorilla

เย็นไว้

ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร มันคือการแชร์ความรู้กัน ไอ้ผิดน่ะ สิ่งที่ผิดก็รู้อยู่แล้ว ทำใจไว้แล้วว่า
ถึงโดนด่าก็ต้องยอมให้ด่า ที่จริง เคยมีตำรวจเตือนมาแล้วนะ ครั้งต่อไป ทั้งทีมงาน
อาจโดนใบสั่งของจริงกันก็ได้

ในโลกนี้มันไม่มีความแฟร์หรอก มันอยู่ที่ตัวเราจะเลือกแฟร์กับสังคมรอบข้างขนาดไหน
คุณวิ่งรถอยู่ มีรถมาจี้ท้ายคุณ คุณควรรู้ว่านั่นคือวิธีที่ไม่ปลอดภัย แล้วจะทำให้ปลอดภัย
จะทำอย่างไร? ภาวนาให้รถคันนั้นเลิกจี้ท้าย หรือเปิดไฟเลี้ยวแล้วหลบลงซ้าย

กฏหมาย แม้จะไม่ศักดิ์สิทธิ์ แต่มันถูกใช้เป็นเครื่องมือได้ ไม่ว่าจะใช้เล่นงานเรา
หรือใช้เพื่อปกป้องเรา ในฐานะมนุษย์คนเดียวถือบัตรประชาชนไทย เราไม่มีสิทธิ์
โดยชอบธรรมที่จะเลือกเฉพาะกฏหมายข้อที่เราชอบได้ และเราไม่จำเป็นต้องทำในสิ่งที่ผิด
แค่รู้ว่าคนอื่นทำ ไม่งั้นป่านนี้ผมก็สามารถจอดรถข้างถนน โบกเรียกรถที่ติดไฟซีนอน
แล้วสั่งปรับเขาได้ โบกเรียกรถท่อเสียงดังๆให้จอด แล้วปรับเขาได้เหมือนกัน แปลกดี
ไม่มีใครทำอย่างนี้ แต่พอเห็นตำรวจขับรถเร็วได้ ขับย้อนศรได้ กลับอยากทำตามเขา

เรารู้หน้าที่เรา ตีแผนบริหารความเสี่ยงของเรา อย่าทำคนอื่นตาย อย่าขวางใคร
โดยไม่จำเป็น ทำแบบนี้ได้ ก็ไม่ต้องอ่านกฏหมายยาวยืด คุณก็สามารถขับรถ
แบบเป็นมิตรกับคนอื่นได้ครับ

+1000000 ครับ

เป็นเหตุ เป็นผล เข้ากับความจริงครับ

ออฟไลน์ redsun

ไอ้แบบเนี๊ยเจอบนบูรพาวิถี บ่อยมาก
คือ ช่องกลางเค้าก็วิ่งกันปรกติดีไม่มีปัญหา
แต่มันมักจะมีรถคันหนึ่งช้าแต่อยากวิ่งขวาสุด
มันก็จะวิ่งอย่างนั้นของมัน คันข้างหน้าเขาวิ่ง
ห่างไปเป็นกิโลฯแล้ว มันก็วิ่งเท่าเดิมของมัน(ขวาสุด)
เลนกลางก็ว๊าง ว่าง มันก็จะขับของมัน(ขวาสุด) อย่างนั้น
วิ่งแบบเย็นเต๊รก สุดๆ จะไปจี้ จะบีบแตร จะกระพริบไฟ
ก็ไม่มีผล คือมันวิ่งแบบ "ผีดิบไร้วิญญาณ" จริงๆ

แต่พอเราตัดสินใจจะแซงมัน มันก็(เจือก)จะมามารยาทดี
หลบเข้ากลางพร้อมๆกับเราซะอย่างงั้น!!

หรือถึงแม้ไอ้ผีดิบไม่หลบตามเรามา
เราก็ยังต้องมาเสี่ยงกับรถเลนกลาง(ที่ไม่รู้ใจมัน)
กำลังเร่งขึ้นไปป๊าด ไอ้เลนกลางเสหร่อเบรคซะงั้น!!

หรือถ้าแย่สุดๆ คือไอ้ผีดิบมันเกิดตื่นจากภวังค์!!
ตอนเราจะปาดมันมันก็จะเร่งขึ้นมาไม่ให้เราแซง

โปรดอย่าทำตัวเป็นผีดิบ
ชาวบ้านเค้าฝากบอกมาว่าเดือดร้อนมาก...

