ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำระหว่าง pjs กับ fortuner ครับ  (อ่าน 7463 ครั้ง)

ออฟไลน์ zero

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำระหว่าง pjs กับ fortuner ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 19:40:36 »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ.ผมอยากขอคำแนะนำเลือกรถมือสองระหว่าง
pjs 3.2 ปี 09 กับ fortuner 3.0 v ปี 06 หน่อยครับ
ระยะยาวค่าซ่อมบำรุงรุ่นไหนแพงกว่ากันครับแล้วเครื่อง 3.2 กินน้ำมันมากไหมครับ.

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง pjs กับ fortuner ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 19:45:46 »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ.ผมอยากขอคำแนะนำเลือกรถมือสองระหว่าง
pjs 3.2 ปี 09 กับ fortuner 3.0 v ปี 06 หน่อยครับ
ระยะยาวค่าซ่อมบำรุงรุ่นไหนแพงกว่ากันครับแล้วเครื่อง 3.2 กินน้ำมันมากไหมครับ.

โห  มวยคนละปีเลยนะ

ถ้าคุณยกPJS คงได้เปรียบในเรื่องความสด แถมการใช้งาน ห้องโดยสารน่าจะได้กีกว่า
แต่ถ้าจะเอา น้องจูน เอ่อ ขอปีที่ไกล้เคียงกว่านี้ได้ไหม เพราะ ลำพังแค่เบรกนี่ PJSก็ ตบหัวกระเด็นแล้ว

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง pjs กับ fortuner ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 20:16:00 »
Fotuner ปี06 ไม่แนะนำเลยครับ มีปัญหาเรื่องเบรค ช่วงล่างก็รับไม่ไหว
อย่างน้อยต้อง Minor Change แล้วครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 21:45:30 »
ขอราคาเป็นตัวแนะนำด้วยนะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 21:50:30 »
จากมวยคู่นี้ถ้าเรื่องซ่อมบำรุงในช่วงระยะนี้ยังไง PJS ก็ได้เปรียบกว่ามากครับ
เพราะว่ารถยังค่อนข้างใหม่อยู่เลย แต่ก็ต้องดูไมล์ที่วิ่งด้วยนะครับ
ส่วน Fortuner นี่ก็อาศัยอะไหล่เทียบค่อนข้างเยอะเลยครับ ก็อาจจะช่วยประหยัดได้เหมือนกัน
แต่อายุรถประมาณ 5 ปี ก็คงได้ไล่เปลี่ยนพวกช่วงล่างหลายตัวอยู่เหมือนกัน(ประสบการณ์จาก Vios)

