ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเดินทางไปเชียงราย และเชียงใหม่ ช่วงนี้เหนือยังน้ำท่วมอยู่ไหมอะครับ  (อ่าน 6281 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ไม่ทราบว่าตอนนี้เส้นทาจาก กทม ไป เชียงราย
และจากเชียงราย ไปเชียงใหม่ มีเส้นทางไหนที่ควรหลีกเลี่ยงบ้างอะครับ พี่ๆท่านใดทราบ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
วันเสาร์ - อังคารนี้ จะต้องเดินทางไกลอะครับ กลัวเจอน้ำท่วมเหมือนกัน

อีกเรื่องครับ ทริปนี้ จะทดลองขับด้วยความเร็ว 90 กม/ชม เป็นระยะทาง 200 กม (หลังจากนั้นก็คงต้องซิ่งหน่อยละครับ ไม่อยากไปถึงแม่สายดึกมาก)
โดยทดลองจับอัตรากินน้ำมันด้วยการเติมน้ำมันจริงๆดูครับ (ใช้ E20) แล้วเดี๋ยวจะมาแจ้งผล อิอิ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจนะว่าจะเอาเฟียสต้าหรือเอาซิตี้ไปดีอะครับ

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
เชียงรายร้อนมากครับ...เพื่อนผมที่อยู่ทำงานกิจกรรมของมอบอกมา

แต่เมื่อคืนก็มีฝนตกลงมา เห็นว่าหนักอยู่

ส่วนภาคเหนือตอนนี้อุตุฯ มีประกาศเตือนเป็นระยะเรื่องน้ำป่าไหลหลาก ดินโคลนถล่ม และ น้ำท่วมเฉียบพลัน ครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
จากเด็กลำปางที่ข่าวออกเมื่ออาทิตย์ก่อนว่าลำปางน้ำท่วมนั้น
เป็นเพียงแค่ระบายไม่ทันเฉยๆ เพราะฝนเล่นตกทั้งวันเลย บ่ายๆวันถัดมาก็แห้งแล้ว
ส่วนจังหวัดอื่นไม่ทราบครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ karn5811

แนะนำว่า
เอารถไรไปก็ได้ครับ ขับดีทั้ง2คัน

แต่ถ้าได้ขับรถลุยน้ำละก็ถ่ายภาพถ่ายคลิปมาฝากกันด้วยนะครับ

ผมอยากเห็น ซฺตี้ ไม่ก็ เฟียสต้าลุยน้ำ  ถ้าเป็นคลิปจะดีมากครับ

อย่าลืมถ่ายมาน้าๆๆๆ

แนะนำว่า
เอารถไรไปก็ได้ครับ ขับดีทั้ง2คัน

แต่ถ้าได้ขับรถลุยน้ำละก็ถ่ายภาพถ่ายคลิปมาฝากกันด้วยนะครับ

ผมอยากเห็น ซฺตี้ ไม่ก็ เฟียสต้าลุยน้ำ  ถ้าเป็นคลิปจะดีมากครับ

อย่าลืมถ่ายมาน้าๆๆๆ

ถ้าเจอน้ำท่วมก็คงกลับรถล่ะครับ คงไม่ลุย 555

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
รับรอง ณ ตอนนี้เลยว่าไม่มีท่วมครับ ยิ่งเส้นเชียงใหม่ - เชียงราย ผ่าน แม่ขจาน แม่เจดีย์ แม่สลวย ไปจนถึงเชียงราย ไม่มีท่วมแน่นอนครับ

แต่ที่ต้องระวังก็คือ ทางบนภูเขาที่ชื้อและเปียก อาจจะทำให้รถลื่นไถลได้ ทางที่ดีก็ระมัดระวังด้วยนะครับ

ส่วนกรุงเทพเชียงราย ให้ขึ้นทาง ลำปาง พะเยา เชียงราย ทางจะดีและเร็วที่สุด น้ำไม่ท่วมด้วย ครับผม

เดินทางปลอดภัย ค่อยๆไปนะครับ ช่วงนี้ฝนตกไม่หนัก แต่ตกบ่อย ถนนลื่น

ครับผม

ขอบคุณคุณ gifeza มากๆครับ สงสัยจะเป็นเส้นทางเดียวกับที่ผมเพิ่งไปมาช่วงปีใหม่แน่ๆเลย

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ที่เชียงใหม่ฝนหยุดตกมาได้วัน-สองวันแล้วครับ น้ำปิงก็เริ่มลดลงแล้ว (หลังจากที่ขึ้นสูงเกือบล้นตลิ่ง) การเดินทางไม่น่ามีปัญหาใดๆตลอดทางครับ (ผมเพิ่งขับรถกลับขึ้นมาจากพัทยาเมื่อวันที่ 16 ที่ผ่านมา ช่วงนั้นฝนยังตกหนักอยู่ครับ)

ปล.ผมโดนถ่ายรูปด้วยกล้องจับความเร็วที่สิงห์บุรีครับ แบบว่าเร่งแซงตาม ๆ คันหน้าไป ช่วงระหว่างกิโลเมตรที่ 107-108 นะครับ ส่งมาให้ที่บ้านเลย ไปเสียค่าปรับมาเรียบร้อยแล้ว 400 บาท ยังไงก็ขับรถระวังด้วยนะครับ เดินทางปลอดภัย  ;D

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
เอารถคันไหนมาหรือครับ?

