ผู้เขียน หัวข้อ: เขาอุด EGR กันเพื่ออะไรอะครับ ????  (อ่าน 64790 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
เขาอุด EGR กันเพื่ออะไรอะครับ ????
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 02:51:28 »
พอดีสงสัยน่ะครับ และเจ้าEGR มันคืออะไรอะครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร และทำไมดีเซลติดแก๊สต้องอุด EGR ด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
Re: เขาอุด EGR กันเพื่ออะไรอะครับ ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 05:14:02 »
เท่าที่ทราบมานะครับ EGR คือระบบที่นำไอ่เสียที่เผาไหม้ไม่หมดจรดกลับไปเผาไหม้ใหม่อีกครั้งในห้องเผาไหม้โดยผ่านรู EGR กลับเข้าไปในท่อไอดี แล้วก็ห้องเผาไหม้ตามลำดับ
จุดประสงค์ของมันคือเพื่อให้ไอเสียออกมาเกิดมลพิษน้อยที่สุดครับ นี่คือข้อดีข้อเดียวที่ผมทราบ ส่วนข้อเสียก็อย่างว่าครับไอเสียมันย้อนกลับเข้าไปในท่อไอดีซึ่งนานๆไปก็จะทำให้
ท่อไอดีเน่า ไม่ส่งผลดีในระยะยาวแน่ คนส่วนใหญ่ถึงได้นิยมอุด EGR กัน
ผิดพลาดประการใดรอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมและแก้ไขด้วยนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: เขาอุด EGR กันเพื่ออะไรอะครับ ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 08:57:01 »
มันไม่ส่งผลดียังไงล่ะครับ

ระยะยาวเหรอ สิบล้อลากอ้อยที่บ้านผม ผ่านมา 1.2 ล้านกม.แล้วครับ ไม่ได้อุด EGR ด้วย

ส่วนเรื่องความร้อนที่ท่อไอดีนั้น ผมว่าลมที่ผ่านอินเตอร์คูลเลอร์มานั้น ในสภาวะหน้างานจริงๆ มันไม่ได้เย็นเลยนะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 09:44:40 »
มัวแต่ห่วงว่า EGR ทำให้ไอดีเน่า แต่ไม่เป็นห่วงว่าไอเสียจะมีไนโตรเจนออกไซด์ที่เป็นพิษร้ายแรงออกสู่อากาศงั้นหรือ ?  >:(

ถ้าไม่อุด เครื่องยนต์ก็ไม่โทรมลงแตกต่างชัดเจนขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าดูแลรถปกติ

ใครที่คิดอุด EGR ผมว่าเขาคิดตื้นๆ และเห็นแก่ตัวมากๆ

ไอดีเน่า ยังถอดมาล้าง-เปลี่ยนได้ แต่ถ้าปอดเน่า เบิกอะไหล่ใหม่ไม่ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 09:48:40 โดย Chariot »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:09:40 »
แรงขึ้นครับ แต่ไม่มาก
ให้ผลทางใจซะมากกว่า

แต่มลพิษ เพิ่มขึ้นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:34:41 »
นอกจากเพื่อลดมลพิษแล้ว ก็ยังทำให้ประหยัดเชื้อเพลิงมากขึ้น แต่แรงจะน้อยลง พวกที่อุดเนี่ยโดยหลักต้องการให้เครื่องแรงขึ้น แต่ผมไม่คิดว่าจะเป็นสิทธิส่วนบุคคล เพราะเป็นการดัดแปลงที่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม (อากาศเป็นพิษมากขึ้น) และยังส่งผลต่อผู้สัญจรทั่วไปที่มาสูดดมควันพิษที่จงใจปล่อยออกมามากขึ้นเพียงเพื่อต้องการความแรงขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:13:58 »
ผมว่าพวกที่่จ่ายเงินอุดเนี่ย 
จะได้ความแรเงเนื่องจากผลทางใจครับ
พอจ่ายเกิดรู้สึกไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ใจมันเสียครับ  เลยรู้สึกไปเองว่าแรงขึ้น 