ออฟไลน์ YenChar

กฏหมาย ศักดิ์สิทธิ์เสมอครับ
ท่านที่ตรากฏหมาย เป็นเจ้าเหนือหัว

ดังนั้น

อย่าว่ากฏหมายครับ

............................

สิ่งที่ผิดจริงๆมี3อย่าง

1 ผู้อยู่ภายใต้กฏหมาย
2 ผู้บังคับใช้กฏหมาย(และอยู่ภายใต้กฏหมายด้วย)
3 จิตสำนึก และความเหมาะสมของสถานการณ์

ขับช้า แช่ขวา แล้วมาอ้างกฏหมาย
ทั้งๆที่ตัวเองทำความเดือดร้อน กีดขวางการจราจร

ลองมาดูตำรวจจราจร ช่วง8โมงดูครับ
ท่านพยายามจะให้รถมันไปเร็วๆ ออกไหล่ทางบ้างก็ไม่เป็นไร
เพราะนั่นคือความเหมาะสม เห็นชอบโดยผู้บังคับใช้กฏหมาย
และทุกคนเห็นด้วย

ลองคิดว่า ถ้าคุณขับที่ 120 เลนขวา
แล้วมาเจอรถคันนึงขับแช่ 60 อยู่เลนขวา มันอันตรายขนาดไหน
จะมาอ้างว่าไม่พร้อม ง่วง
ถ้าไม่พร้อม ก็อย่าเพิ่งขับครับ พักซะก่อน

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ใช่ช้าอย่างเดียว เสียมารยาทมากด้วย เพราะเลนขวาสุดมีไว้แซง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ monmon

• Newbie
  • *
เอาทีละประเด็นนะครับ

1.)กฎหมายระบุว่าเลนส์ขวามีไว้เพื่อแซง เพราะฉะนั้นเมื่อรถที่วิ่งเร็วกว่ามาต่อท้าย คุณจะต้องเร่งความเร็วแล้วหลบซ้ายให้เขา

2.)ในกรณีที่รถเรามาเร็วกว่าแล้วมีรถที่ช้ากว่าอยู่ข้างหน้า การจี้ท้าย หรือเปิดไฟสูงใส่ก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกเหมือนกัน

แต่ในกรณีที่2.)จะไม่เกิดขึ้นเมื่อไม่มีรถที่ช้ากว่าอยู่ในเลนส์ขวา

เพราะฉะนั้นการขับช้าแช่ขวาจึงเป็นต้นเหตุให้คันหลังทำผิดกฎหมายคือจี้ท้าย เปิดไฟสูงไล่ หรือแซงซ้าย

แต่บางทีรถเลนส์ขวาเรียงกันเป็นแถวๆพวกก็ยังจะจี้ท้ายกันอยู่อีก มันเกินไป

ผมเคยนั่งแท็กซี่คันหนึ่ง ก็รู้สึกว่าเขาใจร้อนเกินไปเพราะ รถเลนส์ขวาวิ่งตามกันกันหลายคัน

แต่มีคันหนึ่งเว้นระยะห่างไว้ประมาณ10เมตรความเร็วประมาณ90กม./ชม. (เว้นไว้เยอะมันปลอดภัย แต่เห็นแล้วมันขัดลูกกะตา)

เขาก็จี้แล้วยกไฟสูง คันหน้าก็ไม่ยอมเข้าไปชิดันถัดไปตามที่เขาต้องการซักที พอเลนส์ซ้ายเริ่มเร็วกว่าเลนส์ขวา (เพราะข้างหน้าเลนส์ขวาโดนปาด)

เขาก็รีบจี้ตูดรถเลนส์ซ้าย แล้วหักพวงมาลัยปาดเข้าเลนส์ขวา คันที่เว้นระยะห่างไว้มากๆ

แต่เขากะระยะผิด สุดท้ายก็โดนชน เขาเลยรีบหนี แล้วส่งผมแถวๆบ้านแล้วให้ข้ามสะพานลอยไปเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นมีท่านที่นำกฎหมายมาแจ้งไว้ชัดเจน ใช่ครับประเทศเรามีกฎหมาย แต่จะบังคับใช้แน่นอนแค่ไหนยังพูดไม่ได้หรอก
สำหรับถนนกาญจนาภิเษกเป็นชนิดมอเตอร์เวย์ (ทางหลวงพิเศษระหว่างเมือง) ก็จำกัดสูงสุดที่ 120 ครับ ไม่ถึงอย่าเพิ่งวิ่ง
และหากเข้าซ้ายได้ไม่ว่าช้าหรือเร็วแค่ไหนก็เข้าไปเพื่อให้มีระเบียบครับ เปิดช่องให้รถเร็วแซงไปเจอกล้องเองล่ะครับ

