ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus : วิธีป้องกันปัญหาเข้าเกียร์ไม่ได้  (อ่าน 16296 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
พอดีว่า อาทิตย์เดียวกันเพื่อนและน้องในแผนกนั่งติดกันเลยกับผมรถเสียพร้อมๆกัน 3 คัน 3 คนขับ ต่างค่ายกันไป ดังนี้

Mazda3 อายุน่าจะเข้าปีที่ 6 ติด LPG วิ่งๆแล้วเครื่องดับ
Vios อายุ 2 ปีมั้งโฉมปัจจุบันติด LPG ความร้อนขึ้นสูงตอน Start วิ่งไปแล้วก็หาย เป็นเฉพาะกลางวัน รถจอดตากแดด
Focus อายุเข้าปีที่ 6 เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ แก้โดยการผูกเคเบิลไทร์

แต่ที่จะพูดถึงคือ Ford Focus ครับ
ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ รถคันนี้เกินระยะประกันแล้ว ที่ผมอยากเสนอแนะ Ford ก็คือ
น่าจะแจ้งให้เปลี่ยนทุก 3 ปี แก้ลงไปในคู่มือบำรุงรักษาเลย (หรือมันมีแต่เพื่อนผมไม่ทำตาม?)
เพราะรถเพื่อนผมก็เข้าศูนย์ตลอด น่าจะบอกกันบ้างครับ
เพื่อนผมไม่ได้เล่นเว็บรถและเว็บคลับ

เท่าที่อ่านเป็นทุกคันเมื่อเก่าแล้วน่ะครับ
หรือไม่ก็เวลารถเข้าศูนย์ก็ให้ช่างทำให้เลย เพราะก็แค่มัดเคเบิลไทร์รัดเพิ่ม ง่ายๆไม่นานก็เสร็จครับ
ป้องกันกินข้าวลิงง่ายๆเองครับ

แค่อยากแนะนำ Ford และเตือนคนใช้ Focus หรือเตือนเพื่อนที่ใช้ Ford แล้วไม่ได้เล่นเน็ต
ให้พกเคเบิลไทร์เผื่อเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ แต่แนะนำว่ามัดกันไว้ก่อนเลยครับ

เครดิต focusian
http://fordfocussociety.com/index.php?topic=335.0

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
Re: Ford Focus : วิธีป้องกันปัญหาเข้าเกียร์ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:20:12 »
ยืนยันว่าต้องเป็นทุกคัน มันเป็นมาตั้งแต่ตัว Escape 3.0 (2.3 จะไม่เป็นครับ เพราะมีตัวล็อค ) แล้วครับ บูชสายคันเกียร์จะเสื่อมครับและหลุดออก ของ 3 จะมีตัวล็อกมันเลยไม่หลุด

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Re: Ford Focus : วิธีป้องกันปัญหาเข้าเกียร์ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:32:52 »
เกียร์มัน ห่วยขนาดนี้เลยหรือ

ออฟไลน์ suraket

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:01:39 »
ผมก็เปลี่ยนมาแล้วครับ

ถามว่ามันห่วยรึเปล่า ผมว่าไม่ครับ เพียงแต่มันเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน และเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าควรอยู่ในตาราง maintenance ไปเลยครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:14:02 »
พี่ครับ รถเพื่อนผมเคยเกียร์หลุด

เข้าเกียร์ได้เลื่อนไปเลื่อนมาลื่นเลย

แต่จริงๆ ค้างอยู๋ที่เกียร์ R เข้าเกียร์อะไรก็ไม่ได้

ไม่ทราบว่าสาเหตุเดียวกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

เพราะครายที่แล้วเห็นเพื่อนบอกว่าเอาไปเข้าศูนย์มาตั้ง 3000

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:36:01 »
พี่ครับ รถเพื่อนผมเคยเกียร์หลุด

เข้าเกียร์ได้เลื่อนไปเลื่อนมาลื่นเลย

แต่จริงๆ ค้างอยู๋ที่เกียร์ R เข้าเกียร์อะไรก็ไม่ได้

ไม่ทราบว่าสาเหตุเดียวกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

เพราะครายที่แล้วเห็นเพื่อนบอกว่าเอาไปเข้าศูนย์มาตั้ง 3000

บุชคันเกียร์ เดี๋ยวนี้มีแบบ modify ทำออกมาราคา 500 บาทเองครับ  เป็นอู่ สมาชิกเอารถเข้าไปประจำ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 18:24:21 »
ปัญหานี้ผมก็ท่องจำไว้เช่นกัน กะว่าสักปีที่สี่จะไปให้ช่างอู่นอกเอาแบบทำจากเหล็กใส่ให้ซะเลย ใช้ยาวจนพังไปเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 19:14:32 »

ขอบคุณครับ

บุชคันเกียร์ เดี๋ยวนี้มีแบบ modify ทำออกมาราคา 500 บาทเองครับ  เป็นอู่ สมาชิกเอารถเข้าไปประจำ

พอจะมี link ไหมครับ หรือชื่ออู่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:05:11 »

ขอบคุณครับ

พอจะมี link ไหมครับ หรือชื่ออู่ครับ
 ;D ;D ;D

http://fordfocussociety.com/index.php?topic=335.msg19143#msg19143

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:38:03 »

ขอบคุณครับ

บุชคันเกียร์ เดี๋ยวนี้มีแบบ modify ทำออกมาราคา 500 บาทเองครับ  เป็นอู่ สมาชิกเอารถเข้าไปประจำ

;D ;D ;D

http://fordfocussociety.com/index.php?topic=335.msg19143#msg19143

ขอบคุณมากครับ เยี่ยมเลยครับ เดี๋ยวเอาไปบอกเพื่อนครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 22:41:56 โดย udis »