อย่างผมเนี่ย ตอนอุด  อุดฟรี  ผมไม่เห็นว่าแรงขึ้นเลยจับเท่าไหร่ก็ไม่เห็นว่าแรงขึ้น   

ไหนๆก็ไม่เห็นว่าแรงขึ้นเลยยกระบบ EGR ออกไปเลยลดน้ำหนักลงอีกทาง 

(ยอมรับว่ารถมีมาให้แต่ถอดทิ้ง)   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:21:23 »
ผมว่าอย่าอุดเลยครับ การอุดEGRไม่รู้นะผมว่าส่วนมากจะนิยมอุดในรถดีเซลมากกว่าเบนซินนะครับ การอุดEGRคือการลดNOxครับ ทำงานโดยการนำไอเสียที่ออกมาจากห้องเผาไหม้เเล้วนำไปผสมกับไอดีใหม่ เพื่อลดอุญหภมูิของการเผาไหม้ลงครับ  ถ้าคุณไปอุดมันไอเจ้าNOxมันก็ไม่ได้ลดมันก็ปล่อยออกมาสู่ท้องถนนซิครับ ผลของNOxออกมาทำให้เกิดฝนกรด ทำให้เกิดหมอกควันถ้าเจอกับCo3แล้วก็มีผลถึงการทำลายระบบการหายใจของมนุษย์ ส่วนข้อดีก็อย่างทีท่านๆบนบอกครับไม่อยากให้ไอดีสกปรก ซึ่งก็สามารถทำความสะอาดได้ครับ อยากแรงขึ้นผมว่าก็นิดเดียวครับถ้าอยากแรงจริงๆไปแรงอย่างอื่นจะดีกว่าครับ ผมว่าโดยส่วนตัวไม่ควรอุดครับ  ลูกหลานก็สูดดมกันเข้าไป โลกก็เน่าลงทุกวันทุกวันผมว่าคนหละไม้คนหละมือก็ช่วยยืดเวลาของโลกไปได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  :D

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:22:57 »
มัวแต่ห่วงว่า EGR ทำให้ไอดีเน่า แต่ไม่เป็นห่วงว่าไอเสียจะมีไนโตรเจนออกไซด์ที่เป็นพิษร้ายแรงออกสู่อากาศงั้นหรือ ?  >:(

ถ้าไม่อุด เครื่องยนต์ก็ไม่โทรมลงแตกต่างชัดเจนขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าดูแลรถปกติ

ใครที่คิดอุด EGR ผมว่าเขาคิดตื้นๆ และเห็นแก่ตัวมากๆ

ไอดีเน่า ยังถอดมาล้าง-เปลี่ยนได้ แต่ถ้าปอดเน่า เบิกอะไหล่ใหม่ไม่ได้นะครับ

กด LIKE 500000 ครั้ง

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:10:26 »
ตามข้างบนผมว่ายังไม่มีคนที่อธิบายถูกสักคนเลย

ระบบEGR คือการเอาไอเสียส่วนหนึ่งมาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อทำให้การเผาไหม้จะไม่สมบูรณ์ เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ จะได้ไม่เกิด แก๊สพิษ ชื่อ NOx เพื่อให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น มาตรฐาน Euro 3
NOx = ก่อให้เกิด
1 ระคายเคืองทางเดินหายใจ
2 ทำให้เกิดหมอกควัน ถ้าไปเจอกับ O3 
3 ฝนกรด