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
ช้ามากครับ 80 ขวาสุด ถ้าทำแบบที่ว่าจริง คงมีคนจำนวนไม่น้อยสรรเสริญคุณ เวลาที่เขาขับมา 100+ แล้วต้องมาเบรคจี้ตูดคุณ

ที่สำคัญน่ากลัวอุบัติเหตุนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าก็แค่รักษาความเร็วให้เหมาะสมกับรถคันหน้าก็แค่นั้นละครับ

ผมเองบางทีก็เผลออยู่ขวาที่ความเร็ว 100 เหมือนกัน ถ้ารู้ตัวเราก็หลบครับ (ยกเว้นถ้าถนนเลนซ้ายมันกากมากๆ อันนี้ผมขอเป็นคนเลวแช่ขวาดีก่า ยกเว้นเวลาเจอด่าน ต่างจังหวัดเยอะ ฝนตกเนี่ย เลยขวาเรียบ เลนซ้ายน้ำขังเพียบ ถ้าขับ 120 ลงแอ่งพวกนั้นนี่มีเสียว)

กฎหมายก็คือกฎหมาย ก็ทำตามเท่าที่จะอยู่ในวิสัยที่จะทำได้นั่นละครับ

แต่ผมว่าเส้นกาญจนา ถ้าช่วงโล่งๆ ขับแค่ 80 มันช้าไปนิด ผมว่าอยู่เลนกลางจะปลอดภัยกว่าครับ พยายามดูกระจกหลังบ่อยๆ แล้วอะไรๆ มันจะดีขึ้นเอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
ไม่พูดถึงประเด็นการจำกัดความเร็วสูงสุดบนทางหลวงนะครับ

เส้นนั้น ผมใช้ทุกวัน จากเดอะมอลล์บางแค เข้าบรมราชชนนี

ช่วงขาไปทำงาน ถ้าไม่ใช่ช่วง 8โมงถึงช่วง10โมงกว่าๆ
ขวาสุดในช่องด่วน ขับ 80 ถือว่าช้าแน่นอนครับ ผมขับต่ำๆก็ 100 ถ้าช่วงถนนโล่งๆ ขึ้นไป 120 ครับ ทางตรงๆขับง่าย เห็นรถข้างหน้าชัดเจน

ส่วนช่วงเวลาเร่งด่วน ความเร็วขับได้ตั้งแต่ 60-80 ครับ รถเยอะพอสมควร เจอรถบรรทุกอีก มีด่านตำรวจ 1-2 ด่านประจำ

ตอนเย็นๆ กลับบ้าน 6โมงกว่าๆยัน 2ทุ่ม ก็ความเร็วเหมือนช่วงเช้าครับ รถค่อนข้างเยอะ

แต่ถ้าวันไหน กลับบ้านดึก เหยียบได้ 130+ สบายๆครับ รถโล่งมาก ถ้าท่านขับ 80 แช่อยู่เลนขวา ระวังเจอพวกจิ๊กโก๋หมั่นไส้นะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จากประสบการณ์ที่วิ่งทางด่วนตลอดนะครับ สำหรับผมไม่มีคำว่าช้าหรือเร็วครับ
ต่อให้ผมวิ่ง150มันก็จะมีรถที่วิ่ง180มาจี้ซึ่งเราหลบได้ก็หลบให้ถ้าไม่ได้จริงๆก็เร่งให้จนกว่าเี่ราจะหลบได้อย่างปลอดภัย
แค่นั้นง่ายๆเลยครับมันจำทำให้เราสบายใจด้วย แต่ผมเป็นคนไม่ชอบขับจี้ใครบอกตรงๆเลยวันไหนรีบก็มุดไม่มียกไฟสูง
ถ้าเจอคันหน้าวิ่งช้าจริงๆก็ไม่จี้ครับรอจนกว่ามีรูไปได้ ทำแบบนี้ตัวผมเองสบายใจไม่อันตรายด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

