ผู้เขียน หัวข้อ: มีความเห็นยังไงกับ "รถเมล์ฟรี จากภาษีของประชาชน" ครับ  (อ่าน 20256 ครั้ง)

ออนไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าจะเหมารวมภาษีจากประชาชนทั่วประเทศ มาจัดให้คน กทม ขึ้นรถเมล์ล ฟรี ไม่เห็นด้วยครับ 
รัฐบาลเอาหัว..อะไรคิด คน ตจว. ก็เสียภาษีเหมือนกัน แต่ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย
แค่นี้ยังขาดทุนกระจายเลยครับ ให้ครอบคลุมทั่วประเทศก็วายป่วงกันพอดี
ตอนนี้เอาตรงที่มันมีปัญหาไปทีละจุดก่อนดีกว่า
หรือจะจ่ายภาษีเพิ่มครับ ?
> ผมคิดอีกอย่างนะ น้องH
เคยลองคิดไหมว่ามันแปลกๆ ไอ้รถเมล์เขียว ที่เดี๋ยวนี้เป็นเมล์ส้ม มันเก็นเท่ากัน แต่ไหงมันไม่เจ๊ง ไอ้รถนี่ ใหญ่กว่าอีก ทำไมเจ๊งฝ่า.......?
บางทีผมว่า อาจไม่ได้อยู่ที่เก็บภาษีเท่าไหร่หรอก ผมว่าอยู่ที่กินอิ่มแค่ไหนมากกว่า คริ คริ คริ

แต่จะว่าไป มันก็ประกาศขาดทุนมานมนาน เป็น 10 ปีเลยน้าาาาาา แต่งบเหลือมาทำรถเมล์ฟระกันจังน่อ

แต่ผมเห็นด้วยอย่างมากนะครับที่ปรับปรุงให้รถเมล์ดี และอยากให้ปรับปรุงระบบรางเพราะในประเทศที่เจริญแล้วเขามีแต่เดินทางด้วยระบบรางกันทั้งนั้น ดูตัวอย่างญี่ปุ่นได้เลย เค้าเจริญขนาดนั้นยังเอาใจใส่เรื่องระบบรางกันเต็มที่เพราะอะไร เพราะมันเป็นการขนส่งที่ดีที่สุดไงล่ะ ค่าใช้จ่ายถูก ไปได้เร็ว ตรงต่อเวลา คุ้มทุนเร็ว ค่าบำรุงรักษาไม่แพง แต่จะมาใช้ที่บ้านเราคงลำบาก การวางผังเมืองไม่ดีมาตั้งแต่แรกแล้ว ไม่งั้นต้องย้ายเมืองหลวงแล้ววางผังเมืองกันใหม่เพื่ออนาคต แต่คงยากต้องรอให้น้ำท่วมกรุงเทพกันให้หมดก่อน
> ไอ้ประเทศที่คุณว่าเจริญแล้วนี่ที่ไหนเหรอ แล้ว มาว่าประเทศเราว่ายังไม่เจริญหรือไง คิดบ้างนะ ผมเองไม่อยากใส่อารมแล้ว
แต่มันจี้ดทุกทีที่มีคนว่าประเทศนี้ หัดสำนึกบ้าง ว่าที่นี่คุณอยู่มาจนโตครับ อย่ามาว่าประเทศนี้
ไอ้พวกฝรั่งน่ะ เค้าเรียก Western Barbarian ลองไปหาความหมายดูนะครับ เผื่อจะได้เข้าใจอะไร แล้วก็เลิกว่ากันเองซะที ไม่ก็ย้ายไปอยู่ไอ้ที่คุณว่าเจริญซะ

คุณ Zardas ครับ ประเทศที่เจริญแล้วผมหมายถึงประเทศที่พัฒนาด้านเทคโนโลยี ระบบการสื่อสาร ขนส่ง เช่น อเมริกา ญี่ปุ่น อักฤษ เป็นต้น ไม่ได้หมายความว่าประเทศเหล่านั้นดีไปทุกๆอย่าง ให้เลือกเกิดอีกผมก็ขอเกิดบนแผ่นดินไทยนี่แหละ โดยรวมๆที่ๆเราอยู่นี่น่าอยู่ที่สุดในโลกแล้ว แม้แต่ญี่ปุ่นที่โรงงานผมพอหมดสัญญาต้องงกลับญี่ปุ่น แกยังไม่อยากไปเลย เมืองไทยน่าอยู่มากกว่าญี่ปุ่นอีก ก็ไม่เห็นมีคนญี่ปุ่นด้วยกันออกมาประนาม ผมเองก็รักประเทศไทย รักครอบครัว รักที่ทำงาน รักคนรอบข้าง รักบ้านเกิด แต่ผมไม่ได้ประกาศปาวๆว่าผมรัก ผมแสดงออกเสียมากกว่า และเพราะรักนี่แหละ ผมก็อยากให้ที่ที่ผมรัก ที่ผมอยู่เนี่ยแหละให้มันน่าอยู่ขึ้น ผมลองอ่านข้อความของผมที่พิมพ์ออกมาก็ไม่เห็นว่าผมจะไปดูถูกประเทศไทยหรือถ้าใครรู้สึกอย่างนั้นนอกจากคุณ Harzad ช่วยบอกหน่อยแล้วกันจะเป็นพระคุณเพราะบางทีเราเอาความคิดตนเองฝ่ายเดียวตัดสินทุกอย่างก็ไม่ถูกต้องควรรับฟังความคิดเห็นผู้อื่นบ้าง