ถ้าเป็นเฟียสต้า อย่าลืมมาเล่าให้ฟัง อัตรากินน้ำมัน ด้วยนะครับ

อ้อ ขอแนะนำว่า ถ้าซื้อของแม่สาย

อย่าไปซื้อแผ่นโป๊ นะครับ เดี๋ยวนี้ ทหารพม่า มันเล่นจริง จับจริง

เสียค่าปรับ

แล้วก็ ถ้าจะซื้ออะไรที่เป็นอบายมุข เช่น บุหรี่ ไพ่ ก็ฝากไว้ในกระเป๋าแฟนละกันครับ มันมักจะค้นผู้ชายมากกว่า

ส่วนกระเป๋าผู้หญิง ก็แค่เปิดดูครับ ไม่ได้ค้นอะไรมาก

ที่สำคัญ ระวังโดนหลอก นะครับ 555

พวกนี้ไว้ใจไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาเฟียสต้าไปดีกว่าครับ หากเจอถนนลื่นก็เชื่อได้มากกว่า แล้วออกเช้าๆ พักผ่อนให้เพียงพอ ขอให้ขับรถดีๆครับ

โทรไปคุยกับที่บ้านมาแล้วครับ พ่อบอกว่าให้เอาเฟียสต้าไปดีกว่า เพราะว่า ซิตี้ตอนนี้รอเปลี่ยนยางอยู่ครับ

ส่วนเรื่องจับอัตรากินน้ำมัน ผมคิดไว้แล้วครับ สำหรับทริปนี้

ผมจะจับอัตรากินน้ำมันด้วยการวัดจากการเติมน้ำมันจริงๆ ด้วยการขับที่ความเร็ว 90 เปิดแอร์ตามปกติ ใช้น้ำมัน E20 เป็นระยะทาง 200 กิโลขึ้นไป (หลังจากนั้นคงต้องบึ่งละครับ ไม่อยากไปถึงดึก)

อยากรู้จริงๆเหมือนกันว่าอัตรากินน้ำมันถ้าเราขับที่90 จะได้อัตรากินน้ำมันที่เท่าไหร่ อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

โทรไปคุยกับที่บ้านมาแล้วครับ พ่อบอกว่าให้เอาเฟียสต้าไปดีกว่า เพราะว่า ซิตี้ตอนนี้รอเปลี่ยนยางอยู่ครับ

ส่วนเรื่องจับอัตรากินน้ำมัน ผมคิดไว้แล้วครับ สำหรับทริปนี้

ผมจะจับอัตรากินน้ำมันด้วยการวัดจากการเติมน้ำมันจริงๆ ด้วยการขับที่ความเร็ว 90 เปิดแอร์ตามปกติ ใช้น้ำมัน E20 เป็นระยะทาง 200 กิโลขึ้นไป (หลังจากนั้นคงต้องบึ่งละครับ ไม่อยากไปถึงดึก)

อยากรู้จริงๆเหมือนกันว่าอัตรากินน้ำมันถ้าเราขับที่90 จะได้อัตรากินน้ำมันที่เท่าไหร่ อิอิ

อยากรู้เหมือนกันครับ อิอิ เคยขับ 110 อยู่ได้นานกะวัดดู แต่มันทนไม่ได้  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่อยากถึงดึกก็ออกไวๆสิครับ
ฝรั่งเขาก็ขับข้ามรัฐวางแผนแบบนี้นะ

ออฟไลน์ puo

เมื่อเข้าเขตจ.กำแพงเพชร ถนนจะขรุขระและเป็นหลุมบ่อวิ่งไม่สะดวก
 อีก45 ก.ม. ก่อนถึงตัวจ.กำแพงเพชร จะมีถนนที่กำลังก่อสร้างอยู่ครับระยะทางประมาณ10 ก.ม. ช่วงนั้นโปรดใช้ความระมัดระวังอย่างสูงครับ 
ช่วง อ.เถิน จ.ลำปาง  รถจะวิ่งได้2เลน(สวนทาง)   จาก4เลน ครับ  นอกนั้นซิลๆ

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
น้ำบ่อท่วมเน้ออ้าย แต่ระวังช่วงฝนตก น้ำจะขังบนถนน โดยเฉพาะถนน เชียงใหม่-เชียงราย

ส่วนถนนช่วงตาก-ลำปาง จะมีช่วงนึงถนนห่วยสุดๆ หลุม บ่อเพียบครับ แต่ก็ช่วงเดียว นอกนั้นถนนดีขี่สบาย