ขับกลางเถอะครับ เลนขวาไว้ให้คนอื่นแซง ไปเถอะ ขับ80เลนกลาง คงไม่มีปัญหาอะไรมั้งครับ

ออฟไลน์ i-din

ผมก็ขับเส้นนี้ประจำนะ ที่สำคัญช่วงเย็นอ่ะ เจอรถบรรทุกไปสองเลนด้านซ้ายแล้ว เหลือขวาเลนเดียว ถ้าอยากได้คำตอบว่าช้าหรือเร็ว ก็บอกไม่ได้ เพราะมันเป็นแค่ความรุ้สึกน่ะครับ  เอาเป็นว่า ใจเขาใจเราดีกว่า นึกซะว่าคนที่เค้าจี้ตูดเรา เค้ารีบ อาจจะมีญาติไม่สบายด่วน มีเรื่องด่วนสุดๆ ต้องทำ ถ้าเราไม่เร่ง หรือไม่พร้อมที่จะเร่ง ก็เข้าซ้ายให้เค้าไปก่อนก็ได้ครับ เป็นน้ำใจต่อผู้ร่วมถนน เค้าไม่มี เรามีของเราคนเดียวก็ได้

ออฟไลน์ WTF

อ้าวผมพูดแรงไปเหรอ โทษที เห็นโดนกด "ลบกระทู้" แต่จริงๆอ่านดูดีๆจะรู้ว่าผมไม่ได้ด่าจขกท นะ ผมเปรียบเปรยโดยทั่วๆไปน่ะครับ เพราะคนเราหลายคนชอบคิดแบบนี้จริงๆว่า "กรูทำถูกกฎหมายแล้ว คนอื่นไม่ต้องสน" บ้านเมืองเราคนคิดแบบนี้เยอะจริงๆ ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม เลยวุ่นวายแบบนี้ไง

จริงๆบ้านผมอยู่ในหมู่บ้านเลียบทางด่วนกาญจนานั่นแหละ ถ้าพวกคุณวิ่งช้าๆผมชอบนะ ไม่หนวกหูดี ;D

อ้าวผมพูดแรงไปเหรอ โทษที เห็นโดนกด "ลบกระทู้" แต่จริงๆอ่านดูดีๆจะรู้ว่าผมไม่ได้ด่าจขกท นะ ผมเปรียบเปรยโดยทั่วๆไปน่ะครับ เพราะคนเราหลายคนชอบคิดแบบนี้จริงๆว่า "กรูทำถูกกฎหมายแล้ว คนอื่นไม่ต้องสน" บ้านเมืองเราคนคิดแบบนี้เยอะจริงๆ ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม เลยวุ่นวายแบบนี้ไง

จริงๆบ้านผมอยู่ในหมู่บ้านเลียบทางด่วนกาญจนานั่นแหละ ถ้าพวกคุณวิ่งช้าๆผมชอบนะ ไม่หนวกหูดี ;D

ไม่ใช่ทางด่วนนะครับ เป็นมอเตอร์เวย์ (ทางหลวงพิเศษ) ไม่รู้ทำไมไม่แปลเป็น ทางยานยนต์

ออฟไลน์ WTF

ไม่ใช่ทางด่วนนะครับ เป็นมอเตอร์เวย์ (ทางหลวงพิเศษ) ไม่รู้ทำไมไม่แปลเป็น ทางยานยนต์

ถ้าคุณมีทะเบียนบ้านหรือบ้านอยู่ตรงนั้น คุณจะรู้ว่าในทะเบียนบ้าน หรือทะเบียนราษฎร์ เขาจะเขียนว่า "เลียบทางด่วน" ครับ

ถ้าคุณมีทะเบียนบ้านหรือบ้านอยู่ตรงนั้น คุณจะรู้ว่าในทะเบียนบ้าน หรือทะเบียนราษฎร์ เขาจะเขียนว่า "เลียบทางด่วน" ครับ
สงสัยฝ่าบปกครองขาดการประสานกับขนส่งฯครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

