ผู้เขียน หัวข้อ: ??++ ขอถามเกี่ยวกับระบบช่วงล่างของCitroen ครับ  (อ่าน 7118 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ถามเลยแล้วกันนะครับ

1. Hydropneumatic คือ/ทำงานยังไงครับ
2. Hydractive คือ/ทำงานยังไงครับ
3. แล้วทำไมเมื่อยางระเบิด/หลุด เหลือแค่สามล้อทำไมรถยังวิ่งต่อไปได้ครับ

คือพยายามหาข้อมูลแล้วครับแต่ภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรงเท่าไรนัก เจอเยอะๆนี่มีหงายหลังเลยทีเีดียว แห่ะๆ ก็เลยขอถามในบอร์ดนี้ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
Re: ??++ ขอถามเกี่ยวกับระบบช่วงล่างของCitroen ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 22:52:23 »
เข้าไปที่ www.citroenthai.org มีให้ดูหลักการทำงานประวัติความเป็นมาครับ
คร่าวๆน๊ะครับ หรือไม่ไปโพสถามเลยครับตอบกันเต็ม
ข้อ 1 คือ ระบบไฮโดรลิกรุ่นแรกที่ยังไม่มีระบบอิเล็กทรอนิคควบคุม แม็คคานิกล้วนๆปรับตามแรงดัน
ข้อ 2 คือ ระบบไฮโดรลิกรุ่นต่อมาที่เริ่มมีอิเล็กทรอนิกควบคุม มีเซนเซอร์ต่างๆในการจับข้อมูลเพิ่มเติมเพื่่อการควบคุมที่ดีขึ้น
ข้อ 3 คือ ระบบสามารถปรับแรงดันให้สมดุลจนทำให้รถสามารถขับต่อโดยที่ล้อไม่โดนพื้น คร้บเฉพาะล้อหลังน๊ะครับมันจะยกขึ้นเองถ้าล้อข้างนั้นยางแตก

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: ??++ ขอถามเกี่ยวกับระบบช่วงล่างของCitroen ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 23:46:29 »
เข้าไปที่ www.citroenthai.org มีให้ดูหลักการทำงานประวัติความเป็นมาครับ
คร่าวๆน๊ะครับ หรือไม่ไปโพสถามเลยครับตอบกันเต็ม
ข้อ 1 คือ ระบบไฮโดรลิกรุ่นแรกที่ยังไม่มีระบบอิเล็กทรอนิคควบคุม แม็คคานิกล้วนๆปรับตามแรงดัน
ข้อ 2 คือ ระบบไฮโดรลิกรุ่นต่อมาที่เริ่มมีอิเล็กทรอนิกควบคุม มีเซนเซอร์ต่างๆในการจับข้อมูลเพิ่มเติมเพื่่อการควบคุมที่ดีขึ้น
ข้อ 3 คือ ระบบสามารถปรับแรงดันให้สมดุลจนทำให้รถสามารถขับต่อโดยที่ล้อไม่โดนพื้น คร้บเฉพาะล้อหลังน๊ะครับมันจะยกขึ้นเองถ้าล้อข้างนั้นยางแตก
ล้อมันไม่ได้ยกขึ้นเองใดๆทั้งสิ้นครับ ระบบมันจะปรับให้รถมันสมดุลเองครับ
ส่วนที่เห็นในวีดีโอคือเค้าถอดล้อออกเมื่อถอดล้อออกและถ้าไม่ยกรถขึ้นสูงสุดจะทำให้ดิสขูดกับพื้นถนนครับ
ปัจจุบันพัฒนาไปถึงไฮแดรกทีฟทรีแล้วครับ ในซีห้ามีตุ้มตั้งแต่สี่ถึงห้าตุ้ม รุ่นล่าสุดคือซีหกมีตุ้มถึงแปดใบครับนุ่มนวลสุดๆ
www.citroenthai.org/forum

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 23:53:28 โดย st_citroen »

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 17:09:05 »
 ;D ;D ;D............รวมทั้ง 3 เรื่องเกี่ยวข้องกับไฮดรอลิกทุกข้อครับ  เข้าใจง่ายๆตามนี้:-
1.  Hydro-pneumatic เฉพาะใน Citroen คือระดับรถที่ผู้ขับเลือกปรับ(บางรุ่นใช้คันโยก บางรุ่นใช้ปุ่มกด) สูง กลาง ต่ำ ปรับไว้ระดับไหน
     ถ้าบรรทุกน้ำหนักเข้าไปเยอะๆ  รถก็จะล้าทรุดเตี้ยลง ผู้ขับก็ต้องปรับเพิ่มสูงเอาเองไม่งั้นยางก็ครูดบังโคลนได้  อย่านึกว่า DS หรือ ID
     จะยกสูงได้เองตามน้ำหนักที่กดเพิ่มขึ้นนะครับ 
2.  Hydro-active/Citroen hydroactive ใช้ electronics control หลายรูปแบบ เช่น ECU, sensor และ limit switch ช่วยจับสัญญาน ช่วย
     ปรับ ช่วยสั่งงานให้ระบบช่วงล่างรักษาระดับความสูงของรถให้สูงคงที่ตามที่ผู้ขับต้องการ  ไม่ว่าจะมีน้ำหนักเพิ่มขึ้นเข้าไปในรถมากมาย
     เท่าไหร่ก็ตาม  อุปกรณ์ electronics จะสั่งปั๊มไฮดรอลิกให้ช่วยยกระดับหนีการครูดระหว่างล้อยางกับตัวถังไว้อย่างเที่ยงตรง
3.  ทั้งข้อ 1.และ 2. ทำงานด้วยของเหลวไฮดรอลิกทั้ง 2 แบบ  Citroen จึงวิ่งเพียง 3 ล้อหรือวิ่ง 4 โดยมียางแบนเสียหนึ่งล้อก็เป็นไปได้ครับ

yogibear