แล้วก็การเอาความคิดตัดสินผมของคุณนั้น ผมว่าคุณก็เคยมีบทเรียนแล้วนะ โดนไล่ไปอยู่ที่บอร์ดอื่นหลายครั้งแล้วนี่นา ตัวคุณเองก็โวยวายว่าเป็นความคิดเห็นที่แตกต่างคนอื่นหน่ะไม่เข้าใจคุณ แล้วทีนี้คุณก็เอาความคิดของคุณมาตัดสินผมแล้วไล่ผมไปอยู่ที่อื่นเนี่ยมันหมายความว่าอย่างไร อยากให้เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ที่คุณจี๊ดหน่ะก็ดี เคยคิดไหมว่ามีคนจี๊ดกับคุณเท่าไหร่หรือไม่แคร์ คุณแสดงความคิดเห็นต่างจากคนอื่นได้ แต่คนอื่นห้ามแสดงความคิดเห็นที่ไม่ถูกใจคุณ โลกหมุนรอบตัวเอง ไม่ได้หมุนรอบใคร

กรณีนี้ผมเพียงวิเคราะห์ว่าการขนส่งที่ดีที่สุดคือระบบรางเพราะประเทศที่เจริญอันดับต้นๆของโลกเขาทำกัน แต่ใช้ในประเทศเราค่อนข้างยากเพราะวางผังเมืองไม่ดี ยังงงอยู่เลยว่าผมดูถูกประเทศไทยตรงไหน วานบอกผมทีล่ะกัน และที่ผมพูดว่าคงต้องรอกรุงเทพน้ำท่วมแล้วย้ายเมืองหลวงค่อยทำได้ ผมเพียงแต่เล่นมุขแซวขำๆ เพราะมีแต่คำทำนายว่ากรุงเทพน้ำท่วม ก็เลยหยิบยกมาเข้ากระแสก็เท่านั้น

ลองอ่านบทความนี้ดู ผมหาไม่เก่ง ถ้าอยากได้มากกว่านี้ก็ลองหาเพิ่มดูได้แล้วก็เอามาเผื่อด้วย ขอบคุณล่วงหน้า
http://www.etrain2010.com/etrain/index.php/articles/9-news-and-development-of-others-trains/8-thaimustgoon
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ simcity

ผมว่าตัวการทำให้รถติด ก็คือ เราๆ ท่านๆ ที่ใช้รถ ใช้ถนน กันนี่แหละครับ 

มีรถกันคนละคัน สองคัน  บ้านนึง ครอบครัวนึงมี รถกันตั้งหลายคัน

แถมแต่ละคันใช้น้ำมันกันวันละกี่ลิตร ปล่อยมลพิษออกมาทางอากาศ ทำให้อากาศเสียอีก

คนจน เค้าไม่มีรถ ไม่ได้ใช้รถ ไม่ได้เติมน้ำมัน

แต่ต้องมาสูดดมควันพิษที่พวกคนรวยเห็นแก่ตัวปล่อยมาให้เค้าดม ไม่เห็นเค้าจะบ่นกันเลย  !

หรือว่าจ่ายภาษีมากกว่า เลยมีสิทธิ์ในการทำให้อากาศเสียได้มากกว่า ?? 

พวกจ่ายภาษีน้อย ก็ทนดมไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: มีความเห็นยังไงกับ "รถเมล์ฟรี จากภาษีŦ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:57:56 »
> ไอ้ประเทศที่คุณว่าเจริญแล้วนี่ที่ไหนเหรอ แล้ว มาว่าประเทศเราว่ายังไม่เจริญหรือไง คิดบ้างนะ ผมเองไม่อยากใส่อารมแล้ว
แต่มันจี้ดทุกทีที่มีคนว่าประเทศนี้ หัดสำนึกบ้าง ว่าที่นี่คุณอยู่มาจนโตครับ อย่ามาว่าประเทศนี้
ไอ้พวกฝรั่งน่ะ เค้าเรียก Western Barbarian ลองไปหาความหมายดูนะครับ เผื่อจะได้เข้าใจอะไร แล้วก็เลิกว่ากันเองซะที ไม่ก็ย้ายไปอยู่ไอ้ที่คุณว่าเจริญซะ

เอาอีกแล้วนะคุณ Zardus!! ให้เกียรติคนอื่นด้วยเถอะครับเวลาแสดงความเห็นหนะ!