แต่เมื่อ EGR ทำงาน การเผาไหม้ของเครื่องยนต์ จะไม่สมบูรณ์ ก็เกิด CO, HC และ CO2 รวมทั้งควันดำ มากขึ้นกว่าปกติ แต่ CO, HC  และ CO2 ก็จะถูกกำจัดโดย กรองไอเสีย ส่วน NOx บางส่วนที่ยังเหลือ ก็โดนกรองเก็บเหมือนกันแต่น้อย  พอใช้งานไปซักระยะหนึ่ง กรองไอเสีย ก็ ตันและเสื่อมคุณภาพ จนอาจจะจะพบรถมีควันดำ ควันเหม็น และ รถวิ่งไม่ออก โดยเฉพาะพวกชอบขับแบบช้าๆๆ  ส่วนพวกขับเร็วๆๆระบบEGRจะทำงานน้อยและเขม่าถูกแรงอัดจากเครื่องออกไปทางท่อไอเสียจึงทำให้ไมเกิดการอุดตัดเหมือนรถที่ขับช้า เพราะระบบEGRจะทำงานที่รอบต่ำมากกว่า
EGR ไม่ได้เอาไอเสียที่เผาไหม้ไม่หมดมาเผา แต่เอาไอเสียบ้างส่วนมาเผาซ้ำ
EGR ดีจริงที่ลด NOX แต่กลับเพิ่ม co hc co2 มากกว่าคันที่ไม่มีEGR 
EGR เป็นระบบที่ง่ายกว่าวิธีอื่นมากต้นทุนน้อยเลยถูกนำมาใช้

ส่วนนี้คือระบที่ดีกว่าEGR
http://www.diamond-brothers.com/perkins/thai/Series/1100s-T.html

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 16:49:40 »
เค้าว่าเคยมีกระบะบางรุ่นไม่อุด เป็นแบบนี้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 17:31:29 »
ในฐานะที่อุดเหมือนกัน ตอนใช้เครื่องดีเซล ขอให้ดูรูปกันดีกว่า

3รูปด้านบน คืนรถที่ไม่ได้อุด ...... อยากจะถามท่านๆด้านบนว่า ถ้าในท่อไอดี ของรถคุณเป็นแบบนี้คุณจะอุดไหมครับ ?????

เครื่องดีเซลคอมม่อนเรล ซ่อมไม่ได้ถูกเลยครับ เจอแบบนี้เข้าไปหงายท้องกันมาเยอะแล้ว ....

ส่วนนี่ คือรูปของคันที่อุดแล้ว

รถใคร ใครก็รักครับ .......  ส่วนด้านทฤษฎี คุณtoonze ได้บอกไว้ครบถ้วนแล้วครับ .......

Chariot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 17:40:23 »
^
^
^
แล้วถ้าไอ้เขม่าเมือกๆ แบบนี้ไปอยู่ในปอด จะถอดปอดมาล้างแบบนี้ได้มั้ยล่ะครับ

รถของใครๆ ก็รัก แต่ไม่รักคนรอบข้าง และสิ่งแวดล้อมบ้างสักนิดเหรอ ?

ถึงแม้คุณจะไม่ห่วงสิ่งแวดล้อม ไม่ห่วงคนรอบข้างก็ไม่เป็นไร แต่ก็อย่าซ้ำเติมให้มันแย่ไปกว่านี้เลย

/me กดน้ำร้อน ชงมาม่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 18:30:31 โดย Chariot »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:04:25 »
ขอบคุณที่แก้ไขครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 08:02:33 โดย apinui »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:24:22 »
^
^
^
แล้วถ้าไอ้เขม่าเมือกๆ แบบนี้ไปอยู่ในปอดของแม่ เมีย ลูก หรือคนรู้จักของคุณ จะถอดปอดมาล้างแบบนี้ได้มั้ยล่ะครับ

รถของใครๆ ก็รัก แต่ไม่รักคนรอบข้าง และสิ่งแวดล้อมบ้างสักนิดเหรอ ?