จขกท. เรียนเนติฯหรอครับ

ผมขับเท่าไหร่ก็ตามถามรถที่จี้ท้ายผมเค้ารีบผมก็จะหลบให้เค้าไปก่อนนะเพราะบางทีเวลาผมรีบแล้วเจอรถที่เค้าขับกินลมชมวิวแล้วชิดขวานี่ ผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันนะบอกตรงๆว่า "ประสาทรับประทาน(แด..)" ก็คิดๆว่าเค้าเห็นแก่ตัวไปรึ้ปล่านะ แต่สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับน้ำใจในการขับขี่หน่ะครับ จะอ้างว่าขับถูกกฎจราจรแต่ขับรถแบบไม่มีน้ำใจให้คนอื่นก็ไม่ไหวเหมือนกัน  ;D

ใช้ครับ วันนี้ไปซื้อหนังสือมาอ่านล่วงหน้าก่อน 1 เทอม แล้วค่อยลงเรียน

ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมได้รู้ว่าเราต้องวิ่งเลนกลางดีที่สุด และถูกต้องตามกฎหมายครับ ;)

โห ขยันจังเลยครับ ซื้อมาอ่านก่อนตั้งเทอมนึง
เนติฯเปิดเรียน 23 นี้ ผมยังมึนไบก้อนอยู่เลยครับ เพื่อนเค้าอ่านกันคนละจบสองจบแล้ว T.T ว่าแต่ จขกท.เรียนที่ไหนครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จขกท. เรียนเนติฯหรอครับ

ผมขับเท่าไหร่ก็ตามถามรถที่จี้ท้ายผมเค้ารีบผมก็จะหลบให้เค้าไปก่อนนะเพราะบางทีเวลาผมรีบแล้วเจอรถที่เค้าขับกินลมชมวิวแล้วชิดขวานี่ ผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันนะบอกตรงๆว่า "ประสาทรับประทาน(แด..)" ก็คิดๆว่าเค้าเห็นแก่ตัวไปรึ้ปล่านะ แต่สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับน้ำใจในการขับขี่หน่ะครับ จะอ้างว่าขับถูกกฎจราจรแต่ขับรถแบบไม่มีน้ำใจให้คนอื่นก็ไม่ไหวเหมือนกัน  ;D

ใช้ครับ วันนี้ไปซื้อหนังสือมาอ่านล่วงหน้าก่อน 1 เทอม แล้วค่อยลงเรียน

ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมได้รู้ว่าเราต้องวิ่งเลนกลางดีที่สุด และถูกต้องตามกฎหมายครับ ;)

โห ขยันจังเลยครับ ซื้อมาอ่านก่อนตั้งเทอมนึง
เนติฯเปิดเรียน 23 นี้ ผมยังมึนไบก้อนอยู่เลยครับ เพื่อนเค้าอ่านกันคนละจบสองจบแล้ว T.T ว่าแต่ จขกท.เรียนที่ไหนครับ

ผมจบที่จุฬาครับ แต่ไม่ค่อยเก่งนะ  :Dเพื่อนรุ่นเดียวกับผมสอบเนติได้เกือบหมดแล้ว พอดีผมได้ทุนบริษัท เรียน จป.วิชาชีพที่มสธ เลยยังไม่ได้ลงเรียนเนติ ตอนนี้จบแล้วเลยอยากกลับมาเรียนเนติเพื่อ up ความรู้ทาง กม.ให้แน่นๆ
และ
เผื่ออนาคตสอบได้ จะลองไปสอบ ผู้พิพากษา อัยการดูหากได้ก็ดีครับ งานมั่นคงดี

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ต้องถือว่าช้าไปครับ ผมว่า เพิ่มความเร็วสักนิดหรือวิ่งเลนกลางดีกว่า เพราะเส้นนี้รถวิ่งเร็วมากๆๆ

ออฟไลน์ Adios

• Newbie
  • *
เอาง่ายๆ ครับ ไม่ว่าคุณจะวิ่งที่ความเร็วเท่าไหร่ จะ 80 100 120 180 200 300
ถ้าวิ่งเลนขวาสุด แล้วมีรถหลังมาเร็วกว่าคุณ คุณต้องหลบให้เสมอครับ ถือเป็นมารยาทในการขับรถ ที่สากลเขาทำกันครับ
ป้ายบอกที่ถูกต้อง(อย่างที่สุพรรณบุรี) จะเขียนว่า "รถช้ากว่าชิดซ้าย" ครับ

แต่ที่เจ้าของกระทู้บอก ถือว่าช้ามากครับ ขยับเข้ามาเลนกลางปลอดภัยกว่าครับ ไม่ถูกคนอื่นต่อว่าด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 10:44:07 โดย Adios »