ออฟไลน์ IncarRus

Re: มีความเห็นยังไงกับ "รถเมล์ฟรี จากภาษีŦ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:04:05 »

ใครไม่ยอมรับว่า ประเทศเรายังไม่เจริญ ก็ได้
แต่ผม และอีกหลายๆ ท่าน ยอมรับได้นะครับ

ตามที่ท่าน NINENOI ว่ามา ก็ไม่เห็นมีอะไรต้องเป็นอารมณ์เลย  :-\

ถ้าวันนี้ ใครมาว่า พ่อผมโง่ ผมก็อาจจะมีอารมณ์บ้าง
แต่ก็คงจะฟังเค้าก่อน ว่าเหตุผลเค้าคืออะไร
ว่าทำไม เขาถึงพูดแบบนั้น ไม่ใช่ว่า "พ่อกู ใครก็แตะไม่ได้"

โลกแคบจริงๆ โตๆ กันแล้ว ใจกว้างนิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถึงคุณ Zardus

ใครจะว่าประเทศเรายังไม่เจริญ มันก็นะ บางเรื่องมันก็จริง

ไม่ต้องอะไร แค่ดูคุณภาพชีวิต กับเรื่องการศึกษา ก็พอจะเดาได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไรครับ

ยุคนี้ยังต้องโปรโมตเรื่องเกลือไอโอดีน เพราะเด็กไอคิวต่ำ แค่นี้ผมว่ามันก็สื่อถึงระดับการศึกษาของผู้ปกครองของเด็กหลายๆ คนได้แล้วละครับ

ถ้าคุณภาพชีวิตของคนยังเป็นแบบนี้ จะให้มาบอกว่าประเทศเราเลิศเลอ มันก็ยังไงๆ นะครับ

พวกฝรั่ง หรือญี่ปุ่นที่เขามาอยู่เมืองไทยแล้ว Happy เพราะค่าครองชีพเราต่ำ เขาใช้ชีวิตได้แบบไฮโซเลย ไม่ใช่เพราะประเทศเราดีเด่อะไร ถ้าคุณเคยดู NHK เขาเคยรายงานเรื่องคนญี่ปุ่นที่เกษียนแล้ว มาอยู่เชียงใหม่ ซึ่งเหตุผลหลักๆ คือ เขาต้องการประหยัดเงินบำนาญ โดยมาอยู่ในประเทศที่มีค่าครองชีพถูกกว่าครับ

OK เราก็ยังดีกว่าหลายๆ ประเทศบนโลกนี้ เราไม่เคยมีปัญหาเหยียดผิวรุนแรง เหมือน USA หรือ แอฟริกาใต้ เราไม่มีคนอดอยากจนตาย หรือสงครามกลางเมืองแบบ Somalia เรายัง "ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว" เราแทบไม่เคยมีประสบการณ์อันขมขื่นกับคนต่างชาติ (เหมือนเวียดนาม หรือเกาหลี หรือจีน หรือคิวบา)

แต่จะบอกว่า เราเป็นประเทศที่ดียอดที่สุดในโลก อืมม..... ผมว่าแต่ละที่มันก็มีข้อดีของตัวเองละนะ ประเทศของใคร ใครก็รัก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ประเทศที่เจริญแล้ววัดกันที่ตรงไหนครับ แต่ในความคิดผมระบบการขนส่งมวลชนของไทย เข้าข่ายล้าหลังด้วยซ้ำครับ
ทั้งรถเมย์ที่ควันดำปี๋ รถไฟสมัยรัชกาลที่ 5 เรือในคลองแสนแสบ ตุ๊กๆ หรืออะไรหลายอย่าง ไม่พัฒนาครับ

มีที่ดีหน่อยก็รถไฟลอยฟ้า รถไฟใต้ดิน แอร์พอร์ตลิ้งค์ แต่จะเห็นได้ว่าการให้บริการ หรือการบริหารจัดการยังมีข้อติอยู่บ้าง

แต่ถ้าในมุมมองการศึกษา ค่าครองชีพ และGDP ของประเทศแล้ว ประเทศไทยก็น่าจะอยู่ในระดับ Developing หรือประเทศกำลังพัฒนานะครับ