ถึงแม้คุณจะไม่ห่วงสิ่งแวดล้อม ไม่ห่วงคนรอบข้างก็ไม่เป็นไร แต่ก็อย่าซ้ำเติมให้มันแย่ไปกว่านี้เลย

/me กดน้ำร้อน ชงมาม่า

ศึกษาก่อนนะครับ รถที่ควันดำ เกิดจาก EGR นะครับ EGR ลด NOX อย่างเดียว รถที่อุดจะไม่มีควันดำไปอยู่ในปอดของรถครับ แต่มันได้อย่างเสียอย่างครับ  และเห็นด้วยกับท่านด้านบนครับ เอาแม่ลูกมาเกี่ยวด้วยไม่ดีเท่าไหร่เลย  เราแค่แสดงความคิดเห็นกันนะครับ   

Chariot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:29:51 »
แก้ไขข้อความให้แล้วครับ

ขอยกคำพูดจากเว็บพิธานโตโยต้ามาแล้วกัน

http://www.phithan-toyota.com/forums/index.php?topic=9404.0

"EGR คือ การนำเอาไอเสียกลับมาเผาไหม้ใหม่ครับ ซึ่งจะช่วยลดอุณหภูมิภายในห้องเผาไหม้ จะทำให้เกิดมลภาวะจากควันไอเสียน้อย ช่วยให้ลูกหลานของเรามีอากาศที่สะอาดได้ใช้นานๆ แต่ถ้าเราอุด EGR ก็จะทำให้ไม่มีการนำเอาไอเสียกลับไปเผาไหม้ใหม่ เรือนลิ้นเร่งก็จะสะอาดไม่มีคราบไอเสีย อากาศเดินได้สะดวกในช่องทางไอดี มีควันดำน้อยลงแต่อาจจะมีมลพิษหลุดออกไปมาก ก็คงต้องเลือกเอาว่าเราจะเอาแบบไหน ระหว่างอากาศโดยรวมสะอาดหรือช่องทางไอดีสะอาด เพราะเราสามารถล้างเรือนลิ้นเร่งและช่องทางไอดีได้ แต่เราล้างอากาศกับปอดของเราไม่ได้ ซึ่งมันอาจจะส่งผลในรุ่นของเราไม่เท่าไหร่ แต่ลูกหลานเราคงจะได้รับผลกระทบนี้แน่ๆครับ..
..ขอบคุณครับ..
แผนกเทคนิค"

"ถ้าไม่อุด EGR ก็ไม่ได้มีผลกระทบใดๆกับเครื่องยนต์ครับ เพราะเครื่องยนต์ถูกออกแบบมาให้มีการทำงานของระบบ EGR อยู่แล้ว ซึ่งหัวฉีดและแหวนหรือชิ้นส่วนในห้องเผาไหม้ไม่น่าจะมีผลกระทบจากระบบ EGR ครับ.."

ส่วนใครเชื่ออย่างไร ผมไม่บังคับแล้ว พิจารณากันเอาเอง...

ออฟไลน์ Alice

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 18:40:25 »
ใช้ vigo 3.0 และ 2.5 ตัวแรกปี 2005 อย่างละคัน
ไม่เคยต้องอุด EGR...ถึงวันนี้ ก็หกปีแล้วไม่เห็นเครื่องมันจะมีปัญหา
ที่บอกไม่อุดแล้วเครื่องจะพัง...ผมไม่เชื่อแน่นอน..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 19:40:47 »
เว็บไซต์ของเรา "ไม่แนะนำให้อุด EGR โดยเด็ดขาด"

เหตุผลที่อธิบายง่ายที่สุด..

