ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับเครื่องยนต์ Skydrive-G 1.3 ลิตร  (อ่าน 7975 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
คืออยากทราบว่า มันดีมาก-น้อยแค่ไหน มาไทยหรือเปล่า เป็นรุ่นอะไร อ่านแล้วรู้สึกอยากได้มากๆ เพราะความประหยัดเป็นเยี่ยม

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2620:mazda--skydrive-g-13--30-&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

เพื่อนๆ คิดว่ายังไงกันบ้างครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 16:26:16 โดย wiszard »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: คิดยังไงกับเครื่องยนต์ Skydrive-G 1.3 ลิตร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:27:02 »
mazda มีของดีๆ แต่เก็บไว้จนเก่าแล้วค่อยมาเมืองไทย ผมรู้สึกแบบนั้นเลยนะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: คิดยังไงกับเครื่องยนต์ Skydrive-G 1.3 ลิตร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:38:13 »
เท่าที่อ่านๆดูจากบทความรู้สึกว่าบ้านเราคงไม่ได้ใช้เครื่องตัวนี้น่ะครับ
แต่อาจจะมาเป็นซีรี่ส์อื่นแทน แต่ใจจริงก็อยากได้มาลงในรถบ้านเราครับ
คงจะประหยัดน่าดู :D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:50:03 »
เครื่องนี้เน้นประหยัด และ มลพิษต่ำ

ถ้า 2 บ้านเราวางเครื่องตัวนี้ล่ะจบเลย

ทุกวันนี้ 103 แรงม้า ยังสู้ชาวบ้านไม่ได้

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:51:28 »
ผมว่าดีเลยครับ  เครื่องแรงในรอบต่ำ นั่นมันกระบะชัดๆ ดีครับจะได้ประหยัดน้ำมันแล้วก็ถนอนเครื่องไปในตัวด้วยครับ เอามาใช้ในบ้านเราเถอะครับ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:55:12 »
เห็นแล้วน่าใช้เหมือนกันครับ

แว่ว ๆ ว่า มาลงในมาสด้า 3 ครับ แต่ไม่ใช่เครื่องตัวนี้ครับ

อ่านมาจากมาสด้า 3 คลับ ครับ

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:17:15 »
แทงกั๊กตลอดมาสด้าไทยแลนด์

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:21:32 »
ตัว 1.3 เอามาจะขายใครล่ะครับ ถามหน่อย ถ้าไม่ได้เข้าโครงการอีโคคาร์ภาษี 17%

รอซีรีส์ความจุกระบอกสูบอื่นดีกว่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:27:15 »
ตัว 1.3 เอามาจะขายใครล่ะครับ ถามหน่อย ถ้าไม่ได้เข้าโครงการอีโคคาร์ภาษี 17%

รอซีรีส์ความจุกระบอกสูบอื่นดีกว่าครับ

น่าเสียดายจริงๆ น่าจะเปิดรับโครงการ Eco car แบบกระบะ คือ สมัครได้เรื่อยๆ

มาสด้าจะได้เข้าโครงการนี้ซึ่งน่าใช้ครับ ตัว 1.3 :D

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 13:55:59 »
เห็นมาสด้ากกำลังคุยเรื่องภาษีสำหรับเครื่องยนต์ชนิดนี้ ให้จ่ายภาษีให้เท่าเครื่องยนต์ไฮบริดน่ะครับ ยังติดขัดอยู่ หมดตัวนี้เมื่อไหร่ เราก็ไดเห็นกันแหล่ะ ก็เลยเห็นว่ากำลังจัดทำพิกัดภาษีรถกันใหม่นะครับ

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:24:25 »

น่าเสียดายจริงๆ น่าจะเปิดรับโครงการ Eco car แบบกระบะ คือ สมัครได้เรื่อยๆ

มาสด้าจะได้เข้าโครงการนี้ซึ่งน่าใช้ครับ ตัว 1.3 :D

ใช่ครับ ถ้าเข้าโครงการ Eco car ได้ ผมว่าคงโดดเด่นที่สุดเลยล่ะครับ เพราะทุกวันนี้ Eco car บ้านเรา ทำได้แค่ 20 กิโล/ลิตรเอง -*-

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: คิดอย่างไรกับเครื่องยนต์ Skydrive-G 1.3 ลิตร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:39:09 »
รอเครื่อง 1.5 ครับ เพราะทำให้โอกาสมาไทยมีเยอะกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 16:48:15 »

ใช่ครับ ถ้าเข้าโครงการ Eco car ได้ ผมว่าคงโดดเด่นที่สุดเลยล่ะครับ เพราะทุกวันนี้ Eco car บ้านเรา ทำได้แค่ 20 กิโล/ลิตรเอง -*-

แล้วคิดว่าออกมาจะทำราคา สู้กับคู่แข่งได้ไหมครับ เรายังไม่รู้เลย เซกเมนต์นี้อ่อนไหวต่อราคาจะตาย

ผมว่าหลายคนคาดหวังกับเครื่อง SkyDrive มากเกินไปนะ คงหวังจะให้เขาขายราคาเท่าเดิม น่าจะเป็นไปได้ยาก

แต่ถ้าแพงกว่าไม่เท่าไรก็สมเหตุผลครับ

ออฟไลน์ delete

Re: คิดอย่างไรกับเครื่องยนต์ Skydrive-G 1.3 ลิตร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 17:56:49 »
คิดว่าเมื่อไหร่จะมาซะที all new 3 ตัวรอง
รออะไรอยู่ครับ อ่านในข่าวหน้าเวบ ยังบอกว่าตัวโฉมเก่ายังผลิตอยู่เลย
ไม่เห็นใจคนรอบ้างเลย :'( :'( :'(

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 19:55:53 »

แล้วคิดว่าออกมาจะทำราคา สู้กับคู่แข่งได้ไหมครับ เรายังไม่รู้เลย เซกเมนต์นี้อ่อนไหวต่อราคาจะตาย

ผมว่าหลายคนคาดหวังกับเครื่อง SkyDrive มากเกินไปนะ คงหวังจะให้เขาขายราคาเท่าเดิม น่าจะเป็นไปได้ยาก

แต่ถ้าแพงกว่าไม่เท่าไรก็สมเหตุผลครับ

นั่นซิ ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าหลายๆคนคาดหวังอะไรจาก Sky G

ถ้าคาดหวังว่าจะแรงหูดับตับไหม้ ประหยัดสุดลิ่มทิ่มประตู

ผมว่าคงต้องมีผิดหวังกันบ้างล่ะครับ

เครื่องเบนซินฉีดตรงที่ไม่ได้พ่วงเทอร์โบ

มันก็ไม่ได้แรงอะไรมากไปกว่าเดิมซักเท่าไหร่หรอกครับ

เค้าฉีดตรง เพื่อจะได้เพิ่มอัตราส่วนกำลังอัดไปเป็น 14:1 ได้โดยที่ไม่เกิดการชิงจุด

เค้าเพิ่มอัตราส่วนกำลังอัดก็เพื่อเพิ่มประสิทธภาพของเครื่องยนต์

จะเห็นว่าคอนเซ็ปการออกแบบไม่ได้เน้นความแรงเลยครับ

เน้นประหยัดและมลพิษต่ำโดยที่เรี่ยวแรงไม่ด้อยไปกว่าเดิม

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:47:15 »
ยังไงก้อรอ อยู่นะ  ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:26:43 »
ทำไม่มาบ้านเราอ่ะๆ มาสิ๊ๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ K20A

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:41:13 »
รอเครื่องเซียงกง   มาเมื่อไหร่ผ่าตัดเปลี่ยนหัวใจแน่นอน