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:04:59 »
พวงมาลัย  pjs หนักแน่น มั่นคงกว่า  140 ยังนิ่ง  แต่ fjn เริ่มสั่น  ช่วงล่าง pjs  หนึบกว่า  fjn นิ่มกว่า  ที่นั่งหน้าสุด สบายพอกัน  ที่นั่งแถวที่ 3  pjs กระเด้งกว่า fjn มาก  เครื่อง 3.2  ของ pjs  แรงโคตร ๆ  แถมใช้โซ่ด้วย  แต่เสียงก็ดังโคตร ๆ  เหมือนกัน   fjn  เครื่องต่อเนื่องไหลลื่น  ใช้สายพานไทม์มิ่ง  เปลี่ยนทุก  150,000  กม.  ค่าใช้จ่ายประมาณ  6,000-7,000 บาทมั้ืง จำไม่แม่น  เกียร์ fjn  ต่อเนื่อง ไหลลื่นดีกว่า  แต่ ระบบขับเคลื่อน 4x4 pjs สลับซับซ้อนและน่าทึ่งกว่า  เพราะ pjs  มีขับ 2    ขับ4 full time (c/d lock)  และมี 4 hi  4 low  แต่ fjn  มีแต่ ขับ 4 full time  4 hi  4 low   เรื่องเข้าโค้ง เวลาคนนั่งเต็ม 7 ที่นั่ง  pjs  มั่นใจกว่ามาก  fjn  เหมือนมันเอียงข้างจนน่ากลัว  ต้องผ่อนคันเร่งเลย  เรื่องเบรค ต้องยอมรับว่า pjs  ดีกว่าเลยคับ  แต่ว่า fjn ใช่ว่าจะแก้ไม่ได้  เข้าไปที่ศูนย์  บอกว่าให้ตั้งเบรคหลังกระชับเพิ่มอีกหน่อย  โดยดูจากระดับคันเบรคมือในรถ  คือถ่้ากระชับพอเนี่ย  เบรคมือจะตึงเร็วมาก (อธิบายไงดี  คือ ดึงนิดเดียวก็สุดแล้วอ่ะคับ)  เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า เป็นแบบมีผงทองแดงอยู่ด้วย  ส่วนเรื่องโช็คอัพ pjs  ใช้ของ tokico  รั่วเร็วมาก  ของ fjn  ทนกว่าพอสมควร  (ตัว trd ใช้ tokico  ตัวธรรมดา ใช้  kyb) ถ้าเข้าศูนย์ และซ่อมบำรุงตามคู่มือตลอด  ทนทานทั้งคู่ครับ  นึกอะไรออกแล้วจะมาบอกต่อ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:33:56 »
ที่เคยตอบไปทีในกระทู้ท่านอื่นว่าผมซื้อ PJS, Everest และFortuner เข้าบริษัทตัวเองมาใช้อย่างละคัน
ขอตอบสั้นๆว่าตอนนี้ผมใช้แค่ PJS กับ Everest ส่วน Fortuner จอดทิ้งเรียบร้อย
ส่วนที่ถามมาไม่มี Everest ด้วยก็จะเหลือแค่ PJS
ข้อดีคือนั่งสบาย เกาะ เบรคดีกว่า
ส่วน Fortuner ไม่เห็นข้อได้เปรียบ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:36:20 »
ถ้าซีเรียสเรื่อง ค่าซ่อมบำรุง และอัตราการบริโภคน้ำมัน
ผมว่า Pajero sport คงจะสู้ Fortuner ไม่ได้กระมังครับ  :-\

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:12:05 »
ลองหาโดย Google ดู
Mitsubishi Pajero sport 3.2 ในเมือง 9 กิโลเมตรต่อลิตร นอกเมือง 11 กิโลเมตรต่อลิตร
TOYOTA Fortuner 3.0V ในเมือง 8 กิโลเมตรต่อลิตร นอกเมือง 11 กิโลเมตรต่อลิตร

ระยะยาวค่าซ่อมบำรุงรุ่นไหนแพงกว่ากัน?
TOYOTA Fortuner 3.0V แพงกว่าครับ อายุเยอะแล้วต้องเปลี่ยนเยอะครับ

ราคาต่างกัน Fortuner ถูกกว่า 100,000 บาท แต่อายุต่างกันถึง 5 ปี
Mitsubishi Pajero sport 3.2 ราคา 950,000 บาท
TOYOTA Fortuner 3.0V ราคา 850,000 บาท

ผมแนะนำ Mitsubishi Pajero sport 3.2 ใหม่กว่า ขับสบายกว่า ไม่ต้องกังวลว่าจะเสียกลางทางครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 10:23:41 โดย udis »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:13:28 »
ที่บ้านมี fortuner 3.0 รุ่นแรกอยู่ครับ ปี 06-07 นี่แหละ จำไม่ได้

เบรคถ้ามาเร็วๆเอาไม่อยู่จริง  แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมอาศัยปรับตัวเอา  ทิ้งระยะเยอะหน่อย

กินน้ำมันในเมือง 7-9 โลลิตร ก็เหมาะสมนะ  ตัวใหญ่ขนาดนั้นจะให้จิ๊บๆก็เวอร์ไปหน่อย

ส่วนซ่อมบำรุง เข้าศูนย์ตลอด ยังไม่เจออะไรเสียหนักๆเลย  ช่วงล่างยังอึดดีอยู่ส่วนนึงเพราะใช้ในเมืองไม่ได้เอาไปลุยที่ไหน

ถ้าได้ราคาดีตัวนี้น่าสนใจนะ  แต่ถ้าเป็นคนขับรถเร็วถึงเร็วมากคันอื่นน่าจะเหมาะกว่า