ถ้ามีใครมาเอาขุกไม่กีอก อุดรูก้นของเรา ตอนเรากำลังจะตด
เราก็คงไม่ชอบ ถูกไหมครับ

เครื่องยนต์ ก็ไม่ชอบให้ใครมาทำแบบนี้เช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 20:46:03 »
Exhaust Gas Recirculation
ไม่ได้ไปเป็นวาล์วที่พออุดแล้วทำให้ไอเสียไหลออกไม่สะดวก แต่พออุดแล้วไอเสียจะไหลออกท่อไปหาเครื่องกรองไอเสียต่อ
การอุด ถ้าว่ากันตามทฤษฎี ควรจะทำให้แรงขึ้นด้วยซ้ำ เพราะ Exhaust Gas ที่ Recirculate เข้าไปปะปนกับไอดี
ทำให้การเผาไหม้นั้นเป็นการเผาไหม้ เชื้อเพลิงบางส่วน และเป็น "เชื้อเพลิงที่เผาไปแล้ว" อีกส่วนหนึ่ง

พออุดแล้วคนเชื่อว่าแรงเพราะแบบนี้ แต่ถามว่าผมเคยเอารถอุดกับไม่อุด ลองขึ้นไดโน่กันจังๆเลยหรือเปล่า? ไม่เคยนะครับ

ส่วนเรื่องอายุการใช้งานของเครื่องยนต์นั้น การนำไอเสียไปเผาไหม้ซ้ำ ย่อมก่อให้เกิดเขม่ามากกว่า น้ำมันเครื่องรับผิดชอบงานหนักกว่า
ในการกวาดล้างเขม่าเหล่านี้

แต่ส่วนดีของมัน ก็เป็นตามที่คุณ toonze ได้กล่าวไว้ครับ มันเป็นกลวิธีในการลด NoX ซึ่งแม้จะเพิ่ม Co2 แต่ก็เป็นวิธีเดียวที่
บริษัทรถยนต์จะมอบให้กับเราได้ในตอนนี้ โดยภาระด้านค่าใช้จ่ายในระยะยาวจริงๆมาตกอยู่กับเรา อันนี้ก็เรื่องจริง

แต่ทั้งนี้ ก็ต้องมาสรุปว่าแล้วในเรื่องของมลภาวะท้ายสุด ที่ออกมาจากปลายท่อ รถใหม่ที่มี EGR กับรถใหม่ที่ไม่มี EGR
มลภาวะอย่างไหนน้อยกว่า แล้วถ้าเกิดใช้ไปนานๆ เครื่องโทรมมากและเครื่องกรองไอเสียพัง คุณถอดกรองไอเสียทิ้ง
ทีนี้ละ EGR ถึงจะเริ่มไม่ค่อยมีประโยชน์ละ

ดังนั้น ถ้าจะถามความเห็นผม ผมคงไม่อยากเชียร์ใครให้อุด EGR ทันทีทั้งๆที่รถยังใหม่อยู่ เช่นเดียวกับการที่ผมไม่เชียร์ใคร
ให้ออกรถใหม่ๆมาแล้วให้ถอดกรองไอเสียทิ้งทันทีนั่นแหละครับ  ส่วนคนที่ใช้รถมานานแล้ว กรองไอเสียตันหมดแล้ว
ที่จริง ก็ต้องแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนกรองไอเสียใหม่ ถ้าเครื่องหลวม ก็ต้องฟิตใหม่ ฟังดูเหมือนอยู่นอกโลกแห่งความจริง
แต่คิดเผื่อไว้ดีกว่าครับ วันนี้ คุณอาจมีทางเลือกว่าจะอุดหรือไม่อุด

อีก 10 ปีข้างหน้า คุณอาจเลือกแบบนี้ไม่ได้แล้วก็ได้
อีก 40 ปีข้างหน้า อาจไม่มีรถดีเซลให้เราใช้ก็ได้ แต่วันนั้นอากาศที่เราหายใจจะเป็นอย่างไรล่ะถ้าผมออกไปประกาศปาวๆ
ว่า อุดเลย อุดมันเลย

เข้าใจกันน่อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 22:09:43 »
ด้วยความสงสัยมากเลยครับ ว่ามันจะไปเพิ่ม CO2 ได้ยังไงอ่ะครับ ถ้าเผาไหม้น้ำมันที่มี C 10 โมเลกุล เผาสมบูรณ์ ยังไงมันก็ได้ CO2 10โมเลกุลอยู่ดี ตราบใดที่น้ำมันยังเข้ามาเท่าเดิม CO2 มันก็ต้องเกิดมาเท่าเดิม ยิ่งเกิดเยอะ ก็แสดงว่าการเผาไหม้ เป็นไปด้วยความสมบูรณ์ไม่ใช่เหรอครับ  ผมว่าน่าจะเพิ่ม CO แล้วลด CO2 มากกว่า เพราะออกซิเจนในห้องเผาไหม้มันน้อยกว่ารถที่ไม่อุด EGR   ??  ถ้าผมเข้าใจผิดยังไง รบกวนชี้แจงด้วยนะครับ >_<

ส่วนเรื่องควรไม่ควรอุด ผมว่า ท่อตันแค่นั้น ไม่น่าจะแก้อะไรยากนะครับ ยิ่งเห็นมันเยอะขนาดนั้นแล้ว ยิ่งไม่ควรปล่อยออกไปข้างนอกเข้าไปใหญ่ - -

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 22:42:53 »
รูปข้างบนนี้เคยเห็นแล้วเหมือนกันและก็เป็นที่สงสัยว่ามันเข้าไปอัดมากมายได้ขนาดนั้นยังไงกันวะเนี่ย  :o

แต่ก็กังยขาว่าถ้ามันเข้าไปมากขนาดนั้นจริง ก่อนหน้านี้ประเทศอื่นๆเค้าไม่โวยวายร่อนจดหมายประท้วงกันวุ่นวายไปแล้วเหรอว่า EGR ของวิศวกรที่เอ็งใช้ให้ผ่านมาตรฐานไอเสียมันสร้างตะกอนเขม่าได้มากขนาดนี้ ฟ้องร้องกันหมดตัวได้เลยเชียว  :P

กลัวรถพังแต่ก็ไม่อยากโดนตราหน้าว่าเห็นแก่ตัวเลยหลับหูหลับตาไม่รู้ไม่ชี้ใช้มันไปตามปกติแหละ ไว้สะสมเป็นช้อนเยอะๆแบบข้างบนค่อยเอาถ้วยตวงตักออกเอาฮ่าๆๆๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:24:17 »
ใช้ครับ ไม่อุดก็ได้ครับ แต่ต้องขยันทำความสะอาด ระบบ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:41:02 »
เครื่องดีเซล แทบจะทุกยี่ห้อ มี EGR หมดแหละครับ เพียงแต่มีกระบะบางยี่ห้อ ที่ออกแบบการหมุนวนไอเสียเข้า EGR แบบผิดๆ ....

เอาตรงๆเลย ISUZU D-max นี่แหละ ที่ทำระบบวนไอเสียเข้า EGR แบบผิดๆ และทำร้ายเครื่องยนต์อย่างมาก .....

D-max นำไอเสียที่จะวนเข้า EGR ให้ผ่านฝาครอบวาล์วก่อน พูดง่ายๆ เค้าเอาภายในห้องเครื่อง ภายใต้ฝาครอบวาล์ว เป็นหม้อพักไอเสีย ก่อนที่จะเข้า EGR ทีนี้ เขม่าเอย หรือ เมือกๆในรูปนั่นล่ะ มันจะไปอยู่ที่ แคมชาฟท์ วาล์ว และอื่นๆที่อยู่ภายใต้ฝาครอบวาล์ว ... ผลเสียที่เกิดขึ้น ต่อมาคือ ทำให้หัวฉีดรั่ว ซึ่งเป็นโรคประจำตัวของ D-max กันเลยทีเดียว ...... (เป็นเฉพาะคันที่ไม่ได้อุด)

ถ้ารถอยู่ในประกันก็โชคดีศูนย์เปลี่ยนให้ฟรี ....... แต่ถ้าหมดประกันล่ะ หัวฉีดคอมม่อนเรล .... ราคามันขนาดไหน .....

จากการใช้งานจริงหลังจากอุดแล้ว สรุปชัดๆเลยคือ รถไม่มีควัณดำเลย แม้ขณะลากรอบสูงหรือกดหนักๆ  เพราะเครื่องยนต์เผาไหม้ได้หมดจดกว่า เพราะไม่มีไอเสียเข้าไปเผาไหม้ใหม่ เหมือนกับ เราตดออกมา แล้วเอาตดตัวเองบางส่วนเข้าไปหายใจใหม่ล่ะครับ ..... (ยกตัวอย่างแบบคุณ JIMMY ) เป็นเรา เราหายใจสดวกไหมล่ะ ....

ทีนี้ เอาหลักส่วนตัวกันบ้าง

ผมไม่ได้เห็นด้วยทั้งหมดกับการอุด EGR ดีกว่าหรือ ไม่อุดดีกว่า  แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดคือ .....

รถเราซื้อมาขับ รู้ว่าถ้ามีมันอยู่ รถพัง .... คนอื่นสบาย โลกสบาย แต่เวลาพัง ... เจ้าของรถตาย ไม่มีใครมาช่วยซ่อม ..... จ่ายเงินคนเดียว ไม่มีใครบนโลกนี้มาช่วยจ่าย ...

สุดท้าย ก็แล้วแต่ทางเลือก ไม่ได้สนับสนุนและไม่ได้ขวาง

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:49:26 »
เข้ามาขำเรื่องตด....

อ่านแล้วต่างฝ่าย ต่างก็มีเหตุผล เถียงกันด้วยเหตุผล (ผสมกลิ่น)
เป็นกระทู้ที่ประเทืองปัญญาดีครับ  :)

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 20:07:42 »
บางครั้งเรื่องบางเรื่องก็เป็นเพียงข้ออ้างของการกีดกันทางการค้า

แม้ว่ามันจะจริงก็ตามที

แต่ระหว่าง

ไนโตรเจนออกไซด์ กับ เหล้า บุหรี่

ไนโตรเจนออกไซด์ กับ เอาวุธสงคราม

อันไหนคร่าชีวิตคนไปมากกว่ากัน

เรื่องโลกร้อนก็สร้างกระแสจนมีการเก็บภาษีคาร์บอน

ทั้งๆที่โลกมันเปลี่ยนไปตามเรื่องของมัน

ก่อนนี้มันก็เคยเย็นเป็นยุคน้ำแข็ง ก่อนหน้านั้นอีกมันก็เคยร้อนยังกะเตาไฟ

คนบางกลุ่มจับเทรนด์ของการเปลี่ยนแปลงได้ ก็เอามาสร้างเครื่องมือทำมาหากิน

เพราะทุกวันนี้ไม่มีอะไรจะขายแล้ว ทำอะไรมาก็ขายสู้จีนไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 20:56:32 โดย banch »

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:28:28 »
มันไม่ส่งผลดียังไงล่ะครับ

ระยะยาวเหรอ สิบล้อลากอ้อยที่บ้านผม ผ่านมา 1.2 ล้านกม.แล้วครับ ไม่ได้อุด EGR ด้วย

ส่วนเรื่องความร้อนที่ท่อไอดีนั้น ผมว่าลมที่ผ่านอินเตอร์คูลเลอร์มานั้น ในสภาวะหน้างานจริงๆ มันไม่ได้เย็นเลยนะครับ

ไม่ได้อุดมา 1.2 ล้านกม.แล้วครับ  คันไหนที่อุด วิ่งให้ได้แบบสิบล้อบ้านผมก่อน แล้วค่อยมาคุยว่าทนทานกว่ากัน

แก๊ง10ล้อผม ไม่มีใครอุดครับ  อากาศสกปรก สงสารลูกหลาน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t